ผู้เขียน หัวข้อ: มา hw 1875 กันครับ  (อ่าน 786461 ครั้ง)

ออฟไลน์ R&R

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
Re: มา hw 1875 กันครับ
« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 08:41:51 PM »
เอาฉนวนรองไอซีหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 08:56:50 PM »
เอาฉนวนรองไอซีหรือเปล่าครับ

ดูจากรูป น่าจะไม่ได้รองแน่เลย น่าตีจริงๆเลย ตาคนนี้ ใจร้อนจริงๆ [checks-raccoon] [checks-raccoon]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 08:57:27 PM »
อันนี้เป็นกล่องเก่าครับผมลงกล่องใหม่แล้วครับยังไม่ได้ลงกราวด์ใดๆเลยครับ แค่สับสวิสต์จ่ายไฟหม้อแปลงก็สั่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ผมยังแก้ปัญหาตรงนี้ไม่ได้เลยครับไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรครับ ผมเช็ดแล้วว่าสายต่อถูก เอาตัวอย่างจากกล่องอื่นมาดูเลย แต่พอเปิดจ่ายไฟ หม้อแปลงก็สั่น ผมเลยต้องรีบปิดเพราะหม้อแปลงพังไปลูกแล้วครับ นี่ลูกใหม่ครับ รอคำแนะนำอยู่ครับว่าจะแก้อย่างไร จ่ายไฟแล้วหม้อแปลงสั่นๆๆๆหม้อใหม่ๆพึ่งชื้อมาเลยครับ ลูกในรูปพังไปชื้อ 15-0-15 มาก็เจอปัญหาเดียวกันครับ แสดงว่าไม่ใช่เพราะหม้อแปลงแลัวครับ
แต่ไม่รู้เป็นอะไรไม่เคยเจอจ่ายไฟแล้วหม้อสั่นเหมืนอโดนช๊อตครับ

ตามภาพด้านบนเสียงดังปกติครับ วันนี้ไปชื้อกล่องมาใหม่ ก็เจอปัญหาหม้อแปลงครับ
ต้องมีจุดช็อตแน่นอนครับ อาจจะอยู่บนปริ้นท์ หรือช็อตขั้วเสียบกับแท่นเครื่อง ฟันธง..

อ้อ..รู้แล้วครับ LM1875 ขากลางมันเป็นไฟลบ -VEE แต่ที่ตัวไอซี น้าไม่ได้รองฉนวนไมก้าระหว่างไอซีกับซิงค์ งานนี้ -VEE ก็เชื่อมกับซิงค์ ช็อตกราวด์เต็มๆครับ ใส่แต่พลาสติกตรงหัวน็อตไม่พอครับ ต้องมีฉนวนไมก้ารองด้วย หรือไม่ก็ต้องลอยซิงค์ไม่ให้โดนกล่อง (ซึ่งน่าจะยากกว่า)

จริงๆแล้ว ถ้าหม้อแปลงสั่น อันดับแรก ต้องไวครับ รีบปิดเครื่องก่อน ไม่อย่างนั้นปล่อยไว้จะอันตรายมาก หม้ออาจจะโอเวอร์โหลดปลั๊กไฟเสียหายในวงกว้างได้ครับ  [c--c]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 09:06:10 PM »
อันนี้เป็นกล่องเก่าครับผมลงกล่องใหม่แล้วครับยังไม่ได้ลงกราวด์ใดๆเลยครับ แค่สับสวิสต์จ่ายไฟหม้อแปลงก็สั่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ผมยังแก้ปัญหาตรงนี้ไม่ได้เลยครับไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรครับ ผมเช็ดแล้วว่าสายต่อถูก เอาตัวอย่างจากกล่องอื่นมาดูเลย แต่พอเปิดจ่ายไฟ หม้อแปลงก็สั่น ผมเลยต้องรีบปิดเพราะหม้อแปลงพังไปลูกแล้วครับ นี่ลูกใหม่ครับ รอคำแนะนำอยู่ครับว่าจะแก้อย่างไร จ่ายไฟแล้วหม้อแปลงสั่นๆๆๆหม้อใหม่ๆพึ่งชื้อมาเลยครับ ลูกในรูปพังไปชื้อ 15-0-15 มาก็เจอปัญหาเดียวกันครับ แสดงว่าไม่ใช่เพราะหม้อแปลงแลัวครับ
แต่ไม่รู้เป็นอะไรไม่เคยเจอจ่ายไฟแล้วหม้อสั่นเหมืนอโดนช๊อตครับ

ตามภาพด้านบนเสียงดังปกติครับ วันนี้ไปชื้อกล่องมาใหม่ ก็เจอปัญหาหม้อแปลงครับ
ต้องมีจุดช็อตแน่นอนครับ อาจจะอยู่บนปริ้นท์ หรือช็อตขั้วเสียบกับแท่นเครื่อง ฟันธง..

อ้อ..รู้แล้วครับ LM1875 ขากลางมันเป็นไฟลบ -VEE แต่ที่ตัวไอซี น้าไม่ได้รองฉนวนไมก้าระหว่างไอซีกับซิงค์ งานนี้ -VEE ก็เชื่อมกับซิงค์ ช็อตกราวด์เต็มๆครับ ใส่แต่พลาสติกตรงหัวน็อตไม่พอครับ ต้องมีฉนวนไมก้ารองด้วย หรือไม่ก็ต้องลอยซิงค์ไม่ให้โดนกล่อง (ซึ่งน่าจะยากกว่า)

จริงๆแล้ว ถ้าหม้อแปลงสั่น อันดับแรก ต้องไวครับ รีบปิดเครื่องก่อน ไม่อย่างนั้นปล่อยไว้จะอันตรายมาก หม้ออาจจะโอเวอร์โหลดปลั๊กไฟเสียหายในวงกว้างได้ครับ  [c--c]
รองไมก้าแล้วครับ ผมย้ายจากกล่องด้านบนมาครับ ลงกล่องใหม่ทุกอย่างมาเหมือนเดิมหมดครับ ผมแปลกใจว่าทำไมมันถึงสั่นครับ ยังไงจะหาจุดใหม่ก่อนครับ

ไม่ต้องพิจารณาจากรูปด้านบนนะครับรูปนั้น ปกติครับมีเพลงร้องไม่มีจี่ฮัมใดๆครับ ผมถึงไปชื้อกล่องมาใส่ใหม่เพราะกล่องเก่ามันปิดฝาไม่ได้ครับ ตัวใหม่ที่ผมลงกล่องไม่ได้ถ่ายรูปครับ

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #274 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 09:11:24 PM »
IC ตัวนี้ให้ระวังเรื่องตัวถังด้วย เพราะตัวถังมันกับขา3มันถึงกัน

« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 09:50:01 PM »
ตกลงน่าจะช๊อตที่ pcb ครับเอาสายไฟออกจาก pcb แล้วไม่สั่นครับ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 09:56:21 PM »
ตกลงน่าจะช๊อตที่ pcb ครับเอาสายไฟออกจาก pcb แล้วไม่สั่นครับ
แล้วตอนนี้มีเสียงดังปกติแล้วใช่ไหมครับ [confused-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 09:58:26 PM »
น้าคลีน เอาอีกแล้วเหรอครับ   [laugh-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 10:54:53 PM »
แล้วตอนนี้มีเสียงดังปกติแล้วใช่ไหมครับ [confused-raccoon]
ไม่ดังครับ ไม่รู้ซ๊อตตรงไหนครับ ทำที่ไรพังทุกทีเลย จากดีๆอยู่แท้ๆ หวังดีหากล่องมาใส่ใหม่ สงสัยไปย้ำตะกั่วตรงขา ic ทำให้ช๊อตกันหรือเปล่าแต่มองดูก็ขาไม่ติดกัน ผมบัดกรีจากด้านบนครับ เพราะด้านล่างเละครับ
สงสัยคงต้อง hw อีกแล้วมั่งครับ
ก่อนที่มันยังดังดีอยู่ผมฟังแล้ว ผมว่าสู้ 3875 พี่มันไม่ได้ครับ แต่ก็ฟังแบบนุ่มๆได้ครับ ต่อไปคงจะต้องหา 2030 มาพังเล่นดีกว่าครับ เห็นเขาว่ามันถูกดีครับ

ถ้าตามที่หลายๆท่านว่ามาว่าขาตัวนี้ต้องระวังจะติดกัน ผมว่าคงใช่แล้วครับผมคงจะย้ำตะกั่วไปโดนขามันด้านติดตัวถังแล้ว สายตาวัยฉกรรจ์ อย่างผมคงมองไม่เห็นอตุสาห์ใช้แว่นช่วยแล้ว ผมน่าจะพลาดตรงขาic ครับ
ไม่เป็นไร ครับ เดียว HW แข่งกับด้านบนบ้างครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 10:58:49 PM »
ไม่ดังครับ ไม่รู้ซ๊อตตรงไหนครับ ทำที่ไรพังทุกทีเลย จากดีๆอยู่แท้ๆ หวังดีหากล่องมาใส่ใหม่ สงสัยไปย้ำตะกั่วตรงขา ic ทำให้ช๊อตกันหรือเปล่าแต่มองดูก็ขาไม่ติดกัน ผมบัดกรีจากด้านบนครับ เพราะด้านล่างเละครับ
สงสัยคงต้อง hw อีกแล้วมั่งครับ
ก่อนที่มันยังดังดีอยู่ผมฟังแล้ว ผมว่าสู้ 3875 พี่มันไม่ได้ครับ แต่ก็ฟังแบบนุ่มๆได้ครับ ต่อไปคงจะต้องหา 2030 มาพังเล่นดีกว่าครับ เห็นเขาว่ามันถูกดีครับ

สรุปลายเละ   ทองแดงหลุด  เป็นที่มาของการไม่ดังครับ  (ตัวนี้เนื่องจากเป็น Print  2  หน้าด้วย จึงค่อนข้างปาดเหงื่อหน่อยนะครับ)  หากทางออก  Hardwire   แล้วเกิดผลดีกว่า  ก็ลุยไปเลยครับ   ว่าแต่  เล่น 1875  อยู่แล้วทำไมจะไปเล่นรุ่นเสียงที่เป็นรองหล่ะครับ  เดี๋ยวจะบอกว่าเสียงไม่ได้เรื่องเลย รู้งี้ไม่ทำดีกว่า

« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 10:59:17 PM »
น้าคลีน เอาอีกแล้วเหรอครับ   [laugh-raccoon]
ครับพังอีกแล้วครับ พังเป็นว่าเล่นครับ 1875 ไปนัฐพงษ์เป็นว่าเล่นเลย วันละคู่  laughhahaha
บทเรียนต่างๆที่ผมได้มา ต้องแลกกับเงินตราตลอดเลย  [cry1]

« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 11:02:10 PM »

สรุปลายเละ   ทองแดงหลุด  เป็นที่มาของการไม่ดังครับ  (ตัวนี้เนื่องจากเป็น Print  2  หน้าด้วย จึงค่อนข้างปาดเหงื่อหน่อยนะครับ)  หากทางออก  Hardwire   แล้วเกิดผลดีกว่า  ก็ลุยไปเลยครับ   ว่าแต่  เล่น 1875  อยู่แล้วทำไมจะไปเล่นรุ่นเสียงที่เป็นรองหล่ะครับ  เดี๋ยวจะบอกว่าเสียงไม่ได้เรื่องเลย รู้งี้ไม่ทำดีกว่า
ก็เขาว่ามันหวานคล้ายหลอดครับ ก็เลยลองครับ เห็นว่าราคาไม่แพงเท่าไรครับ และ ic หาง่ายตามร้านนัฐพงษ์มีครับ น่าจะเกิดจากผมย้ำตะกั่วตรงขาและตะกั่วคงไปโดนขาๆมันติดๆกัน ก็เป็นบทเรียนต่อไปจะได้ระวังขึ้น ต่อไปคงจะลองทำแบบ hw ครับ ฟังเสียงดูว่าจะชอบหรือไม่ครับ มีปรี 2 ตัวก็น่าจะมีแอมป์สัก 2 ตัวครับ

« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 11:09:13 PM »
เขาว่ามันหวานคล้ายหลอด    นั้นหมายถึง  LM1875  นะครับ  ไม่ใช่ TDA2030  นะครับ   อาจจะสับสนหรือเปล่าครับ

*  จริงๆ  แล้วนะครับคุณ  cleaning  น่าจะลงลุยแอมป์ หวานใจหยอดย้อยไปเลย  เพราะระดับมี  Pre  ถึง 2 ตัว  มี DAC  1 ตัว   นี่ไม่ธรรมดาแล้วนะครับเนี๊ยะ [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 11:10:27 PM »
น้าคลีน เอาอีกแล้วเหรอครับ  [laugh-raccoon]
ครับพังอีกแล้วครับ พังเป็นว่าเล่นครับ 1875 ไปนัฐพงษ์เป็นว่าเล่นเลย วันละคู่  laughhahaha
บทเรียนต่างๆที่ผมได้มา ต้องแลกกับเงินตราตลอดเลย  [cry1]

ผมว่าขึ้นรถไปรังสิตทีละคู่มันจะไม่คุ้มเวลาหรอก  น่าจะเหมายกโหลเผื่อได้ลดเยอะหน่อยนะครับ

« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 05:10:08 AM »
น้าคลีน เอาอีกแล้วเหรอครับ  [laugh-raccoon]

ผมว่าขึ้นรถไปรังสิตทีละคู่มันจะไม่คุ้มเวลาหรอก  น่าจะเหมายกโหลเผื่อได้ลดเยอะหน่อยนะครับ
บ้านผมใกล้เซียร์ครับ 5 กิโล ครับ 1875 ครับ 2030 ไม่ทำหรอกครับ หวานใจฝีมือไม่ถึงครับ ไม่อยากพังของแพงครับ ผมกะว่าจะชื้อสำเร็จรูปเลยถ้าเกนโคนผมพังอีกในตอนแรกเพราะเบื่อทำแล้วครับทำแล้วพัง โชดดีที่มันดันกลับสมบูรณ์ ไม่มีจี่ฮัมใดๆเลยครับ ในตัวปัจจุบัน ครับ แต่เสียงจะออกสดหน่อย แต่ก็ไม่อยากยุ่งแล้วครับ ไม่เปิดกล่องอีกแล้วครับติดใบรับประกันไปเลย

ปรีมี 3 ตัวครับ ปรี opamp 2 รุ่น และปรีหลอดพี่alcohol อีกตัวครับ ก็เลยอยากจะทำ1875 ไว้คู่กับปรีหลอดเพื่อให้มันออกหวานนุ่มไปเลยครับ

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 07:43:15 AM »
อย่าเพิ่งท้อครับ ถ้าท้อก็พักสังพักหนึ่งสักสองสามวันแล้วค่อยว่ากันใหม่ เมือก่อนผมก็อย่างนี้แหละเพราะยังจับทางไม่ถูก ต่อซ็อตบ้างแหละ ควันขึ้นบ้างหละ ต่อเท่าไรก็ไม่ทำงานสะที แก้ไปแก้มาเละทั้งวงจร แล้วก็ต้องพักไว้ก่อนเพราะสมองมันเรื่มเบรอ แล้วค่อยกลับมาเริ่มใหม่ด้วยสติ ใจเย็น วางแผนก่อนทำ และหาข้อมูลเพิ่มเติมว่ามันเกิดอะไรขึ้น.  สู้ๆครับเดี๋ยวก็ชำนาญเองครับ [smi_ley]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 08:09:30 AM »
เมื่อก่อนผมก็ทำ ic พังเป็นว่าเล่นเลยครบ เลยสรุปได้ว่า กรูทำหลอดดีกว่า laughhahaha laughhahaha laughhahaha
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 08:16:40 AM »
มี สติ ก่อน สตาร์ท ครับ ทำใจเย็นๆ งาน hw ต้องยิ่ง ระเอียด รอบคอบ เพิ่มมากขึ้นน่ะครับ 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 08:29:16 AM »
เมื่อก่อนผมก็ทำ ic พังเป็นว่าเล่นเลยครบ เลยสรุปได้ว่า กรูทำหลอดดีกว่า laughhahaha laughhahaha laughhahaha
อยากทำบ้างจังครับแต่ทำไม่เป็น แค่ ic มีอุปกรณ์ไม่กี่ตัวยังไม่รอดเลยครับ แต่รู้สึกว่า HW1875 ไม่น่าจะยากครับ ขามันห่าง แต่ห่วงอย่างเดียวจี่ฮัมนี่แหละครับ

« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 02:03:30 PM »
อยากทำบ้างจังครับแต่ทำไม่เป็น แค่ ic มีอุปกรณ์ไม่กี่ตัวยังไม่รอดเลยครับ แต่รู้สึกว่า HW1875 ไม่น่าจะยากครับ ขามันห่าง แต่ห่วงอย่างเดียวจี่ฮัมนี่แหละครับ
ที่ชอบทำหลอดเพราะผมเป็นคนซุ่มซ่ามมากครับ เล่นหลอดนี่แหละ ไฟมันสูงจริง แต่ต่อขาผิด หรือชอตมันไม่ตายทันทีเหมือนicครับ ทนมือในระดับนึง ส่วนยากไหมไม่ยากนะคับแค่เข้าใจโครงสร้างหลอดเ laughhahaha [smi_ley]ขบื้องต้นก็ทพได้แล้ว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 03:00:27 PM »
ปล่อยให้น้าแกเล่นไอซีไปเถอะ  ไปเล่นหลอดเดี๋ยวจะยุ่งหนัก เพราะไอซีแกจับเบอร์ไหนก็ยังช็อตบ้าง ระเบิดบ้างซะเรียบเลย  คนอย่างน้าคลีนแกเลิกไม่ได้หรอก เข้าสายเลือดไปแล้ว วันไหนไม่ช็อต แกนอนไม่หลับหรอกครับ  [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 03:12:57 PM »
ปล่อยให้น้าแกเล่นไอซีไปเถอะ  ไปเล่นหลอดเดี๋ยวจะยุ่งหนัก เพราะไอซีแกจับเบอร์ไหนก็ยังช็อตบ้าง ระเบิดบ้างซะเรียบเลย  คนอย่างน้าคลีนแกเลิกไม่ได้หรอก เข้าสายเลือดไปแล้ว วันไหนไม่ช็อต แกนอนไม่หลับหรอกครับ  [smi_ley]
[smi_ley] แรกๆผมช๊อตจะนอนไม่หลับครับ แต่พอช๊อตบ่อยๆเข้าชักใจเย็นขึ้น หยุดพักได้ บ้าง รอคำแนะนำแล้วไปทำใหม่ เมื่อวานพึ่งจะพัง1875 ไปอีกคู่ วันรืนจะไปหามาพังอีกสักคู่่ครับ คิดว่าไม่พลาดแน่เทียวนี้ ศึกษาดูของคนอื่น ถ้าทำ1875 สำเร็จ ต่อไปก็ต้องปรีหลอด บ้างหละครับ มี pcb12au7(หวานหรือเปล่าครับชุดนี้)   แต่ยังขาดอีกเยอะเลย
แอมป์หลอดก็รอพี่เล็กเปิดโปรเจ๊ก เพราะเห็นว่าปีนี้จะเป็นปีของหลอด แทนโซลิด หรือว่าเขาเลิกทำกันไปหมดแล้วนะ แต่เห็นว่าแอมป์หลอดลงทุนเยอะน่าดู  [headache]คงต้องไปหาปล้นแถวๆหมูบ้านการบินไทยซะแล้ว

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 03:13:50 PM »
ใว้อาลัย ic อีก 1 คู่  [res] ผมว่าเล่นหลอด หรือ hw น่าจะง่ายก่าทำ ic ลงบน pcb นะเนี่ย....    จะว่าไปน้าใช้ตะกั่วอะไรครับ  ทำมัยสีมันขุ่นๆและเป็นก้อน เหมือนมันยังไม่ทันละลายแบบนั้น  [unde_cided] [confused-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 03:19:47 PM »
ทำไมชอบนำเรื่องจริงมาพูดเล่น laughhahaha
ผมเองก็อยากเล่นหลอด แต่พอเจอไฟแรงดันสูงกว่า 50V มือไม้สั่นเชื่อมไม่ค่อยติดนะ [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 03:20:31 PM »
ทำไมชอบนำเรื่องจริงมาพูดเล่น laughhahaha
ผมเองก็อยากเล่นหลอด แต่พอเจอไฟแรงดันสูงกว่า 50V มือไม้สั่นเชื่อมไม่ค่อยติดนะ [tremor-raccoon]

ต้องเล่นสัก 900-1000V ครับน้า มือไม้หายสั่นแน่ๆ  [smi_ley]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 03:24:50 PM »
ใว้อาลัย ic อีก 1 คู่  [res] ผมว่าเล่นหลอด หรือ hw น่าจะง่ายก่าทำ ic ลงบน pcb นะเนี่ย....    จะว่าไปน้าใช้ตะกั่วอะไรครับ  ทำมัยสีมันขุ่นๆและเป็นก้อน เหมือนมันยังไม่ทันละลายแบบนั้น  [unde_cided] [confused-raccoon]
ตะกั่วธรรมดาครับหลอดละ30บาทหาได้ตามร้านวัสดุก่อสร้างครับ [roll] ผมใช้ทินเนอร์ล้างครับ หมู่นี้บ้าล้างครับ  laughhahaha บัดกรี 1 จุดผมจะเอาแปรงจุ่มทินเนอร์มาปัดๆเลยครับ งานผมไม่มีสกปรกอีกแล้วครับ มีแต่เละครับ สงสัยผมคงต้องเปลี่ยนหัวแร้้งซะแล้ว ผมถนัดแบบปากกาแต่ใช้แบบปื่นซะนี่
ผมว่าจะ hw ครับ 1875 คู่ต่อไปครับ แหมแต่มันมีหลายวงจรจังจะทำแบบไหนดีนะ คงจะทำตามแบบคุณ tuck4227 ง่ายกว่า แต่ไปเห็นอีกเว็ปเขาดัดขา 2 4 ขึ้นด้านบน ยิ่งง่ายไปใหญ่เลย แต่ขามันหักง่ายจังครับ ผมนะถ้าจะทำสำเร็จต้องพัง ic ให้ครบ 5 คู่ก่อนครับ อย่าง 3875 ผมกว่าจะสำเร็จจนตัวปัจจุบัน ซึ่งดีทีี่สุดที่ทำมาไม่ฮัมไม่จี่ใดๆเลยครับ ผมหมด ic3875 ไป 5คู่่พอดี  [smi_ley] 2000เชียวนะ 5 คู่
1875 ก็หมดไป 4 คู่แล้ว ครับ คู่หน้าสำเร็จแน่ๆ [smi_ley]
แอมป์ผมถ้าเสียงจะดีต้องมีสังเวย 5 คู่ครับ [smi_ley]

ตอนนี้ผมใจเย็นได้เพราะว่า3875 ผมใช้งานได้ดี ก็เลยใจเย็นได้บ้างครับ  [smi_ley] ผมเองก็ยังขาดแอมป์หลอดเสียงหวานครับ แต่คงต้องตามคิว [roll]

« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 03:28:02 PM »
ผมไม่เห็นสั่นเลยครับ เพราะผมไม่เสียบปลั๊กครับ  [roll] ไม่เสียบเปล่ายังปิดสวิสต์อีีกด้วยครับ กันพลาดครับ เพราะโดนช๊อตมาแล้ว [roll] ไม่อยากคิดทำแอมป์หลอดก็ตรงนี้แหละครับ
แอมป์ ic ตรงปลั๊ก iec ผมยังเอาสก๊อตเทปพันไว้ก่อนเลย กันมือไปโดนครับ

« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 03:33:47 PM »

มันก็สั่นแค่ช่วงแรกๆเท่านั้นแหละครับ [checks-raccoon] [checks-raccoon] ผมโดนไฟสูงซ็อตคนนิ้วไหม้ ผมยังเลิกไม่ได้เลยคับถามอิหนุ่มได้ [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 03:53:29 PM »

มันก็สั่นแค่ช่วงแรกๆเท่านั้นแหละครับ [checks-raccoon] [checks-raccoon] ผมโดนไฟสูงซ็อตคนนิ้วไหม้ ผมยังเลิกไม่ได้เลยคับถามอิหนุ่มได้ [tremor-raccoon]
ทำแอมป์ผมว่าต้องโดนถึงจะดี จะได้จำครับไม่งั้นถึงตาย

« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 03:56:00 PM »

ทำแอมป์ผมว่าต้องโดนถึงจะดี จะได้จำครับไม่งั้นถึงตาย
ความผิดพลาดในครั้งแรกจะเปลี่ยนเป็นประสบการณ์ครับ [yes-raccoon]