ผู้เขียน หัวข้อ: ลองทำ media player & amplifier (LM3886+Raspberry Pi) versionแยกร่าง  (อ่าน 7301 ครั้ง)

ออฟไลน์ snpp

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 7
ลองทำ media player & amplifier (LM3886+Raspberry Pi) versionแยกร่าง
« เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 10:11:02 PM »
หลังจากทำบอร์ด LM3886 ดังและจูน โน่น นี่ นั่น จนผมokแล้ว  ก็เริ่มมาดูเรื่องบอร์ด Raspberry Pi
เพราะความต้องการจริงๆแล้วคือ  อยากได้กล่องที่มีที่เสียบ usb drive ซึ่งบรรจุ file เพลง,หนัง(จริงๆจะเน้นเพลงครับ)
พอเสียบปุ๊บเสียงออกลำโพงเลย มีที่ปรับvolume

ทีจริงพวกเครื่องเล่น blue lay ก็ทำงานแบบนี้ได้ แต่มันไม่มีamp แถมไม่ได้ทำเองด้วย

วันนี้เลยเอาบอร์ด Raspberry Pi มาลงโปรแกรม XBMC แล้วลองเล่นfileเพลง(FLAC) แล้วเอา analog audio ออกจากบอร์ด ไปเข้า LM3886
ตอนนี้ฟังเพลงได้แล้วครับ แต่ตอนใช้งานจริงๆต้องมีLM3886 อีกบอร์ดนึง ในภาพแค่บอร์ดเดียวครับ

วันนี้เลยเอาภาพการต่อมาให้ดูครับ ใครเคยทำแล้ว หรือจะให้คำแนะนำอะไรก็ยินดีครับ  [res]

ออฟไลน์ falakamo

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
Re: ลองทำ media player & amplifier (LM3886+Raspberry Pi) versionแยกร่าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 11:14:43 PM »
 [roll-eyes]

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: ลองทำ media player & amplifier (LM3886+Raspberry Pi) versionแยกร่าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 11:59:57 AM »
ถ้าฟังเพลงจริงจังหน่อย ผมแนะนำให้หา USB Soundcard ภายนอก มาต่อแทนการใช้สัญญาณจากแจ๊คสเตอริโอครับ เพราะสัญญาณเสียงจุดแจ๊คสเตอริโอสร้างจาก PWM ในชิพ มาผ่านฟิลเตอร์ RC และเป็นสัญญาณ + เทียบกราวด์

จุด idle สัญญาณจึงอยู่ที่ VDD/2 ทำให้เวลาเริ่มเพลงและหยุดเพลงในทุกๆเพลง หรือเปลี่ยน App. จะมีปุ๊ออกลำโพงเสมอ

วิธีแก้ที่ทำกันมีหลายวิธีครับ วิธีแรกคือ patch driver BCM ตัวใหม่ (ไม่รู้ว่าปรับปรุงกันเสร็จหรือยังน่ะครับ) แต่ด้วยโครงสร้างที่ใช้ PWM สร้างเสียง ก็ยังได้ผลที่ไม่นิ้งซะทีเดียว

วิธีที่สอง คือใช้ USB Soundcard ซึ่งอันนี้แก้ไขได้ เพราะกลไกชิพแบบนี้จะมี software muting ในชิพเอง แต่ก็ต้องเลือกรุ่นและยี่ห้อใน list หรือที่ชาวเน็ตโพสไว้ว่า R-Pi รองรับครับ (บางคนใช้ USB Bluetooth สำหรับส่งเสียง แต่จากที่ทดลอง คุณภาพเสียงไม่ผ่านครับ)

วิธีที่สาม คือใช้สัญญาณเสียงจาก HDMI เลยครับ ถ้าโทรทัศน์หรือ AV Receiver รุ่นใหม่ๆ น่าจะมีตัวถอดรหัสในตัวแล้ว ทั้งแบบ 2Ch. หรือ Multi-channels แบบนี้ก็สบายเลย ไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่มแล้ว

แต่ถ้าไม่มี ทางเลือกนี้จะแพงหน่อย

อย่างตัวที่ผมซื้อมาลองเป็น S/PDIF HDMI Extract ค่าตัวแพงกว่า R-Pi ซะอีก แต่ก็ได้สัญญาณครบครับ  จะเอาสัญญาณ Multi channel หรือเอาสัญญาณ 2Ch. จาก S/PDIF ไปเข้า DAC เพื่อฟังเพลงก็ได้ครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 02:02:17 PM »
มีเสียงปุ๊ๆ  จริงด้วยครับ  และขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำต่างๆด้วยครับ  [res]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 11:32:39 AM »
และแล้ว RPi ของผมก็มีเสียงออกทาง HDMI แล้วครับ  
โดยใช้ตัวแปลง HDMI to AV ตอนนี้ต่อ audio out L+R เข้้าสู่ LM3886 อยู่ครับ
โดยเก็บเพลง(FLAC)อยู่ใน flash drive   สั่งเล่นเพลงมาพักใหญ่แล้วครับ
แต่ยังเป็นกระสืออยู่  รอซักพักจะทำกล่องครับ โดยทำเป็นสองกล่องคือ
กล่อง 1 = RPi + HDMI to AV
กล่อง 2 = LM3886

ตัว HDMI to AV ที่ใช้เป็นตัวนี้ครับ สั่งจาก ebay ราคาพันเดียว

ตอนนี้ผมแกะดูแล้วว่าจะทำ supply +5Vdc ให้HDMI2AV ตอนนี้อยู่ในสภาพนี้ครับ
(ตัว HDMI2AV ใช้ +5Vdc จากสาย HDMI อยู่ครับ  ถ้าต้องการทำsupplyแยกต่างหาก ต้องมีการตัดต่อครับ)

ออฟไลน์ wuty

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 11:37:08 AM »
Raspberry Pi
เล่นยากหรือเปล่าครับ
ว่าจะลองเล่นเหมือนกัน

• Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 11:40:03 AM »
Raspberry Pi
เล่นยากหรือเปล่าครับ
ว่าจะลองเล่นเหมือนกัน
ถ้าไม่ลงลึก ก็ไม่ยากครับ  
ของผมแค่ศึกษาการลง Raspbmc ในSD card ก็เล่นเบื้องต้นแบบผมได้แล้วครับ
แต่ถ้าขนาด แก้ไขkernel , compile ใหม่ แบบนี้ผมยังไม่ถึงขั้นนั้นครับ

ตอนนี้ผมยังต้องสั่งเล่นเพลง,ควบคุมการเลือกเพลงหรือฟังก์ชั่นอื่นๆผ่านหน้าจออยู่ครับ  โดยต่อเข้าที่ช่อง Video in ที่TV
พอดียังมี TV 14นิ้วอยู่เลยไม่เทอะทะมาก  ต้องมีtv(หรือจออื่นๆที่รับ Video)เพื่อควบคุมRPi ครับ

จริงๆมีคนที่โมดิฟายให้ RPiต่อกับจอ LCD 16x2 แล้วครับ แต่ต้องโมทั้ง hardwareและsoftware  แต่อย่างว่าครับ  ผมยังไม่ถึงขั้นนั้น อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2013, 11:45:34 AM โดย snpp »