ผู้เขียน หัวข้อ: สามสิบครับ...สามสิบเข้ามาดูก่อนได้นะครับ  (อ่าน 22841 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
          เนื่องจากวันนี้เป็นเทศกาลวันแม่  จึงมีโครงงาน  OCL  Power Amp  แบบเด็กอนุบาลมาแบ่งให้ชมกันสัก 1 ชิ้น   จึงได้หาข้อมูลที่มาของวงจรนี้มาระยะหนึ่งจึงได้สะสมอุปกรร์ลองประกอบขึ้นฟัง  ซึ่งวงจรนี้หลายๆ  คนได้ผ่านตากันไปเยอะพอสมควรแต่ผมยังไม่เคยได้เล่นจึงอยากจะศึกษาตัวนี้สักครั้ง  ,สำหรับท่านๆ  ที่ยังไม่เคยสัมผัสกับวงจรนี้เชิญทัศนากันไปได้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2014, 03:27:52 PM โดย tfender »

Re: สามสิบครับ...สามสิบเข้ามาดูก่อนได้นะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 08:45:36 PM »
   Step  แรก  สั่ง  On 2n3055   มาลุยกับอุปกรร์พื้นบ้านทันทีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 สิงหาคม 2012, 04:57:16 PM โดย tfenเด้อ »

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
Re: สามสิบครับ...สามสิบเข้ามาดูก่อนได้นะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 08:53:32 PM »
วงจรนี้มีข้อดีตรงที่ไม่ต้องแมทช์ทรานซิสเตอร์เอ้าท์พุทใช่ไหมครับ เป็น Quasi-complementary

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 08:54:46 PM »
วงจรนี้มีข้อดีตรงที่ไม่ต้องแมทช์ทรานซิสเตอร์เอ้าท์พุทใช่ไหมครับ เป็น Quasi-complementary

ถั่วต้ม....เอ๊ย ถูกต้องครับเสี่ย

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 08:55:03 PM »
บ้านพี่ตั้มมีทั้งอาร์ตากใบ ดำขาทอง แถมซีฝรั่งเศสอีก บ้านผมมีแต่รอยัลตัวน้ำตาลเองอ่า [c--c]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 08:56:12 PM »
บ้านพี่ตั้มมีทั้งอาร์ตากใบ ดำขาทอง แถมซีฝรั่งเศสอีก บ้านผมมีแต่รอยัลตัวน้ำตาลเองอ่า [c--c]

อาร์ตากใบ  เป็นอย่างไรครับเถ้าแก่ [roll-eyes]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 08:56:46 PM »

[roll-eyes]   วงจรนี้.... มีมาตั้งแต่สมัยผมยังละอ่อนอยู่เลยยยยย (จริงๆแล้วอยู่นครปฐม)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 08:57:36 PM »

อาร์ตากใบ  เป็นอย่างไรครับเถ้าแก่ [roll-eyes]

takman น่ะครับ แก๊งผมเรียกตากใบ [heyheybaby_jump]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 09:03:16 PM »

takman น่ะครับ แก๊งผมเรียกตากใบ [heyheybaby_jump]

ตากใบ...อืมมม..ผมะได้ท่องไว้

ออฟไลน์ Hannan

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • DIY เล็กๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 09:04:12 PM »
tr drive   ใช้เบอร์อะไรครับน้า   ตามรูปเป็นตัวถังเหล็ก [roll-eyes] [roll-eyes]
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 09:05:06 PM »

[roll-eyes]   วงจรนี้.... มีมาตั้งแต่สมัยผมยังละอ่อนอยู่เลยยยยย (จริงๆแล้วอยู่นครปฐม)

ถ้าท่านพี่ละอ่อนอยู่ แสดงว่าตอนนี้ผมยังนั่งรถเข็นป้อนกล้วยน้ำว้าอยู่แน่ๆ  เลยนะครับ

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 09:06:14 PM »
tr drive   ใช้เบอร์อะไรครับน้า   ตามรูปเป็นตัวถังเหล็ก [roll-eyes] [roll-eyes]
น่าจะ 2N3053 ใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 09:07:03 PM »

ผมทดลองใช้ทั้ง MPSA06 ,MPSA56 และ  คู่2N3053 , 2N0437  ครับผม  ก็ไปได้ดีกันคนละแบบนะครับ [smi_ley]

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 09:10:32 PM »
เสี่ยตั้มครับ R14 เอาไว้ปรับไฟดีซีเอ้าท์พุทหรือเอาไว้ปรับกระแสสงบครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 09:33:47 PM »
ปรับไฟดีซีเอ้าท์พุทครับ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 09:48:26 PM »
แอมป์ OCL  ไม่ต้องใส่ชุดป้องกันลำโพงหรือไงครับ [unde_cided]

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 10:02:28 PM »
เจ้าพ่อโปรเจ็คจริง ๆ ครับป๋า  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 10:04:20 PM »
ถ้าเทียบกับ OTL 30W เสียงต่างกันอย่างไรครับ ช่วยรีวิวให้ฟังหน่อยครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 10:12:09 PM »
แอมป์ OCL  ไม่ต้องใส่ชุดป้องกันลำโพงหรือไงครับ [unde_cided]

ใส่ครับเถ้าแก่  ไม่งั้นนอนไม่หลับครับผม
[gr_in]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 10:17:48 PM »
เริ่มอุ่นเครื่องแบบพื้นๆ  ไปก่อนครับเพื่อเก็บชั่วโมงบินให้ผ่าน 100 ชม.   [heyheypig436]

สำหรับงานนี้ผมเลือกใช้บริการเจ้า  Nichicon Gold Tune Type II ครับ  เป็นกองกำลังหลักของ  System Sound 

หม้อที่ใช้ในงานนี้  19-0-19    4A  ครับ

ออฟไลน์ WCS-2008

• มือใหม่หัด D.I.Y.
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • อ.เมือง จ.ระยอง 21000
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 10:46:35 PM »
 [roll-eyes]
ฝากตัวด้วยนะครับ ผมน้องใหม่ครับ
ข้อมูลส่วนตัว กดแรงๆครับ

ออฟไลน์ kla2000

• ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 10:47:57 PM »
เห็นแล้วอยากเล่นด้วยคน กำลังหาวงจรที่ใช้เอ้าพุท 3055 เพียวๆอยู่เลย แนวเสียงเป็นไงบ้างหละน้า [roll-eyes]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 10:57:47 PM »
เห็นแล้วอยากเล่นด้วยคน กำลังหาวงจรที่ใช้เอ้าพุท 3055 เพียวๆอยู่เลย แนวเสียงเป็นไงบ้างหละน้า [roll-eyes]

เนื่องจากกระแส  Chip Amp   ของน้าอัล  แรงจนกระฉูด ฉุดไม่อยู่  และซึ่งผมเองจากที่ได้ลองเล่น  Chip Amp  ไป 4 - 5 เบอร์ สุดท้ายก็ต้องแขวนนวมทุก  ๆ เบอร์ที่จะรุกหน้าต่อ  ,ก็เพราะได้มาสะดุดเอาที่วงจรนี้ ที่กำลังวัตต์พอดีคำ  ที่ไม่มาก ไม่น้อยจนเกินไปในการรับฟังในบ้านเรือน
*ในส่วนของแนวเสียงของวงจรนี้  เมื่อเปิดฟังเทียบกับ  OTL 50W MONO  นั้น  ผมโดนกับเสียงของเจ้าตัวนี้มากกว่าครับ  ซึ่งเสียงในหลายๆ  ด้านนั้นมันถูกหูผมมากกว่าเจ้า  OTL 50W  MONO  ครับ   แต่....(ไม่ใช่ว่า  OTL  นั้นเสียงแย่กว่านะครับ  อันนี้ขึ้นอยู่กับเกณฑ์ความชอบในการรับฟังของแต่ละท่านไม่เหมือนกัน  )   [wating-raccoon]

ออฟไลน์ wipak

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2012, 09:05:26 AM »
 [clap hand2] สุดยอด

ออฟไลน์ kamol

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2012, 10:07:57 AM »
โปรเจ็คเช็คอายุหรือเปล่าหว่า [unde_cided]
ข้อมูลส่วนตัว>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=814.0

ออฟไลน์ choyadit

• ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2012, 10:14:37 AM »
 [pig90118] รอฟังผลนะ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2012, 11:22:16 AM »
การทดสอบด้วย SRPP  12AU7+EZ80   ได้ความใสที่ติดนุ่มๆ   ส่วนโทนเสียงย่านกลางต่ำตอบสนองได้แบพองาม  ไม่เน้นอิมแพ็คแต่มีการเก็บตัวของเบสได้ดี

เมื่อทดสอบด้วย Tas Angela Clone  ย่านเสียงสูงได้ความใส ความชัดเจนที่ครบเครื่อง  จุดเด่นคือมิติเเสียงร้องของย่านกลางที่มีระดับของเสียงนักร้องแยกออกจากพื้นเสียงของดนตรีอย่างเป็นเอกลักษณ์  (ในจุดนี้ขึ้นอยู่กับ  C คัปปิ้งสัญญาณเสียงที่เลือกใช้ด้วยนะครับ)  ซึ่งจากที่ผมได้ทดสอบ  C หลายๆ  ตัวก็ให้มิติเสียงออกมาีที่ต่างกันอย่างเด่นชัดและสุด้ทายก็มาลงตัวที่ MIT  PPMFX  ครับ  ,ในส่วนของย่านเบสนั้น  จะเป็นเบสที่อิ่มหนักแน่นมีมวล หรือบางท่านที่ชอบเบสนุ่มๆ  อาจจะโดนเป็นอย่างยิ่ง   ความกระชับของเบสนั้นทำคะแนนได้ดีมาก ๆ 

[thanks-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2012, 11:26:48 AM »
       วงจรลักษณะนี้( quasi contemporary ) ผมเคยทำแล้วเมื่อครั้งกาลนาน  ด้วย อ.จำรัสท่านโยน pcb ของร้าน pop มาให้ทำเล่น  เสียง ocl ตัวนี้เมื่อเทียบกับ otl  มีได้เสียกันคลละหมัด  โดยธรรมชาติของเสียงจากอุปกรณ์ธรรมดาด้วยกันทั้งคุ่ ช่วง mid - mid hi  ocl จะดูดีกว่าด้วยน้ำเสียงที่ชัดสดใส และ เต็มไปด้วยรายละเอียด คนชอบสีสันน่าจะถูกใจกับ ocl ตัวนี้ แต่ถ้ามาย่าน mid low - low otl จะฟังดีกว่าด้วยน้ำเสียงที่อิ่มเนียน และ หนากว่า ocl  และ ในตัวของผม tonal balanced ของ otl ดีกว่า ocl ครับ   ตอนนี้ผมใช้แอมป์ทั้งสองตัวนี้อยุ่ทั้งคู่ แต่ถูกปรับแบบจัดเต็มตามสไตล์ผมไปแล้วทั้งคู่  ชอบทั้งคู่ครับ แต่มันก็ไม่มีอะไรที่ดีครบสมบุรณ์ไปหมดซะทุกอย่าง แล้วแต่ ego ของแต่ละคนว่าจะเอนเอียงไปในทิศทางใด  โปรดใช้วิจารณญาณ ในการอ่าน เพราะเป็นเพียงความรู้สึกส่วนตัวจากการได้ลองเล่น  ลองฟัง  ลองทำ  ด้วยตัวของผมเองมาบอกเล่ากันฟังครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2012, 12:17:45 PM »
ข้อดีข้อเสียของวงจรแบบ quasi เทียบกับแบบ Full เป็นอย่างไรครับ เพราะวงจรแบบ quasi เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยจะได้เห็นแล้ว

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2012, 02:39:15 PM »

หลังจากผ่านช่วงแรกๆ  ไป  80  ชั่วโมง กับการลองเทียบเสียง  C ชนิดต่างๆ ก็เริ่มจะลงตัวกับชุดนี้ที่ฟังแล้วเข้ากับระบบของผมมากที่สุด (แต่อาจจะไม่ใช่เสียงดีที่สุด)  [pig6456]