ผู้เขียน หัวข้อ: ขอขึ้น 300 B SE ครับ  (อ่าน 23656 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 79
Re: ขอขึ้น 300 B SE ครับ
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2017, 03:26:52 PM »
Up.
หลังจากฟังมา ได้ประมาณ 10 ชม. เศษ ฟังเพลงร้องเป็นส่วนใหญ่
พบว่า เดิมก่อนปรับปรุง. เสียงร้องของนักร้องจะมีความหนาและ อิ่มพอประมาณ ซึ่งถือว่าโอเคแล้ว
แต่หลังจากปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ คือ C MFLEX KPCU. /R Riken 1k. ลงไปแทนของเดิม  เสียงนักร้องจะมีความฉ่ำ และหวานมากขึ้นกว่าเดิมมาก.   ถือเป็นการลงทุนที่คุ้มค่ามาก ๆ.

รู้แบบนี้คงเปลี่ยนไปตั้งนาน 

สำหรับผมแล้ว
ตอนนี้ 300b ยึดตำแหน่ง เบอร์ 1 กลับมาแน่นอนแล้ว PE1/100 จำต้องยอมถอยไปรั้งเบอร์ 2 แบบไม่มีข้อแม้ใดๆ

เคยได้ยินคนพูดกันทำนองว่า  นักเล่น นักฟัง จะต้องลองฟัง 300b ให้ได้ซักครั้งนึงในชีวิต
เหตุผลมันเป็นเช่นนี้เอง.

----------------
Up.
หลังจากฟังมา ได้ประมาณ 10 ชม. เศษ ฟังเพลงร้องเป็นส่วนใหญ่
พบว่า เดิมก่อนปรับปรุง. เสียงร้องของนักร้องจะมีความหนาและ อิ่มพอประมาณ ซึ่งถือว่าโอเคแล้ว
แต่หลังจากปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ คือ C MFLEX KPCU. /R Riken 1k. ลงไปแทนของเดิม  เสียงนักร้องจะมีความฉ่ำ และหวานมากขึ้นกว่าเดิมมาก.   ถือเป็นการลงทุนที่คุ้มค่ามาก ๆ.

ตอนนี้ 300b ยึดตำแหน่ง เบอร์ 1 กลับมาแน่นอนแล้ว PE1/100 จำต้องยอมถอยไปรั้งเบอร์ 2 แบบไม่มีข้อแม้ใดๆ

เคยได้ยินคนพูดกันทำนองว่า  นักเล่น นักฟัง จะต้องลองฟัง 300b ให้ได้ซักครั้งนึงในชีวิต

คำพูดคุ้นๆ ครับป๋า paas
ผมจะต้องทำ 300B ให้ได้ครับ
เราต้องผ่านมันไปให้ได้ครับอิอิ

ออฟไลน์ paas

• ถูกใจกด Like+ 97
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2017, 03:44:42 PM »
Up.

Up.

คำพูดคุ้นๆ ครับป๋า paas
ผมจะต้องทำ 300B ให้ได้ครับ
เราต้องผ่านมันไปให้ได้ครับอิอิ

[huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]
ถ้าได้ลองฟัง. แล้วผ่านไปได้นี่ ถือว่าสำเร็จวิทยายุทธขั้นสูงเลยครับ

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2017, 03:59:29 PM »
ผมอ่านจากเว็บต่างประเทศ การจุดใส้หลอดด้วยไฟ DC จะทำให้มีปัญหาอะไรสักอย่างกับหลอด ไว้เจอลิ้งค์แล้วจะเอามาแปะ ให้ อ.ทั้งหลายช่วยวิเคราะห์ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2017, 06:16:28 PM »
  น่าจะเป็นเรื่องของวิธีการมากกว่าครับ  ถ้าไม่ใช่บทความที่วิเคราะห์ หรือ มีการทดสอบผมจะไม่ค่อยสนใจ ส่วนใหญ่จะอ้างอิงจากผู้ผลิต แล้วทำตามวิธีการที่ควรจะเป็น  แต่หากเป็นการพูดคุยส่วนใหญ่ผมจะดูผ่านๆ หรือ บางคนพูดเพราะฟังเค้ามาแล้วเอามาถามต่อก็มี (ฝรั่งก็มีครับไม่ใช่มีแต่คนไทย) ผมจะเชื่อในสิ่งที่ผมได้ทดลองทำแล้วเท่านั้นว่ามันดี หรือแย่อย่างไรตัวเราจะสามารถรับรู้ได้เอง ในดาต้าชีสของหลอดแต่ละเบอร์เค้าระบุไว้อยู่แล้ว มันก็จะทำได้ตามนั้น อีกทั้งแอมป์ 300B ที่ผมทำมาทั้งหมดก็ล้วนแต่จุดไส้หลอดด้วย DC ทั้งสิ้นครับ ผ่านมา 5 - 6 ปีก็ยังใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร เป็นการตอกย้ำถึงวิธีการทำว่ามันสามารถที่จะกระทำได้โดยไม่ส่งผลเสียใดๆกับตัวหลอด หรือ ระบบเอง    ลองเอามาแชร์ดูครับ อาจจะเป็นความรู้ใหม่ ไม่มี ถูก ผิด ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าเค้าทำวิธีไหนมันถึงทำให้เกิดปัญหากับตัวหลอดได้ อย่างหลอด 300B ดาต้าเค้าก็ระบุไว้ชัดเจนแล้วว่า สามารถจุดไส้หลอดได้ทั้งไฟ AC / DC ครับ [fb-smiling]

http://www.mif.pg.gda.pl/homepages/frank/sheets/084/3/300B.pdf
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2017, 07:09:35 PM »
เวลาจุดไส้หลอดด้วย DC จะทำให้การปล่อย electron จากหลอดไม่เท่ากันครับ เพราะข้างที่เป็น 0V จะน้อยกว่า 5V เมื่อเทียบกับ voltage ที่ grid ในระยะยาวจะทำให้ไส้หลอดเสื่อมไม่เท่ากัน ถ้าใช้ไฟ AC ไฟจะสลับไปมาทำให้ไส้หลอดเสื่อมเท่ากัน

วิธีรับมือคือสลับขั้วบวกลบซักปีละครั้งครับ เท่านี้ก็เสื่อมเท่าๆกันแล้ว  [wink-11]

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2017, 07:26:25 PM »
เวลาจุดไส้หลอดด้วย DC จะทำให้การปล่อย electron จากหลอดไม่เท่ากันครับ เพราะข้างที่เป็น 0V จะน้อยกว่า 5V เมื่อเทียบกับ voltage ที่ grid ในระยะยาวจะทำให้ไส้หลอดเสื่อมไม่เท่ากัน ถ้าใช้ไฟ AC ไฟจะสลับไปมาทำให้ไส้หลอดเสื่อมเท่ากัน

วิธีรับมือคือสลับขั้วบวกลบซักปีละครั้งครับ เท่านี้ก็เสื่อมเท่าๆกันแล้ว  [wink-11]
ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2017, 07:34:18 PM »
ขอบคุณครับ อ. ทั้งสอง
น่าจะคล้ายๆ กับที่ อ.Cijtele52 ว่าไว้
เวลาผมสนใจหลอดอะไร เช่น 300B ผมก็จะไล่อ่านไปเรื่อยทุกๆ แหล่งข้อมูลครับ ไม่ได้ดูแต่วงจรอย่างเดียว แต่จะอ่านทั้งหมดว่าเหตุใดเขาจึงออกแบบมาเช่นนั้น
แต่อ่านเยอะๆ เข้าหลายๆ เรื่อง มันก็ลืมเหมือนกัน เพราะเรื่องที่สนใจมันเยอะมาก เช่นในหัวตอนนี้ก็สนใจเรื่อง OPT ครับ

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2017, 07:41:09 PM »
  เหตุผลที่ Aj. Karin ยกมานี้ยอมรับได้ครับ  [fb-smiling]  แต่ก็มีข้อสงสัยว่านานเท่าไหร่จึงจะส่งผล เพราะหลอด 300B จากจีน หลายยี่ห้อมักมีปัญหาเรื่องไส้หลอด โดยเฉพาะ กุ่ยกวงรุ่นหลัง และ นกยูง ที่หลายคนใช้แม้ว่าจะจุดด้วยไฟ AC ก็ไส้เดี้ยง หลอดเดี้ยงกันเยอะ ขณะเดียวกันที่ผมใช้กุ่ยกวงตั้งแต่ตอนออกมาใหม่ๆในการใช้งานปกติ ถึงตอนนี้ก็ 4-5 ปีแล้วก็ยังใช้งานได้ดีอยู่  ผมเลยตั้งข้อสังเกตว่าหากหลอดมีมาตรฐานการผลิตที่ถูกต้องตรงตามคุณสมบัติของหลอดเบอร์นั้นๆแล้ว มีการประกอบที่เข้าขั้นมาตรฐานเช่นเดียวกับหลอดต้นแบบ ก็น่าจะมีอายุการใช้งานได้ยาวตลอดอายุการทำงานที่ผู้ผลิตกำหนดได้   ครับ   หรืออย่างหลอด 2A3 ที่ใช้งานด้วยการจุดไฟไส้หลอดด้วยไฟ AC มาตลอด แต่กับเจอปัญหานี้ไส้หลอดพังซีกเดียว เยอะมาก  ใครมีคำตอบให้ผมบ้างมั้ยครับ 

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2017, 08:03:08 PM »
สอบถามอาจารย์ครับ

ถ้าไฟจุดใส้หลอดเป็น 2.5-0-2.5 v. ใช้ข้างละ 2.5 v  จะมีผลทำให้ใส้หลอดเสื่อมเท่ากันรึเปล่าครับ [postman] [postman]

• Moderator
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2017, 08:07:02 PM »

ถ้าไฟจุดใส้หลอดเป็น 2.5-0-2.5 v. ใช้ข้างละ 2.5 v  จะมีผลทำให้ใส้หลอดเสื่อมเท่ากันรึเปล่าครับ [postman] [postman]

ถ้าทำแบบนี้ ความต่างศักย์ของขาหลอดทั้งสองก็เป็นศูนย์สิครับ ไส้หลอดไม่สว่างเลย

• Moderator
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2017, 08:15:03 PM »
  เหตุผลที่ Aj. Karin ยกมานี้ยอมรับได้ครับ  [fb-smiling]  แต่ก็มีข้อสงสัยว่านานเท่าไหร่จึงจะส่งผล เพราะหลอด 300B จากจีน หลายยี่ห้อมักมีปัญหาเรื่องไส้หลอด โดยเฉพาะ กุ่ยกวงรุ่นหลัง และ นกยูง ที่หลายคนใช้แม้ว่าจะจุดด้วยไฟ AC ก็ไส้เดี้ยง หลอดเดี้ยงกันเยอะ ขณะเดียวกันที่ผมใช้กุ่ยกวงตั้งแต่ตอนออกมาใหม่ๆในการใช้งานปกติ ถึงตอนนี้ก็ 4-5 ปีแล้วก็ยังใช้งานได้ดีอยู่  ผมเลยตั้งข้อสังเกตว่าหากหลอดมีมาตรฐานการผลิตที่ถูกต้องตรงตามคุณสมบัติของหลอดเบอร์นั้นๆแล้ว มีการประกอบที่เข้าขั้นมาตรฐานเช่นเดียวกับหลอดต้นแบบ ก็น่าจะมีอายุการใช้งานได้ยาวตลอดอายุการทำงานที่ผู้ผลิตกำหนดได้   ครับ   หรืออย่างหลอด 2A3 ที่ใช้งานด้วยการจุดไฟไส้หลอดด้วยไฟ AC มาตลอด แต่กับเจอปัญหานี้ไส้หลอดพังซีกเดียว เยอะมาก  ใครมีคำตอบให้ผมบ้างมั้ยครับ 

ผมว่าปัญหาไส้หลอดขาดข้างเดียวมาจากวิธีการผลิตครับ หรือถ้าเป็นหลอดเก่ามากๆก็มีโอกาสเสียหายมากขึ้นเช่นกัน

ส่วนไส้หลอด 5V ผมคิดว่าไม่น่าจะเสื่อมจนไม่ balance กันทำให้วงจรทำงานผิดพลาดครับ แต่พวก 10V อย่าง 211/845 ที่ต้องจ่ายกระแสมากๆอันนี้ไม่แน่ แต่ผมก็ยังไม่เคยเจอด้วยตัวเองเหมือนกันครับ ถ้าจะให้บอกอาการ น่าจะเป็นว่าจ่าย DC 10V เทียบกับ AC แล้ว อายุการใช้งานของหลอดที่ใช้ AC จะนานกว่าครับ

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2017, 08:29:28 PM »
  คือผมมองอย่างนี้นะครับ Aj Karin  ความต่างศักย์ของหลอด เมื่อเทียบกับเพลท (ซึ่งมันควรจะเทียบกับเพลท) แล้วมันน้อยมากๆ จนผมเองมองไม่เห็นว่ามันจะเกิดนัยยะขึ้นได้อย่างไร  คือถ้ามันมีความแตกต่างอย่างมีนัยยะสำคัญแล้ว ผมว่าทางผู้ผลิตเค้าคงต้องมี note ไว้ในดาต้าชีสแล้วหล่ะครับ  และ จากการทดสอบหลอด 300B บนแท่นทดสอบมากกว่า 12 เดือนระหว่างไฟ AC กับ DC กับหลอดสามยี่ห้อ ผมไม่พบความแตกต่างที่ว่ามาครับ รวมถึงเมื่อผ่านไป 1 ปีครึ่งผมได้ทำ Emission test หลอดทั้งสามยี่ห้อ ซึ่งให้ผลวัดออกมาแทบจะไม่แตกต่างกับก่อนการใช้งานเลยครับ นี่เป็นบทสรุปจากการทดสอบของผมครับ   ส่วนหลอดที่ไฟจุดไส้หลอดสูงๆ กระแสสูงๆ ผมเองประสพการณ์น้อย และ ไม่เคยทดสอบเช่นเดียวกันครับ จึงไม่กล้าฟันธง แต่ถ้ากับ 2A3 หรือ 300B ผมมั่นใจครับว่าจะไม่ส่งผลกระทบในเรื่องที่กล่าวมาครับ

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2017, 08:43:05 PM »

ถ้าทำแบบนี้ ความต่างศักย์ของขาหลอดทั้งสองก็เป็นศูนย์สิครับ ไส้หลอดไม่สว่างเลย

ผมหมายถึงนำไฟขั้ว 2.5  ที่ขา 1=  2.5 v ขา 4= 2.5 v โดยลอยขั้ว 0 v ไว้  ได้ไฟ 5 v ครับอาจารย์

• Moderator
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2017, 08:54:49 PM »

ผมหมายถึงนำไฟขั้ว 2.5  ที่ขา 1=  2.5 v ขา 4= 2.5 v โดยลอยขั้ว 0 v ไว้  ได้ไฟ 5 v ครับอาจารย์

น่าจะหมายถึงไฟ AC หรือเปล่าครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2017, 09:07:13 PM »
  คือผมมองอย่างนี้นะครับ Aj Karin  ความต่างศักย์ของหลอด เมื่อเทียบกับเพลท (ซึ่งมันควรจะเทียบกับเพลท) แล้วมันน้อยมากๆ จนผมเองมองไม่เห็นว่ามันจะเกิดนัยยะขึ้นได้อย่างไร  คือถ้ามันมีความแตกต่างอย่างมีนัยยะสำคัญแล้ว ผมว่าทางผู้ผลิตเค้าคงต้องมี note ไว้ในดาต้าชีสแล้วหล่ะครับ  และ จากการทดสอบหลอด 300B บนแท่นทดสอบมากกว่า 12 เดือนระหว่างไฟ AC กับ DC กับหลอดสามยี่ห้อ ผมไม่พบความแตกต่างที่ว่ามาครับ รวมถึงเมื่อผ่านไป 1 ปีครึ่งผมได้ทำ Emission test หลอดทั้งสามยี่ห้อ ซึ่งให้ผลวัดออกมาแทบจะไม่แตกต่างกับก่อนการใช้งานเลยครับ นี่เป็นบทสรุปจากการทดสอบของผมครับ   ส่วนหลอดที่ไฟจุดไส้หลอดสูงๆ กระแสสูงๆ ผมเองประสพการณ์น้อย และ ไม่เคยทดสอบเช่นเดียวกันครับ จึงไม่กล้าฟันธง แต่ถ้ากับ 2A3 หรือ 300B ผมมั่นใจครับว่าจะไม่ส่งผลกระทบในเรื่องที่กล่าวมาครับ

ที่พูดถึงความต่างศักย์ระหว่าง grid กับ cathode ผมมองแบบนี้ครับ
สมมติว่า grid bias -80V ของหลอด 300B ใช้ไฟ DC 5V จุดไส้หลอด และใช้ R balance ระหว่างขา 1(0V) และ 4(5V) โดยเอาจุดตรงกลางลง Ground
หมายความว่า voltage ระหว่าง Grid กับขา 1 เป็น -80 - 0 - 2.5V = -82.5V ส่วนขา 4 เป็น -80V - 5 - 2.5V = -87.5V แต่เนื่องจากกระแส plate ที่ไหลโดย grid voltage ต่างกันแค่ 5V ไม่ต่างกันมาก ก็เลยคิดว่าพวกหลอด 5V ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2017, 09:23:34 PM »
ผมกำลังหาอยู่ครับ ว่าผมไปอ่านเจอมาจากไหน เขาอธิบายไว้ละเอียดดีพอสมควร แต่ยังหาไม่เจอ [chick-confuse]

ออฟไลน์ wan2012

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2017, 10:12:28 PM »
ความรู้ล้วนๆ [0002053E] [0002053E] [0002053E]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2017, 02:57:19 AM »

น่าจะหมายถึงไฟ AC หรือเปล่าครับ

ใช่ครับอาจารย์.
ลืมไปว่ากำลังพูดถึงการจุดใส้ด้วยไฟ dc   [chick-milk-bottle] [chick-milk-bottle]

ออฟไลน์ chatdhapol

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2017, 04:53:16 AM »
 [fb-smiling]ขอบคุณมากในการแบ่งปันความรู้จากประสบการณ์ตรงคร้บ [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ beervw65

• ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2017, 06:18:48 AM »
จดๆครับ เพราะเป็นหลอดเป้าหมายที่ต้องไปให้ถึงครับ อิอิ [Tongue-11]

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2017, 08:01:34 AM »
*มาร่วมแสดงความเห็นบ้างนะครับ แบบ MANO ล้วนๆ  [yellow-lol]

300B ต้องยี่ห้อ WE เสียงดีที่สุด โดยเฉพาะขนาดของเวทีเสียงนี่ใหญ่กว่าแบบชัดเจน หลอดจีนเอามา Test ทำแต้มดีกว่าน่าจะมีผลของการตลาดแอบแฝง...ซึ่งตอนนั้น WE ก็เลิกกิจการไปพอดี...ตอนนั้น WE ผลิดใหม่ Paper BOX ขายอยู่บนอ่าวฯราคาประมาณ 500-600 USD. ใส่กล่องไม้สวยๆ ก็แพงไปอีกหน่อย...ใครมีซักสิบคู่ตอนนี้เอาออกมาขายคงได้กำไรมาซื้อ eco ขี่เล่นซักคันนึง...

* การเลือกที่จะจุดหลอด DHT ด้วย AC แล้วไม่ HUM แนวเสียงที่ออกมาจะมีความไหลลิื่น อิ่มฉ่ำกว่า DC อย่างชัดเจน เคยปิดตาฟังทดสอบเทียบกันมาแล้ว แต่จะว่าไปไฟ AC บ้านเราแรงดันบางพิ้นที่ห่วยมาก แรงดันแก่วงขึ้นลงตลอด แต่ถ้าไม่มี stabilizer คุมแรงดันขาเข้าเอาไว้ดีๆ ใช้นานๆ ไปพวก DHT มีฮาที่ใส้หลอดจะขาดได้ง่ายๆ เลยยย ด้วยเพราะแรงดัน AC เกิน เจอกันประจำ....

* การจุดหลอดด้วย DC กับ DHT Tube ข้อดีจะได้ความเงียบสงัด แต่เสียงจะแข็งทื่อกว่าการจุดด้วย AC ถ้าเวลาผ่านไปเป็นเวลานานๆ ว่ากันกว่าจะทำให้ใส้หลอดเสื่อมสภาพ ตามทิศที่กระแสไหล ข้างใดข้างนึงไม่เท่ากัน ทางแก้แนะนำให้เข้าใส้หลอด (+/-) สลับขากันไว้ที่ Socket  เดือนนึงย้ายข้าง L/R ฟังซักที จาช่วยถนอมยึดอายุใส้หลอดไปได้เยอะ ข้อดีอีกอย่างคือแรงดัน Vf คงที แต่ถ้า regulator ออกแบบมาม่ายดี Short circuit ที เปิดเครื่องมาสว่างแวบเดียว
หลอดสุดที่รัก ก็สิ้นชีพได้อีกเหมือนกัน...

* นานปีมาแล้ว DIY แก้งค์ขวดเขียวฯ ย่านหลักสี่ เคยทำ Shoot out test หลอด 300B ไว้ ที่พอจาสู้หรือเสียงละม้ายกะ WE มากที่สุดก็ 300B/C ของจีน แต่ราคาตอนนี้ก็ไม่เบาเลยครับ.... 

ออฟไลน์ soonsak

• ถูกใจกด Like+ 53
  • Hi แล้วต้อง End
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2017, 08:28:50 AM »
   [wink-12] [wink-12] ขอยืนยันว่าใช้ DC จุดใส้หลอด 300B แล้วเงียบสงัด ดีแท้ครับ

ส่วนหลอด 300B ผมคงมีวาสนาแค่ sophia princess mesh plate balloon ครับคุ้มที่สุดครับ

แต่ต้องระวังตัวหนังสือที่หลอดครับ หรือมือผมมันเค็มไปรึปล่าว  [embarrassed]

ลองอ่านลิงค์นี้ดูก่อนครับ  [wink-12]  http://wallofsound.ca/audioreviews/triode-roundup-seven-common-man-300b-tubes-compared/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม 2017, 09:42:12 AM โดย soonsak »

ข้อมูลส่วมตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14393.0

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2017, 10:26:59 AM »
ขอขอบคุณครับ  ที่แชร์ประสบการณ์ ความรู้ให้กับรุ่นใหม่ได้ศึกษาครับ [0002053E] [0002053E] [0002053E]

ออฟไลน์ SS-Tiger

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2017, 10:52:36 AM »
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ ไม่ทราบท่านใดเคยใช้หรือมีข้อมูลบ้างมั้ยครับ ว่าสุ้มเสียงเป็นยังไงหรือดีไม่ดีอย่างไร
เจอก้อเอามาเลย หลอด Used คับ

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2017, 10:54:14 AM »
12AX7 + 12AU7 + 300B

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2017, 11:13:11 AM »

แนวเสียงเป็นไงครับน้า 
ดูชื่อชั้นแล้ว น่าจะเสียงดีนะครับ [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

• Moderator
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2017, 11:42:50 AM »
หลอด 300B ของจีนเมื่อเกือบ 20 ปีก่อน น่าจะมีชูกวงทำอยู่เจ้าเดียวครับ

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2017, 11:47:00 AM »
   มังกรใส่ทักซิโด ครับ

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2017, 11:49:45 AM »

แนวเสียงเป็นไงครับน้า 
ดูชื่อชั้นแล้ว น่าจะเสียงดีนะครับ [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

ผมเคยฟัง Full Music ทรงบอลลูล รู้สึกว่าให้เสียงที่ก้องกังวาลดีกว่าตัวนี้ครับ ซึ่งเป็นเสียงที่ผมชอบด้วย
ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกันหรือเปล่า......

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2017, 11:51:56 AM »
   มังกรใส่ทักซิโด ครับ

เป็นคำจำกัดความที่สมบูรณ์...ที่สุด  [yellow-lol]