ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อมสาย ลำโพงกับ บอร์ด crossover อย่างไรครับ  (อ่าน 2190 ครั้ง)

ออฟไลน์ Theera.TTT

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
กะว่าจะจบโปรเจกแล้วแต่ยังมีปัญหาคือ เสียงซ้ายขวาดังไม่เท่ากัน
ดังนั้นสิ้นปีนี้กะว่าจะเรื่อมาเชื่อมจุดต่อใหม่ ใช้ตะกัวเงิน กับใช้สายเทพหน่อย 4N และเปลี่ยน biding post ให้ดีขึ้น
มีข้อสงสัยดังนี้ครับ เราจะเชื่อมสายกับ บอร์ด crossover อย่างไร
ผมเข้าใจว่าปัญหามันน่าจะตะกั่วมันไม่เกาะกับสายทองแดงนี่แหละครับ
มีเทคนิกอะไรไหมครับ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: เชื่อมสาย ลำโพงกับ บอร์ด crossover อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2019, 01:51:40 PM »
  ไม่มีหรอกครับ แค่เตรียมผิวงานที่จะเชื่อมให้สะอาด หัวแร้งบัดกรีต้องมีอุณหภูมิที่เหมาะสมจึงจะสามารถหลอมละลายตะกั่วให้ติดกับชิ้นงานได้ดี เสร็จแล้วก็ตรวจสอบด้วยการดึงเบาๆดูว่าติดแน่นหนาดีหรือไม่
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ first_class

• ติดต่อผมได้ที่นี่
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
  • High Efficency Speaker Lover.
Re: เชื่อมสาย ลำโพงกับ บอร์ด crossover อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2019, 02:32:02 PM »
ได้เช็ค ที่ pre หรือที่amp ยังครับที่ว่าเสียงเอียง
ติดต่อผมได้ที่นี่ ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20315.0

ออฟไลน์ Theera.TTT

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2020, 08:23:58 PM »
มาอัพเดทแล้วครับ สดๆร้อนๆ
เปิดตู้แล้วหลังจากใช้งานไป 2 ปี
1. สายลำโพงในตู้เป็นสนิมครับเป็นสายแถมหลังจากซื้อลำโพง สายที่ซื้อเพิ่มจากอมร ไม่เป็น
2. ปัญหาเสียงไม่เท่ากันเนื่องจาะตะกั่วเชื่อม bind post ฝังขวาหลุด สายมันก็เกี่ยวกับขั่วแบบหลวมๆ ดังมั่งไม่ดังมั่ง

อัพตู้ดังนี้ครับ
1. ใช้ bind post แบบที่มีน๊อตขันยึดสาย
2. สายในลำโพงอัพเป็น OFC แบบ 200 core ค่อนข้างโชคดีเพราะสาย เล็กพอที่ใส่ใน แผงวงจร และ bind post ด้วย ดีที่ไม่ใช้ 300 core
3. น็อตรองแผงวงจร สั่งครั้งแรกเป็น M3 ซึ่งเล็กไป เลยต้องไป homepro เอาน๊อต M4 มารองแผงวงจร และทาน๊อตด้วย wood glue
ขั้นตอนนี้เสียเวลา รอน๊อต M3 ไปเดือนหนึ่งฟรีๆ
4. ตะกั่วเงิน บัดกรีดีกว่าตระกัวธรรมดามากติดง่าย
5. ใยสังเคราะ อันนี้วัดตามขนาดตู้แป๊ะๆเลย สั่งมาขนาด 0.5*1M ความหนา 20-30mm ผมยัดใยแค่ช่วงล่างของตู้

อันนี้ bind post ซื้อแบบทองแดง อันยาว ปรากฎว่ายาวไม่พอต้องเอาพลาสติก ออก 1 อัน
https://www.aliexpress.com/item/4000030618827.html?spm=a2g0s.9042311.0.0.27424c4d7uIvap
65 mm ใช้กับ MDF 18 mm แล้วไม่พอครับ เป็นข้อมูลไว้เผื่อใครจะตาม

อันนี้ใยสังเคราะเผื่อใครจะตาม
https://www.aliexpress.com/item/32837116112.html?spm=a2g0s.9042311.0.0.27424c4dB8bJIF

สรุป:
เสียงออกมาดีกว่าเดิม เบสที่ไม่เป็นลูกตอนนี้เป็นลูกแล้ว น่าจะเพราะอัดใยเยอะขึ้น
โดยรวมพอใจ ปิดโปรเจคครับ อีกสัก 5-10 ปืเบื่อแล้วค่อยเปิดโปรเจคใหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กุมภาพันธ์ 2020, 08:35:09 PM โดย Theera.TTT »