ผู้เขียน หัวข้อ: Home work >>> μ - Project I Power Amp  (อ่าน 635265 ครั้ง)

ออฟไลน์ ktanate

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
Re: Home work >>> ? - Project I Power Amp
« ตอบกลับ #630 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2013, 07:50:30 PM »
ทุกอย่างปกติครับ ปรับไฟได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ ความร้อนปกติ burn ก่อนคัรบสัก 50 ชั่วโมง เดี๋ยวค่อยมาว่ากันต่อ เค้าเกิดมาคู่กันจิงๆ  [happy-dreaming]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: Home work >>> ? - Project I Power Amp
« ตอบกลับ #631 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2013, 08:13:41 PM »
  เหนื่อยจัง โชคดีที่วันนี้ไม่ได้ขับรถเอง แต่นั่งก็เหนื่อยแล้ว เข้าป่าลึก พยายามจะตอบคำถามเพื่อน พอกดส่งก็ไม่มีสัญญาณ พอมีก็พิมพ์ใหม่แต่ก็ส่งไม่ได้สัญญาณขาดๆหายๆ เพราะเข้าป่าไปลึกพอสมควร  ตอนนี้ไม่รู้สึกแปลกใจแล้วครับ เพราะมีเพื่อนๆเป็นสิบคนที่ใช้ WC รุ่น GB อยู่โทรมาบอกหลังจากเอาชุด ?  เข้าระบบแล้วรู้สึกดีขึ้น โดยเฉพาะกับ WC ให้คุณภาพเสียงที่ดีขึ้นกว่าเดิมพอสมควร
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #632 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2013, 08:32:17 PM »
[champ-watermelon1]
ตัว3รูเอาไว้ทำไรอ่า [embarrassed]

« ตอบกลับ #633 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2013, 08:33:03 PM »
มีท่านใดที่ทำเสร็จแล้ว ลองต่อกับปรีมิวแล้วยังครับ ที่ผ่านมาเห็นต่อกับปรีอื่นๆ อยากรู้ครับว่าเป็นอย่างไร  [confused-face]
ที่ผมต่อส่วนใหญ่ก็เล่นคู่กับ ปรีมิวครับ ไม่ค่อยได้ต่อกับตัวอื่น เพิ่งจะมาต่อตอนที่ทำปรีตัวเหลืองนั่นแหละครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #634 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2013, 08:45:15 PM »
ตรงหรือกลับเฟสส่วนตัวแล้วผมก็ยัง งง.บอกตามตรงซักวันก็ลืม เอาเป็นว่าดูยังไงดีกว่าว่ากลับหรือไม่กลับเพราะว่าผมอาจจะเอาไปต่อกับอุปกรณ์อื่นที่ไม่ใช่งานDIYก็ได้ กะเสียบอย่างเดียว [embarrassed] หรือเป็นไปได้ยาก ขอถามแทนเพื่อนๆคนอื่นด้วยครับ ของแบบนี้มันต้องคู่กับงานDIY
 ขอบคุณครับ

บางครั้งฟังคำบอกเล่าจากเพื่อนๆจะไม่เห็นภาพ ขอให้ลองทดสอบด้วยตัวเองครับ แล้วมันจะจดจำติดตัวเราจนวันตาย เมื่อได้ฟังก็จะรับรู้ได้ทันที ทดลองสลับสายลำโพงฟังดูต่อ ถูกเฟส( in phase ) เป็นอย่างไร ต่อกลับเฟส ( out of phase ) เป็นอย่างไร ถึงตอนนี้เราก็จะทราบความแตกต่างของทั้งสองอย่าง โดยเฉพาะเรื่อง image & sound stage จะเปลี่ยนแปลงในทันที หยิบแผ่นที่คุ้นหูฟังประจำมาทำการทดสอบดุครับ

In Phase  :  image จะชัด  เบสจะมีฐานที่แน่น และ มีน้ำหนัก

Out of Phase : เสียงจะมั่ว จับทิศทางไม่ได้ดูกว้างๆโหวงๆ

อยากจะรู้ว่าต่อผิดต่อถูกต้องใช้เพลงที่มี เบสเยอะๆเปิดแล้วฟังเอา จะง่ายที่สุด

« ตอบกลับ #635 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2013, 09:01:01 PM »
ตัว3รูเอาไว้ทำไรอ่า [embarrassed]
รับสัญญาณ balanced input ครับ เป็นชุดมาตรฐานในกล่องของ J2  ถ้าเราเล่นระบบ balanced ก็สามารถที่จะทำได้ครับ โดยใช้หม้อ input TR แต่ Diy ไทยส่วนใหญ่ไม่ได้เล่นระบบ balaced กัน จึงไม่มีความจำเป็นที่จะลงทุน และ ด้วยเม็ดเงินที่จ่ายไปกับสิ่งที่ได้มาผมว่ามันไม่คุ้มครับ ยกเว้นคนที่เล่นระบบใหญ่ และ ซีเรียสกับการที่จะเก็บ detail เล็กๆน้อยๆนั่น ค่อยมาว่ากัน   ในระบบที่ผมใช้ในปัจจุบันใช้ต่อแค่จาก Transport มา DAC เท่านั้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 สิงหาคม 2013, 09:08:56 PM โดย CreAte HoUse »

ออฟไลน์ ktanate

• ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #636 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2013, 09:01:48 PM »
อุปกรณ์ที่ใช้ในการปรับไฟให้นิ่งครับ และทำให้คุณภาพเสียงดีขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อ  [enjoyment]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #637 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2013, 09:06:34 PM »
รับสัญญาณ balanced input ครับ เป็นชุดมาตรฐานในกล่องของ J2  ถ้าเราเล่นระบบ balanced ก็สามารถที่จะทำได้ครับ โดยใช้หม้อ input TR แต่ Diy ไทยส่วนใหญ่ไม่ได้เล่นระบบ balaced กัน จึงไม่มีความจำเป็นที่จะลงทุน และ ด้วยเม็ดเงินที่จ่ายไปกับสิ่งที่ได้มาผมได้เลยว่ามันไม่คุ้มครับ ยกเว้นคนที่เล่นระบบใหญ่ และ ซีเรียสกับการที่จะเก็บ detail เล็กๆน้อยๆนั่น ค่อยมาว่ากัน   ในระบบที่ผมใช้ในปัจจุบันใช้ต่อแค่จาก Transport มา DAC เท่านั้นครับ

[fb-smiling] [confused-face] [puzzled] [sory2] [embarrassed] [yellow-lol]

« ตอบกลับ #638 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2013, 09:06:42 PM »
 อันนี้ไม่เชื่อครับ ต้องส่งมาให้ผมพิสูจน์สัก  2-3 ขวด ก่อนว่าทำให้ไฟนิ่งได้จริงๆหรือเปล่า  [puzzled]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #639 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 01:00:37 AM »
ตรงหรือกลับเฟสส่วนตัวแล้วผมก็ยัง งง.บอกตามตรงซักวันก็ลืม เอาเป็นว่าดูยังไงดีกว่าว่ากลับหรือไม่กลับเพราะว่าผมอาจจะเอาไปต่อกับอุปกรณ์อื่นที่ไม่ใช่งานDIYก็ได้ กะเสียบอย่างเดียว [embarrassed] หรือเป็นไปได้ยาก ขอถามแทนเพื่อนๆคนอื่นด้วยครับ ของแบบนี้มันต้องคู่กับงานDIY
 ขอบคุณครับ

บางครั้งฟังคำบอกเล่าจากเพื่อนๆจะไม่เห็นภาพ ขอให้ลองทดสอบด้วยตัวเองครับ แล้วมันจะจดจำติดตัวเราจนวันตาย เมื่อได้ฟังก็จะรับรู้ได้ทันที ทดลองสลับสายลำโพงฟังดูต่อ ถูกเฟส( in phase ) เป็นอย่างไร ต่อกลับเฟส ( out of phase ) เป็นอย่างไร ถึงตอนนี้เราก็จะทราบความแตกต่างของทั้งสองอย่าง โดยเฉพาะเรื่อง image & sound stage จะเปลี่ยนแปลงในทันที หยิบแผ่นที่คุ้นหูฟังประจำมาทำการทดสอบดุครับ

In Phase  :  image จะชัด  เบสจะมีฐานที่แน่น และ มีน้ำหนัก

Out of Phase : เสียงจะมั่ว จับทิศทางไม่ได้ดูกว้างๆโหวงๆ

อยากจะรู้ว่าต่อผิดต่อถูกต้องใช้เพลงที่มี เบสเยอะๆเปิดแล้วฟังเอา จะง่ายที่สุด

ตั้งใจฟังอย่างที่พี่เล็กบอกครับ ผมว่ายังไงน่าจะฟังความแตกต่างออก ทดลองดูครับ ฝึกกันได้ขอให้จับจุดให้ได้ก่อน พอได้แล้วนอกจากเรื่องเฟส ความหมายของคำอื่นจะเข้าใจครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #640 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 01:33:10 AM »
L - R  Out of Phase ฟังง่ายครับ 10 วินาที รู้เรื่องเลยว่า Out

Input - Output   Out of Phase ฟังยาก ขึ้นอยู่กับลำโพงด้วย ว่ากรวยและตู้ออกแบบมาอย่างไร
แต่ตั้งใจฟังดีๆจะฟังออกว่าต่างกัน แต่จะชี้ชัดว่าอันไหน in อันไหน Out ก็ลำบากอีก เพราะบางทีจุดนั่งฟังก็หลอกหูได้ทำให้ฟังแบบ Out เสียงดีกว่าก็มี(เรื่องความยาวคลื่นกับระยะฟัง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม 2013, 01:40:16 AM โดย xtreme »

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #641 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 01:47:41 AM »
มีลิงค์บทความเรื่อง อิน เอาท์ อันนี้มั้ยครับน้า น่าสน จะได้หาความรู้เพิ่มเติมด้วยครับ [huge-thumbs-up]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #642 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 02:31:14 AM »
มีลิงค์บทความเรื่อง อิน เอาท์ อันนี้มั้ยครับน้า น่าสน จะได้หาความรู้เพิ่มเติมด้วยครับ [huge-thumbs-up]

[huge-thumbs-up] จัดเลยครับ น่าสนใจ เพราะหลายท่านก็ฟังยาก รวมถึงผมด้วย ไปเจอแผ่นบันทึกกลับเฟสมา อาจจะมึนไปไม่เป็นเลยก็ได้

สำหรับท่านที่ฟังไม่ออก อาจอาศัยไล่วงจรเอา มาทบทวนตอน เรียน ปวช กันครับ
พื้นฐาน TR

วงจรอิมิตเตอร์ร่วม (Common  Emitter) 

ชื่ออิมิตเตอร์ร่วมเป็นนัยแสดงว่าแหล่งจ่ายแรงดันไฟฟ้าทั้งสองมีจุดต่อร่วมกับขั้วอิมิตเตอร์ วงจรอิมิตเตอร์ร่วมมีอัตราขยายกระแสและอัตราขยายแรงดันไฟฟ้าสูงและมีการเลื่อนเฟสแรงดัน ac
อินพุตไปยังเอาต์พุต เป็นมุม 180 องศา

วงจรคอลเลคเตอร์ร่วมหรือวงจรตามสัญญาณอิมิตเตอร์ (Common Collector  or  Emitter  Follower) 

วงจรคอลเลคเตอร์ร่วมมีอัตราขยายกระแสไฟฟ้าสูง แต่อัตราขยายแรงดันไฟฟ้าต่ำ แรงดัน ac อินพุตกับแรงดัน ac เอาต์พุตจะ inphase กัน

วงจรเบสร่วม (Common  Base)

วงจรเบสร่วม เป็นวงจรที่มีการจ่ายอินพุตให้ขั้วอิมิตเตอร์ และเอาต์พุตออกจากขั้วคอลเลคเตอร์ ชื่อเบสร่วมเป็นนัยแสดง ให้ทราบว่าขั้วเบสเป็นจุดต่อร่วมกับแหล่งจ่ายแรงดันไฟฟ้าทั้งสองวงจรเบสร่วมใช้มากในงานที่ต้องการความถี่สูง มีอัตราขยายกระแสไฟฟ้าต่ำ อัตราขยายแรงดันไฟฟ้า สูง และแรงดัน ac อินพุตกับแรงดัน ac เอาต์พุต Inphase กัน

ส่วนใหญ่เราจะเจอประมาณนี้แหละครับ ตามตัวอย่างเป็นแบบชนิด NPN หากเป็นชนิด PNP เฟสด้าน Output ก็จะตรงข้ามกับที่ได้ และ พวก FET MOSEFT ก็อาศัยหลักการแบบนี้เช่นเดียวกัน

รวมถึงวงจร ปรีมิว
J1 ทำงานแบบ  วงจรขยายแบบซอร์สร่วม
Q2 ทำงานแบบ วงจรคอลเลคเตอร์ร่วมหรือวงจรตามสัญญาณอิมิตเตอร์
M1 ทำงานแบบ วงจรขยายแบบซอร์สร่วม

ผมเข้าใจว่าหลอดก็น่าจะอาศัยหลัการเดียวกัน เสียดายที่เรียนแค่ไม่กี่คาบ เพราะครูสอนกำลังอินเลิฟ  [yellow-lol]

ยกตัวอย่างวงจรน้าอัล  ท่านคิดว่า อินเฟส หรือ เอ้าท์ ออฟ เฟส

« ตอบกลับ #643 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 03:01:45 AM »
ขอบคุณครับน้ารุ่ง ผมเก็ทนะครับที่น้ายกตัวอย่างมา แต่มาสะดุดตรงน้าเอ็กทรีมเขียนถึงเรื่องความยาวคลื่นอ่ะ

อย่างวงจรของหลอด

แท่นแรก สเตจแรกเป็นวงจร Plate Follower หรือ Common Cathode สัญญานออกมาจากสเตจแรกกลับเฟส สเตจที่สองเป็นวงจร Plate Follower เช่นกัน สัญญาณจะถูกกลับเฟสอีกครั้ง ผลคือสัญญานเอาต์พุตถูกเฟส

แท่นสอง สเตจแรกเป็นวงจร Plate Follower หรือ Common Cathode สัญญานออกมาจากสเตจแรกกลับเฟส  สเตจที่สองเป็นวงจร Cathode Follower ผลคือสัญญานเอาต์พุตกลับเฟส (แต่ถ้าแท่นนี้สลับตำแหน่งวงจรกันระหว่าง ภาคหน้ากับภาคหลัง สัญญาณก็จะถูกเฟส)

ด้านบนว่าเฉพาะแค่วงจรก่อนนะครับ ไม่รวมหม้อ เคยโดนมากับตัว หม้อเอาพุทข้างนึงต่อสายถูก อีกข้างต่อสายมาให้ผิด ฟังไปสามเพลง หลอนหูพิกล จนไล่เช็คนั่นหล่ะถึงได้รู้ว่าเป็นที่หม้อข้างขวา จัดการกลับสายลำโพงซะ ฟังเพราะเลยที่นี้  [yellow-lol]

เรื่องเฟสในความเข้าใจของผมมันเป็นแบบนี้ครับ

phase คือตำแหน่งบนคลื่นนั้นๆ เช่น 0 องศา 90องศา

หากมีการกลับทิศทางของสัญญาณในทางเดินของสัญญาณถือว่า กลับเฟส (Inverse phase or inverse polarity) ไม่ว่าจะเป็นการต่อสายสัญญาณ สายลำโพง ตำแหน่งไมค์ หรือ การวางตำแหน่งลำโพงกลับด้าน

มีสองคำที่ต้องทำความเข้าใจคือ out of phase กับ inverted phase
   Out of phase หรือ เฟสไม่ตรงกัน ก็คือ  แหล่งกำเนิดเสียง(ลำโพง)อันใดอันหนึ่ง กลับเฟส (เฟสเริ่มต้นต่างกัน 180 ํ) ทำให้เกิด เสียงเบสหาย  ตามคุณสมบัติการแทรกสอดของคลื่น (ไม่ได้หายทั้งหมดแต่เบาลง) เช่น การต่อขั้วสายลำโพงข้างใดข้างหนึ่งสลับขั้ว วิธีแก้คือ สลับขั้วที่ลำโพงหรือที่พาวเวอร์แอมป์คืน ถ้าในระบบสตูที่ผมทำงาน ผมก็กดปุ่มกลับเฟสที่มิกส์ในแชลแนลนั้นๆ
   Inverted phase คือ แหล่งกำเนิดเสียงทั้งสองกลับเฟส(เฟสเริ่มต้นของทั้งสองไม่ได้เริ่มที่ 0 องศา อาจเป็น 90 ํ 180 ํ 270 ํ ก็ได้) สิ่งที่เกิดขึ้นคือ  loss of low end frequency (loss of Punch)คือ เสียงความถี่เบสช่วงต่ำๆหายย่าน 30-40Hz สังเกตได้จากปกติถ้าเฟสตรงกันโดยเฟสเริ่มเป็น 0 องศา เสียงกลอง kick เวลาเหยียบเสียงที่ได้จะหนักแน่น อันนี้เรียกว่า Punch ถ้าinverted phase มันจะไม่แน่น

และแถมด้วย Inverted phase ที่เกิดจากไมค์ เกิดจากการที่ลมจากการกระแทก เดินทางในทิศทางออกจากDiaphragm ของไมค์
ตัวอย่างเช่น snare tom เราตีกระทบหน้ากลอง ลมมันจะออกที่ก้นกลอง เวลาเราเอาไมค์ไปจ่อเราเอาไปจ่อบนหน้ากลอง ดังนั้น เฟสที่ได้จะเป็น เฟสกลับ(180องศา) แต่ถ้าเป็นไมค์กระเดื่อง เราเหยียบกระเดื่องลมมันจะพุ่งเข้า ไมค์ตรงๆ อันนี้ได้ เฟสตรงกัน เฟสเริ่มเป็น 0 องศา

ถ้าเราวางไมค์จ่อตู้แอมป์กีต้าร์ โดยห้อยหัวไมค์ลงมารับเสียง เฟสที่ได้จะ เป็น 90 องศา เพราะสเสียงจากแหล่งกำเนิด ตั้งฉากกับ diaphragm ไมค์ อันนี้ไม่ถึงกับ inverted phase แต่เสียง punch มันจะหายไปเล็กน้อย ดังนั้นการวางไวค์แบบนี้เป็นเรื่องที่ผิด แต่นักดนตรีบางคนก็ชอบแบบนี้ เพราะอยากได้ซาวด์แบบนี้ คุยกันไปก็ทะเลาะกันไป

ทางแก้บ้าง เราแก้ไขโดย ก็วางไมค์ให้หัวdiaphragm ตรงกับ ทิศทางที่มีลมออกมา เช่น snare หรือ tom เราก็เอาไมค์ไปจ่อ ก้นกลองซะ แต่ว่าคงไม่มีใครทำอย่างนั้น ง่ายๆ อีกวิธีคือ กด reverse phase ที่ mixer chanel ของ snare หรือ tom นั้นๆ

นี่คือทั้งหมดที่ผมเข้าใจจากการทดลองในงานที่ผมทำน่ะครับ อันนี้น่าจะพอจะอธิบายสิ่งที่น้าเอ็กตรีมว่ามาว่าทำไมฟังแบบเอาท์แล้วมันเพราะ  บางอัลบัมเค้าบันทึกกลับเฟสเลยก็มี  

ตามความเข้าใจของผม ไม่ว่ามันจะกลับเฟสยังไง ผลมันก็ไปออกที่ลำโพงอยู่แล้ว น่าจะฟังออกได้นะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม 2013, 03:14:24 AM โดย Mike Lowery »

[tig12]

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #644 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 03:54:12 AM »
 [huge-thumbs-up] เอาซะลึกเชียว ถ้าหากจะเอาแบบชาวบ้าน หากตรงเฟส เสียงกลอง 1 ตูม นี้ จะพลักกรวยลำโพงออก แต่หากกลับเฟส จะดูดกรวยลำโพงเข้า  [blink2-watermelon]  ถ้าเจอแบบหลังก็กลับขั่วลำโพงเอาครับ  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #645 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 04:17:25 AM »
ผมก็อยากให้แชร์กันครับ อะไรที่ผมไม่รู้ พอรู้แล้วจะได้เอาไปประยุกต์ใช้กับงานที่ทำด้วยครับ   [headphone-watermelon] เพราะพอทำงานติดๆกันหลายๆอย่าง บอกตรงๆว่าหาเวลาทำอะไรที่อยากทำ หรือหาความรู้ใหม่แทบไม่มี  [dizzy-smiley]

บางทีมันต้องเรียนลัด เอาไว้เป็นดาบสองมั่ง  [smiling-tongue]

[tig12]

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #646 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 08:36:44 AM »
สำหรับผม  จะถูกเฟส กลับ เฟส นี่ ไม่เคย สนเลย ครับ เพราะทุกครั้ง ที่ฟัง ผม จะ ฟัง แบบ ต่อกลับ สาย ลำโพง สองครั้ง  สลับ แดง ดำ อ่ะ ฟังแล้ว อันไหน ผมชอบก็ อันนั้น    ทางทฤษฏี น่ะ ใช่ครับ ความ ถูกเฟส จะให้เสียง ที่ถูกต้อง เราไม่มีเครื่องมือวัดจะรู้อย่างไร บางคน ปรี มิว บาง คนปรีหลอด เสตจเดียว บางคนสองเสจจ บางคนบัฟเฟอร์  เยอะแยะไปหมด มานั่ง คิดถูกเฟส ผิดเฟส เครียดเปล่าๆๆ แค่ ลอง สลับ สาย ลำโพง สองครั้งกับเพลง ที่เราฟัง บ่อยๆๆ  ชอบแบบไหนก็แบบนั้น เลยครับ [smile-watermelon]
ปรี 12ax7 ที่เอามาลง ให้ เฟส แบบ   ถูกเฟส ครับ   

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #647 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 08:47:55 AM »
สำหรับผม  จะถูกเฟส กลับ เฟส นี่ ไม่เคย สนเลย ครับ เพราะทุกครั้ง ที่ฟัง ผม จะ ฟัง แบบ ต่อกลับ สาย ลำโพง สองครั้ง  สลับ แดง ดำ อ่ะ ฟังแล้ว อันไหน ผมชอบก็ อันนั้น    ทางทฤษฏี น่ะ ใช่ครับ ความ ถูกเฟส จะให้เสียง ที่ถูกต้อง เราไม่มีเครื่องมือวัดจะรู้อย่างไร บางคน ปรี มิว บาง คนปรีหลอด เสตจเดียว บางคนสองเสจจ บางคนบัฟเฟอร์  เยอะแยะไปหมด มานั่ง คิดถูกเฟส ผิดเฟส เครียดเปล่าๆๆ แค่ ลอง สลับ สาย ลำโพง สองครั้งกับเพลง ที่เราฟัง บ่อยๆๆ  ชอบแบบไหนก็แบบนั้น เลยครับ [smile-watermelon]
ปรี 12ax7 ที่เอามาลง ให้ เฟส แบบ   ถูกเฟส ครับ   
เหมือนกันเลยครับ

ปล   น้า ktanate กล่องสวยครับ. หามาจากไหนครับ

ออฟไลน์ wan2012

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #648 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 09:19:59 AM »
จดๆๆๆ ความรู้ทั้งนั้น  [glass-watermelon] [glass-watermelon] [glass-watermelon]   [0002053E] [0002053E] [0002053E]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

« ตอบกลับ #649 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 09:37:53 AM »
    อ่านๆดูก็มาเจอคนที่เข้าใจผิด  แต่ขอเก็บไว้ก่อนไม่งั้นเดี๋ยวจะยาว  แล้วเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านเดี๋ยวจะงง เอาไว้ไปเปิดประเด็นใหม่ในหัวข้อนี้เลยครับ  ส่วน polarity tester ผมเองมีอยู่หลายเครื่อง  เดี๋ยวจะส่งเครื่องที่ทำจากเยอรมันให้ ทีมงานบูรพาแกะแล้วโคลนซะ เอา pcb ไปทำกัน เพราะเครื่องนี้ใช้ได้ทั้งแบบวัด และ จับ pulse จากแผ่น CD

« ตอบกลับ #650 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 12:04:34 PM »
ผมก็ว่าจะกล่าวถึงคำว่า inverted phase กลัวคนอื่นจะงงไปกันใหญ่ เพราะความหมายคล้ายๆ กัน
ความหมายของมันคือเฟสมันต่างกัน หรือ เหมือนกัน เท่านั้น ไม่ว่าจะใช้คำว่าอะไร (แต่ Inverted มันมีความหมาย 180 องศา อย่างเดียว)

ลองเอา Osciloscope จับ Input กับ Output แล้วเอาเฟสมาเทียบกัน ถ้าต่างกัน 180 องศาจะเรียกว่าอะไร?
แล้วย้าย Osciloscope จับ Left กับ Right แล้วเอาเฟสมาเทียบกัน ถ้าต่างกัน 180 องศาจะเรียกว่าอะไร?

ปกติผมจะเรียกว่า Out of Phase (มองที่จอ Osciloscope) แต่คำต่อท้ายจะต่างกันคือ L-R หรือ Input/Output

ส่วนการปฏิบัตินั้นผมก็ฟังเอาเลยครับ ไม่ได้มานั่งวัดเฟส หรือวิเคราะห์วงจรให้ยุ่งยาก
สลับขั้วลำโพงฟังเลย อันไหนชอบก็เอาอันนั้น ลองดูครับ

ถ้าใครมีเทคนิคง่ายๆ ในการทดสอบก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ  [0002053E]

« ตอบกลับ #651 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 12:09:20 PM »
วงจรน้าอัล Common Cathode กลับเฟส 2 ครั้ง กลายเป็นเฟสตรงกันกับ Input ครับ (ใช่ป่าวหว่า)  [puzzled]

ออฟไลน์ Arnai

• ถูกใจกด Like+ 47
  • เป็นตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสั่งสอน
« ตอบกลับ #652 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 01:13:18 PM »
    อ่านๆดูก็มาเจอคนที่เข้าใจผิด  แต่ขอเก็บไว้ก่อนไม่งั้นเดี๋ยวจะยาว  แล้วเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านเดี๋ยวจะงง เอาไว้ไปเปิดประเด็นใหม่ในหัวข้อนี้เลยครับ  ส่วน polarity tester ผมเองมีอยู่หลายเครื่อง  เดี๋ยวจะส่งเครื่องที่ทำจากเยอรมันให้ ทีมงานบูรพาแกะแล้วโคลนซะ เอา pcb ไปทำกัน เพราะเครื่องนี้ใช้ได้ทั้งแบบวัด และ จับ pulse จากแผ่น CD

แบบนี้รอมานานแล้วครับ.. [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #653 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 01:22:21 PM »
 [huge-thumbs-up] น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ akera

• ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #654 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 05:10:07 PM »
ถามน้าๆ หน่อยครับ   มีจี่ มีฮัมกันบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #655 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 05:27:44 PM »
ถามน้าๆ หน่อยครับ   มีจี่ มีฮัมกันบ้างไหมครับ
ไม่จี่ไม่ฮัมครับ เบสดีมาก [happy-dreaming]

ออฟไลน์ akera

• ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #656 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 05:44:01 PM »
ไม่จี่ไม่ฮัมครับ เบสดีมาก [happy-dreaming]

ของคนอื่นไม่มี แต่ทำไมของเรามีหว่า  [confused-face] [afraid]

« ตอบกลับ #657 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 05:48:10 PM »

ของคนอื่นไม่มี แต่ทำไมของเรามีหว่า  [confused-face] [afraid]
ผมว่ามันให้มีจี่ มีฮัม ยากมากเลยนะครับ แอมป์ตัวนี้น่ะ ไม่ลงกราวด์ก็ไม่ฮัมครับ

« ตอบกลับ #658 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 06:03:20 PM »
 [crying-watermelon] ไม่มีใครตรวจการบ้านเลย  C 1000uF หัวโนไปตัว  [yellow-lol] [yellow-lol]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #659 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 06:13:51 PM »
อุ้ยโนได้ไงงง กี่Vครับ
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว