ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยใช้บริการขนส่งต่างประเทศของ UPS บ้างครับ  (อ่าน 2168 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
   ตามหัวข้อเลยครับ  ใครเคยใช้บริการช่วยแนะนำหน่อยครับ พอดีผมไม่เคยใช้บริการ แต่ทางต้นทางส่งสินค้ามากับ ups ไปหาอ่านดูเค้าว่าการบริการของ ups แย่ครับ   กว่าจะหาเบอร์ติดต่อได้ โทรติดแล้วบอกไม่ใช่ส่วนงานแต่ไม่โอนสายให้  กลับให้ลูกค้าโทรติดต่อเอาเองอีกทั้งที่อยู่ที่เดียวกัน  เริ่มมองเห็นแล้วว่ามันแย่อย่างไร  ใครเคยใช้บริการเจ้านี้ลองแชร์ประสพการณ์หน่อยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Cijtele52

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 129
เคยใช้ครับ ไม่แตกต่างจาก FedEx หรือ DHL ครับ ของมาถึงบ้านตามปกติ

เห็นคนไทย comment แรงๆกับ ups thailand เยอะครับ เลยกังวล ผมเชื่อว่าระบบเค้าดีพอ ตลอดทางจากยุโรปผ่านตลอดของเพิ่มออกจากเยอรมันเมื่อเช้าคงถึงไทยประมาณ 2 ทุ่ม ตอนนี้คงเข้าด่านพิธีการศุล แล้ว ขอบคุณครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
ลอง track ตามดูครับ
ปกติถ้าออกของแล้ว ถ้าไม่มีปัญหา ตอนสายๆ จะมีเจ้าหน้าที่โทรถามสถานที่ (และคอนเฟิร์มว่าเราอยู่บ้าน มีคนรับแน่นอน)

แต่ถ้า track มันอยู่นิ่งๆ ให้โทรเข้า call center เลยครับ อาการนี้มีสองอย่างคือ ของติดศุลฯ กับคนส่งไม่ใส่เบอร์โทรปลายทางไว้ หรือใส่ไม่ครบ แบบนี้โทรไปเพื่อแจ้งเบอร์โทรเพื่อพนักงานที่ดูแลอยู่สามารถติดต่อเราได้ครับ ส่วนใหญ่ปัญหามาจากเรื่องแค่นี้ครับ จัดการได้

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
ผมเคยสั่งของมาผ่าน UPS อาการเดียวกันกับพี่เล็กเจอครับ คือโอนสายไปมา ระหว่างหน่วยงาน แล้วก็จบโดยการที่เราไม่ได้รับความช่วยเหลือเท่าที่ควร  [frightened-11]
หลังๆ ผมเลยกำหนดกับต้นทางเลยครับ ว่าให้ใช้เจ้าอื่น จะใช้ DHL หรือ FedEx ก็สบายใจกว่าครับ คุยรู้เรื่อง และก็พยายามจะแก้ปัญหาให้เรา ความเห็นส่วนตัวนะครับ

แต่ถ้าเป็นของที่ไม่กลัวว่าจะมีปัญหาเรื่องการโยน ก็ไปรษณีย์บ้านเราก็ได้ครับ ถูกดี  [yellow-lol]

ครับ ตอนนี้คุ้นเคยกับ DHL จนเหมือนคนสนิทที่คุยกันได้ทุกเรื่องไปแล้ว จะยุ่งยากแค่ไหนเค้าก็ซัพพอร์ตให้หมด  รอบนี้ต้นทางเปลี่ยนขนส่งไม่แจ้ง  สงสัยว่าน้ำหนักมันจะเยอะเกิน rate ที่เค้าเก็บน่ะครับ เพราะหนักหกกิโลกว่า เค้าเลยเปลี่ยนไปใช้ Ups แทน เมื่อวานโทรเข้าไปสอบถามก็บอกว่าให้โทรเวลาทำการ แต่ที่สำนักงานใหญ่ระบุหน้าเว็บว่าเลิกงาน 6.30 น. แต่นี่เพิ่ง 5.00 น. คุณไม่รับสายลูกค้าแล้ว ผมเลยต้องโทรเข้า customer care ก็ได้คำตอบแบบงงกลับมา  ผมถามว่าถ้าของเข้ามาคุณจะแจ้งลูกค้าก่อนหรือไม่ เค้าบอกว่าไม่ยกเว้นว่ามีการเก็บภาษีเกินสองพันบาทจึงจะทำการแจ้ง  ผมนึกอยู่ในใจว่าอย่าโทรมาถามทางนะ ปกติขนาด DHL เจ้าประจำยังต้องมาถามทางเพื่อยืนยันกันทุกรอบครับ  [chick-confuse]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
ผมว่าไม่รอดหรอกพี่ ได้มีโทรแน่ๆ  [wink-12]

ปกติของน่าจะมาถึงตั้งแต่เมื่อคืนแล้ว เมื่อกี้เช็คของไปแวะจีนที่เสินเจิ้น เพิ่งจะมาถึงไทยเมื่อหกโมงเช้านี่เองครับ ตอนนี้เข้าด่านตรวจสินค้าขาเข้าอยู่ถ้าไม่ติดอะไรวันนี้อาจจะส่งทันช่วงบ่าย

ผมจะไม่ใช้บริการของเจ้านี้อีกเลย รอบนี้โดนยัดเยียดให้ใช้บริการแบบไม่รู้ตัว บริการสุดห่วยเช็คอะไรไม่ได้ซักอย่าง  แจ้งว่าถ้าภาษีเกินกว่าสองพันบาทจะแจ้งก่อนและให้พนักงานติดต่อมา  แต่มาถึงหน้าบ้านแล้วจึงโทร แถมประเมินมาผิดประเภทคิดเอง เออเองความโชคดีจึงเป็นของผมโดนไปสามพันกว่า อ้อยเข้าปากช้าง คุณเรื่องจะไปง้างเอาคืนคงเป็นเรื่องยาก และ เสียเวลาเลยต้องยอมจำนนไปเกือบสีพันบาท กับ C 10 ตัว ลวดทองแดงอีกสองม้วนเท่าม้วนตะกั่ว   [chick-cry]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2016, 02:19:45 PM โดย CreÃte_Lek ♫ »

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
แล้วพี่จะรู้ ว่า จุกเป้นไง ไม่มี ดทหา แจ้งไร เลย มาถึง ภาษี 3xxx  งงงง สิครับ แบบเดียวแบบที่พี่ว่าไว้เลย   

Re: มีใครเคยใช้บริการขนส่งต่างประเทศของ UPS บ้างครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2016, 04:52:34 PM »
ไม่หรอกครับปกติผมก็จ่ายภาษีเพื่อออกของเกือบทุกวันอยู่แล้ว เพียงแค่ไม่พอใจการทำงานของ ups เท่านั้นที่ทำอะไรแบบมั่วๆ เช่นแจ้งประเมินผิดประเภท โดยไม่แจ้งให้ลูกค้าทราบ ซึ่งปกติ dhl ถ้าไม่แน่ใจเค้าจะต้องโทรมาเช็คกับลูกค้าก่อนเสมอ อีกทั้งทำงานไม่เป็นไปตามขั้นตอนซึ่งบริษัทได้แจ้งไว้กลับลูกค้าครับ ผมแจ้งทางโรงงานไปแล้วว่าของๆผมห้ามส่งมาโดย ups โดยเด็ดขาด ถ้าส่งมาผมจะตีสินค้ากลับทันที