ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 736399 ครั้ง)

ออฟไลน์ ping99

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
ดีใจด้วยครับ เยี่ยม ขอถามหน่อยครับ

1.หม้อแปลงใช้ไฟออกเท่าไรบ้างครับครับ
2.เสียงเป็นไงบ้างครับ จับคู่กับปรีออฟแอมป์เป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
ดีใจด้วยครับ เยี่ยม ขอถามหน่อยครับ

1.หม้อแปลงใช้ไฟออกเท่าไรบ้างครับครับ
2.เสียงเป็นไงบ้างครับ จับคู่กับปรีออฟแอมป์เป็นไงบ้างครับ

ผมก็ไม่ได้เยี่ยมอะไรหรอกครับ  เป็น  OTL  หัดทำตัวแรกของผมเลยก็ว่าได้  ก็งู ๆ ปลาๆ  ไป 2 คืน ถึงจะเสร็จอ่ะ  ทำ 4 ทุ่ม - ตี 3  เป็นช่วงเวลาที่เหมาะสมที่สุด

-หม้อผมใช้ 45-0V   4A    2 ขด   
              12-0V   0.5A   1ขด

-  เรื่องเสียงนั้น  ผมยังไม่ขอตอบเพราะว่าเมื่อคืนต่อมีเสียงออก  แต่ยังไม่ได้ใช้ลำโพงจริง  แค่ทำการปรับไฟอยู่ครับ    เรื่องเสียงเดี๋ยว 50 ชั่วโมงแรก จึงจะมาว่ากันครับ   

ผมก็ไม่ได้เยี่ยมอะไรหรอกครับ  เป็น  OTL  หัดทำตัวแรกของผมเลยก็ว่าได้  ก็งู ๆ ปลาๆ  ไป 2 คืน ถึงจะเสร็จอ่ะ  ทำ 4 ทุ่ม - ตี 3  เป็นช่วงเวลาที่เหมาะสมที่สุด

-หม้อผมใช้ 45-0V   4A    2 ขด   
              12-0V   0.5A   1ขด

-  เรื่องเสียงนั้น  ผมยังไม่ขอตอบเพราะว่าเมื่อคืนต่อมีเสียงออก  แต่ยังไม่ได้ใช้ลำโพงจริง  แค่ทำการปรับไฟอยู่ครับ    เรื่องเสียงเดี๋ยว 50 ชั่วโมงแรก จึงจะมาว่ากันครับ   

เรื่องกรแส 45-0V   ต่อข้าง  หากเป็นไปได้  ควร 4A  ขึ้นไปนะครับ   แต่อย่างน้อยก็อย่าน้อยกว่า 3.5Aครับ     ,  แต่  3A   ทำงานได้ไหม  ทำได้ครับ...แต่  ทำจะร้อนหน่อย

ออฟไลน์ Freeman

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
ต้องขอขอบคุณ อาจารย์แว่น  อาจารย์สรรเสริญ  และพี่เล็ก  พระราม2  ที่ทำให้ผมได้มี OTL  กับเค้าสักเครื่อง  Vo

[))] [))] [))]

ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
คุณ freeman อยู่ปราจีน มะช่ายรึ [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

มันร้องแล้วครับ  พี่น้อง   [dancing man] [dancing man3] [dancing man2]

ดีใจด้วยครับ :)ว่าแต่แรกเสียงที่ได้ยินรู้สึกชอบหรือปล่าวครับ ส่วนผมชอบจังครับ [roll]

เมื่อคืน  เสียงแรกที่ได้ยิน  ผมยังไม่ได้ลองฟังกับลำโพงจริงอ่ะครับ  เลยยังบอกอะไรไม่ได้   วันนี้เปิด Burn  ทิ้งไว้ทั้งวันเลย เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปโมต่อ [yahoo]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
คุณ freeman อยู่ปราจีน มะช่ายรึ [roll]

มันกล้ำกึ่งมั๊งพี่  ปราจีน ระยอง >:(

เอางั้นเลยหรอน้า :-\
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

มันกล้ำกึ่งมั๊งพี่  ปราจีน ระยอง >:(

เอางั้นเลยหรอน้า :-\

ใช่เลยครับ  เสี่ยหนุ่ม

มันมีส่วนไหนที่ติดกันหว่า เผื่อได้ความรู้ใหม่ว่ะตั้ม [HAHAHA]

ลืมไปพี่ มันมีแปดริ้วมาขั้นอ่ะ [HAHAHA] [HAHAHA]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
[thif]  ขั้นกันเป้นจังหวัดเลยพี่... 2 จังหวัดด้วย  ถ้ากล้ำกึ่งสระแก้ว หล่ะโอเช  [roll]

[))]   อาเรา๋มาเองเลยนะ [we're number 1]

ครับ..ผมอยู่นิคมฯ 304 ครับ นั่นเป็นอาณาเขตติดต่อระหว่าง จ.ปราจีนบุรี กับ (เมืองแปดริ้ว) จ.ฉะเชิงเทรา ครับ

หายสงสัยกันสักที เจ้าของเข้ามาตอบแล้ว  [dancing]

ออฟไลน์ w.attaphol

• ถูกใจกด Like+ 0
ระหว่ารอหม้อ เตรียมกล่องไว้ก่อน

ลองวางเ layout

จะติด power TR ที่อะลูด้านข้างเลยน่าจะเอาอยู่

สวดยอดเลย [we're number 1] [we're number 1]
จาสวดอารัย วะ ตั้ม พิมพ์ซะตัวหย่าย อ่านให้ดีๆไม่ต้องรีบก่อนกดตั้งกระทู้ก็ไ้ด้นะท่าน [HAHAHA]

[HAHAHA] [HAHAHA]  วัยรุ่นพี่  วัยรุ่น   [rave-girl] [rave-girl]

กะทำแทนให้เสร็จซะหน่อย หมดกัน tap m3 ตัวสุดท้ายหักคาซิ้งค์เลย ต้องย้ายรูทำสีใหม่ให้วุ่นซะ  ผมใช้ อคิลิค 9 มม. ทำเป็นพื้นครับ เจาะรูต๊าปเกลียวยึดลงบนอคิลิค และ ซิ้งค์
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

เจาะรูต๊าปเกลียวเสร็จแล้วก็เอาไปเก็บสีอีกรอบ รอประกอบ ยึดภาคจ่ายไฟ ลงบนฐาน :-[

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
มีส่วนขยายเพิ่มเติมมาน้าๆ หลายท่านให้ทำเพิ่มครับ  [roll]
อันเนื่องมาจากแอมป์ตัวนี้เป็นประเภท OTL ต่อลำโพงตรงๆ เวลาเปิดจะมี softstart เพื่อป้องกันเสียง"ตุ๊บ" แล้ว

แต่ตอนปิดเครื่อง วงจรจะยังมีไฟค้างอยู่ ซึ่งอินพุตที่อยู่ในสถานะแรงดัน Vcc แบ่งครึ่ง ทำให้แรงดันเปลี่ยนแปลงชั่วขณะตอนปิด จะมีเสียง"ปุ๊" ลอดออกมาขยับกรวยลำโพงให้ตกใจเล็กน้อย  :o โดยเฉพาะตู้ wavecor สุดหวง ที่เจ้าของจะกังวลใจเป็นพิเศษ

จึงได้เพิ่ม ส่วนต่อขยายเป็นสวิตซ์ Muting แบบอัตโน"มือ" คือกด(ผลัก)ต่ออินพุตลงกราวด์ให้เสียงเงียบก่อน แล้วค่อยปิดเครื่อง ซึ่งจะไม่มีเสียงลอดออกมาซักแอะ..  [))]
และก่อนเปิดเครื่อง ก็กด Mute ไว้ก่อน แล้วรอให้รีเลย์ดัง "กริ๊ก" จึงกด Muting กลับมาในสภาวะทำงานปกคิครับ (^o^)
ส่วนเวลาเปิดใช้งานอยู่ แล้วต้องการคุยโทรศัพท์ ก็สามารถกด Muting ปิดเสียงชั่วคราวได้เช่นกัน

[dancing] แต่เนื่องจากการต่ออินพุตลงกราวด์ตรงๆ เลย อาจจะเป็นการโอเวอร์โหลดปรีแอมป์หรือแหล่งกำเนิดที่ต่อก่อนหน้าได้ (โดยเฉพาะปรี DIY ที่เราทำกันที่ไม่นิยมต่ออะไรขวางทางเสียงนัก) จึงต้องหา R ค่าไม่สูงนักซัก 470 โอห์ม 1/2W มาอนุกรมสัญญาณเข้าจาก RCA Input ก่อนตัดสวิตซ์ลง GND จะทำให้ปลอดภัยมากขึ้น ดังรูปวงจรด้านล่างครับ

และตัวอย่างดัดแปลงการเดินสายเล็กน้อยครับ (ดูส่วนต่อขยายบริเวณอินพุตครับ ส่วนอื่นที่เหลือยังคงต่อเหมือนเดิม) :D

แล้วถ้าตัดขั้วลบลำโพง อย่างไหนดีกว่ากันครับ  เพราะด้าน อินพุท ถ้าเราไม่ได้ใช้งาน mute แต่มี R มาขวางทางเสียง ดร็อปไม่กลัว แต่กลัวหายบางช่วงมากกว่าครับ :)

แล้วถ้าตัดขั้วลบลำโพง อย่างไหนดีกว่ากันครับ  เพราะด้าน อินพุท ถ้าเราไม่ได้ใช้งาน mute แต่มี R มาขวางทางเสียง ดร็อปไม่กลัว แต่กลัวหายบางช่วงมากกว่าครับ :)
[))] ถ้าชัวร์สุด การตัด output เส้น + ก่อนไปยังขั้วไบน์ดิ้งโพสต์นั้นล่ะครับ ปลอดภัยกับลำโพง 100% (เหมือนที่เกนโคลนทำนั่นล่ะครับ)
แค่หน้าสวิตซ์ต้องเป็นของดีๆ ที่รับภาระไฟกับกระแสได้เยอะพอสมควรน่ะครับ (อย่างเช่นปุ่มกดติดกดดับ ขาทองที่เพิ่งเห็นแว๊บๆใน Market  [roll])
อย่างที่พี่เล็กบอกไว้ก็ถูกครับ R 470 มีค่าค่อนข้างสูง ก็อาจจะดรอปช่วงปลายเสียงแหลมได้
ถ้าอยากใช้วิธีนี้อยู่ ก็ทดลองลดเหลือ 100 โอห์ม ก็ได้ครับ จะได้ลดผลกระทบเรื่องความถี่ให้มีผลน้อยลงได้  :D

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
ถ้าย้าย R470 มาหลังสวิทช์ เมื่อกดสวิทช์ค่อยต่อกับ R. คือให้ Rลง. กราวด์ไว้ข้างนึงก่อนเมื่อกดสวิทช์. อินพุทก็จะลงกราวด์ น่าจะได้นะครับ  :angel:

ถ้าย้าย R470 มาหลังสวิทช์ เมื่อกดสวิทช์ค่อยต่อกับ R. คือให้ Rลง. กราวด์ไว้ข้างนึงก่อนเมื่อกดสวิทช์. อินพุทก็จะลงกราวด์ น่าจะได้นะครับ  :angel:
แบบนั้น R470 ยังเป็นโหลดของปรีอยู่ครับ และสัญญาณจากปรียังผ่าน C ได้ จะยังไม่ช่วยเรื่อง mute เสียงครับ เว้นแต่จะตัดสัญญาณ input ออกด้วย จึงจะเงียบลงได้ แต่ต้องหาสวิตซ์แจ่มๆ มาใช้ด้วยครับ เพราะคราวนี้สวิตซ์ทำหน้าที่ตัดต่อสัญญาณเสียงจริงๆ

และถ้าให้ดีที่สุดต้องเป็นแบบ MBK: Make before break คือต่อเป็นทางก่อนแยกออกจากคู่เดิม ซึ่งแบบนี้เวลาหาซื้อก็ต้องสืบหากันยากหน่อยล่ะครับ

แต่ชัวร์ที่สุดใช้แบบที่ผมวาด กับ R ค่าต่ำๆ ไปเลยก็แน่นอนดีครับ  [))]

ส่วนวิธีตัดขั้วลำโพง คุณสรรเสริญไม่แนะนำครับ เพราะจะทำให้ช่วงเวลาประจุ C Output เปลี่ยนไป และจะมีเสียง"เพี๊ย" ออกมลำโพงตอนเปิดแทน ซึ่งให้ความรู้สึกเสียว ไม่ยิ่งหย่อนๆไปกว่าเสียง"ปุ" เท่าไหร่นัก  :o

ออฟไลน์ ping99

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
มีส่วนขยายเพิ่มเติมมาน้าๆ หลายท่านให้ทำเพิ่มครับ  [roll]
อันเนื่องมาจากแอมป์ตัวนี้เป็นประเภท OTL ต่อลำโพงตรงๆ เวลาเปิดจะมี softstart เพื่อป้องกันเสียง"ตุ๊บ" แล้ว

แต่ตอนปิดเครื่อง วงจรจะยังมีไฟค้างอยู่ ซึ่งอินพุตที่อยู่ในสถานะแรงดัน Vcc แบ่งครึ่ง ทำให้แรงดันเปลี่ยนแปลงชั่วขณะตอนปิด จะมีเสียง"ปุ๊" ลอดออกมาขยับกรวยลำโพงให้ตกใจเล็กน้อย  :o โดยเฉพาะตู้ wavecor สุดหวง ที่เจ้าของจะกังวลใจเป็นพิเศษ

จึงได้เพิ่ม ส่วนต่อขยายเป็นสวิตซ์ Muting แบบอัตโน"มือ" คือกด(ผลัก)ต่ออินพุตลงกราวด์ให้เสียงเงียบก่อน แล้วค่อยปิดเครื่อง ซึ่งจะไม่มีเสียงลอดออกมาซักแอะ..  [))]
และก่อนเปิดเครื่อง ก็กด Mute ไว้ก่อน แล้วรอให้รีเลย์ดัง "กริ๊ก" จึงกด Muting กลับมาในสภาวะทำงานปกคิครับ (^o^)
ส่วนเวลาเปิดใช้งานอยู่ แล้วต้องการคุยโทรศัพท์ ก็สามารถกด Muting ปิดเสียงชั่วคราวได้เช่นกัน

[dancing] แต่เนื่องจากการต่ออินพุตลงกราวด์ตรงๆ เลย อาจจะเป็นการโอเวอร์โหลดปรีแอมป์หรือแหล่งกำเนิดที่ต่อก่อนหน้าได้ (โดยเฉพาะปรี DIY ที่เราทำกันที่ไม่นิยมต่ออะไรขวางทางเสียงนัก) จึงต้องหา R ค่าไม่สูงนักซัก 470 โอห์ม 1/2W มาอนุกรมสัญญาณเข้าจาก RCA Input ก่อนตัดสวิตซ์ลง GND จะทำให้ปลอดภัยมากขึ้น ดังรูปวงจรด้านล่างครับ

และตัวอย่างดัดแปลงการเดินสายเล็กน้อยครับ (ดูส่วนต่อขยายบริเวณอินพุตครับ ส่วนอื่นที่เหลือยังคงต่อเหมือนเดิม) :D

ถ้าเปลี่ยนเป็น จาก r 450 โอห์ม มาเป็น โวลุ่มดี ๆ ได้ไหมครับ โดยหรี่ให้เงียบที่สุดก่อนปิดเครื่องได้ไหมครับ

ของผมไม่มีปุ๊ นะ เพียงแต่กรวยขยับเบาๆเท่านั้นใช้สวิทช์ดีๆ แล้วหาซีที่ทนการกระชากหน่อยคร่อม L N ไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่ครับ ถึงมีก็นุ่มนวล เบากว่าขณะกรวยขยับเวลาทำงานด้วยซ้ำไปครับ :)

ของผมไม่มีปุ๊ นะ เพียงแต่กรวยขยับเบาๆเท่านั้นใช้สวิทช์ดีๆ แล้วหาซีที่ทนการกระชากหน่อยคร่อม L N ไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่ครับ ถึงมีก็นุ่มนวล เบากว่าขณะกรวยขยับเวลาทำงานด้วยซ้ำไปครับ :)
อ๋อ.. ถ้าอย่างนั้นรู้แล้วครับ ของผมต่อดิบๆ จากหม้อแปลงเข้าปลั๊กเลย สวิตซ์พาวเวอร์+ฟิวส์ไม่มีซักอย่าง เวลาปิด-เปิดชักปลั๊กอย่างเดียว มิน่ามีปุ๊บ-ปั๊ก ลอดมานิดหน่อย ทำดิบเกินไป ท่านอื่นอย่าเลียนแบบนะครับ  แฮ่...น่าอายจัง  :P

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ST1.  ST2. บนPWR Board. ต่ออย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ST1.  ST2. บนPWR Board. ต่ออย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ

เส้นส้มซ้้ายกับดำขวา  คือ 2 เส้น  45- 0V   จากหม้อครับ

ถามอย่างนี้งงนะเนี่ย คุณปุ้มคงหมายถึงบอร์ด เพาเวอร์ซัพพลาย ใช่มั้ยครับ :D

รายละเอียดทั้งหมดอยู่ที่หน้าแรกของกระทู้นี้ครับ น้าแว่นทำไว้ให้หมดทุกอย่างแล้วครับ

http://www.opcube.com/diy/OTL_MK2_Wiring_2PT.pdf

ต้องขอโทษด้วยครับที่ทำให้งง..พอดีใช้มือถือพิมพ์มันไม่ถนัดครับ...ขอบคุณมากครับ....

ต้องขอโทษด้วยครับที่ทำให้งง..พอดีใช้มือถือพิมพ์มันไม่ถนัดครับ...ขอบคุณมากครับ....

หม้อลูกเล็กใช้ทำอะไรครับ หรือ ว่าลืมสั่งไฟชุด soft start :)

ผมใช้หม้อแปลงของ Gain Clone ครับพี่...ขดไฟมันไม่มี 12V.  ของ GC  มันมีขด  22-0,22-0,22-0 &22-0 รวมกัน 4 ขด...ว่าจะแบ่งเป็น 2 ชุด  22-22 กับ 22-22 ครับ...เข้า Bridge REC. พอดีเอาของที่มีอยู่เอามาใช้ครับ...