ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 736253 ครั้ง)

ออฟไลน์ w.attaphol

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
หม้อแปลงขด 45-0vac ใช้ขดละ 3a พอใหมครับ

พอครับ กระแสขนาดนี้ขับเจ้าเสือน้อยเหลือๆ ครับ

ขอบคุณครับท่านจะหาเวลาเข้าไปเยี่ยมเยียน @~~@ @~~@ @~~@ ยังไม่ค่อยมีเวลาเลยครับวุ่นๆๆ ย้ายบ้านอยู่ครับ @~~@ @~~@

ออฟไลน์ YoungOne

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 19
หม้อแปลงขด 45-0vac ใช้ขดละ 3a พอใหมครับ

พอครับ กระแสขนาดนี้ขับเจ้าเสือน้อยเหลือๆ ครับ
ของผมก็สั่งพันมาขดละ 3แอมป์ครับ ยังไม่ได้ต่อกับ"เสือน้อย" เลยส่งเสียง "คราง" เสียแล้วครับ |:(

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
เล่นตัวนี้ต้องใจเย็นๆ เบิร์นนานครับ  (^_^)
บอกได้เลยว่าถ้ายังไม่ถึง 150 ชั่วโมง อย่าด่วนสรุปเด็ดขาด ท่านอาจะพลาดอะไรดีๆ ได้

เพราะเท่าที่สังเกตทำลองมาสามเวอร์ชั่น จะมีการเปลี่ยนแปลงประมาณ 3-4 ช่วง โดยเฉพาะตัวที่ใช้ R-C ไฮโซ ต้องใจเย็นมากๆ
ถ้าไม่ครบ 200 ชั่วโมง เหมือนเพชรที่ยังเจียรนัยไม่เสร็จล่ะครับ

และเปิดใหม่แต่ละครั้ง ต้องเปิดอุ่นเครื่องก่อนซัก 1-2 ชั่วโมง ถึงจะมาครบครับผม  [thumb up]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
เล่นตัวนี้ต้องใจเย็นๆ เบิร์นนานครับ  (^_^)
บอกได้เลยว่าถ้ายังไม่ถึง 150 ชั่วโมง อย่าด่วนสรุปเด็ดขาด ท่านอาจะพลาดอะไรดีๆ ได้

เพราะเท่าที่สังเกตทำลองมาสามเวอร์ชั่น จะมีการเปลี่ยนแปลงประมาณ 3-4 ช่วง โดยเฉพาะตัวที่ใช้ R-C ไฮโซ ต้องใจเย็นมากๆ
ถ้าไม่ครบ 200 ชั่วโมง เหมือนเพชรที่ยังเจียรนัยไม่เสร็จล่ะครับ

และเปิดใหม่แต่ละครั้ง ต้องเปิดอุ่นเครื่องก่อนซัก 1-2 ชั่วโมง ถึงจะมาครบครับผม  [thumb up]

เยี่ยมเลยครับอาจารย์  ยิ่งรีวิว ชักยิ่งอยากฟังเต็มทีแล้ว [yahoo] yahoo1 yahoo1 yahoo1 [great] [great]

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
ไปราชการคราวนี้แอบไปเดินตลาดโรงเกลือได้ลำโพงมาคู่นึงครับคล้ายๆของพี่ อัลฯ เลยซื้อมาครับ แต่ขอบวูฟเฟอร์มันเปื่อย เลยถอดไปเปลี่ยนที่ร้านช่างแขกลาดพร้าวแล้วครับ ตอนนี้รอทำขอบเสร็จค่อยประกอบแล้วเบิร์นอีกที

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ชุดที่จัดให้ชุดใหญ่ใน GB เสียงจะไม่เปลี่ยนแปลงมากนักครับ เนื่องจากเป็น fixed film สิ่งที่จะได้คือ ความเนียน และ รายละเอียดที่จะเพิ่มขึ้นอีกเล็กน้อยในย่านสูง หลังจากพ้นเบรินท์ ครับ เพราะ ชุดที่จัดให้นี้ ผมเบรินท์อินดูความต่างกับอีกสองชุดที่ใช้อุปกรณ์สูงกว่า มามากกว่า 6 เดือนแล้ว เพื่อดูการเปลี่ยนแปลง ส่วนชุดใหญ่วันนี้ยังมีการเปลี่ยนแปลงให้เห็นอยู่ตลอด หลังจากผ่าน300 ชั่วโมงเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว แล้วจะมารายงานความคืบหน้าต่อไปครับผม :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ไปราชการคราวนี้แอบไปเดินตลาดโรงเกลือได้ลำโพงมาคู่นึงครับคล้ายๆของพี่ อัลฯ เลยซื้อมาครับ แต่ขอบวูฟเฟอร์มันเปื่อย เลยถอดไปเปลี่ยนที่ร้านช่างแขกลาดพร้าวแล้วครับ ตอนนี้รอทำขอบเสร็จค่อยประกอบแล้วเบิร์นอีกที

ของผม D150 ตัวนี้ D200 รุ่นสูงกว่า
ไปได้มากี่ร้อยล่ะคุณกัปตัน

ว่าง ๆ ยกมาให้ OTL30w. กระทุ้งหน่อยนะ  [thumb up]

เป็นกัปตัน หายมึนจัง แล้วใช่ไหม  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤษภาคม 2011, 03:49:00 PM โดย Alcohol »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ของผม D150 ตัวนี้ D200 รุ่นสูงกว่า
ไปได้มากี่ร้อยล่ะคุณกัปตัน

ว่าง ๆ ยกมาให้ OTL30w. กระทุ้งหน่อยนะ  [thumb up]

เป็นกัปตัน หายมึนจัง แล้วใช่ไหม  :D
1700 บาทครับ ไว้รอวันว่างค่อยนัดกันอีกที จะได้เอา OTL30w.ของผมไปลองด้วยครับ

อุปกรณ์อสูร มาครบแล้ว ในส่วนของ รอแค่ชุด Bias กับ ซี 100pf เดี๋ยวคืนนี้ประกอบม้วนเดียวแล้วค่อยต่อกล่อง [roll]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

แอบหนีบ PRP มาอีกสี่ห้า ค่าครับ [roll]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
  มันกำลังจะมา   :D :D

บุตรชายอสูร ของข้าพเจ้า  :P

สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100

[thumb up]  แจ่มครับ น้าบัง [thumb up] [thumb up]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ขอขัดจังหวะการประกอบ OTL30w หน่อยนะ

นานมากทีเดียว ที่ผมไม่ได้ดูหนัง และคอนเสิร์ตจากชุดโฮมที่บ้าน
แล้วจู่ ๆ ก็นึกอยากจะดูคอนเสิร์ตขึ้นมาแบบไร้เหตุผล

ผมจึงจัดแจงเอาเครื่องเล่น DVD ต่อเข้ากับ OTL30w เพื่อใช้เป็นชุดดูหนัง 2 แชลแนล
ร่วมกับชุดฟังเพลงไปด้วย

นี่แหล่ะ คือข้อดีที่ทำปรีมี Input หลายชุด

และแผ่นที่ผมหยิบขึ้นมา เพื่อเอามาชมนั้น
เป็นแผ่น DVD คอนเสิร์ต

Live At the Troubadour : James Taylor  & Carole King

ไม่อยากบอกเลยว่า เสียงบันทึกการแสดงสดที่ OTL30w ถ่ายทอดออกมานั้น
สามารถตอบสนองแรงปะทะ และความฉับพลัน ได้ดีมาก ทำให้ดูคอนเสิร์ตได้มันในอารมณ์ยิ่งนัก

ยิ่งปลายแหลมของเปียโน ที่ Carole King เคาะนิ้วลงไปบน Key ในเพลง Let's too Late
พร้อมกับที่เธอร้องในท่อนที่โหนเสียงสูงด้วยแล้ว บอกได้เลยว่าสะใจมาก

นอกจากนี้ เสียงผู้ชมที่อยู่ใน the Troubadour ทั้งเสียงหัวเราะ และเสียงปรบมือนั้น
ได้บรรยากาศการแสดงสดดีจัง

ที่ผมต้องเอามาเล่าให้ฟังนั้น
เพียงอยากบอกให้เพื่อน ๆ รู้ว่า OTL 30w เมื่อเอาไปต่อดูหนังและคอนเสิร์ตแบบ 2 แชลแนล
แอมป์ตัวนี้ให้ทั้งแรงประทะ และความฉับพลันที่สุดยอดจริง ๆ

กับย่านความถี่ต่ำ OTL30w ก็ถ่ายทอดเสียงย่านนี้ให้ทิ้งตัวลงพื้นเป็นลูก ๆ เชียว

ขอบอกว่าไม่ธรรมดาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤษภาคม 2011, 08:23:51 PM โดย Alcohol »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11

บุตรแน่หรือครับน้าบัง ผมว่าตัวใหญ่กว่าปะป๋ามันเยอะเลยอ่ะคับ  :o

ใส่อุปกรณ์ปรับไฟเสร็จเรียบร้อยแล้ว พรุ่งนี้รอประกอบกล่อง กล่องใช้ไม่ไ้ด้ละ เครื่องทรงทั้งใหญ่ ยาว ต้องมาสร้างที่ยึดเฉพาะให้ โดยเฉพาะกับซี input  output  [dancing]

ออฟไลน์ skanet

• ถูกใจกด Like+ 3
ใส่อุปกรณ์ปรับไฟเสร็จเรียบร้อยแล้ว พรุ่งนี้รอประกอบกล่อง กล่องใช้ไม่ไ้ด้ละ เครื่องทรงทั้งใหญ่ ยาว ต้องมาสร้างที่ยึดเฉพาะให้ โดยเฉพาะกับซี input  output  [dancing]

งามมากครับพี่

ออฟไลน์ witta

• ถูกใจกด Like+ 0
อะหลั่ยอย่างหรูเลย ถ้าจะเอาตะกั่ว ultracore บัดกรี จะเสียของไหมนี่

อะหลั่ยอย่างหรูเลย ถ้าจะเอาตะกั่ว ultracore บัดกรี จะเสียของไหมนี่
ไม่หรอกครับ จัดกันตามสะดวก ครับทำงานดีไอวาย ทำสบายๆ อย่าไปยึดติด ส่วนผมยกให้คนละกัน ผมมันบร้า....คร๊าบ [roll]

ไม่หรอกครับ จัดกันตามสะดวก ครับทำงานดีไอวาย ทำสบายๆ อย่าไปยึดติด ส่วนผมยกให้คนละกัน ผมมันบร้า....คร๊าบ [roll]
[HAHAHA]

ย้ายอุปกรณ์ชุดอัพเกรดลงบอร์ดแล้ว ทดลองปรับกระแสไว้ที่ 50mA(12.5V) มีเสียงแล้ว แต่มีปัญหาตรงทรานซิสเตอร์ 2N3440,2N5415 มีความร้อนพอสมควร และเวลาจับที่ตัวทรานซิสเตอร์ทั้ง 2 ตัว จะมีเสียงออกที่ลำโพง อาการแบบนี้ต้องต่อตัวถังทรานซิสเตอร์ลงกราวน์ด้วยหรือเปล่า
            ทดลองต่อโดยใช้หม้อแปลงจีนแดงฟังไปก่อน รอหม้อแปลงที่มีปัญหาส่งกลับไปเพิ่มแทปไฟเข้าเป็น 230-240โวล์ทครับ

ย้ายอุปกรณ์ชุดอัพเกรดลงบอร์ดแล้ว ทดลองปรับกระแสไว้ที่ 50mA(12.5V) มีเสียงแล้ว แต่มีปัญหาตรงทรานซิสเตอร์ 2N3440,2N5415 มีความร้อนพอสมควร และเวลาจับที่ตัวทรานซิสเตอร์ทั้ง 2 ตัว จะมีเสียงออกที่ลำโพง อาการแบบนี้ต้องต่อตัวถังทรานซิสเตอร์ลงกราวน์ด้วยหรือเปล่า
            ทดลองต่อโดยใช้หม้อแปลงจีนแดงฟังไปก่อน รอหม้อแปลงที่มีปัญหาส่งกลับไปเพิ่มแทปไฟเข้าเป็น 230-240โวล์ทครับ
ของผมแค่อุ่นๆครับไม่ถึงกับร้อน Bias 30 mA หรือเปล่า หรือไม่ก็สั่งซื้อ zink สวมหัวครับ :)

ของผมแค่อุ่นๆครับไม่ถึงกับร้อน Bias 30 mA หรือเปล่า หรือไม่ก็สั่งซื้อ zink สวมหัวครับ :)
ตอนนี้ปรับกระแสไว้ที่ 50mA ครับ พื้นที่จำกัดไม่รู้จะใส่ Zink ได้หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2011, 12:57:50 AM โดย audiomania »

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
อ๊ะๆ.. อย่าเอาตัวถังลงกราวด์นะครับ  :P งานเข้าเลย เพราะตัวถังมันเป็นขา Collector (C) ซึ่งเป็นทางผ่านเสียงด้วยครับ เอามือแตะโดนจะมีเสียงก็ควรจะดังแบบนั้นถูกแล้วครับ (อย่าว่าแต่ทรานซิสเตอร์เลยครับ เอานิ้วแต่กระป๋อง C ก็ดังตื๊ดๆ ออกมาเหมือนกัน)

แต่ที่ถูกต้องที่สุดคือ หาผ้าแห้งเช็ดถูตัวถังให้สะอาด แล้วอย่าไปแตะมันอีกครับ   :) ตัวนี้ปกติมันค่อนข้างอุ่นอยู่แล้ว แต่ไม่เป็นอันตรายครับ
หรือถ้ามันเข้าขั้นร้อนจัดจริงๆ ต้องหาฮีตซิงค์แบบตัวรัด หรือหาท่ออะลูมิเนียมมาผ่าตามยาวเพื่อให้ขยายตัวรัดกับตัวถังได้ ถ้าให้ดีก็รองไมก้ายางไม่ให้ซิงค์นำไฟฟ้าจากตัวถัง จะลดการกวนได้ และอาจต้องยกลอยนิดหน่อย เพื่อหลบไม่ให้ชนกับอุปกรณ์ตัวอื่นครับ  @~~@

แต่ที่ให้เช็ดให้สะอาดเพื่อลดคราบเหงื่อหรือไขมันจากมือเรา จะทำให้ผิวเคลือบโลหะตัวถังเกิดคราบดำ และเป็นสนิมได้ในระยะยาว
เดี๋ยวผิวไม่สวย โชว์ได้ไม่เต็มที่นาครับ  [roll]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2011, 03:36:52 AM โดย audiomania »

น้า audiomania น่าจะปล่อยให้พี่ YoungOne ลองต่อกราวด์ตัวถังทรานซิสเตอร์ดูก่อน เผื่อเสียงดีขึ้นครับ  |:( ....... ครั้งนึงมีนักเล่นแอมป์ท่านนึงบอกผมว่าเขามีแอมป์ 1000W ใช้ทรานซิสเตอร์ 2N3055 ขนานกัน 10 คู่ ใช้ไฟเลี้ยง +/-100V เสียงดีมากๆ  [oo!]

น้า audiomania น่าจะปล่อยให้พี่ YoungOne ลองต่อกราวด์ตัวถังทรานซิสเตอร์ดูก่อน เผื่อเสียงดีขึ้นครับ  |:( ....... ครั้งนึงมีนักเล่นแอมป์ท่านนึงบอกผมว่าเขามีแอมป์ 1000W ใช้ทรานซิสเตอร์ 2N3055 ขนานกัน 10 คู่ ใช้ไฟเลี้ยง +/-100V เสียงดีมากๆ  [oo!]

ตอนนี้อยากกลับไปใช้ 2N5415,2N5551 เหมือนเดิม ผมว่า 2N5415,2N3440 ร้อนกว่าเยอะเลยครับ ปัญหาตอนนี้คือแค่เอาสายสัญญาณเปล่ามาต่อกับ RCA ก็มีเสียงกวนแล้วครับ ซึ่งเดิมไม่เคยมีอาการนี้เลย ไม่ทราบว่ามีผลมาจาก TR คุ่ที่เปลี่ยนอัฟเกรดหรือเปล่าครับ [cry1]

แบบนี้ต้องใช้กะ วลีอมตะครับ  เธอดีเกินไป   [roll] [roll]
|:(
ขยายความหมายให้เข้าใจได้ไหมครับ
ถ้าผมช็อตขั้ว RCA input ลงกราว์นก็ไม่มีเสียงกวนออกลำโพง ทำไมเวลาต่อสายสัญญาณเปล่าๆ หรือว่าต่อกับปรี กับมีเสียงกวนมากเลยครับ [cry1]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2011, 08:30:20 AM โดย YoungOne »

ห้ามกระทำเลียนแบบโพสท์ข้างบนนะครับ ......... มีแต่พังกับพังเท่านั้น [roll]

เคสพี่ YoungOne สัญญาณรบกวนน่าจะมาจากการ wiring ทางอินพุตมากกว่า แล้วก็เจ้า C-input อีกตัวที่รับสัญญาณรบกวนได้ดี ถ้ามันวางในทิศทางเส้นแรงแม่เหล็กพอดี มันจะกวนง่ายเป็นพิเศษครับ

ส่วนเรื่องความร้อนที่เกิดกับ 2N3440/5415 ปกติมันน้อยมาก พี่ต้องลองเช็คลีคที่ตัวมันดูแล้วอ่ะครับ

ส่วนเรื่องความร้อนที่เกิดกับ 2N3440/5415 ปกติมันน้อยมาก พี่ต้องลองเช็คลีคที่ตัวมันดูแล้วอ่ะครับ
แล้ววิธีการเช็ค "ลีค" เช็คแบบไหนครับ ปกติทรานซิสเตอร์ถ้ามีอาการ "ลีค" จะยังทำงานได้อยู่หรือเปล่า [res]