DIY มือใหม่ , TIPS & TRICKS , R&D SECTION > DIY มือใหม่

และการผ่าดูโครงสร้าง capacitor

(1/3) > >>

golf_y:
 เนื่องจากสัญญากับตาหนุ่มไว้ว่าจะผ่า c  john e fast มาให้ดูกัน  แต่ไหน ๆ ก็ผ่าแล้ว ก็เลยผ่า มันดะเลยอะครับ  เอามาให้ดูกันเผื่อเป็นประโยชน์ในการซี้อครับ

และจากนั้นผมจะสรุปสิ่งที่ผมได้รับปรโยชน์จากการผ่าครั้งนี้ไว้ในท้ายสุดครับผม [good]

เริ่มต้นด้วยบักจอน ครับ

ตามด้วย capacitor รัสเซียk40-y9 คร๊าบ

และตามด้วย nuintek motor run cap คร๊าบ

จากนั้นก็ วิชัย mkt 1813 4.7 mfd

แล้วก็ silver mica คร๊าบ

golf_y:
เริ่มจากบักจอน นะครับผม
 วิธีการผ่าของผมคือผมจะใช้เลื่อยฉลุค่อยๆๆ ผ่าเปลือกนอกของมันออกมาให้กระทบกับโครงสร้างภายในให้น้อยที่สุดครับ เพื่อที่จะได้ดูกันอย่างสะดวกครับ

1เริ่มต้นด้วยอันแรกครับ นี่เป็นโครงสร้างที่ผ่าออกมาครับ  จะสังเกตได้ว่ามันออกสีแดงๆๆ ครับ ซึ่งทำให้คนหลายคนเข้าใจผิดครับว่าบักจอนเป็นคอปเปอร์ฟลอยด์ ครับ  (^_^)

2ต่อจากนี้ผมได้ทำการลอกออกมาครับ จนเห็นสีเงินๆๆด้านในนั่นคือ foil ครับ ซึ่งอาจจะเป็น foil ดีบุก หรือว่าอลูมิเนียมฟอยด์ ก็ได้ครับ แต่ที่แน่แน่ ไม่ใช่ copper foil อย่างที่คนขายบอกครับ [cry1]

3และเพื่อให้เกิดความแน่ใจว่ามันเป็นฟอยด์จริงๆ มะใช่ฟิล์มโลหะแบบที่ capacitor รุ่นใหม่นิยมใช้กันผมเลยทำการเผามันด้วยไฟแชคครับ ผลที่ได้คือ foil เกิดการหดตัวครับ แต่ว่ามันหดจนถึงจุดนึงครับ ซึ่งจากนั้นมันจะไม่หดอีกครับ (^_^)

golf_y:
ตามด้วย ซีรัสเซียในตำนานครับ k40-y9 เป็นซีที่ผมใช้ในงาน amp ตัวแรกของผมครับ ด้วยความที่มันหน้าตาบึกบึน เนื่องจาก case ที่ใส่มันเป็นmetal case ทั้งตัว นอกจากนี้ยังทนไฟได้ถึง 1200 v ครับ ประกอบกับเสียงดีใช้ได้เลยครับ [))]

1.กว่าจะตัดออกเล่นเอาเหนื่อยครับ เนื่องจากเป็น metal case และเป็น c ที่ case หนาและบึกบึนมาก กว่าจะฉลุออกหมด

2.พอตัดออกแล้วในขั้นตอนดึง c ออกมาเนี่ยดึงยากว่าบักจอนมกมายครับ ทำมาบึกบึนมาก

3. เมื่อดึงออกมาผมก็ทำการลอกมันซะ จึงพบว่า c ชนิดนี้เป็น foil เช่นกันครับ ซึ่งตัว foil ที่ทำอาจเป็น aluminium foil หรือ tin foil ก็ได้ครับ แต่เป็น paper in oil แน่นอนครับ มิน่าละตอนใช้เสียงกลางถึงเด่นซะขนาดนั้น

golf_y:
จากนั้นเป็น nuintek ครับ เป็น motor run cap ที่ผมซื้อจากร้านไพศาล อิเล็กทรอนิกส์ครับ เจตนาเอามาใช้เป็น c ภาค power ครับ :angel:
ตัวถังจากการสังเกตมันเป็นอลูมิเนียมเคสครับ

1. เมื่อผ่าออกมาครั้งแรกเนี่ย สิ่งที่ผมเห็นจะแตกต่างกับ c paper in oil ตัวอื่นๆๆ ทีเคยผ่ามาอย่างมากครับ เนื่องจากว่าตัวอื่นเนี่ยเมื่อผมผ่าแล้วเนี่ย น้ำมันข้างในมันจะเหลวๆมีลักษณะเป็นน้ำครับ แต่ว่าเจ้าตัวนี้เมื่อผ่าออกมาครั้งแรกเนี่ย น้ำมันที่อยู่ข้างในมีลักษณะเป็น ไขสีขาว มากกว่าเป็นของเหลวครับ และไขดังกล่าวนั้นไม่มีกลิ่นและติดไฟยากกว่า น้ำมันที่อยู่ใน c paper in oil อย่างมากครับ  ถ้าดูแล้วเนี่ยมันเหมือนปิโตรเลียมเจล หรือไม่ก็ ky ครับ |:( |:( |:( [HAHAHA] [HAHAHA]

2. และนี่คือรูป โครงสร้างด้านในตอนยังไม่ได้ผ่าครับ ดูแปลกๆๆ มะครับ ไมมันไม่เหมือน c paper in oil ที่เราผ่าดูกันสองอันแรกเลยเนอะ

3. พอเอาคัตเตอร์ผ่าดูด้านในครับ โอวพระเจ้าจอร์จ ไม่มีกระดาษเลยซักแผ่นครับ ตัวนี้เป็น c พลาสติกในน้ำมันครับ และที่สำคัญผมผ่าแล้วไม่เห็น foil เลยสักแผ่นด้วยแหละ เห็นแค่ฟิล์มสีเงินๆๆที่มีลักษณะคล้าย พลาสติก ทำให้สันนิษฐานไว้ก่อนครับว่า c ตัวนี้ไม่ใช่ foil แต่ใช้ของจำพวกฟิล์มโลหะแทนครับ [thif]

บทสรุปของผมสำหรับ ซี ตัวนี้นะครับ ผมขอสันนิษฐานว่า มันเป็น c จำพวก metalize plastic in oil ครับผม [soldier] ข้อดีของ ซีพลาสติกตัวนี้คือว่า อายุการใช้งานมันสูงกว่า paper in oil ครับ แต่ว่าข้อเสียเนี่ยไม่รู้ครับต้องให้คนที่มีความรู้มาช่วยถ่ายทอดครับ [res]

golf_y:

--- อ้างจาก: numz ที่ 10 ธันวาคม 2010, 03:48:25 PM ---KY คืออะไร กระผมมิรู้จัก

--- End quote ---

(^_^) ไม่รู้เหมือนกันไม่เคยใช้ครับ @~~@

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version