ผู้เขียน หัวข้อ: เคยสงสัยมั้ยทำไม่"หลอด"ยังมีลมหายใจมันมีอะไรดีหน่อมาดูกัน  (อ่าน 1650 ครั้ง)

ออฟไลน์ YukAudible

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 50
 เป็นบทความของฝรั่งหัวแดงที่ตีพิมพ์ลงใน web stereophile "Tubes Do Something Special"
 http://www.stereophile.com/features/357/index.html กล่าวถึงความแกต่างระหว่าง solid state amplifier กับ Tube amplifier ครับ

โดยส่วนตัวที่เคยเล่นกับ หลอด ผมจะชอบทำ preamp หลอดครับเพราะผมมีความเชื่อที่ว่าการที่หลอดถูกออกบบมาใช้กับแรงดันไฟเลี้ยงที่ Vplate สูงๆนั้นจะมีข้อดีในเรื่อง dynamic range  ของเสียงที่กว้าง สามารถให้การ swing ที่กว้างซึ่งเป็นผลมาจากแรงดัน v plate ที่สูง สมมุติเราออกแบบวงจรใช้แรงดันที่ 250Vp และให้จัด dc-bias load line ให้วงจรทำงานที่ class-a นั่นหมายความว่าแรงดันที่ใด้จากการทำงานของวงจรนี้ swing ใด้กว้างมากที่เดียวถ้า dc-bias load line เรากำหนดให้อยู่ในย่านที่เป็นเชิงเส้นและเหมาะสมและการ clip ที่เป็นผลจากการ overdrive ของหลอดก็ไม่เหมื่อน transistor ด้วย จากข้อดีตรงนี้ผมข้อย้อนมาที่ music signal ซึ่งจะอธิบายว่าโดยแท้จริงแล้วไม่ใด้เป็นลักษณะลูกคลื่นแบบที่เราเห็นเป็น tone signal เลยเช่นเมื่อเราตีกลองก็จะเกิดความถี่หลักขึ้นมาค่าหนึ่งแต่สิ่งที่ผสมมาด้วยคือ transient ซึ่งมีช่วงเวลาที่แคบและมียอดคลื่นที่สูงซึ่งตรงนี้เองผมมองว่ามันคือ impact นั้นเองเช่นเมื่อเราฟังเพลงเวลาที่นักดนตรีหวดไม้กลองลงบนหนังกลองนั่นแหละ ที่นี้ผมจะนำมาเชื่อมโยงกับ Tube amplifier ใด้อย่างไรผมอธิบายดังนี้ ดังที่กล่าวใว้ข้างต้นว่า  Tube amplifier แรงดันไฟเลี้ยงที่ Vplate สูงๆนั้นข้อดีคือสามารถจ่ายแรงดันที่ transient สูงๆใด้นั้นเอง ซึ่งบางท่านบอกว่าฟังเครื่องหลอดแล้วให้มิติเสียงที่ดีเช่น detail ,ambient, impact และ dynamic นั้นตามประสบการณ์ของผมน่าจะมาจากจุดนี้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มีนาคม 2013, 02:39:14 PM โดย YukAudible »

มีท่านใดที่มีประสบการณ์กับวงจรหลอดมาแบ่งปันกันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
สำหรับผมแล้ว ในวงการ diy ที่หลอดยังคงอยู่ อาจเป็นเพราะว่ามันทำง่ายกว่า ss ก็เปนได้ครับ  มันตายไม่ง่ายแบบ ss อะ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ