ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อหัวข้อเรื่องคือ ทำมัน ด้วยมือ  (อ่าน 10243 ครั้ง)

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88
ชื่อหัวข้อเรื่องคือ ทำมัน ด้วยมือ
« เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 11:45:16 AM »

นับต่อแต่นี้เป็นต้นไป  ให้ถือว่าเป็นเพียงความอยากได้ใคร่มีของปุถุชนคนหนึ่ง

ตั้งแต่เด็กจนโตกระทั่งมีเมีย  พ่อสอนว่า  ?ให้อดทน?  ผมทั้งอด ผมทั้งทน  จนพ่อจากไป

?อด?  ในความหมายของพ่อคือ  อะไรที่ลูกอยากได้นั้นพ่อไมมีเงินซื้อให้แหงมละ

?ต้อง อด ลูกเดียว?   โชคยังมีไมตรีอยู่บ้างที่มีเมีย  ไม่ถึงกับ อดมีเมียเหมือนบางคน

?ทน?  ในความหมายของพ่อคือ  ของที่มีอยู่นี่ถึงจะถูกใจไม่ถูกใจอย่างไรก็ต้อง  ?ทนอยู่กะมันไป?

ดังนั้นการ  อด - ทน  และ  ทน - อด  กับงาน  DIY   จึงเป็นเรื่อง ทำ   มะ  ดา  สำ หรับผมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มกราคม 2013, 03:04:34 PM โดย malako »

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
Re: ชื่อหัวข้อเรื่อง คงต้องรออีกหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 มกราคม 2013, 07:44:28 AM »
 ขออนุญาตินำเสนอ ชื่อเรื่อง  เป็นแฟนพี่ต้องอดทน
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ pravit

• ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
Re: ชื่อหัวข้อเรื่อง คงต้องรออีกหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 มกราคม 2013, 03:08:46 PM »
อด-ทน ดีกว่า ทน-อด นะ จะบอกให้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 มกราคม 2013, 10:29:38 AM »
ทิ้งท้ายไว้ที่ความอดทน และทนอด  
เหตุเนื่องจากภารกิจที่ต้องดูแลคุณแม่วัย  91 ปี  แม้แม่จะแข็งแรงและช่วยตัวเองได้
แต่ป้องกันดีกว่า กลัวล้มแล้วเจ็บนานครับ
อีกอย่างที่บ้านแม่มีแต่  IMAC  ซึ่งโปรแกรมพิมพ์งานไม่อยู่กะร่องรอย  
สี่ห้าแถวที่พิมพ์วันนั้นผลาญเวลาหลายชั่วโมง

ผมชอบเส้นสายไม่น้อย  มีเงินมีโอกาสก็ซื้อหามาใช้  
ยามว่างจึงลองเล่นตามที่คิด  ลองแล้วลองอีกทำให้รู้สึกตัวเองก้าวข้ามกระไดขึ้นอีกครึ่งขั้นครับ

สมัยเรียนมัธยมรับรู้ว่า ในเรื่องไฟฟ้า  มีตัวนำ มีฉนวน เข้ามาเกี่ยวข้อง
ธาตุตัวนำนั้นมีความต้านทาน  มากน้อยไม่เท่ากัน
อีเล็คตรอนจะผ่านได้เร็วที่สุด  ที่ความต้านทานน้อยที่สุด  เช่น  ทองคำ  เงิน  ทองแดงตามลำดับ

ไฟฟ้าถ้าโมเลกุลมันวิ่งได้  ผมถือว่ามันมีชีวิต  และผมเชื่อเช่นนั้นมานานแล้วครับ
สำหรับผมคำว่า ชีวิต มิได้หมายแค่สามารถ  กิน ข. ป. นอน นะครับ

เมื่อมาทำ  เกนโคลน  LM3875  
ผมเคยเอ่ยถึงว่า  ทองแดง น่าจะเป็นธาตุตัวนำที่เสถียรกว่า ทองคำและเงิน
คิดเออเองทั้งสิ้นครับ แต่อดไม่ได้ที่ต้องลอง  

และทุกวันนี้อยู่ในยุคของสายแกนเดี่ยวเส้นจิ๋ว  ซึ่งผมค่อนข้างเห็นด้วยว่า
เมื่อนำมาใช้งานไม่ว่าจะเป็นสายสัญญาณ หรือ สายลำโพง
ฟังแล้วเข้าหูเข้าตากรรมการยิ่งนัก

ผมมีสายเงินแกนเดี่ยวเส้นเล็กจิ๋วซึ่งข่าวว่าดีกว่าสาย  47 LAB  ซื้อมา 10 เมตรนานแล้ว
ดูความต้านทานทั้งเส้น  10 เมตรครับ

2.0 โอห์ม

สายเมื่อวานนี้แฟนบอกจะไปซีคอน  ผมเลยบอกว่าไปบ่ายๆ สิ  ที่ชั้น 3  แถวตลาดที่เรียกว่า  คลองถม  ด้านในสุดมีร้านชื่อ  เลนช๊อฟ
ถึงร้านแล้วโทรมา  ผมได้สายลำโพง Black Cable มา 10 เมตรถึงไ้ด้ราคาพิเศษ  รุ่นนี้เป็นรุ่นเล็ก
ข้่งในมีสายทองแดงแกนเดียว 8 เส้น  หุ้มฉนวนสองสี ขาวและดำ  ยังไม่ได้ต่อลำโพงลองดอกครับ
แต่มาดูความต้านทานสายที่อ้างว่า เยอรมันเมด ครับ

0.9  โอห์ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2013, 10:45:29 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 มกราคม 2013, 10:41:27 AM »

ถัดมา  ผมได้สายโทรศัพท์ ยี้ห้ออีเล็กสัน  ตีเกลียวสวยมากครับ

เส้นจิ๋วแกนเดี่ยวอีกแหละ

0.6  โอห์ม

ยังขาดสายแลนเบอร์ 5 อะไรนั่นผมไม่มี  ท่านใดมีใช้ช่วยวัดให้ทีเถอะครับ  ข่าวว่าใช้ทองแดงแกนเดียวดีที่สุด

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 มกราคม 2013, 10:45:52 AM »
Black Cable ผมก็ใช้อยู่ครับเมตรละ550 บาทเลยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 มกราคม 2013, 11:04:34 AM »

สามสี่เดือนของปีที่เพิ่งผ่าน
ผมทั้งได้โอกาส  ถือโอกาส  และฉกฉวยโอกาส 
ในการลองเส้นสายควบคู่ไปกับการเล่นสนุกกับตู้และดอกลำโพง
แม้ทุกอย่างมันย่อมเป็นไปตามทางของมัน
แต่ที่ผมพบนั้นแม้จะเป็นการฟังที่ไม่จริงจัง  ไม่มีเครื่องไม้เครื่องมือวัดยืนยัน

ดังนั้นคิดซะว่าเล่าสู่กันฟัง

สายสัญญาณดี + สายลำโพงดี            =   หรือ  เสียงที่ได้รับ  ไม่ได้ดียกกำลังสอง

สายสัญญาณดี  +  สายลำโพงธรรมดา   =   มีความรู้สึกว่า  เสียงมันยอดเยี่ยมกว่า

และ  .......ฯลฯ  .........

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 มกราคม 2013, 10:47:53 AM »

Black Cable ผมก็ใช้อยู่ครับเมตรละ 550 บาทเลยครับ

มุมมองที่ต่างกัน

black cable   รุ่นใหญ่มีสายแกนเดี่ยวภายใน  16  เส้น  ตกเมตรละ     34.30   บาท/เส้น

รุ่นเล็กผมซื้อ  10  เมตรๆ ละ   200 มี  8  เส้น  ตกเมตรละ   25 บาท/เส้นพอดี

หมายถึงผมจ่าย  200  บาทได้สายยาว  8  เมตรนะครับ

ที่ผมซื้อเพียงเพื่อเอามาปอกสายเอาสายภายในที่เป็นแกนเดี่ยวทองแดงซึ่งอ้างว่าเยอรมันเมด
และผมก็เชื่อเช่นนั้น  แถมยังเชื่อต่อไปว่า  มันต้องมีคุณงามความดีที่ผมถูกใจกว่า  สาย  47 Lab แกนเดี่ยวเหมือนกัน
แต่  47 Lab  ขายเส้นเดียวโดดๆ  ถึงเมตรละสี่ร้อยกว่า   เอา  8 คูณตั้ง 3200 ขึ้น  มึนเฮดไปอีกหลายปีครับ

ผมเอามาลองทำสายเชื่อมภายในเกนโคลน  LM3875  ที่กำลังเข้มข้นในโกดังทำงานของผมตอนนี้ครับ
โอถึงตอนนี้  เกนโคลน  แทบจะไม่มีอะไรในกอไผ่ให้ผมเล่นเสียแล้ว  นอกจากจะย่อส่วนลงกล่องไม้ขีดไฟเท่านั้นขอรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มกราคม 2013, 01:44:06 PM โดย malako »

Re: ชื่อหัวข้อเรื่องคือ ทำเอามัน ด้วย ตัวเอง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 มกราคม 2013, 11:26:36 AM »

อ่านเอาเรื่องไปเรื่อยนะครับ
เป็นอีกวันที่ผมมีหน้าที่นั่งดูแลคุณแม่  ซึ่งตอนนี้วัยกลับจาก  91  มา  4 - 5  ขวบเรียบร้อย
ต้องจดบันทึก  การเข้าห้องน้ำ  ฉี่สีอะไร  ประมาณกี่ซีซี ทุกครั้ง 
 คอยระวังการเดินต้องใช้  walker  ช่วย 
ตอนนี้ก็รอปิ่นโตจาก  S & P   มาส่ง  .......

ผมตั้งใจทำ  LM3875  โมโนให้ครบ  4 ตัว  แยกหม้อแปลงอีกด้วย  เอาไว้ขับลำโพงเสียงทุ้ม  2  ตัว  และเสียงกลาง  2 ตัว
ส่วนเสียงแหลม  กะจะใช้แอมป์หลอด  SE
มีซับวูฟเฟอร์  2 ตัวด้วยครับ  คงใช้  LM3886  ซึ่งต้องมาดูว่าจะต้องเพิ่มกำลังด้วยการบริดจ์หรือไม่

ระบบลำโพงจะผสมผสานระหว่าง  OB  กับตู้ลำโพงแบบตู้เปิดแบบ  Karlson

ใช้  Active Cross  แบ่งความถี่ให้กับลำโพงแต่ละดอก
ซึ่งแน่ละตามหลักเราจะได้พลังงานจากแอมป์แต่ละตัวเพิ่มเป็น  4  เท่า

ผลที่ตามมาคือเราจะได้เสียงเหมือนอยู่ในคอนเสิร์ตฮอลล์ดีๆ นี่เองครับ

ปิ่นโตมาแล้ว  ขอเวลานอกไปจัดมื้อเที่ยงก่อนนะครับ

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
Re: ชื่อหัวข้อเรื่องคือ ทำเอามัน ด้วย ตัวเอง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 มกราคม 2013, 11:29:59 AM »

อ่านเอาเรื่องไปเรื่อยนะครับ
เป็นอีกวันที่ผมมีหน้าที่นั่งดูแลคุณแม่  ซึ่งตอนนี้วัยกลับจาก  91  มา  4 - 5  ขวบเรียบร้อย
ต้องจดบันทึก  การเข้าห้องน้ำ  ฉี่สีอะไร  ประมาณกี่ซีซี ทุกครั้ง 
 คอยระวังการเดินต้องใช้  walker  ช่วย 
ตอนนี้ก็รอปิ่นโตจาก  S & P   มาส่ง  .......

ผมตั้งใจทำ  LM3875  โมโนให้ครบ  4 ตัว  แยกหม้อแปลงอีกด้วย  เอาไว้ขับลำโพงเสียงทุ้ม  2  ตัว  และเสียงกลาง  2 ตัว
ส่วนเสียงแหลม  กะจะใช้แอมป์หลอด  SE
มีซับวูฟเฟอร์  2 ตัวด้วยครับ  คงใช้  LM3886  ซึ่งต้องมาดูว่าจะต้องเพิ่มกำลังด้วยการบริดจ์หรือไม่

ระบบลำโพงจะผสมผสานระหว่าง  OB  กับตู้ลำโพงแบบตู้เปิดแบบ  Karlson

ใช้  Active Cross  แบ่งความถี่ให้กับลำโพงแต่ละดอก
ซึ่งแน่ละตามหลักเราจะได้พลังงานจากแอมป์แต่ละตัวเพิ่มเป็น  4  เท่า

ผลที่ตามมาคือเราจะได้เสียงเหมือนอยู่ในคอนเสิร์ตฮอลล์ดีๆ นี่เองครับ

ปิ่นโตมาแล้ว  ขอเวลานอกไปจัดมื้อเที่ยงก่อนนะครับ

[roll-eyes] เรื่องราวของน้านี่น่าติดตามจริงๆ  [roll]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 มกราคม 2013, 01:40:40 PM »

ผลจากการเล่นเครื่องเสียง  PA  ทำให้ผมรับรู้ว่า  ที่สุดแล้วใจผมชอบฟังเพลงแบบไหน
ถ้าจัดตั้งเครื่องเสียงในทุ่งกว้างขนาดสามสี่สนามฟุตบอล  รายล้อมด้วยโต๊ะอาหารที่เรียกว่าโต๊ะจีน 70-80 ตัว
หลังเวทีเป็นป่าทึบลาดลงมีขุนเขาทอดยาวเป็นเขตแดน  ด้านหน้า  โรงแรม รีสอร์ตสวยหรูกลางหุบเขา
เป็นงานเลี้ยงฉลองปีใหม่พนักงานบริษัทฝรั่งแห่งหนึ่ง  ผมได้รับการร้องขอจากหลานชายให้ยกดนตรีคาราโอเกะไปช่วย
เหตุเพราะวงดนตรีที่ติดต่อไว้เบี้ยวงาน

คืนนั้นเรียกว่า  คาวบอยไนท์  แม้แต่คนคุมเครื่องเสียงก็ต้องแต่งตัวเป็นคนต้อนวัวสวมหมวกปีก
เมื่อถึงเวลาลองเครื่องประมาณห้าโมงเย็น  มันเป็นครั้งแรกในชีวิตที่ผมจุดธูปยกมือไหว้ขุนเขาป่าไม้ไหว้ทวยเทพไหว้เทวดา
ขอให้ปกปักรักษาคุ้มครองอย่าให้เครื่องเสียงมีอันเป็นไปสู้ได้จนนับถอยหลังปีใหม่
อย่าให้อายขายหน้าฝรั่งหัวแดงมันเลย......

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 มกราคม 2013, 04:06:02 PM »

ผลจากการเล่นเครื่องเสียง  PA  ทำให้ผมรับรู้ว่า  ที่สุดแล้วใจผมชอบฟังเพลงแบบไหน
ถ้าจัดตั้งเครื่องเสียงในทุ่งกว้างขนาดสามสี่สนามฟุตบอล  รายล้อมด้วยโต๊ะอาหารที่เรียกว่าโต๊ะจีน 70-80 ตัว
หลังเวทีเป็นป่าทึบลาดลงมีขุนเขาทอดยาวเป็นเขตแดน  ด้านหน้า  โรงแรม รีสอร์ตสวยหรูกลางหุบเขา
เป็นงานเลี้ยงฉลองปีใหม่พนักงานบริษัทฝรั่งแห่งหนึ่ง  ผมได้รับการร้องขอจากหลานชายให้ยกดนตรีคาราโอเกะไปช่วย
เหตุเพราะวงดนตรีที่ติดต่อไว้เบี้ยวงาน

คืนนั้นเรียกว่า  คาวบอยไนท์  แม้แต่คนคุมเครื่องเสียงก็ต้องแต่งตัวเป็นคนต้อนวัวสวมหมวกปีก
เมื่อถึงเวลาลองเครื่องประมาณห้าโมงเย็น  มันเป็นครั้งแรกในชีวิตที่ผมจุดธูปยกมือไหว้ขุนเขาป่าไม้ไหว้ทวยเทพไหว้เทวดา
ขอให้ปกปักรักษาคุ้มครองอย่าให้เครื่องเสียงมีอันเป็นไปสู้ได้จนนับถอยหลังปีใหม่
อย่าให้อายขายหน้าฝรั่งหัวแดงมันเลย......
แล้วผลเป็นอย่างไรครับทวยเทพเทวดาขุนเขาป่าไม้ช่วยให้ผ่านพ้นไปด้วยดีหรือเปล่า [pig90118]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 มกราคม 2013, 06:22:38 PM »

แล้วผลเป็นอย่างไรครับทวยเทพเทวดาขุนเขาป่าไม้ช่วยให้ผ่านพ้นไปด้วยดีหรือเปล่า [pig90118]

ตามมาลุ้นครับ  [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: ชื่อหัวข้อเรื่องคือ ทำมัน ด้วยมือ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 มกราคม 2013, 08:52:54 PM »
ขอเดาว่า ทวยเทพเทวดาท่า่นยอมรับสินบนครับ
 [roll] [in-love-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
Re: ชื่อหัวข้อเรื่องคือ ทำมัน ด้วยมือ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 มกราคม 2013, 09:07:56 PM »
ขอเดาว่า ทวยเทพเทวดาท่า่นยอมรับสินบนครับ
 [roll] [in-love-raccoon]
มารอฟังคำตอบด้วยครับน้าอัล  [gr_in]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 มกราคม 2013, 10:51:07 AM »

ผมรู้และมีเวลาแค่  4 วันเพื่อเตรียมตัวล่วงหน้า
  สถานที่คือโรงแรมกึ่งรีสอร์ทกลางป่่ากาญจนบุรี
อาหารฟรี เครื่องดื่มฟรีทุกมื้อพร้อมห้องพักหนึ่งห้อง
ซองแต๊ะเอียเอ้ยค่าเมื่อย  15000 บาทไทย

วันที่หนึ่ง  

เตรียมอุปกรณ์เครื่องไม้เครื่องมือ  และรู้สึกหนักใจ
เนื่องจากระบบเสียงที่ผมมีนั้นเป็นของมือสมัครเล่นในบ้านทั้งสิ้น  
หรืออย่างดีก็แค่จัดตั้งในห้องประชุมของโรงแรม  กลางแจ้งนี่ไม่รับประกัน
ซึ่งคณะกรรมการจัดงานรับรู้
และขอแค่ให้มีไมค์  มีเสียงดนตรีออกลำโพงเป็นพอ

ผมตรวจเช็คสายไฟ จำนวนปลั๊กตัวเมีย สายลำโพง สายสัญญาณทั้งหมดอย่างละเอียด
จุดไหนไม่แน่ใจก็จัดการเชื่อมบัดกรีใหม่  ทำเพิ่มเผื่อเหลือเผื่อขาดอีกชุด
ถือเสียว่าซื้อของเอาไว้ใช้  ใช้สายเบลเด้นอเมริกาทั้งหมดครับ
จัดการแยกสายใส่ถุงเป็นหมวดหมู่ ทั้งตัวจริงตัวสำรอง ง่ายและรวดเร็วเวลาจะหยิบใช้ครับ
ทำด้วยมือตัวเองทั้งสิ้น  ชัวร์ ปึ๊ก ว่าไม่มีพลาด

วันที่สอง

โทรหาพรรคพวกหลายคนให้ใช้เส้นสายขอให้ดีเจที่คุ้นเคย
จัดเพลงสำหรับเต้นรำแบบทั้งดิ้้นทั้งกระโดดเพราะห้ามใจไม่อยู่
ดิ้นอย่างต่อเนื่องไม่หยุด
เพลงฮิตเพลงมันที่สุดในยุค พ.ศ. นั้น  จัดมาเลยนันสต๊อปซัก 4 ช่วง
อุ่นเครื่องหัวค่ำ  หลังกินข้าว  ก่อนปีใหม่  ก่อนนอน

จัดหาเพลงที่เป็ทธีมของงานซึ่งส่วนใหญ่เป็น  Sound Track  จากหนังคาวบอยคุ้นหู
เพลงที่เกี่ยวข้องกับงานปีใหม่

ก็ในเมื่อระบบเสียงชุดเล็ก  ต้องหาทางสร้างบรรยากาศให้ครึกครื้นแทนนะครับ

วันที่สาม  

พ.ศ.  2542 ? 2543  มีโปรแกรมตัดต่อเพลง  โปรแกรมดีเจให้เล่นละครับ
ผมฝึกหัดซ้อมมือเล่นหลายโปรแกรมและเลือกได้สองโปรแกรม
สะดวกเกินบรรยายที่โปรแกรมมันมิกซ์เพลงให้แด๊นซ์ได้  
ชนิด DJ มืออาชีพอายม้วน

วันที่สี่  Semi final day  วันสุกดิบ

เช้าจัดการ  format hard disk  ลงวินโดว์  และโปรแกรมมีดี้คาราโอเกะ
โปรแกรมดีเจ  โปรแกรมตัดต่อเพลง  
ผมใช้ซาวด์การ์ดมืออาชีพ Roland Lab 10  ซื้อรถเครื่องสมัยนั้นได้คัน
เสียงออกมาหนักแน่นเหมือนเล่นดนตรีสดแน่นอน

ลำโพงซับวูฟเฟอร์  18  นิ้ว  Beyma  จากสเปญ  2  ตู้มาตรฐานยุโรป
กลางแหลม  12 นิ้ว  และทวีทเตอร์หัวจรวดยี้ห้อ  FANE  อังกฤษ
กลางแหลม  10 นิ้ว  และทวีทเตอร์ยี้ห้อดัง  อิตาลี่
ลำโพงมอนิเตอร์ 8 นิ้ว  บนเวที  Foster full-range  ข้างละ 2 ตัว รวม 4  ตัว

Active Cross  2  ทาง   Furman  แม้จะเป็นรุ่นเล็กทว่าเฉียบขาดนัก

Power Mixer Spirit by Soundcraf  12 ช่องพร้อม  FX

ไมค์สายทั้งหมด  ชัวร์  SM 58  3ตัว  ,  EV  อีก 2  ตัว

พาวเวอร์แอมป์สเตอริโอ  1  ตัว  โมโน  1  ตัว  อินทริเกรทฟังเพลงบ้านของอังกฤษ 1  ตัว

ไม่มี  EQ

บ่ายทดสอบเสียงดังพอกระจกสั่น  สองชั่วโมงผ่านไปทุกตัวทำงานเป้นปรกติ  
เปิดเบียร์คลอสเตอร์ขวดแรก
สมัยนั้น  ไฮเนเก้น  ยังไม่มีขายทั่วไป

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 มกราคม 2013, 11:05:08 AM »

ผมรู้และมีเวลาแค่  4 วันเพื่อเตรียมตัวล่วงหน้า
  สถานที่คือโรงแรมกึ่งรีสอร์ทกลางป่่ากาญจนบุรี
อาหารฟรี เครื่องดื่มฟรีทุกมื้อพร้อมห้องพักหนึ่งห้อง
ซองแต๊ะเอียเอ้ยค่าเมื่อย  15000 บาทไทย

วันที่หนึ่ง  

เตรียมอุปกรณ์เครื่องไม้เครื่องมือ  และรู้สึกหนักใจ
เนื่องจากระบบเสียงที่ผมมีนั้นเป็นของมือสมัครเล่นในบ้านทั้งสิ้น  
หรืออย่างดีก็แค่จัดตั้งในห้องประชุมของโรงแรม  กลางแจ้งนี่ไม่รับประกัน
ซึ่งคณะกรรมการจัดงานรับรู้
และขอแค่ให้มีไมค์  มีเสียงดนตรีออกลำโพงเป็นพอ

ผมตรวจเช็คสายไฟ จำนวนปลั๊กตัวเมีย สายลำโพง สายสัญญาณทั้งหมดอย่างละเอียด
จุดไหนไม่แน่ใจก็จัดการเชื่อมบัดกรีใหม่  ทำเพิ่มเผื่อเหลือเผื่อขาดอีกชุด
ถือเสียว่าซื้อของเอาไว้ใช้  ใช้สายเบลเด้นอเมริกาทั้งหมดครับ
จัดการแยกสายใส่ถุงเป็นหมวดหมู่ ทั้งตัวจริงตัวสำรอง ง่ายและรวดเร็วเวลาจะหยิบใช้ครับ
ทำด้วยมือตัวเองทั้งสิ้น  ชัวร์ ปึ๊ก ว่าไม่มีพลาด

วันที่สอง

โทรหาพรรคพวกหลายคนให้ใช้เส้นสายขอให้ดีเจที่คุ้นเคย
จัดเพลงสำหรับเต้นรำแบบทั้งดิ้้นทั้งกระโดดเพราะห้ามใจไม่อยู่
ดิ้นอย่างต่อเนื่องไม่หยุด
เพลงฮิตเพลงมันที่สุดในยุค พ.ศ. นั้น  จัดมาเลยนันสต๊อปซัก 4 ช่วง
อุ่นเครื่องหัวค่ำ  หลังกินข้าว  ก่อนปีใหม่  ก่อนนอน

จัดหาเพลงที่เป็ทธีมของงานซึ่งส่วนใหญ่เป็น  Sound Track  จากหนังคาวบอยคุ้นหู
เพลงที่เกี่ยวข้องกับงานปีใหม่

ก็ในเมื่อระบบเสียงชุดเล็ก  ต้องหาทางสร้างบรรยากาศให้ครึกครื้นแทนนะครับ

วันที่สาม  

พ.ศ.  2542 ? 2543  มีโปรแกรมตัดต่อเพลง  โปรแกรมดีเจให้เล่นละครับ
ผมฝึกหัดซ้อมมือเล่นหลายโปรแกรมและเลือกได้สองโปรแกรม
สะดวกเกินบรรยายที่โปรแกรมมันมิกซ์เพลงให้แด๊นซ์ได้  
ชนิด DJ มืออาชีพอายม้วน

วันที่สี่  Semi final day  วันสุกดิบ

เช้าจัดการ  format hard disk  ลงวินโดว์  และโปรแกรมมีดี้คาราโอเกะ
โปรแกรมดีเจ  โปรแกรมตัดต่อเพลง  
ผมใช้ซาวด์การ์ดมืออาชีพ Roland Lab 10  ซื้อรถเครื่องสมัยนั้นได้คัน
เสียงออกมาหนักแน่นเหมือนเล่นดนตรีสดแน่นอน

ลำโพงซับวูฟเฟอร์  18  นิ้ว  Beyma  จากสเปญ  2  ตู้มาตรฐานยุโรป
กลางแหลม  12 นิ้ว  และทวีทเตอร์หัวจรวดยี้ห้อ  FANE  อังกฤษ
กลางแหลม  10 นิ้ว  และทวีทเตอร์ยี้ห้อดัง  อิตาลี่
ลำโพงมอนิเตอร์ 8 นิ้ว  บนเวที  Foster full-range  ข้างละ 2 ตัว รวม 4  ตัว

Active Cross  2  ทาง   Furman  แม้จะเป็นรุ่นเล็กทว่าเฉียบขาดนัก

Power Mixer Spirit by Soundcraf  12 ช่องพร้อม  FX

ไมค์สายทั้งหมด  ชัวร์  SM 58  3ตัว  ,  EV  อีก 2  ตัว

พาวเวอร์แอมป์สเตอริโอ  1  ตัว  โมโน  1  ตัว  อินทริเกรทฟังเพลงบ้านของอังกฤษ 1  ตัว

ไม่มี  EQ

บ่ายทดสอบเสียงดังพอกระจกสั่น  สองชั่วโมงผ่านไปทุกตัวทำงานเป้นปรกติ  
เปิดเบียร์คลอสเตอร์ขวดแรก
สมัยนั้น  ไฮเนเก้น  ยังไม่มีขายทั่วไป
[gr_in] มารอฟังตอนต่อไปครับน้า มะละกอ  [res]

ออฟไลน์ Pongpun

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 มกราคม 2013, 11:06:33 AM »
สนุกดีครับ เหมือนอ่านต่วยตูน อ่านไปยิ้มไป วางไม่ลง ปั่นต้นแบับมาให้อ่านเรื่อยๆ นะครับ กำลังมันส์

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 มกราคม 2013, 11:06:55 AM »
 [roll-eyes]ชักเริ่มตื่นเต้นแล้ว แต่ไม่ได้ตื่นเกี่ยวกับเทวดานะ
ผมตื่นเต้นกับเสียงที่ออกมาว่าจะสุดยอดขนาดใหนเพียงใด [confused-raccoon]

ออฟไลน์ Xcudo

• (( Dream Project ))
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ มือใหม่หัด DIY ครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09 มกราคม 2013, 11:41:08 AM »
 [clap hand2] กำลังสนุกเลย ขอตีตั๋วรอชมภาคต่อด้วยคนครับ
ข้อมูลของนายโชคครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12334.0

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 09 มกราคม 2013, 03:32:06 PM »
ตามมาลุ้นครับ  3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09 มกราคม 2013, 05:46:06 PM »
แฟนเพลงมารอกันเพียบเลย

อยากรู้ล่ะซิ....ว่าผลเป็นอย่างไร

พี่มะละกอสุดยอดจริง ๆ ดึงแฟนเพลงให้ใจจดใจจ่อ
 [clap hand2] [clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ p-juab

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 09 มกราคม 2013, 06:45:52 PM »
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [roll] [roll] [roll]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 08:37:29 AM »
แฟนเพลงมารอกันเพียบเลย

อยากรู้ล่ะซิ....ว่าผลเป็นอย่างไร

พี่มะละกอสุดยอดจริง ๆ ดึงแฟนเพลงให้ใจจดใจจ่อ
 [clap hand2] [clap hand2]
[pig90102] มาติดตามซีรีส์ไทยของน้ามะละกอด้วยเหรอครับน้าอัล  [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 08:40:13 AM »

รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้ง  ชนะร้อยครั้ง   ซุนวู

ตำราพิชัยสงคราม  (The Art of War)   ของ  ซุนวู  หรือ  ซุนอู่ 
ซึ่งกองทัพบกสหรัฐบังคับให้นายทหารสัญญาบัตรทุกนาย
ซื้ออ่านและให้ติดตัวตลอดเวลา
คุณงามความดีทั้ง 13 บรรพ นั้น 
คนยุคหลังนำมาประยุกต์ใช้บริหารธุรกิจประสบความสำเร็จสูงสุดมาแล้ว
ท่านใดมิเคยผ่านตามาก่อน  สมควรตามล่าหามาอ่านให้จงได้

การศึกนั้น

ดีที่สุดคือ      ชนะด้วยเล่ห์กล
รองลงมาคือ  ชนะด้วยการเจรจา
เลวที่สุดคือ   ชนะด้วยการยกพวกเข้าตีกัน

แพ้คัดออก  แพ้ตกรอบ  ไม่มีนัดแก้ตัว  นี่คือการศึกในวันที่ 5 ของผมครับ

ไพร่พล แม่ทัพ นายกอง เป็นสิ่งสำคัญ
ผมคัดเลือกญาติผู้น้องอดีตนายทหารพรานวัยสามสิบกลาง มาเป็น นายกองฝ่ายบู๊
หรือการ์ดประจำตัว  มีความรู้และชำนาญเรื่องไฟฟ้าอีเล็คโทรนิค
ผ่านสมรภูมิรบทั้งในและนอก  สู้รบได้ตั้งแต่มือเปล่า มีด กระทั่ง M16
ทรหดอดทน อดข้าวทีหลายวัน ขับรถดีมาก

ฝ่ายบุ๋น  หนุ่มรูปร่างเพรียวลม จบเทคนิคคอมพิวเตอร์  ไว้คีย์เพลงคาราโอเกะ ลูกน้องเก่า
ที่สำคัญทั้งสองคนผม DIY การสับประยุทธมาด้วยมือผมเอง  จึงเชื่อถือได้
แม้กระนั้นก็มิวาย  ผมเขียนผังการต่อระบบเสียงทั้งหมด
ตั้งแต่คอมพิวเตอร์คาราโอเกะ  ซึ่งบรรจุหัวใจความบันเทิงเอาไว้ จนกระทั่งถึงลำโพงทุกตัว
สายสัญญาณ In / Out  ทุกเส้นเขียนบอกหน้าที่ ตำแหน่ง แปะด้วยเทปใสอีกที
เผื่อผมเป็นลมเป็นแล้ง  อีกสองคนทำงานต่อได้ครับ

รู้เราขนาดนี้  ที่เหลือคือ ?ชะตาชีวิต  ใยมิใช่ฟ้าดินลิขิต?   แล้วครับ

วันที่ห้า
ออกจากบ้านแถวบางนา-ตราด  ตั้งแต่ตีห้าครึ่ง  แวะกินข้าวต้มเลือดหมูชื่อดังก่อนถึงนครปฐม
อากาศดีมาก  สามทหารเสือแม้จะอิดโรยแต่จิตใจคึกคักสดชื่นยิ่งนัก 

กำลังจะเคลิ้ม  เสียงเครื่องยนต์น๊อคกราว ก๊อก ก๊อก ก๊อก  ลั่น  ผมเสียงวูบพาลนึกถึงเลข 4
(หมายถึง  4  วันที่รู้และตกลงรับงานนี้) 

เลข  4  คนจีนอ่านว่า  ซี้  แปลว่า  ?ตาย?  ครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 08:54:41 AM »
กรรม เครื่องยนต์น๊อคซะงั้น งานเข้าตั้งแต่ยังอยู่ในมุ้งเลยครับ  [tremor-raccoon] [tremor-raccoon] [tremor-raccoon]

รอลุ้นต่อครับ  [in-love-raccoon] [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 08:58:42 AM »

ตัวตนจริงของผมนั้นชอบเครื่องจักรเครื่องยนต์ตั้งแต่เด็ก
ชอบยิ่งกว่าไฟฟ้าอีเล็คโทรนิคเสียอีก

แต่พ่อผมอยากให้เรียนรัฐศาสตร์  อยากให้ลูกชายเป็น ?นายอำเภอ?
แหงม...ละ  ก็ในเมื่อ พ่อผมเป็นถึง  ท่านปลัดอำเภอโท 
โก้ที่สุดในบรรดาพี่น้องทั้งปวงที่ยังทำนากันอยู่

สมัยเรียนผมจึงหาทางออกด้วยการไปเป็นเด็กอู่ซ่อมรถของพ่อเพื่อน
ไม่ต้องเสียค่าเทอมเรียนช่างกลปทุมที่อยากเรียน  แถมได้เงินใช้อีกด้วย
เด็กอู่ร่วม 10 ปีนี่เหมือนจบดอกเตอร์เลยนะครับ

และแปลกนะ ที่สาวช่างเสริมสวยสมัยนั้นชอบเด็กอู่ซ่อมรถกันมาก
เด็กอู่มือดำนิ้วดำ  เวลาจับมือหมวยมือขาวจั๊วนั้น ดำกับขาวตัดกันดูดีพิลึกครับ

ผมบอกให้น้องคนขับเบาเครื่องยนต์ชะลอจอดข้างทาง

เสียงดังกราวแบบนี้  มาจากความร้อนขึ้นสูง 
ไม่หม้อน้ำแห้ง  ที่ซวยสุดๆ  คือน้ำมันเครื่องแห้งด้วย
หรือทั้งสองอย่าง 

สรุปน้ำมันเครื่องแห้งติดปลายไม้ 

งั้นขึ้นรถแวะปั๊มน้ำมันข้างหน้าเห็นลิบๆ โน่น  ผมบอกลูกทีมอย่างโล่งอก

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 09:19:12 AM »
 [pig6456] เข้ามารอตอนต่อไปครับสนุกดีแ้ท้  [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 10:15:56 AM »
รอช่วยเข็นถ้าไปไม่ถึงปั๊มครับ  [roll] เอ้า ฮุย เล ฮุย  [pig6456]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 10:54:43 AM »
มีรางซะแล้วจะไปรอดไหมนี่งานนี้รอลุ้นครับ [in-love-raccoon]