ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder  (อ่าน 200623 ครั้ง)

ออฟไลน์ kharukang

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 24
Re: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder
« ตอบกลับ #450 เมื่อ: 12 กันยายน 2014, 02:10:27 PM »
สุดยอดเลยครับ
ข้อมูลส่วนตัว

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14025.0

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • ถูกใจกด Like+ 5
Re: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder
« ตอบกลับ #451 เมื่อ: 12 กันยายน 2014, 02:59:55 PM »
ทองแดงโดนอากาศก็เกิดคราบออกไซค์  เอาออกมาขัดล้างก่อนแล้วค่อยเคลือบนะครับ
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #452 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 01:28:47 AM »
ไม่รู้ว่าได้ทำกันต่อรึเปล่านะครับ เพราะนับแล้วมีคนโพสขึ้นมาไม่ถึงครึ่งเลย... [embarrassed]

ส่วนท่านที่ทำแล้ว ถึงตอนนี้ผมว่าน่าจะพ้นเบิร์นกันหมดแล้ว... [huge-thumbs-up]

ขั้นต่อไปที่ผมอยากให้ลองคือถอด CB NFB 0.1 ที่ไบแคปขนานกับ C 470uF น่ะครับ
ถอดออกแล้วลองฟังดูครับ ว่าชอบไหม (ส่วน C NFB คงเดิมนะครับ อย่าเพิ่งไปเปลี่ยน)

และถ้าจะลองอีก คือถอดไบแคปของภาคจ่ายไฟย่อย CB PRE 0.1uF ที่คุมไฟบวก และไฟลบ ออกด้วย แล้วลองฟังดูครับว่าชอบรึเปล่า  [wink-12]

และนั่นคือส่วนที่ผมอยากจะบอกครับว่า C ไบแคปมันส่งผลอย่างไรกับวงจร จะว่าไปก็เหมือนผมหลอกให้น้าๆ ใส่เข้าไปก่อน แล้วใช้งานให้ครบเบิร์นแน่ๆ แล้วค่อยให้ถอดออกเพื่อทราบผลที่แท้จริง (อย่าโกธรกันเน้อครับ เพราะถ้าไม่ทำแบบนี้ ก็จะไม่มีใครใส่และรอเบิร์นทดสอบเพราะประเมินแล้วใจร้อนกันทั้งนั้นเรย..)

หลายท่านอาจพบว่าเสียงจาก C กระป๋องแบบไม่มีไบแคป มันมีความนิ่งกว่า แสดงตัวตนได้ชัดเจนกว่า อย่างที่ผมเคยเล่าในกระทู้ SymPrime ไปเมื่อนานละ แต่หลายท่านอาจจะไม่ได้อ่านเจอ

แต่ถ้าหาก เกิดชอบเสียงที่เสริมจากการไบแคปมากกว่าแล้วล่ะก็ ไม่มีปัญหาครับ ใส่กลับเข้าไปอย่างเดิมได้เลย เพราะุจุดนี้เผื่อไว้สำหรับแต่งเสียงอยู่แล้ว ซึ่งก็ขึ้นกับความชอบและการจูนแต่ละท่านจริงๆ น่ะครับ [0002053E]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #453 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 07:00:52 AM »
 [huge-thumbs-up] เยี่ยมเลยครับ

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #454 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 07:33:05 AM »
เยี่ยมเลยครับ ตอนนี้ผมฟังแอมป์ตัวนี้คู่กับปรีมิวเข้ากันดีเลย  เดี๋ยวต้องลองทำตามอาจารย์แว่นแนะนำแล้วจะมารายงานผลให้ทราบ [fb-smiling]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #455 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 07:25:51 PM »
ตั้งใจตั้งแต่อาทิตย์ก่อนว่าจะฟังเสียงให้ได้ แต่ผมกลับวางยาตัวเองไว้หลายชุด สำหรับแอมป์ตัวนี้
เสาร์-อาทิตย์นี้เลยทำเฉพาะแอมป์ตัวนี้ทั้งสองวันเต็มเต็ม
เริ่มแรกกับการเตรียมอุปกรณ์ทำกล่องและภาคจ่ายไฟ
**คอมผมโดนไวรัสครับ ถ้าคลิกครั้งแรก จะข้ามไปหน้าโฆษณาอะไรก็ไม่ทราบ ต้องย้อนกลับแล้วคลิกใหม่
วันนี้ย้อนกลับหลายครั้งก็ยังไม่ได้...เลยมีปัญหาในการลงรูปนิดหน่อย**

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน 2014, 07:40:03 PM โดย Blue »

« ตอบกลับ #456 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 07:44:54 PM »
เริ่มเดินสายภายใน ...

หาซี 0.0047uF 400V. ไม่มีซักคู่ เสี่ยงดวงใช้ 0.01uF 250V. ไม่รู้ว่าระยะยาวจะมีผลอะไรหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #457 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 07:51:42 PM »
กว่าจะเสร็จก็เล่นเอาบ่าย...ก่อนจะจ่ายไฟเลยออกหาไรทาน แล้วกลับมาอาบน้ำ ไม่ลืมที่จะอ่านคู่มืออีกรอบ
เพราะกลัวว่ารีบเร่งไป เดี๋ยวจะได้ยินเสียงตูม ก่อนเสียงเพลง
  [yellow-lol]

จากนั้นก็เริ่มจ่ายไฟที่ละข้าง ปรับตามคู่มือ (มีคำอธิบายพร้อมภาพประกอบ  ไม่ยากแหะ)
อันนี้ต้องขอบคุณน้าแว่นอีกครั้งสำหรับคู่มือที่ละเอียดมาก (แต่ผมก็ยังมีคำถามอยู่ดี รอสรุปตอนท้ายทีเดียวนะครับ)

บรรยากาศขณะปรับไฟเรียบร้อย วันนี้เบิร์นได้ประมาณชั่วโมงครึ่ง ไม่มีสิ่งผิดปกติใด ๆ ครับ
เรื่องเสียงไม่ขอพูดถึงก่อน รอให้เบิร์นซักพัก และตอนนี้ก็ยังฟังกับลำโพงกล้าตาย

« ตอบกลับ #458 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 07:56:17 PM »
ส่วนปรีที่ใช้ ผมใช้ Buffer B1 เพราะคิดว่าน่าจะฟังแนวเสียงของพาวเวอร์ได้ดีกว่าปรีอื่น ๆ
เมื่อเข้าที่แล้วเดี๋ยวจะลองกับ ETUDE

**เรื่องอุณหภูมิ เป็นเรื่องที่ผมสงสัย ที่น้าแว่นบอกว่าแอมป์ตัวนี้แค่อุ่น ๆ มันอุ่นระดับใหนนะ
ผมเปิด ครึ่งชั่วโมง (ความดังปกติ) ขึ้นไป 49 องศา ถื่อว่าร้อนหรือเปล่า
แต่หลังจากนั้นก็คงทีนะครับ 49 - 50 แม้จะผ่านไป ชั่วโมงครึ่ง

« ตอบกลับ #459 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 08:04:19 PM »
สุดท้ายมีคำถามนิดหน่อยครับ
1. ซีคล่อมสวิตท์เปิดปิด ใช้ 0.01uF 250V. แทน ระยะยาวมีปัญหาหรือเปล่า
2. เรื่องความร้อน 49 องศา ถือว่าปกติหรือเปล่าครับ (หม้อ 29-0-29 แต่วันนี้ไม่รู้ทำไมขึ้น 30-0-30 ไม่รู้จะเป็นเพราะ V ที่เกินมาหรือเปล่า)
3. เมื่อเราปรับกระแสไปแล้ว แรงดันตกคล่อม R=10.8 mV จากนั้นต่อฟังเพลง ระหว่างฟังเพลงผมลองวัดดู มันจะวิ่ง +/-.2mV. ถื่อว่าปกติหรือเปล่า
4. ปรับกระแสแล้ว เปิดไปนาน ๆ ต้องกลับมาปรับอีกครัั้งหรือเปล่าครับ (จะได้ลงกล่อง เพราะเมื่อลงกล่องแล้วรื้อยากมาก ๆ)
สุดท้ายก็ขอขอบคุณน้าแว่นสำหรับโครงงานดี ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน 2014, 08:08:54 PM โดย Blue »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #460 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 08:08:59 PM »
งานละเอียดดีมากครับ โดยเฉพาะจ่ายไฟ แต่ผมาว่าสายเดินไปบอร์ดพาวเวอร์เล็กไปนิดครับน้าบลู  ว่าแต่น้าจะประกอบกล่องอย่างไรครับ ผมนึกภาพไม่ออกเลย    [huge-thumbs-up]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #461 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 08:14:45 PM »
ขอบคุณครับพี่เล็ก
สายไฟผมหาใหญ่ ๆ ไม่ได้เลยครับ อันนี้ต่อทดสอบก่อน (ตัวจริงค่อยว่ากันอีกที)
ส่วนเรื่องประกอบกล่องผมยังนึกภาพไม่ออกเลยครับว่าจะทำไง (ที่บอกว่าวางยาตัวเองก็จุดนี้จุดนึง)
แต่ก็มีวิธีอยู่ในหัวแล้วครับ ไว้ทดสอบผ่านหมดแล้ว จะลงให้ดูอีกที ไม่รู้ว่าจะได้หรือเปล่า
แต่ก็ไม่อยากจะถอยแล้ว วางเป้าไว้แบบนี้ พอมีอุปสรรคก็เปลี่ยนเหมือนโปรเจ็คก่อน ๆ สุดท้ายที่คิดไว้ กับสิ่งที่ได้คนละแนวกัน

[0002053E]

« ตอบกลับ #462 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 08:33:18 PM »
สุดท้ายมีคำถามนิดหน่อยครับ
1. ซีคล่อมสวิตท์เปิดปิด ใช้ 0.01uF 250V. แทน ระยะยาวมีปัญหาหรือเปล่า
2. เรื่องความร้อน 49 องศา ถือว่าปกติหรือเปล่าครับ (หม้อ 29-0-29 แต่วันนี้ไม่รู้ทำไมขึ้น 30-0-30 ไม่รู้จะเป็นเพราะ V ที่เกินมาหรือเปล่า)
3. เมื่อเราปรับกระแสไปแล้ว แรงดันตกคล่อม R=10.8 mV จากนั้นต่อฟังเพลง ระหว่างฟังเพลงผมลองวัดดู มันจะวิ่ง +/-.2mV. ถื่อว่าปกติหรือเปล่า
4. ปรับกระแสแล้ว เปิดไปนาน ๆ ต้องกลับมาปรับอีกครัั้งหรือเปล่าครับ (จะได้ลงกล่อง เพราะเมื่อลงกล่องแล้วรื้อยากมาก ๆ)
สุดท้ายก็ขอขอบคุณน้าแว่นสำหรับโครงงานดี ๆ

งานเรียบร้อยดีมากครับ [huge-thumbs-up]
ตอบทีละข้อนะครับ
1.ลดลงต่ำกว่า 0.0047 จะดีกว่าครับ ยิ่งทำโมโนบล็อก ลดค่าเหลือแค่ 0.001 หรือ 0.0022 เพื่อลดเสียงแป๊ะตอนเปิดปิดเท่านั้นครับ ใส่ค่ามากตอนปิดสวิตซ์จะมีไฟไหลผ่านหม้ออ่อนๆตลอดเวลา ก็กินไฟฟรีน่ะครับ ไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่
2.ก็ประมาณนั้นครับ ขึ้นกับ idle ที่ตั้งไว้ด้วยครับ เปิดต่อเนื่องซักชั่วโมง ห้องไม่เปิดแอร์หรืออากาศในสองสามวันนี้ที่อบอ้าวพอสมควรก็จะราวๆนั้นครับ
3.ปกติถ้าเปิดตอนเครื่องเย็นไว้ที่ 10.8mV พอเล่นไปซักพัก กระแส idle จะวิ่งขึ้นไปอีกครับ ถ้าจะให้ชัวร์ลองวัดซ้ำตอนซิงค์อุ่นร้อน จะได้ค่าจริงครับ
4.ถ้าตั้งค่านิ่งตอนเครื่องร้อนแล้ว ปกติค่าจะนิ่งแล้วครับ และไม่ต้องตั้งใหม่แล้วครับ หรือถ้าให้ชัวร์สุดๆ ก็ลองวัดซ้ำหลังช่วงเวลาเบิร์นผ่านไป 150 ชั่วโมงแล้วน่ะครับ

[fb-smiling] ค่อยๆเบิร์น ระหว่างนี้อาจจะฟังเล่นๆให้รู้การเปลี่ยนแปลงระหว่างเบิร์นได้เลยครับผม

« ตอบกลับ #463 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 08:53:33 PM »
 ซีค่าน้อยถ้าไม่มี ก็แวะมาเอาครับ  พร้อมกับสายไฟมาเลือกเอาไปใช้งานได้เลยครับ เป็นสายไฟสำหรับงาน Audio โดยเฉพาะครับ มีหลายขนาดมาเลือกเอาตามสะดวก เพราะผมกำลังจะยกทั้งกองให้พวกเก็บขยะอยู่เหมือนกัน จะเคลียบ้านครับ เก็บมานานคิดว่าจะใช้จนแล้วจนรอดก็ไม่ได้ใช้สักที ชอบไปหยิบของใหม่มาใช้เรื่อย มันก็กองอยู่เท่าเดิมมีเยอะครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #464 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 09:17:33 PM »
ขอบคุณน้าแว่นมากครับ จะแก้ไขตามคำแนะนำครับ [0002053E]

และขอบคุณพี่เล็กมากครับ ที่คอยสนับสนุนอะไหล่ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยจะว่างเลยครับ
ยิ่งหลังจากอาทิตย์หน้า อาจจะต้องเข้าทำงานเสาร์-อาทิตย์ด้วย
เตรียมปิดงบประมาณประจำปี และรับการเข้าตรวจจากหลาย ๆ หน่วยงาน
กะว่าปิดงบเสร็จจะต่อ EL34 PP ให้เสร็จ กลัวหม้อจะบูด หลอดจะแก่ซะก่อนครับ
ไว้ตอนนั้นคงรบกวนหลายเรื่อง
ส่วนเรื่องสายกับซี เดี๋ยวไปหาแถวบ้านหม้อดูครับ เพราะแอบแว๊บไปตอนเที่ยงได้
กะจะซื้อสายมาเก็บไว้ใช้งานอื่นด้วย เพราะที่ผ่านมาก็ใช้สายจาก Power Supply คอมมาตลอด
[yellow-lol]

« ตอบกลับ #465 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 09:27:20 PM »
  ก็นัดเจอกันก็ได้ครับเดี๋ยวจะติดไปให้  คิดว่าวันสองวันนี้ผมเองก็จะเข้าไปส่งของเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #466 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 09:47:13 PM »
  ก็นัดเจอกันก็ได้ครับเดี๋ยวจะติดไปให้  คิดว่าวันสองวันนี้ผมเองก็จะเข้าไปส่งของเหมือนกันครับ
ขอบคุณครับ งั้นเดี๋ยวนัดอีกทีนะครับ วันนี้นอนก่อน นอนไม่หลับมาหลายคืนแล้ว คืนนี้คงหลับได้ซะที
ก่อนนอนเดี๋ยวแวะไปฟังก่อนซักเพลง
ไม่ได้เห่อของใหม่ แต่ความสุข ของ DIYer คือชื่นชมผลงานตัวเอง
โดยเฉพาะอย่างยิ่งตอนเสร็จใหม่ ๆ มันบอกไม่ถูก .....
 [enjoyment]

« ตอบกลับ #467 เมื่อ: 22 กันยายน 2014, 11:45:17 PM »
มารายงานผลครับ
วันนี้จัดการลงกล่องเรียบร้อย ขอเบิร์นซักพัก ค่อยรื้อมาเปลี่ยนสายไฟ และ ซีคล่อมสวิตท์เปิด-ปิด
1. ตอนแรกที่เคยถามน้าแว่นเรื่องที่ หม้ออยู่ใกล้ซีอินพุท ที่กลัวว่าจะมีเสียงฮัมออกลำโพงเบา ๆ
ลองดูแล้วปรากฏว่าเงียบสนิทดีครับ แม้เอาหูแนบลำโพง ตอนนี้ยกขึ้นมาฟังกับลำโพงตัวจริงเรียบร้อย
2. เรื่องอุณหภูมิ ตอนที่ลองกับลำโพงกล้าตาย ผมลืมไปว่าลำโพงคู่นั้น 16 โอห์ม พอมาต่อกับลำโพง 8 โอห์ม ปรากฏว่าอุณหภูมิลดไปพอสมควร จับซิงค์แค่อุ่น ๆ เท่านั้น
3. เสียง ที่ได้ตอนแรกรู้สึกแข็ง ๆ ทั้งกลางและทุ้ม แต่เสียงประกายกรุ๊งกริ้งดีมาก (อันนี้เทียบกับเกนโคลน) เบิร์นให้ผ่าน 150 ชม.ก่อน ค่อยมาโม้ให้ฟังอีกที
ปล. เรื่องจับยัดลงกล่อง ขอติดพี่เล็กไว้ก่อน ไว้ตอนรื้อเปลี่ยนสายนะครับ (วันนี้ไม่ได้ถ่ายรูปไว้)

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #468 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 12:20:18 AM »
ขอแสดงความยินดีกับผลงานและความสำเร็จด้วยครับน้าBlue มีความพยายามในการทำแท่นมากๆเลยครับ สุดยอดจริง ดูแล้วน่าจะเหนื่อยเอาการ ส่วนของผมยังเป็นกระสือเหมือนเดิมครับ

« ตอบกลับ #469 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 12:30:32 AM »
ขอแสดงความยินดีกับผลงานและความสำเร็จด้วยครับน้าBlue มีความพยายามในการทำแท่นมากๆเลยครับ สุดยอดจริง ดูแล้วน่าจะเหนื่อยเอาการ ส่วนของผมยังเป็นกระสือเหมือนเดิมครับ
ขอบคุณครับ อยากบอกว่าเหนื่อยมาก ๆ พอได้ยินเสียงก็รู้สึกหายเหนื่อยแล้วครับ  [yellow-lol]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #470 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 05:06:43 AM »
มารายงานผลครับ
วันนี้จัดการลงกล่องเรียบร้อย ขอเบิร์นซักพัก ค่อยรื้อมาเปลี่ยนสายไฟ และ ซีคล่อมสวิตท์เปิด-ปิด
1. ตอนแรกที่เคยถามน้าแว่นเรื่องที่ หม้ออยู่ใกล้ซีอินพุท ที่กลัวว่าจะมีเสียงฮัมออกลำโพงเบา ๆ
ลองดูแล้วปรากฏว่าเงียบสนิทดีครับ แม้เอาหูแนบลำโพง ตอนนี้ยกขึ้นมาฟังกับลำโพงตัวจริงเรียบร้อย
2. เรื่องอุณหภูมิ ตอนที่ลองกับลำโพงกล้าตาย ผมลืมไปว่าลำโพงคู่นั้น 16 โอห์ม พอมาต่อกับลำโพง 8 โอห์ม ปรากฏว่าอุณหภูมิลดไปพอสมควร จับซิงค์แค่อุ่น ๆ เท่านั้น
3. เสียง ที่ได้ตอนแรกรู้สึกแข็ง ๆ ทั้งกลางและทุ้ม แต่เสียงประกายกรุ๊งกริ้งดีมาก (อันนี้เทียบกับเกนโคลน) เบิร์นให้ผ่าน 150 ชม.ก่อน ค่อยมาโม้ให้ฟังอีกที
ปล. เรื่องจับยัดลงกล่อง ขอติดพี่เล็กไว้ก่อน ไว้ตอนรื้อเปลี่ยนสายนะครับ (วันนี้ไม่ได้ถ่ายรูปไว้)

สำเร็จแล้วแสดงความยินดีกับ น้าBlue ด้วยครับ กล่องไม่เหมือนใครความคิดแจ่ม เยี่ยมครับ [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #471 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 09:06:28 AM »

สำเร็จแล้วแสดงความยินดีกับ น้าBlue ด้วยครับ กล่องไม่เหมือนใครความคิดแจ่ม เยี่ยมครับ [huge-thumbs-up]

ขอบคุณครับน้าเล็ก ...ตอนแรกก็กะจะทำกล่องแบบปกติ แต่กล่องจะดูสูงเกินงาม...เลยลองวางแบบนี้จะดูไม่สูงมาก (แต่จริง ๆ ความสูงก็เท่ากันนะ)

« ตอบกลับ #472 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 09:48:19 AM »
 แบบนี้ก็ดูดีแล้วหล่ะครับ เยี่ยมเลย   [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #473 เมื่อ: 28 กันยายน 2014, 07:15:36 PM »
ขออนุญาติ Up นิดนึงครับผม

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #474 เมื่อ: 28 กันยายน 2014, 07:53:42 PM »
มาขอความรู้หน่อยครับ....

กระแส idle สำหรับแอมป์ตัวนี้ส่งผลอย่างไรต่อวงจรบ้างครับ เช่น มากไปจะทำให้เกิดผลอะไร และส่งผลต่อเสียงด้วยใช่มั้ยครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #475 เมื่อ: 28 กันยายน 2014, 08:02:04 PM »
มาขอความรู้หน่อยครับ....

กระแส idle สำหรับแอมป์ตัวนี้ส่งผลอย่างไรต่อวงจรบ้างครับ เช่น มากไปจะทำให้เกิดผลอะไร และส่งผลต่อเสียงด้วยใช่มั้ยครับ
ใช่ครับ อันนี้ผมขอให้น้าลองปรับเองเลยครับ แต่เครื่องต้องพ้นเบิร์นแล้วนะครับ ถึงจะสรุปความได้
ลองเพิ่มทีละ 5-10% ครับ

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #476 เมื่อ: 28 กันยายน 2014, 09:47:36 PM »
ของน้าblueสวยงามครับไอเดียแจ่มมากครับเอาชุด ซับพลายใว้ข้างบน มีสัญญาณกวนมั้ยครับ [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #477 เมื่อ: 28 กันยายน 2014, 09:59:14 PM »
ของน้าblueสวยงามครับไอเดียแจ่มมากครับเอาชุด ซับพลายใว้ข้างบน มีสัญญาณกวนมั้ยครับ [huge-thumbs-up]
สัญญารบกวนไม่มีครับ แม้จะเอาหูแนบลำโพง ก็ไม่ได้ยิน
เปิด-ปิด ก็ไม่มีเสียงปุออกลำโพง
ส่วนเรื่องเสียงผ่านไปประมาณ 10 ชม. เห็นถึงความเปลี่ยนแปลงชัดเจนครับ
โดนเฉพาะเสียงทุ้ม ตอนแรกแข็งมาก ฟังไปซักพักเปลี่ยนแปลงไปในทางดีขึ้น
ตอนนี้รอลุ้นว่าเมื่อเบิร์นครบแล้ว เสียงจะเป็นอย่างไร การันตีว่าเสียงไม่บาง ไม่แห้ง
 [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #478 เมื่อ: 28 กันยายน 2014, 10:10:05 PM »
สัญญารบกวนไม่มีครับ แม้จะเอาหูแนบลำโพง ก็ไม่ได้ยิน
เปิด-ปิด ก็ไม่มีเสียงปุออกลำโพง
ส่วนเรื่องเสียงผ่านไปประมาณ 10 ชม. เห็นถึงความเปลี่ยนแปลงชัดเจนครับ
โดนเฉพาะเสียงทุ้ม ตอนแรกแข็งมาก ฟังไปซักพักเปลี่ยนแปลงไปในทางดีขึ้น
ตอนนี้รอลุ้นว่าเมื่อเบิร์นครบแล้ว เสียงจะเป็นอย่างไร การันตีว่าเสียงไม่บาง ไม่แห้ง
 [huge-thumbs-up]

------------------
ต้องนวดนานๆ ครับน้า + ยอดส่งงาน กับ ยอด pcb สวนทางกันจริงๆ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #479 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 12:43:57 AM »
<a href="http://www.youtube.com/v/HOEWrW329wQ?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/HOEWrW329wQ?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0</a>