ผู้เขียน หัวข้อ: โยนหินถามทาง คนเล่นหลอด พศ.นี้เลือกเล่นหลอดกันอย่างไร?  (อ่าน 4763 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
    ตามหัวข้อเลยครับ อยากรู้ว่าคนเล่นหลอดรุ่นใหม่ ในยุคนี้ พศ.นี้ มีวิธีการเลือกหลอดที่จะมาเล่นมาใช้งานกันอย่างไร   และ เป็นที่รู้กันดีอยู่แล้ว สมาชิกส่วนใหญ่มีแต่นางอาย ใครใคร่ตอบก็โพสมาคุยกัน กดโหวตด้วย ใครอายก็มีช้อยส์ให้เลือกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม 2016, 02:01:30 PM โดย CreÃte_Lek ♫ »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tono168

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
 [chick-milk-bottle]
ตอบตรงๆ เบอร์พิมพ์นิยม 12au/ax /6dj8/6sn7/300b /5ar45r4/el/เบอร์ตลาดๆ
ราคาหลักพันต้นๆ หาซื้อง่ายดีคร้าบบบย
ส่วนยี่ห้อ เสียงแนวไหน ก็ถามอากู๋หาอ่านเอา แล้วก็มโนเอาว่า เอามาใส่ในชุดเสียงจะเปลี่ยนไปแนวไหนครับ

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
กด 3 ครับ ความชอบล้วนๆๆ ไม่สนใจอะไร และเล่นหลอดที่สามารถซื้อได้ในงบประมาณที่มีครับ [fb-smiling]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
อารมณ์ล้วน ๆ เหตุผลไม่ต้อง
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 129
ข้อสุดท้ายจ้า

ออฟไลน์ DuKK

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 24
ตามความชอบครับ

ออฟไลน์ Wera_A

• ถูกใจกด Like+ 77
เล่นหลอดตามกระแสบ้าง เล่นหลอดตามอารมณ์บ้าง และเล่นหลอดที่สามารถเอื้อมถึง  [pig80901]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
 [chick7] อาย ไม่บอก  [embarrassed]

ออฟไลน์ Ɗeng

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
แรกๆน่าจะ2ข้อแรก หลังๆเป็น2ข้อหลัง
แต่ตอนนี้เล่นตามหลอดที่มีอยู่.  [yellow-lol]

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
ราคาไม่แรง จับต้องได้(เอื้อมถึง) ไม่เจาะจงหลอด
ได้ทุกแนว อยู่ที่การปรับแต่งของเราเอง  ชอบแนวเสียงแบบไหน ตามใจเราเลยครับ  [yellow-lol]

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
หาง่ายไม่แพงเป็นหลักครับน้า 2 คิคิ

ออฟไลน์ tok_enet04

• ถูกใจกด Like+ 9
ข้อ 1 ครับ หาอ่านแล้วทำตามบรรพบุรุพ แล้วจากนั้นถ้ายังไม่โดนใจ ก็ปรุงแต่งตามชอบครับ

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
ส่วนผมขอเริ่มที่ข้อ 1 ก่อนเป็นอับแรก ยังไงก็ชัวร์ไว้ก่อน
ส่วนข้ออื่นๆ แล้วแต่โอกาส

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นทั้งที่โพส และ ทุกๆคนที่เลือกกดโพลสำรวจ  ครับ     ผมค่อนข้างที่จะชัดเจนและมีเป้าหมายในการทำเสมอ ยังมีอีกสองโพลสำรวจ ที่จะเป็นจุดตัดสินใจว่าผมจะกำหนดทิศทางที่จะดำเนินกิจกรรมอย่างไรต่อไป 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม 2016, 06:07:19 PM โดย CreÃte_Lek ♫ »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ chatdhapol

• ถูกใจกด Like+ 35
 [chick-guitar]ข้อ 4 เป็นอันดับต้นๆครับ....แม้รู้ไม่มากและเวลาไม่ลงตัว
และตามมาด้วย ข้อ 3 ครับ......เพราะมีเวปนี้และ DAVE TEAM กรุยทางให้ครับผม [chick-comb]

ออฟไลน์ pn550

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
ข้อสามครับ ตามความชอบล้วนๆ โดยไม่สนใจอะไรทั้งสิ้น และความฝันสมัยเด็กๆ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
ขอตอบเป็นลำดับเหตุการณ์จากที่ผ่านมาด้วยตนเองนะครับ

เริ่มเล่นตอนแรกเลยนี่ มาทางเบอร์ 1และเบอร์ 2 ครับ แทบจะแยกกันไม่ออกเลยทีเดียว ไม่ประสีประสา ฟังผู้ใหญ่ไว้ก่อน ก็จัดหนักไปทีละเบอร์ก่อนเลย ก่อนจะกว้านตามมาอีกหลายเบอร์ (ตอนนั้นยังไม่ดีไอวาย)

สิ่งที่พบคือ มันมีความแปลกใหม่ครับ เพราะไม่เคยเล่นหลอด เล่นแต่ ss ทำงานก็อยู่กับ ss ก็ฟังไปเรื่อยๆ แต่ความที่หูหาเรื่อง เลยเอามาเทียบกับอุปกรณ์ที่ใช้ทำงาน ก็บอกได้ว่า ไอ้ที่ผู้ใหญ่ท่านว่ามา ท่านลองมา มีทั้งจริงและไม่จริง และส่วนใหญ่มันมีความชอบส่วนตัวของเขาด้วย จะว่าเป็นเรื่องผิดก็ไม่ใช่

พอเล่นนานเข้า (จ่ายไปเยอะล่ะ) ก็หาทางตัวเองเจอ ก็มาเป็นข้อ 3 ครับ ผมไม่แคร์สื่อครับ ก็เล่นหลอดมาหลายระดับราคาแล้ว ความชอบส่วนตัวมีแน่วแน่ มั่นใจแล้วจริงๆว่าชอบแบบไหน ตอนนี้ให้ใครมาพาไปฟังยังไง ก็ตัดสินใจได้เองว่าชอบหรือเปล่า ความคิดนี้มันมาหลังจากเริ่มดีไอวายไปได้ซักพักครับ บางครั้งทฤษฎีเราก็อ่านครับ แต่จะทำตามหรือเปล่า นั่นเป็นสิทธิ์ของเรา ถ้าวันนึงคิดจะเอาหลอดเพาเวอร์มาทำปรี ผมก็จะทำครับ และไม่สนใจว่าจะมีคนมาท้วงว่า เอาไปทำแบบนั้นทำไม เสียของ ผมถือว่า ถ้าไม่ได้ลองทำเอง ก็ไม่รู้ครับ ฟังเขาเล่าจะเข้าใจถึง 10 เปอร์เซ็นของเรื่องจริงหรือเปล่ายังไม่แน่เลย 55555

จบ ดื้อๆแบบนี้ล่ะ ขี้เกียจพิมพ์ละ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

อย่าละทิ้งความกระหาย

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 129
หัวข้อที่ให้เลือกนี่เรียงตามประสบการณ์เลยครับ ข้อ 1 กับ 2 นี่เป็นทางเลือกที่ปลอดภัยสำหรับผู้ที่เริ่มสนใจ 3 กับ 4 นี่เป็นทางแยกของคนที่เล่นมาซักพักนึงแล้ว รู้ว่าตัวเองชอบแบบไหน

ออฟไลน์ emotion13956

• ถูกใจกด Like+ 21
3.เลยครับ ตามความชอบล้วนๆ
และไม่ได้สนใจด้วยว่าหลอดอะไรที่เป็นกระแสนิยม ชอบลอง ชอบเปลี่ยน ไม่ค่อยชอบทำตามคนอื่น     [raging-eyes]

ออฟไลน์ nuy nui

• ถูกใจกด Like+ 10
เริ่มแรกก็ข้อ1 แต่จะดัดแปลงนิดๆหน่อยๆตามที่เราต้องการ และไม่ค่อยสนใจว่าต้องเป็นหลอดเบอร์ดังเอาแค่สภาพคล่องเราพอไหว (แต่ก็อดไม่ค่อยได้) [fb-smiling]

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
หัวข้อที่ให้เลือกนี่เรียงตามประสบการณ์เลยครับ ข้อ 1 กับ 2 นี่เป็นทางเลือกที่ปลอดภัยสำหรับผู้ที่เริ่มสนใจ 3 กับ 4 นี่เป็นทางแยกของคนที่เล่นมาซักพักนึงแล้ว รู้ว่าตัวเองชอบแบบไหน
ถูกต้องเลยครับ มือใหม่ซิงๆ เลย จะเริ่มที่ข้อ4 ไม่ได้ ยังไงก็ต้องเริ่มที่ข้อ 1 ก่อน

ออฟไลน์ nh123

• ถูกใจกด Like+ 62
ตอบ 1 ครับ ตามรอยอารยธรรม  ที่บรรพชนเคยเล่นเคยทำกันมา...อาศัยลอกครับ
 เพิ่มอีกหน่อย คือ ตรงกับหลอดที่เก็บอยู่... และมีหลอดสำรองครับ

เริ่มพอที่จะมองเห็นแนวทางในการตัดสินใจแล้วครับ  ดีไอวายไทยมีเป้าหมายที่เข้าเล่นที่หลากหลายมาก  เดี๋ยวปลายวีคจะเปิดโพลที่สองต่อครับ

ถูกต้องเลยครับ มือใหม่ซิงๆ เลย จะเริ่มที่ข้อ4 ไม่ได้ ยังไงก็ต้องเริ่มที่ข้อ 1 ก่อน
  ใช่ครับเป็นไปได้น้อยมากสำหรับการเริ่มต้นสำหรับดีไอวายไทย จากที่ผมสัมผัสมาตั้งแต่เริ่มต้น  แต่ก็ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้ หรือ ไม่เคยเกิดขึ้นเลยถ้าคนๆนั้นมีความตั้งใจและรักในสิ่งที่ทำ    คิดและเริ่มเดินตามขั้นตอนอย่างถูกวิธีรวมถึงการสนับสนุนที่ดีบนพื้นฐานของความถูกต้อง [chick-headphone]

ออฟไลน์ Patt

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
ขอแจมคนนะครับ   [yellow-lol]
 สำหรับผมชั่วโมงนี้คงเป็นข้อ3 แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อนคงข้อ1 ครับ

รอ 0.5%

ออฟไลน์ soonsak

• ถูกใจกด Like+ 53
  • Hi แล้วต้อง End
 [wink-12] ผมโหวต ข้อ3 ความชอบ ศึกษาหาข้อมูลของเบอร์ที่ส่วนมากนิยมเล่นกัน แล้วก็ตามฦันตัวเองครับ ตอนนี้ก็เหลือ el84 ครับ  [wink-12]

ข้อมูลส่วมตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14393.0

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
วงการเครื่องเสียงไทยมันเป็นแบบนี้ครับ....
ทำออกมาเสียงดี เค้าก็บอกว่า วงจรมันดีอยู่แล้ว
ทำแล้วไม่ดีคนด่าว่า ทำไม่เก่ง มือท่านยังไม่ถึง...
คนไทยไม่ค่อยให้เครดิตคนทำ.....ซึ่งยิ่งเป็นคนชาติเดียวกันยิ่งแล้ว
คนไทยเล่นเครื่องเสียงตามกระแสวิจารณ์ของพวกนิตยสารเครื่อง...นานมานับเป็นหลายสิบปี
จนวันนึงมี social network เกิดขึ้นมา ทำให้คนเล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่จึงได้หูตาสว่างกัน
ปัจจุบัน คนมีตังค์น้อย แต่ความดันทุรังสูง ก็เล่น AUDIO DIY กันไปวันๆ ทำๆ รื้อๆ เบื่อๆ อยากๆ...ยิ่งเล่นก็ยิ่งจน
ส่วนพวกเศรษฐี HI-END ก็หันไปเล่น Vintage HI-FI กัน เบื่อๆ ก็ขาย ไม่มีขาดทุน คิดในแง่ธุรกิจ...ยิ่งเล่นยิ่งรวย

----------------------------------------------------------------------------------

*เลือก 3 ครับ

เครื่องเสียงที่ดีไม่ใช่เปิดให้คนอื่นฟังแล้วบอกว่าเสียงดี

ลงทุนสร้างแล้วเจ้าของไม่ชอบเสียงแล้วจะทำไปทำไม.... [yellow-lol]

* เสียงคือตัณหา = อัตตามาล้วนๆ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2016, 11:10:59 AM โดย Molecular Man »

ดีครับ   [chick-headphone]