ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องนำบทความในหนังสือมาลงในเวปครับ  (อ่าน 5712 ครั้ง)

ออฟไลน์ R&R

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
บทความพิเศษของอาจารย์วีระศักดิ์ ซึงถาวร เขียนลงในหนังสือ What Hi-Fi Vol.11 No. 134 ปี 1996
เรื่อง "Single Ended Amp I Ongaku" จำนวน 5 หน้า ซึ่งอาจารย์ได้ลงวงจรและรายละเอียดของแอมป์ตัวนี้ซึ่งมีราคาสูงถึง 30,000 ปอนด์

ผมเห็นว่ามีประโยชน์จะเอามาลงเผยแพร่ในเวปนี้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
ถ้าตอบในเชิงกฏหมายลิกขสิทธิ์ ผมว่าลิขสิทธิ์ของบทความเป็นของผู้แต่งนะครับ คงต้องขออนุญาตผู้เขียนก่อน ถ้าเอาปลอดภัยก็ใช้วิธีแจ้งว่าถ้าใครสนใจก็ขอรับเป็น E-mail ทั้งบทความน่าจะดีกว่า
ในความคิดของผม การลงบางส่วนของบทความเช่นรูปวงจร แนวคิดการออกแบบมาวิเคราะห์กันในเชิงเพื่อการศึกษาค้นคว้า สามารถทำได้เพราะ กรณีที่นำมาใช้เพื่อการศึกษากฎหมายเค้ายกเว้นเอาไว้ครับ

แต่ในกรณีที่เราเอามาเผยแพร่แล้วอาจจะมีความผิดคือ (ตามความรู้ของผมแนวทางการพิจารณาเรื่องแบบนี้เค้าดู 2 กรณีครับว่าผิดหรือเปล่า)
1. เราแสวงหาผลประโยชน์จากบทความเค้าหรือไม่
2. เราทำให้เกิดผลกระทบต่อผลประโยชน์ที่เค้าควรจะขายหนังสือ/บทความ หรือไม่
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ถ้าหากต้องการเผยแพร่ คงต้องขออนุญาตเจ้าของบทความก่อนครับ แต่ถ้าไม่ได้ขออนุญาตก็ส่งให้กันทาง mail จะปลอดภัยที่สุดครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47

fart-raccoon  ขอบคุณในความตั้งใจค่ะ ลองส่ง e-mail ไปขออนุญาตกับทางวารสารสิคะ ไม่ใช่เรื่องซีเรียสอะไร ถ้าเค้าอนุญาตก็ลง ไม่อนุญาตก็ไม่ลงก็เท่านั้นเองค่ะ เพราะเจตนาก็เพื่อเผยแพร่ต่อให้กว้างขึ้น ไม่ได้มีผลประโยชน์อันใดแอบแฝง รอคำตอบนิดนึง ถ้าเป็นดิฉันคงไม่มาถามในนี้แต่จะเมล์ไปถามทางวารสารโดยตรงก่อนเลยค่ะ เพราะจะเป็นผู้ที่ตอบคำถามนี้ได้ดีที่สุด ลองดูนะคะยุ่งยากนิดนึง

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
ตามน้องข้าวเม่าว่า... ดีไม่ดี หนังสือเค้าอาจจะแถมทิ้งท้ายบทความด้วยว่า ติดตามอ่านได้อีกทางที่ เว็ปไต์หมุ่บ้านเรา เด้อค๊ะเด้ออ  [in-love-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
กลับกัน เอาไว้ทำโครงงานโดนๆ แล้วอยากลงหนังสือมั่ง ดีไหมครับ  [roll]

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
กลับกัน เอาไว้ทำโครงงานโดนๆ แล้วอยากลงหนังสือมั่ง ดีไหมครับ  [roll]

คุณพี่แว่นจะลงหนังสือ Prototype Elrectronics เหรอคะ   [confused-raccoon]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
แฮ่.. ยังไม่มีโครงการครับ
เคยลงเรื่องเดียวตอนต้นปีที่ แล้วทำ MP3 แต่หน้าตาแบบ Turntable จำลอง ก็แงะ MP3 คลองถมมาใส่กล่องไม้ติดมอเตอร์หมุนแผ่นำ 72rpm แล้วทำ arm ไปทริกสวิตซ์เปิดเครื่อง ทำเอาหนุกๆ มันส์ๆครับ  [roll]

เห็นมีนักเขียนทำแอมป์หูฟังบ้างแล้วเหมือนกัน ว่างๆ น้องข้าวฟ่างหาอะไรหนุกๆ เขียนส่งไปที่บ.ก. ได้เลยครับ  [smi_ley]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
ถ้าตอบในเชิงกฏหมายลิกขสิทธิ์ ผมว่าลิขสิทธิ์ของบทความเป็นของผู้แต่งนะครับ คงต้องขออนุญาตผู้เขียนก่อน ถ้าเอาปลอดภัยก็ใช้วิธีแจ้งว่าถ้าใครสนใ [thumbs-up-raccoon]จก็ขอรับเป็น E-mail ทั้งบทความน่าจะดีกว่า
ในความคิดของผม การลงบางส่วนของบทความเช่นรูปวงจร แนวคิดการออกแบบมาวิเคราะห์กันในเชิงเพื่อการศึกษาค้นคว้า สามารถทำได้เพราะ กรณีที่นำมาใช้เพื่อการศึกษากฎหมายเค้ายกเว้นเอาไว้ครับ

แต่ในกรณีที่เราเอามาเผยแพร่แล้วอาจจะมีความผิดคือ (ตามความรู้ของผมแนวทางการพิจารณาเรื่องแบบนี้เค้าดู 2 กรณีครับว่าผิดหรือเปล่า)
1. เราแสวงหาผลประโยชน์จากบทความเค้าหรือไม่
2. เราทำให้เกิดผลกระทบต่อผลประโยชน์ที่เค้าควรจะขายหนังสือ/บทความ หรือไม่
[thumbs-up-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ