ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดที่รัก ตอน Rebuilding the Sansui 1000A  (อ่าน 33702 ครั้ง)

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88
Re: อยู่กับหลอด ตอน Rebuilding the Sansui 1000A
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 09 มีนาคม 2013, 04:14:37 PM »

ตอบอย่างผู้ไม่เชี่ยวชาญนะครับ
คิดว่าน่าจะขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์ที่ใช้งาน
ถ้าต้องการผิวเรียบเนียนก็ควรขัดผิวสนิมออกบ้าง
เพราะเมื่อเปลี่ยนแปลงทางเคมีผิวใหม่จะได้เรียบครับ

มีวิธีใช้ค่อนข้างละเอียดติดมากับสินค้านะครับ  หรือศึกษาจาก กูเกิ้ลก่อนได้
ผมก็ครั้งแรกเหมือนกัน  ป่านนี้ยังไม่แห้งดีนัก  แต่ดูเนื้องานทั่วไปผมพอใจครับ

เป็นกระบวนการ "หยุดสนิม"  โดยเปลี่ยนสูตรทางเคมี  จาก  Fe2O3  สีน้ำตาลแดง  เป็น  magnetite  สีดำ  (Fe3O4)
ไม่ได้เป็นการกำจัดสนิมให้หลุดล่อนออกมานะครับ

Magnetite สีดำๆ นี้  เมื่อผ่านกระบวนการทางเคมีต่อไปด้วยความร้อน จะกลายเป็นเหล็กกล้าชนิดหนึ่ง
และถ้านำมาเรียงโมเลกุล  มันคือแม่เหล็กที่ก้นดอกลำโพงนะครับ

ตามอ่านวิธีกำจัดสนิมที่แท่นแอมป์พลอยได้ความรู้ได้ความสนุกแถมมาอีกเยอะเลย

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
Re: อยู่กับหลอด ตอน Rebuilding the Sansui 1000A
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 06:37:07 PM »
อ่านสนุกดีครับ ทำให้อยากบูรณะซาก Sansui 500 ขึ้นมาบ้าง มีอยู่ตัวนึงครับ สภาพพอใช้

แล้วตกลงได้ซื้อ 1000A ตัวใหม่เอี่ยมตัวนั้นหรือเปล่าครับ หรือว่าไม่ได้ซื้อเพราะ ผจก.ส่วนตัวไม่ยอมคุยด้วย  [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 18 มีนาคม 2013, 10:36:11 AM »

อ่านสนุกดีครับ ทำให้อยากบูรณะซาก Sansui 500 ขึ้นมาบ้าง มีอยู่ตัวนึงครับ สภาพพอใช้

แล้วตกลงได้ซื้อ 1000A ตัวใหม่เอี่ยมตัวนั้นหรือเปล่าครับ

หรือว่าไม่ได้ซื้อเพราะ ผจก.ส่วนตัวไม่ยอมคุยด้วย  [confused-raccoon]

ขออภัยที่ตอบช้า  ช้ามาก  

เวลาส่วนใหญ่อยู่เป็นเพื่อนคุณแม่ครับ  ติดผมแจห่างไม่ได้เลย

แม้ว่าบ้านคุณแม่ห่างเคบินส่วนตัวผม  27  ก้าว
บ้านนี้ผมยก  I-Mac  มาทิ้งไว้แก้ขัด
แอปเปิ้ลนี่เป็นอะไรที่ผมไม่ค่อยถนัดนักครับ  เลยไม่ค่อยได้โพสทั้งข้อเขียนและลงภาพ

Sansui 1000A  ตัวสวยยังอยู่เพราะคนขายเค้าไม่มายกกลับรวมทั้ง  Pioneer Turntable PL25 ด้วยซิ

ผมถือคติโบราณคือ  

น้ำร้อนปลาเป็น  น้ำเย็นปลาตาย

ว่าพ่อว่าแม่  ยังพอคบ    
ว่าเมียที่เคารพ  คบไม่ได้

หมอนข้างที่ผมเคารพจึงโอนเงิน  สามหมื่นหนึ่งพันบาทถ้วน  ให้คนขายเรียบร้อยโรงเรียนมะละกอแล้วครับ

ทำให้ผมยิ่งเพลินกับการขัดสนิม  ตัวจมน้ำได้อร่อยล้ำลึกมากขึ้นครับ

Sansui 500  ไม่รู้มี  500A  หรือเปล่า  เสียงฟังได้นานไม่ล้าหูง่าย
ถ่ายซากมาดูแลกเปลี่ยนความรู้บ้างซิครับ 
หรือจะอุ้มมาให้ผมช่วยรื้อ  ช่วยขัดสนิม  ก็ยินดีนะครับ
ผลพวงที่บังเกิดขึ้น  ค่อยทะยอยเล่าสู่กันฟังคงมันพิลึก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2013, 10:44:13 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 18 มีนาคม 2013, 03:40:36 PM »
ยินดีด้วยครับ ที่ได้เครื่องสวยมาเชยชม

ส่วนของผม 500 ถ้วนๆ ครับ ไม่มี A ต่อท้าย คนขายแนะนำว่าให้รื้อ OPT มาทำแท่นใหม่ แต่ผมเสียดาย อยากบูรณะครับ ก็คงต้องหาเวลาค่อยๆ ทำ ภาคแอมป์ไม่กลัว จะเป็นห่วงก็ภาควิทยุแหละครับ เพราะลืมไปหมดแล้ว

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 25 มีนาคม 2013, 08:52:48 AM »

ความทนทานแข็งแกร่งในการใช้งาน
ไม่ต้องถึงกับยานอวกาศหรือดาวเทียม
ที่ต้องเผชิญกับภาวะเย็นจัดร้อนจัดดอกครับ
ขอแค่ลืมปิดซักสองสามวันไม่เจ๊งเป็นพอ
นั่นคือความต้องการในอันที่จะบูรณะ  Sansui 1000A ของกระผม

เมื่อสงครามโลกครั้งที่สองจบลงใครแพ้ใครชนะช่างเถิด
แต่ผลของมันทำให้ผู้คนบนโลกลำบากยากแค้นต่อการเอาชีวิตรอดอย่างแสนวาหัส
โรงงานอุตสาหกรรมทั่วโลกเร่งผลิตสินค้าอุปโภคบริโภคทุกชนิด
คิดหรือว่าสินค้ายุคนั้นมันจะสุดเลิศสุดทนทานทายาด  
ผมคนหนึ่งละครับ   ไม่เชื่อหรอก

Capacitor ในยุคนั้นนั้นก็เช่นกัน อายุของมันไม่น่าเกิน  10  ปี
Sanaui 1000A  เกิดขึ้นมาเกิน  45  ปีละครับ
ซี  ที่อยู่ในเครื่องคงตายแล้วเกิดใหม่หลายต่อหลายรอบ  แหงม ..แหงม
ผลเสียของการตะบันใช้มันโดยไม่เปลี่ยน  Capacitor
นำมาซึ่งการสูญเสียหลอดเอ้าท์พุตสุดที่รัก  Toshiba  7591 สี่หลอดด้วยอาการเพลทแดง
และเกิดการเผา  เอ้าท์พุตทรานสฟอร์เมอร์ที่หายากแสนยากอีกด้วยครับ

ทุกวันนี้เทคโนโลยี่ก้าวหน้าทิ้งยุคโบราณไปลิบลับ
และด้วยราคาที่ถูกลง  ทว่า  C  ค่าเท่าเดิม  ขนาดเท่าเดิมหายากยิ่ง
โดยเฉพาะกับขนาดของซี  ซึ่งมีแต่เล็กถึงเล็กลงมากทั้งสิ้นครับ
ผมถ่ายรูปทุกมุมมองของภาคจ่ายไฟเก็บไว้เผื่อฉุกเฉิน

จากนั้นปฏิบัติการรื้อก็เกิดขึ้นทีละอย่างสองอย่างตามลำดับ
ด้วยสไตล์การรื้อและถอดถอนสมาชิกผู้ก่อตั้ง  Sansui 1000A
เครื่องจมน้ำนี้ทีละตัว  ขอรับท่าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม 2013, 09:19:56 AM โดย malako »

ออฟไลน์ Charoen.P

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
Re: หลอดที่รัก ตอน Rebuilding the Sansui 1000A
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 25 มีนาคม 2013, 02:17:34 PM »
อ่านเพลินดี มีสาระ ครับ

Re: หลอดที่รัก ตอน Rebuilding the Sansui 1000A
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 25 มีนาคม 2013, 11:09:49 PM »
อยากกินกล้วยแขก
มีข้าวเม่าทอดสักแพไหมครับ  [gr_in]

เด็กรุ่นไหม่คงจะงง ข้าวเม่าทอดเป็นยังไง  [roll]

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 08:08:50 AM »
อยากกินกล้วยแขก
มีข้าวเม่าทอดสักแพไหมครับ  [gr_in]

เด็กรุ่นไหม่คงจะงง ข้าวเม่าทอดเป็นยังไง  [roll]

ข้าวเม่าซักแพคงต้องไปที่ท่าน้ำตลาดเก่าบางพลี  วัดหลวงพ่อโต(วัดบางพลีใหญ่ใน) ครับ
เจ้านี้ทำขายแต่ยังสาวสวย  ตอนนี้เรียกคุณยายได้แล้ว  คิวยาว

ตลาดโบราณมีของหวานคาวเพียบ  ก๋วยเตี๋ยวหมูต้มยำที่กินไปซี๊ดซ๊าดร้องให้ไปด้วยหาที่ไหนเสมอเหมือน

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 08:27:21 AM »

ทางสายนี้คงต้องเดินอีกนานไม่น้อย  และคงต้องทั้งเหนื่อยใจเหนื่อยกายไม่จบสิ้น

เริ่มจากเส้นสายน้อยใหญ่ทุกเส้นในจุดที่เชื่อมต่อถูกสนิมกัดกร่อน  หลุดร่อนกระจุยกระจาย  ทุกเส้นนะครับ
ในนี้หลุดทั้งหัวท้ายซึ่งตอนแรกก้อจำได้  ผ่านไปซักครึ่งวันลืมหมดละครับ
ต้องไล่วงจรกันใหม่    ไม่นับรวม C  และ  R  ที่หัวกุดขาดไปเลย

วานนี้เห็น  R  6K/30W  และ  600 Ohm/30W  ในตัวเดียว  
มันเปื้อนเลยถอดมาเช็ด  หล่นจากมือเห็นแล้วสะดุ้งแปดตลบเลยครับ
แล้วจะไปหาซื้อที่ร้านไหนละเนี๊ยะ

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 08:46:59 AM »

ยังอุ่นใจอยู่บ้างที่ยังมีออริจินอลอีกเครื่องไว้คอยเทียบครับ

(เครื่องนี้ยังมิกล้าตอแยแม้แต่เปิดฟังซักกะหน่อยคะรับ)

ชักอยากได้  Sansui 1000a  อีก  มีสำรองเป้นอะหลั่ยคงดีมากๆ เลยเชียว

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 08:54:36 AM »

ทางสายนี้คงต้องเดินอีกนานไม่น้อย  และคงต้องทั้งเหนื่อยใจเหนื่อยกายไม่จบสิ้น

เริ่มจากเส้นสายน้อยใหญ่ทุกเส้นในจุดที่เชื่อมต่อถูกสนิมกัดกร่อน  หลุดร่อนกระจุยกระจาย  ทุกเส้นนะครับ
ในนี้หลุดทั้งหัวท้ายซึ่งตอนแรกก้อจำได้  ผ่านไปซักครึ่งวันลืมหมดละครับ
ต้องไล่วงจรกันใหม่    ไม่นับรวม C  และ  R  ที่หัวกุดขาดไปเลย

วานนี้เห็น  R  6K/30W  และ  600 Ohm/30W  ในตัวเดียว  
มันเปื้อนเลยถอดมาเช็ด  หล่นจากมือเห็นแล้วสะดุ้งแปดตลบเลยครับ
แล้วจะไปหาซื้อที่ร้านไหนละเนี๊ยะ

เดี๋ยววันนี้ไปบ้านหม้อจะหาให้นะครับน้า น่าจะเป็น R ค่า 6k แบบมี tab เลือกค่าได้ เคยเห็นนะแต่ราคาไม่รู้เท่าใด สำหรับ R ไวร์วาวเนี่ยทำใจครับมันทนความร้อนได้สูงมากแต่ว่ามันค่อนข้างแตกง่ายเพราะข้างในเป็น ceramic ล่ะ  จายเย็นๆๆ  fart-raccoon fart-raccoon fart-raccoon แล้วมีอะไรที่ต้องการอีกมะครับจะได้จัดให้ทีเดียว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 02:08:04 PM »
R หาไม่ยากครับ ถ้าหาเหมือนเป๊ะไม่ได้ แบบใกล้เคียงก็ทดแทนได้ครับ  [p-h-o-t-o]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 05:07:11 PM »
วันนี้ลาพักผ่อนไปหา R แต่ดันลืมซะนี่ [pig90124] [pig90124] [pig90124] [pig90124] [pig90124] [pig90124]  [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] ขอโทษก๊าบบบบ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 08:36:42 PM »

ขอบพระคุณมากครับ

ขอเป็นพรุ่งนี้สายๆ  ผมจะรวบรวมรายการอะหลั่ยที่ขาด  อีกทีครับผม

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 04 เมษายน 2013, 02:04:47 PM »

สรุป  R  wirewound     600 Ohms  30 watt 

และ                          6K 30 watt

หายากมาก  ต้องซื้อตัวที่ค่ามากกว่ามาปรับลดลง

สมมุตินะครับว่า   เราจะใช้  โช๊ค  แทนได้ไหม  เห็นมีในแอมป์หลอดงานวัดนะครับ