ผู้เขียน หัวข้อ: Home work >>> μ - Project I Power Amp  (อ่าน 636482 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
Re: Home work >>> ? - Project I Power Amp
« ตอบกลับ #660 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 06:17:51 PM »
หันผิดทาง

ออฟไลน์ nakittip

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 14
Re: Home work >>> ? - Project I Power Amp
« ตอบกลับ #661 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 06:34:47 PM »
มาส่งการบ้านครับ ต่อเสร็จ ปรับไฟได้ปกติ(ใช้ชุด supply เดิมของ CAMP turbo) เสียงที่ได้ยินรู้สึกประทับใจมากครับ
แต่ว่า Heat sink รู้สึกว่าเล็กไป และร้อนมากด้วย แต่ว่าใช้พัดลมก็พอช่วยได้ระดับนึงครับ
ขอบคุณทีมงานทุกท่านด้วยครับ  [0002053E]

ออฟไลน์ tnosomch

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #662 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 06:53:23 PM »
วันนี้ได้มาอีกข้าง เกือบแล้ว ขาดแต่หม้อ สั่งไปแล้วแหละ แต่เค้ายังไม่ผลิตให้เลย

จับ supply ขี่กัน กล่องจะได้ไม่ใหญ่มาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2015, 12:44:48 PM โดย RuNgPhUnGⓇ »

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #663 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 06:55:29 PM »
วันนี้ได้มาอีกข้าง เกือบแล้ว ขาดแต่หม้อ สั่งไปแล้วแหละ แต่เค้ายังไม่ผลิตให้เลย

----------------
เป็นกำลังใจให้คุณ heatsink ครับ [laughing-my-ass]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2015, 12:45:22 PM โดย RuNgPhUnGⓇ »

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #664 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 07:10:54 PM »
ส่งการบ้านครับ
power supply

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #665 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 07:11:53 PM »
power amp ตอนนี้ได้แค่นี้ครับ ยังไม่ไม่มีหม้อไฟ กับ hearsink หมดงบประมาณซะก่อน คงต้องรออีกสักพักใหญ่ๆ  [guitar-watermelon]

ออฟไลน์ APICHART.SR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 31
« ตอบกลับ #666 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 09:02:38 PM »
ส่งมั่งเด้อ ยังไม่ได้ลองซัดอย่างรอ hearsink  ค่อยลองทีเดียว เช็ดไฟก็ยังไม่เป็นท่านใดมีขั้นตอนการตรวจสอบระบบ มีภาพประกอบด้วยยิ่งดีครับขอบคุณครับ

[smiling-tongue]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #667 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 09:10:54 PM »
โอ้  จัดเต็ม.  [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #668 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 09:11:58 PM »
ชอบ3300/63จัง [in-love-raccoon] [big-drooling]

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #669 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 09:12:13 PM »
มาส่งการบ้านครับ ต่อเสร็จ ปรับไฟได้ปกติ(ใช้ชุด supply เดิมของ CAMP turbo) เสียงที่ได้ยินรู้สึกประทับใจมากครับ
แต่ว่า Heat sink รู้สึกว่าเล็กไป และร้อนมากด้วย แต่ว่าใช้พัดลมก็พอช่วยได้ระดับนึงครับ
ขอบคุณทีมงานทุกท่านด้วยครับ  [0002053E]

ใช้ไฟกี่โวลท์ครับ  [confused-face]

ออฟไลน์ nakittip

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #670 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 09:22:10 PM »

ใช้ไฟกี่โวลท์ครับ  [confused-face]

24 โวลท์ ครับผม

ออฟไลน์ yoot1

« ตอบกลับ #671 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013, 12:16:16 PM »
มาส่งการบ้านครับ
โครงการนี้เริ่มทำมาได้ประมาณเกือบ 1 เดือนแล้วครับ แต่เนื่องจากมีเวลาทำจำกัด ทำได้เฉพาะ เสาร์ - อาทิตย์ บางเวลาเท่านั้น จึงทำให้ใช้เวลานานไปหน่อยครับ
(เกรงใจผู้จัดมากๆเลยครับ) ผมเริ่มประกอบบอร์ด Power Supply ก่อนหลังจากนั้นก็ประกอบบอร์ด Amp ใช้เวลาทั้งหมด 3 อาทิตย์ วันเสาร์ที่ผ่านมาเริ่มประกอบบอร์ด
Amp กับ Heat Sink ส่วนวันอาทิตย์ก็เห็นเป็นรูปเป็นร่างแล้วตามรูปด้านล่าง
(เนื่องจากขณะทำ กล้องของผมเสียอยู่ครับ จึงไม่มีรูปประกอบ ส่วนรูปที่ผมลงทั้งหมดนี้เป็นรูปที่ยืม Ipad น้องเอามาถ่าย ซึ่ง Amp ตัวนี้ร้องเพลงให้ฟังแล้วครับ)

« ตอบกลับ #672 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013, 12:21:54 PM »
    Spec หม้อแปลงที่ผมใช้ เป็นหม้อแปลง เทอรอยด์ 230V / 0 - 33V , 35V   5A x 2 ชุด   โดยใช้ด้าน secondary ที่ 0 - 35V ทำการวัดไฟได้ดังนี้ครับ
      ผลการวัดจริง
                                                     ( L )                                ( R )
            ACC                                 35.4V                             35.2V
            VCC-GND                         45.2V                             45.3V
            V+ของ C3 -GND                42.8V                             42.6V

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #673 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013, 12:23:40 PM »
แล้วไงต่อครับ   อยากฟังเรื่องราวหลังจากที่ต่อเสร็จแล้วมากกว่าครับ  [huge-thumbs-up]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #674 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013, 12:27:13 PM »
  หลังจากนั้นนำค่าจากการวัดของจุด V+ของ C3 - GND มาคำนวนไฟที่ต้องปรับ

ผลการคำนวน  ( V+ของ C3 - GND หาร 2 )+0.1 
                                                     ( L )                                ( R )
            V+ C2 -GND                      21.5V                             21.4V

« ตอบกลับ #675 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013, 12:32:48 PM »
รูปด้านล่าง เป็นจุดวัด C3+ -GND

หลังจากต่อทุกอย่างเรียบร้อย ผมก็ On ไฟ(โดยปรับ VR ประมาณครึ่งก่อน)
ขณะทำการปรับไฟที่ VR ต้องค่อยๆปรับครับ ต้องใจเย็นๆด้วยครับ ตามที่น้าเล็กรวมถึงหลายๆท่านบอกไว้ ผมใช้เวลาปรับประมาณ 2 ช.ม.
ด้าน ( L ) ที่ C2 - GND วัดครั้งแรกได้ประมาณ 6V เอง จากนั้นปรับ VR ตามเข็มนาฬิกา ส่วนด้าน ( R ) ปรับ VR ทวนเข็ม ปรับไปก็นั่งเล่นไปบ้างกินข้าวบ้าง
จิบกาแฟบ้าง เพราะ Voltage จะค่อยๆสวิงขึ้นอย่างช้าๆ หลังจากนั้นจะสวิงลงอย่างช้าๆ กว่าจะเข้าสู่ค่าที่หยุดนิ่งก็หลายนาทีอยู่ จนปรับได้ค่าของ V+ ของ C2 -GND
ที่คำนวนได้ โดยผมจะทิ้งไว้อีกพักหนึ่งแล้วลองวัดอีกครั้งจนค่าไม่เปลี่ยนแปลง ก็ทำการปิดไฟและต่อฟังได้เลย

« ตอบกลับ #676 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013, 12:40:19 PM »
ปรีที่ใช้ต่อเป็น ปรีมิวครับ เป็น rev 1 อยู่ครับเนื่องจากลงกล่องไปแล้วอารมณ์ขี้เกียจรื้อออกมาทำใหม่ครับ เลยขอฟัง rev นี้ไปสักพักก่อน

ในรูปปรีมิวตัวล่างครับ ลงกล่องไปแล้ว ไม่อยากแกะให้ดูครับ อาย [embarrass-watermelon]
เครื่องเล่น CD ธรรมดาๆครับ ส่วนลำโพงหน่วยกล้าตายของ ADD

« ตอบกลับ #677 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013, 12:47:04 PM »
รูปแสดงจุดวัด V +C2 -GND ครับ

เรื่องเสียงบรรยายไม่เก่งครับ อย่างที่หลายๆท่านบอก โปร่ง ชัด มีมิติดี
เมื่อก่อนฟัง ปรีมิวกับ Camp turbo อยู่ครับ พอปรีมิวมาจับคู่กับ มิวแอมป์
ทุกอย่างชัดเจนขึ้นครับ

ขอบคุณน้าเล็ก ผู้ออกแบบทุกท่าน คณะผู้จัดทำ ณ ที่นี้ด้วย  [0002053E]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #678 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013, 01:06:05 PM »
เมื่อวานไปรับหม้อแปลง IE มา 2 ลูกหนักมากๆ เห็นเพื่อนๆหลายคนใช้ทอรอยด์กัน น้ำหนักก็เบากว่า เสียงจะต่างกันมากไหมเน้อกับ IE น่าคิดจัง  [puzzled]

ออฟไลน์ bourbon

• มือใหม่ d.i.y.
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #679 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013, 11:54:10 PM »
ส่งการบ้านบ้าง แต่นิดเดียวเองนะครับ
>>> My Info <<<

• Member
  • *
« ตอบกลับ #680 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2013, 12:28:45 AM »
รูปแสดงจุดวัด V +C2 -GND ครับ

เรื่องเสียงบรรยายไม่เก่งครับ อย่างที่หลายๆท่านบอก โปร่ง ชัด มีมิติดี
เมื่อก่อนฟัง ปรีมิวกับ Camp turbo อยู่ครับ พอปรีมิวมาจับคู่กับ มิวแอมป์
ทุกอย่างชัดเจนขึ้นครับ

ขอบคุณน้าเล็ก ผู้ออกแบบทุกท่าน คณะผู้จัดทำ ณ ที่นี้ด้วย  [0002053E]
Toroid สวยดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2013, 12:45:26 PM โดย bourbon »

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #681 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2013, 09:56:15 PM »
เพิ่งจะเสร็จกับเค้าหน่อยหนึ่ง เหลือแต่รอซิงค์กับกล่องเท่านั้น  [smiling-tongue]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #682 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2013, 09:57:08 PM »
และแล้วบอร์ด supply ก็เสร็จ

ออฟไลน์ kwan444

• ฅนโบราณ
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #683 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 03:36:51 PM »
จะมาขอขอบคุณทีมงานDAVทุกท่านที่ทำให้กระผมมีความสุขในการฟังเพลงอย่างมาก อยากจะถามว่าทีมงานคิดทำวงจรได้อย่างไร ไม่ว่าจะเปิดเพลงอะไร แนวไหน ใครร้อง ช่างไพเราะเสนาะหูมากๆ ฉนั้นใครที่ยังลังเลอยู่รีบๆเลยครับ แล้วจะรู้สึกอย่างกระผมจริงๆครับ

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #684 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 05:23:50 PM »
จะมาขอขอบคุณทีมงานDAVทุกท่านที่ทำให้กระผมมีความสุขในการฟังเพลงอย่างมาก อยากจะถามว่าทีมงานคิดทำวงจรได้อย่างไร ไม่ว่าจะเปิดเพลงอะไร แนวไหน ใครร้อง ช่างไพเราะเสนาะหูมากๆ ฉนั้นใครที่ยังลังเลอยู่รีบๆเลยครับ แล้วจะรู้สึกอย่างกระผมจริงๆครับ
น้า kwan444 ชมขนาดนี้ ป่านนี้พี่เล็กนั่งไม่ติดเก้าอี้แล้ว   [puzzled]   ลอยติดเพดานอยู่ [yellow-lol] [Stick-out-watermelon]

« ตอบกลับ #685 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 05:24:51 PM »
ขอบคุณครับ และ รู้สึกดีกับความรู้สึกที่เพื่อนๆได้แสดงออกมา ไม่ว่าจะติ หรือ ชม ก็ขอน้อมรับด้วยความเต็มใจเพื่อนำมาพัฒนาในงานครั้งต่อๆไปให้ดียิ่งๆขึ้นไปอีกครับ   สิ่งนึงที่ทำให้ทีมงานหายเหนื่อยและมีกำลังใจในการสร้างสรรผลงานดีๆออกมาให้เล่นกัน ไม่ใช่คำชมนะ แต่เป็นสิ่งที่บ่งบอกว่าผู้ทำใส่ใจตั้งใจในการทำ ไม่ว่าจะเป็นการประกอบ การตั้งใจฟัง ผลงานที่ตัวเองทำ แล้วถ่ายทอดความรู้สึกที่ได้จากการสัมผัสผลงานนั้นออกมาจากความรู้สึกจริงๆจากใจ   เหมือนกับที่พวกเราทีมงานสร้างแอมป์ตัวนี้ขึ้นมาด้วยใจล้วนๆเช่นกัน แอมป์ตัวนี้เดิมทีเสร็จก่อนที่จะเริ่มทำปรีด้วยซ้ำครับ   หลายคนที่ติดตามอยู่ในกระทู้ fine out จะทราบดีแต่ทางทีมงานก็บรรจงแต่งเกลากันมาตลอดกว่า 6 เดือน จนมั่นใจว่ามันจะสามารถสร้างความพึงพอใจ ให้กับเพื่อนๆได้ในระดับนึง  จึงทำการปล่อยผลงานนี้ออกไปให้ทำเล่นกัน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ modcanfire

« ตอบกลับ #686 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 05:41:33 PM »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ  [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] ยิ่งฟังยิ่งชอบ เสียอย่างเดียวของผมไม่มีกล่องสวยๆใส่ ให้มันสมกับเสียงที่มันเปล่งออกมา  [0002053E] ตอนนี้รู้สึกว่าเสียงมันจะมาอั้นที่ลำโพงแล้ว
เหมือนจะต้องขยับขยายก็คราวนี้แหละ [happy-dreaming]

« ตอบกลับ #687 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 06:06:35 PM »
 ไม่ลองขุนที่มีอยู่ให้ดีที่สุดก่อนล่ะครับ เป็นการฝึก และ ลองวิชาก่อนที่จะข้ามไปสู่สิ่งใหม่  [happy-dreaming]

ออฟไลน์ modcanfire

« ตอบกลับ #688 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 06:16:41 PM »
กำลังวางแผนจะขุนอยู่ครับ [champ-watermelon1] แต่ช่วงนี้ต้องขุนตัวเองก่อน แบบว่าขุนด้วยมาม่ามาหลายมื้อแล้วชักเบื่อแล้ว [crying-watermelon] เดี๋ยวว่างๆแบกไปให้พี่ขุนดีกว่า [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ wan2012

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #689 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 08:01:16 PM »
ปรับไฟมา 2 วันแล้วยังไม่ยอมนิ่งเลยครับ  [dizzy-smiley] [dizzy-smiley] [dizzy-smiley]  vcc ก็ไม่นิ่ง ตรงขา Source ของ Mosfet M3 ก็ไม่นิ่ง  วัดที่ขั่วบวกของ C2 สวิงตลอดเวลา ไม่ทราบว่าต้องเสียบปลั๊กทิ้งไว้นานเท่าไรครับ ถึงมาดู ครับมันไม่ยอมนิ่งซักที  [crying-watermelon] [crying-watermelon] [crying-watermelon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง