ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม input ที่อยู่ในแอมป์ถึงเสียงไม่เหมือนกันครับ  (อ่าน 3411 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ผมสงสัยมานานแล้วครับ ในเรื่อง input ที่อยู่ในแอมป์
คือเสียงแต่ละ input จะแตกต่างกันจนฟังออกว่าคนละแนวเสียงเลย
อย่างผมมีแอมป์อยู่ แล้วมี 3 selector ซึ่งถ้าผมเสียบเข้า input
1-เสียงจะออกแนวสดเล็กน้อย ลักษณะของเสียงจะคมเพราะย่านกลางแหลมที่เหมือนจะล้ำหน้าเล็กน้อย ส่วนย่านเสียงต่ำอิมแพ็คดีมาก
2-เสียงจะออกแนว flat กว่ามากคือจะจืดไปเลย แต่ถ้าฟังไปสักครู่จะรับรู้ถึงย่านเสียงต่ำที่ลงไปได้ลึกกว่า โดยไม่ได้เน้นอิมแพ็คมากนักส่วนย่านกลางแหลมและเสียงแหลมก็จะราบเรียบกว่า
3-เสียงเหมือน input ที่ 1 เลยครับ

ที่เป็นแบบนี้เป็นเพราะอะไรครับผม  [unde_cided]
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: ทำไม input ที่อยู่ในแอมป์ถึงเสียงไม่เหมือนกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 04:04:48 PM »
ทั้ง 3 อินพุทใช้อะไรเป็นตัวเลือก หรือครับ เป็นไปได้หมดแหละครับ แต่ต้องมาดูว่าเป็นแบบไหนก่อน  [confused-raccoon]
รีเลย์

โรตารี่สวิทซ์

ดิจิตอล

แบบกด

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: ทำไม input ที่อยู่ในแอมป์ถึงเสียงไม่เหมือนกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 06:41:12 PM »
เป็นแบบหมุน โรตารี่สวิทซ์ ครับ คุณ รุ่ง  [heyheypig445]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 08:57:45 PM »
   ผมก็คิดว่าอย่างนั้นน่ะ เสียบเปลี่ยนช่อง เสียบปุ๊ปเหมือนเสียงมันต่างกัน  พอฟังไปสักพักเสียงมันก็เหมือนกันเอง  ลองเสียบอีกมันก็เหมือนกับว่าเสียงต่างกัน  ก็คิดว่าหูไม่ดีเอง  คุณสาธิตมาถามก็ดีเลย   
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 09:43:06 PM »
หากฟังออกในการเปลี่ยนช่องสัญญาณแต่ช่อง ไม่ต้องแปลกใจครับ มีสิ่งที่ต่างกันเช่น ความสกปรกของจุดสัมผัส สวิทซ์ ขั่ว RCA ระยะของสายที่ใช้รวมกับสวิทซ์ รวมไปถึงตะกั่วที่ใช้บัดกรีมากหรือน้อยไม่เท่ากัน เช่นต้องชั่งน้ำหนักตะกั่วในการบัดกรี ระยะการใช้งานที่ต่างกันของแต่ละช่อง น่าจะมีอย่างอื่นอีก  [c--c]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 10:10:19 PM »
 ผมให้เหตุผลเดียวครับ คุณภาพของ selector switch ไม่ดีพอ  ลองเปลี่ยนไปใช้พวก dact  Elma  หรือ seiden ดูครับ  แต่ถ้าจะดูให้ลึกลงไปอีก หัว RCA ที่ใช้มีคุณภาพมาตรฐานดีพอมั้ย   คนประกอบมีความใส่ใจพิถี พิถันกับงานมากน้อยขนาดไหน อย่างที่คุณรุ่งจั่วไว้ บัดกรีขั้วแต่ละจุดใช้อุณหภูมิเท่าไหร่ ตะกั่วที่ใช้กี่กรัมต่อจุดเป็นต้น  สิ่งที่ผมพูดมาทั้งหมด คือ สิ่งที่ผมทำครับ แต่ที่ไม่ค่อยได้พูด เดี๋ยวคนจะหาว่าบ้า  แต่ความจริงผมก็บ้านั่นแหละ เพราะคนปกติเค้าไม่ทำกันหรอกครับ   [laugh-raccoon]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 10:30:03 PM »
พอจะเข้าใจแล้วครับ ว่าเกิดจากอะไร ตอนแรกผมก็คิดว่าน่าจะต้องเบิร์นสักพัก
แล้วอาจจะเหมือนกันแต่ฟังยังไงก็ยังคงให้เสียงที่แตกต่างกันอยู่ดี แล้วแอมป็กี่ตัวก็เป็นหมด
ลองถามเพื่อนก็ได้รับคำตอบว่าเป็นเหมือนกัน (ดีจังนึกว่าเราคิดไปเอง)

ในใจคิดถึงระยะความสั้นยาวของสายสัญญาณก่อนเลยว่าอาจจะไม่เท่ากัน แต่พอมาลองคิดดูอีกทีไม่น่าจะใช่
เพราะสายไม่ได้ยาวอะไรมากมายจนมีผมต่อเสียงถึงขนาดฟังออก ถ้า 50 Cm กับ 10 Cm อันนี้ฟังออกแน่
ก็เลยสงสัยมานานแล้วครับว่าเป็นเพราะเหตุใด จนมาวันนี้นึกขึ้นได้เลยลองถามเลยครับ  [res] [res] [res]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 10:41:46 PM »
 สายที่คุณสมบัติใกล้เคียงสั้นยาวต่างกันไม่มาก ค่า RC แฝงไม่ส่งผลมากครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 10:59:21 PM »
สายที่คุณสมบัติใกล้เคียงสั้นยาวต่างกันไม่มาก ค่า RC แฝงไม่ส่งผลมากครับ
นี่ดีนะครับ ที่มีหมู่บ้านนี้คอยให้ผมถามและคลายข้อสงสัยไปได้
ถ้าเป็นที่อื่น  [checks-raccoon] [tremor-raccoon] [no-raccoon] หรือไม่ก็ออกทะเล  [S-w-i-m] ไปเลย

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 11:22:47 PM »
ผมให้เหตุผลเดียวครับ คุณภาพของ selector switch ไม่ดีพอ  ลองเปลี่ยนไปใช้พวก dact  Elma  หรือ seiden ดูครับ  แต่ถ้าจะดูให้ลึกลงไปอีก หัว RCA ที่ใช้มีคุณภาพมาตรฐานดีพอมั้ย   คนประกอบมีความใส่ใจพิถี พิถันกับงานมากน้อยขนาดไหน อย่างที่คุณรุ่งจั่วไว้ บัดกรีขั้วแต่ละจุดใช้อุณหภูมิเท่าไหร่ ตะกั่วที่ใช้กี่กรัมต่อจุดเป็นต้น  สิ่งที่ผมพูดมาทั้งหมด คือ สิ่งที่ผมทำครับ แต่ที่ไม่ค่อยได้พูด เดี๋ยวคนจะหาว่าบ้า  แต่ความจริงผมก็บ้านั่นแหละ เพราะคนปกติเค้าไม่ทำกันหรอกครับ   [laugh-raccoon]

จริงเหรอเนี๊ยะ !!! .... สรุปว่าตัวฉันบ้า ... สรุปว่าเธอก็บ้า ... สรุปว่าเราก็บ้า ... ยังไง   [confused-raccoon]