ผู้เขียน หัวข้อ: HTPC Case Gallery กระทู้แสดงและพูดคุยเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์เพื่อความบันเทิง  (อ่าน 53762 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
วันนี้มีของเล่นใหม่มาครับน้า ขอเอารูปลงก่อน แล้วเดียวมาเล่าต่อตอนเตรียมข้อมูลเสร็จครับ
แต่เท่าที่ลองเล่นลองใช้ดู ขอบอกว่าชอบครับน้าเสริมเขี้ยวเล็บให้ HTPC ได้พอควรเลย
จะเป็นอะไรและเอามาทำอะไรน้าๆเดากันได้ครับถือว่าร่วมสนุกก่อนจะมาเล่าต่อครับแต่ไม่มีของแจกนะ อิอิ  [yellow-lol]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
บูตูด

ไหนบอกว่าตาไม่ดี เขาพิมพ์หรือยิงตัวบางๆติดโลหะยังอ่านออกเลย  [yellow-lol]

ไม่เห็นหรอกครับเดาเอา เพราะมองเห็นอุปกรณ์บนแพคกิ้งส่วนใหญ่เป็นอุปกรณ์ไร้สาย พวก notebook   taplet  headphone  ตัวมันก็มีแค่หัว usb ก็เดาเอาไม่น่าจะเป็นอื่นครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• Moderator
ใช้ครับน้าอุปกรณ์ในรูปคือ Bluetooth  [wink-11]

เล่าก่อนครับน้า ผมเคยมีลำโพงอยู่คู่หนึ่ง swan m100mkii ครับที่ชอบลำโพงตัวนี้ไม่ได้มีแต่เรื่องเสียงครับน้า แต่มันยังมีฟังชั่นสามารถเล่นเพลงผ่าน bluetooth ได้อีกด้วยครับ คือเสียบปักเปิดสวิทส์แล้วเอาโทรศัพท์เชื่อมต่อเปิดเพลงฟังได้เลยซึ่งมันก็สดวกดีครับน้า

เครื่อง HTPC เวลาเอามาฟังเพลงส่วนมากมักจะต้องเปิด TV ไปด้วยครับน้า ถึงแม้จะให้วิธีเอามือถือเข้าไปควบคุมเครื่องอย่างที่เคยเล่ามาครั้งก่อนมันก็ยังลำบากบ้างเพราะหน้าจอคอมนั้นใหญ่เวลาทำงานบนมือถือมันจะยุ่งนิดครับ

ดังนั้นผมเลยนึกถึงฟังชั่นที่อยู่ในลำโพง swan ขึ้นมาเลยลองหาวิธีที่จะทำตามครับ จากที่ลองหาข้อมูลดูมันก็ทำได้ครับน้าแต่ต้องใช้อุปกรณ์นิดหน่อยครับ
ซึ่งก็คือ USB Bluetooth ครับน้าแต่ไม่ใช่ทุกตัวจะทำได้นะครับ USB Bluetooth ที่เอามาใช้ต้องสนับสนุนเทคโนโลยี A2DP กับ AVRCP และถ้าจะให้ดีควรเป็น USB Bluetooth เวอร์ชั่น 4.0 เพราะอัตราการส่งข้อมูลจะเร็วกว่ารุ่นต่ำกว่าครับ(แต่น้าท่านไหนใช้ Notebook เป็น HTPC แล้วมี Bluetooth ก็ทำได้เหมือนกันครับ)
A2DP  คือ เทคโนโลยีที่จักการเรื่องการส่งไฟล์เสียงแบบสเตริโอจากอุปกรณ์ตัวหนึ่งไปยังอีกอุปกรณ์หนึ่งโดยผ่านทาง Bluetooth ครับ
AVRCP คือ ระบบการควบคุมการเล่นเพลงผ่านทาง Bluetooth ทำให้สามารถควบคุมการเล่นไฟล์เพลงต่างๆได้ เช่น เล่น หยุด เลื่อนเพลง เพิ่มความดังเสียง
และมือถือที่จะเอามาใช้ก็ต้องมี Bluetooth และต้องลองรับ A2DP กับ AVRCP เช่นกันครับ ซึ่งมือถือถ้าไม่เก่ามากก็น่าจะมีทุกเครื่องครับน้า

และระบบที่ผมจะใช้ครั้งนี้ คือ HTPC ที่ใช้ระบบ windows 7 กับมือถือที่ใช้ระบบ android ครับน้าถ้าเป็นอย่างอื่นอาดต่างกันบ้างเวลาตั้งค่าครับน้า ^_^"
เดียววิธีการตั้งค่าจะเอามาเล่าอีกรอบนะครับ [fb-smiling]

เดี๋ยวเก็บตังค์ซื้อ htpc +แอนดอย ซักสองปีก่อนนะแล้วจะตามไปครับ   [embarrassed]

• Moderator
เอา C ที่น้าใส่ไว้ใน power supply ของ PC ขายก็ได้ละครับน้า [yellow-lol]
ทำครั้งนี้เหมือนเป็นการเพิ่มช่องทางในการรับข้อมูล กับความสดวกครับน้า เรื่องคุณภาพอาดด้อยไปบ้างครับน้า อิอิ [Tongue-11]

มันไม่ได้ฟิวส์ครับ  ขนาดเครื่องเล่นซีดีผมยังไม่เคยใช้รีโมทเลย เดินไปกดเอาครับ   [chick2]

• Moderator
มาต่อเรื่องการตั้งค่าครับน้า
ขั้นแรกก็ต้องลง Driver กับทำการเชื่อมมือถือกับคอมพิวเตอร์ครับน้าตรงจุดนี้ผมขอไม่กล่าวครับน้าเพราะทำให้ยาวไปแต่ขึ้นตอนนั้นไม่ยากครับน้าเรียกว่ากดตามที่เขาให้กดไปเลื่อยๆเท่านั้นครับ

ขอเริ่มขึ้นตอนเลยครับน้าเริ่มแรกให้คลิกขวาที่รูป Bluetooth แล้วเลือก "Show Bluetooth Devices" ครับ

จากนั้นจะมีหน้าต่างขึ้นมา ซึ่งจะมีมือถือที่เราเชื่อมต่อไว้ครับ ให้ทำการคิกขวาแล้วเลือก "Properties" ครับ

จากนั้นให้ทำการติดเครื่องหมายถูกในสี่เหลี่ยนมสีแดงครับน้า เพื่อที่เราจะสามารถใช้มือถือเข้ามาเรียกใช้ service ได้โดยไม่ต้องมายุ่งกับเครื่องคอมพิวเตอร์ครับ

คานี้มาที่มือถือครับน้า ในหน้า setting ในส่วนของ Bluetooth ตรงคอมพิวเตอร์ที่เราเชื่อมต่อให้ทำการเลือกรูปที่ดูคล้ายเฟืองครับน้า

จากนั้นก็ให้ติกเครื่องหมายถูกดังรูปครับน้า เท่านี้เครื่อง HTPC กับ มือถือก็จะทำการเชื่อมต่อกันละครับ ซึ่งจะสังเกตุได้ว่าที่ HTPC จะมีหน้าต่างคล้ายๆ windows media ขึ้นมาดังรูปครับ

จากนั้นก็ทำการเปิดโปรแกรมเพลงในเครื่องแล้วเล่นเพลงได้เลยครับ

เสร็จแล้วครับน้าไม่ยุ่งยากมากครับ ค่านี้ต่อไปเราก็แค่เปิดเครื่องแล้วเอามือถือเชื่อมต่อแล้วเปิดเพลงฟังได้เลย ไม่ต้องไปเปิด TV หรือยุ่งกับ HTPC ละครับ สิ่งที่ได้คือความสดวกครับน้า แต่ด้านน้ำเสียงก็จะด้อยลงมาครับเพราะข้อมูลนั้นเดินทางหลายต่อ แถมเดินทางผ่านอากาศด้วยครับ อาดมีขาดช่วงบ้างของเพลงถ้าอุปกรณ์ห่างกันครับ ไฟล์เพลงที่เราใส่บนมือถือส่วนมากก็คุณภาพไม่สูงมากครับ แถุมโปรแกรมที่เล่นบน HTPC น่าจะถูกบังครับเป็น windows media ด้วยครับ จากการลองฟังไปนานๆเสียงก็คุณภาพด้อยลงจริงครับน้า ออกดูทึบๆอย่างไรไม่รู้บอกไม่ถูกครับน้า แต่เอาครับน้าถือว่าเอามาใช้แบบฉาบฉวยได้ครับ อย่างไรก็ถือว่าได้ลองและได้รู้โดยตัวเองละครับน้าเลยเอามาเล่าครับ ^_^

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#

ในเมื่อมันเชื่อมต่อกับ pc ได้ เราสามารถดึงข้อมูลบน pc มา มอนิเตอร์ได้มั้ยถ้าได้ดีเลยครับเพราะเราจะได้ใช้เป็นรีโมทโดยใช้ข้อมูลคุณภาพสูงจาก pc เล่น

• Moderator
แหล่มเลย.... [huge-thumbs-up]

ขอบคุณครับน้า blue ^_^

ในเมื่อมันเชื่อมต่อกับ pc ได้ เราสามารถดึงข้อมูลบน pc มา มอนิเตอร์ได้มั้ยถ้าได้ดีเลยครับเพราะเราจะได้ใช้เป็นรีโมทโดยใช้ข้อมูลคุณภาพสูงจาก pc เล่น

เดียวจะลองดูครับน้าเล็ก น้าๆท่านไดรู้หรือมีแนวทางร่วมกันแชร์ได้นะครับยิดดีรับและแลกเปลี่ยนกันครับ [YL76]

• Moderator
อยากเปลี่ยนเคส HTPC ครับน้า
เลือกอยู่หลายวันสรุปว่าจะเอาเคสทรงลูกเต๋าเล็กๆขนาดพอยัดเมนบอร์ดขนาด ITX ได้เลือกได้แล้วเอาไปทำเรื่องขออนุมัติกับ ผบ. สรุปไม่ผ่านครับน้า เพราะทำเรื่องเปิกไว้เกินมาพอควรแล้ว
ได้รับคำแนะนำว่า "แกลองไปค้นของเก่าแกมาใช้" -_-" สรุปก็ไปงัดออกมาตามคำแนะนำครับน้าเป็น lian li t60 เอาเป็นว่าเอามาเกาแก้คันได้ครับ 555
เคสตัวนี้เป็นเคสประเภท Test Bench ถ้าคนเล่นคอมหรือแต่งคอมจะพอรู้จักกันดีครับกับเคสตัวนี้ ได้อารมณ์ประมาณเครื่องเสียงกระสืออย่างที่น้าๆคุ้นกัน เอาเป็นว่ามาดู HTPC กระสือบ้างครับน้า [yellow-lol]

• Moderator
ได้เคสใหม่มาครับน้า Jonsbo V3 จะว่าใหม่ก็ไม่ใช่ครับเพราะไปสอยมือสองต่อเขามา อิอิ เป็นเคสที่มองไว้ตอนแรกครับ
ขนาดนั้นเล็กกระทัดลัดใส่ MB ขนาด ITX ได้พอดีครับเรียกว่าเบียดกันลงกระป๋องเลยครับจัดสายยากมาก ที่สำคัญวัสดุเป็นอลูมิเนียมครับ จริงแล้วผมมองไว้สีแดงแต่ได้สีเงินก็ดีเหมือนกันถลอกแล้วดูไม่ออกดี [chick1]
ไปขอแฟนผ่านเฉย สงใสจะกลัวลูกไปจับเล่น -_-
(เดียวซักพักผมจะมาเล่าเรื่อง remote foobar2000 ครับน้าลองเล่นแล้วก็ใช้ได้ครับแต่เดียวขอเวลาเรียบเรียงเตรียมตัวซักพักครับน้า [fb-smiling])

[สวดยอด]  รอติดตามชมต่อครับ    [อ่ะเคร]

• Moderator
[สวดยอด]  รอติดตามชมต่อครับ    [อ่ะเคร]

ขอบคุณครับน้าเล็ก เตรียมเรียบร้อยละครับน้า เดียวเล่าต่อเลยครับน้า [chick-dance2]

วันนี้ผมจะเล่าเรื่อง Remote Foobar2000 ครับน้า
คือ เราจะใช้มือถือเข้าไปควบคุมโปรแกรม foobar2000 ที่อยู่ในเครื่อง HTPC ของเราครับน้า ไม่ว่าจะเป็นการเลือกเพลง เล่นหยุดเพลง เพิ่มเสียงลดเสียง ก็คือทำมือถือเราให้เป็นรีโมทไว้ควบคุม HTPC ไว้ฟังเพลงนั้นเองครับน้า

โปรแกรมที่ใช้นั้นมีหลายโปรแกรมครับน้า แต่ผมจะเสนอโปรแกรม FoobarCon ครับน้าเพราะลองใช้แล้วถูกชะตาครับน้า ^_^"
การติดตั้งนั้นจะมี 2 ส่วนครับน้า
1. โปรแกรมที่ติดไว้ในส่วนของ HTPC น้าโหลดและติดตั้งได้เลยครับ https://sites.google.com/site/foobarcon/
2. โปรแกรมที่ติดตั้งในมือถือ Android ชื่อว่า "FoobarCon" หาติดตั้งได้จาก Play สโตร์ได้เลยครับน้า

ขั้นตอนการติดตั้งที่ HTPC ไม่มีอะไรมากครับน้าพอน้าโหลดโปรแกรมตามลิ้งแล้วติดตั้งแล้วให้ทำการเปิดโปรแกรม foobar2000 ขึ้นมาแล้วไปที่การตั้งค่าของโปรแกรม
ให้น้าสังเกตุตรงหัวข้อ "FoobarCon" ถ้ามีขึ้นมาแสดงว่าใช้งานได้ละครับ

แต่ service ตัวนี้มันจะทำงานได้เฉพาะตอนที่โปรแกรม foobar2000 นั้นทำงานอยู่เท่านั้นครับน้า ถ้าต้องการใช้แบบไม่ต้องไปยุ่งกับ HTPC เลยประมาณว่าเปิดเครื่องแล้วใช้มือถือควบคุมได้เลยให้ทำแบบนี้ครับ
คือให้ copy shotcut ของโปรแกรม foobar2000 ไปไว้ใน folder "startup" ของ Windows ครับน้า
วิธีทำคือไปที่ start -> คลิกขวาที่ startup -> Open

จากนั้นจะที folder ขึ้นมาจัดการวาง shotcut ลงไปได้เลยครับน้าเท่านี้ก็เรียบร้อยครับ ทุกครั้งที่ windows เปิดโปรแกรม foobar2000 ก็จะทำงานครับ

คานี้มาที่มือถือบ้างครับน้า
โปรแกรรมจะมี Icon แบบนี้ครับน้าเปิดเข้าไปได้เลยครับ

คานี้จะมีหัวข้อ Server ขึ้นมาครับน้า ตรงนี้ให้เราใส่ IP address ของเครื่อง HTPC เข้าไปครับ แต่ถ้าเครื่อง HTPC ขอน้าไม่ได้ใช้แบบบ Fix IP ผมแนะนำให้น้าใส่ชื่อเครื่องของ HTPC ครับน้า

หลังจากเชื่อมต่อแล้วถ้าเราจะฟังเพลงก็แค่เลือกเพลง ซึ่งจะแสดง folder และ files ในเครื่อง HTPC ได้เลยครับน้า

เท่านี้ครับน้าเราก็สามารถใช้มือถือควบคุมการฟังเพลงได้ละครับน้า เท่าที่ลองใช้พอปรับตัวได้จะรู้สึกว่าสดวกมากครับน้า น้าๆลองใช้ดูนะครับ [wink-11]

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
เสียดาย ไม่มีใน ios

• Moderator
ต้องขออภัยสำหรับน้าที่ใช้ apple ด้วยนะครับ เพราะเครื่องทางฝั่ง apple ผมไม่มีความรู้เลยครับ
แต่โปรแกรมอย่างที่กล่าวมามีหลายตัวครับน้า เท่าที่เล่นดูก็มีบางตัวที่ใช้งานแล้วมีปัญหาบ้างใช้แล้วไม่ถูกใจบ้าง น้าๆต้องลองใช้กันดูก่อนครับแล้วเลือกตัวที่เราชอบ ส่วนการติดตั้งนั้นหลักการจะไม่ต่างกันมากครับน้า
ส่วนน้าที่ใช้ apple ก็มีโปรแกรมแบบนี้เช่นกันครับน้าแต่คงต้องลองเล่นดูนะครับ เช่น MonkeyMote 4 และคิดว่ายังมีอีกหลายตัวครับน้า [fb-smiling]

ออฟไลน์ Reangchai

• รักที่จะ DIY
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
           มีครับ  ให้ไป Download App ชื่อ Remote จาก App Store มาใช้ครับ ฟรีครับ
           ท่านไหนใช้ Mac Mini หรือ Mac Book รุ่นไหนก็ได้ครับ ซึ่งมันมี iTunes มาให้ใช้อยู่แล้วครับไม่ต้องติดตั้งใหม่ เพียงแต่ท่านต้องมี Hot Spot หรือ WiFi ในบ้านท่าน
           เมื่อเราเปิดใช้ App Remote ขึ้นที่ iPhone หรือ iPad แล้วที่เครื่อง Mac ต่างๆท่านก็เปิด iTunes ขึ้นมาพร้อมกัน ที่ iPhone หรือ iPad ก็จะสัญญาลักษณ์ตัวโน๊ตเครื่องดนตรีและมี Apple's Library ขึ้นมา
           เมื่อเปิดใช้ App Remote ครั้งแรกให้ท่านทำการ Settings ก่อน
           เมื่อท่านเข้าสู่หน้าจอ Setting แล้วให้เปิด Home Sharing และ Stay Connected แล้วแตะ Done
           เมื่อกลับมาหน้าจอ Remote ท่านก็แตะไปที่สัญญาลักษณ์โน๊ตดนตรีนั้น เครื่องก็จะทำการหา App iTunes ให้ท่านเอง
           เมื่อระบบหาเจอมันก็จะทำการ Connect ให้ท่านและในเครื่อง iPhone, iPad ก็จะแสดงภาพหน้าจอเฉพาะ iTunes ให้ท่านเห็น ท่านสามารถเริ่มเล่นเพลง สั่งเปลี่ยนเพลง ข้ามไปเพลงถัดไป ย้อนกลับหลัง เพิ่ม/ลด วอลลุ่ม เปลี่ยนอัลบั้มได้
           App Remote ยังแสดงรูปหน้าปก ขณะ iTunes กำลังเล่นเพลงได้อีกด้วยครับ นอกจากนี้ท่านสามารถเลือกเล่นเพลงตามกลุ่มที่ท่านได้จัดเป็นหมวดหมู่ไว้ใน iTunes ได้เป็นอย่างรวดเร็วไม่มีหน่วงครับ แต่มีข้อแม้ว่าท่านต้องอยู่ในพื้นที่ Hot Spot เดียวกันกับเครื่อง Mac นั้น
           ท่านสามารถควบคุม iTunes ในเครื่อง Mac ที่ไหนก็ได้ภายในบ้านครับ นอกจากนี้ท่านสามารถใช้ Remote ต่อไปได้แม้เครื่อง iPhone, iPad จะ Time Out แล้วก็ตาม
          ผมใช้ Mac ในการเล่น File เพลงอยู่ครับบางครั้งก็เปิด Internet Radio ฟังซึ่งเสียงที่ได้รับฟังผ่าน iTunes Ver. ใหม่นี้เสียงจะดีมากครับโดยใช้ File ชนิด Apple Lossless ครับ
          ผมไม่ใช้ PC ครับก็เลยไม่สามารถบอกหรืออธิบายการติดตั้งใช้งานด้าน PC ให้ได้ครับ แต่ iTunes ที่เป็น Ver. PC ก็มีให้ Download นะครับ ผมเข้าใจว่าการทำงานของ iTunes บน PC ก็คงจะคล้ายๆกันกับ Mac นะครับ
          ขอให้สนุกกับการเล่น App Remote ในการฟังเพลงนะครับ

• Moderator
ขอบคุณน้า Reangchai มากครับที่ร่ามแชร์แนะนำครับ htpc มันยืดหยุ่นทำได้หลายอย่างหลายทาง การใช้ software remote เป็นอีกลูกเล่นที่ไม่ควรพลาดเลยครับน้า [chick-clap]

• Moderator
มาคุยครับน้า ^_^
ผมคิดว่าน้าๆหลายๆท่านคงเคยพบปัญหาตอนฟังเพลงแล้วเวทีของเสียงมันเอียง จะเอียงซ้ายหรือขวาก็แล้วแต่ จะสาเหตุจากหลอดไม่แมท หรืออุปกรณ์จัดวางไม่ได้ตำแหน่งเพราะห้องฟังไม่อำนวยก็ว่าไปแล้วแต่ปัญหาครับน้า แต่ที่แน่ๆถ้าฟังแล้วรู้สึกอึดอัดลำคาญมันก็ไม่มีความสุขพาปวดหัวครับ

วิธีแก้ก็มีหลายวิธีจะแก้ที่ตัวอุปกรณ์ ตำแหน่งจัดวาง หรือจะหาโวลุ่มสองตัวมาบาล้านเสียงซ้ายขวาก็ดีทั้งนั้นครับ แต่ผมจะขอแนะนำอีกวิธีสำหรับน้าที่ใช้ HTPC ในการฟังครับ คือ โวลุ่มบาล้านในโปรแกรมฟังเพลงครับน้าซึ่งก็ถือเป็นอีกทางเลือกครับน้าเพราะไม่ต้องยุ่งกับ hardware น้าๆลองดูนะครับว่าโปรแกรมที่น้าใช้ฟังสามารถปรับความดังซ้ายขวาได้หรือเปล่าถ้ามีก็ใช้ได้เลยครับน้า [fb-smiling]

แต่ที่ผมจะเล่าจะเป็นของโปรแกรม foobar2000 ครับน้าที่เอามาเล่าเพราะมันไม่มีอยู่ในส่วนของโปรแกรมตั้งแต่เริ่มครับน้า ต้องใช้พวกปักอินเสริม เดียวทำอย่างไรค่ำๆมาอธิบายครับน้า [wink-11]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2015, 02:17:54 PM โดย atriam »

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
เยี่ยมเลยครับ รอชมครับ..

ออฟไลน์ Wat12

• คงสะดวกเรียนรู้และเล่นแนวDigital Audioเป็นหลักจร้า
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 6
           มีครับ  ให้ไป Download App ชื่อ Remote จาก App Store มาใช้ครับ ฟรีครับ
           ท่านไหนใช้ Mac Mini หรือ Mac Book รุ่นไหนก็ได้ครับ ซึ่งมันมี iTunes มาให้ใช้อยู่แล้วครับไม่ต้องติดตั้งใหม่ เพียงแต่ท่านต้องมี Hot Spot หรือ WiFi ในบ้านท่าน
           เมื่อเราเปิดใช้ App Remote ขึ้นที่ iPhone หรือ iPad แล้วที่เครื่อง Mac ต่างๆท่านก็เปิด iTunes ขึ้นมาพร้อมกัน ที่ iPhone หรือ iPad ก็จะสัญญาลักษณ์ตัวโน๊ตเครื่องดนตรีและมี Apple's Library ขึ้นมา
           เมื่อเปิดใช้ App Remote ครั้งแรกให้ท่านทำการ Settings ก่อน
           เมื่อท่านเข้าสู่หน้าจอ Setting แล้วให้เปิด Home Sharing และ Stay Connected แล้วแตะ Done
           เมื่อกลับมาหน้าจอ Remote ท่านก็แตะไปที่สัญญาลักษณ์โน๊ตดนตรีนั้น เครื่องก็จะทำการหา App iTunes ให้ท่านเอง
           เมื่อระบบหาเจอมันก็จะทำการ Connect ให้ท่านและในเครื่อง iPhone, iPad ก็จะแสดงภาพหน้าจอเฉพาะ iTunes ให้ท่านเห็น ท่านสามารถเริ่มเล่นเพลง สั่งเปลี่ยนเพลง ข้ามไปเพลงถัดไป ย้อนกลับหลัง เพิ่ม/ลด วอลลุ่ม เปลี่ยนอัลบั้มได้
           App Remote ยังแสดงรูปหน้าปก ขณะ iTunes กำลังเล่นเพลงได้อีกด้วยครับ นอกจากนี้ท่านสามารถเลือกเล่นเพลงตามกลุ่มที่ท่านได้จัดเป็นหมวดหมู่ไว้ใน iTunes ได้เป็นอย่างรวดเร็วไม่มีหน่วงครับ แต่มีข้อแม้ว่าท่านต้องอยู่ในพื้นที่ Hot Spot เดียวกันกับเครื่อง Mac นั้น
           ท่านสามารถควบคุม iTunes ในเครื่อง Mac ที่ไหนก็ได้ภายในบ้านครับ นอกจากนี้ท่านสามารถใช้ Remote ต่อไปได้แม้เครื่อง iPhone, iPad จะ Time Out แล้วก็ตาม
          ผมใช้ Mac ในการเล่น File เพลงอยู่ครับบางครั้งก็เปิด Internet Radio ฟังซึ่งเสียงที่ได้รับฟังผ่าน iTunes Ver. ใหม่นี้เสียงจะดีมากครับโดยใช้ File ชนิด Apple Lossless ครับ
          ผมไม่ใช้ PC ครับก็เลยไม่สามารถบอกหรืออธิบายการติดตั้งใช้งานด้าน PC ให้ได้ครับ แต่ iTunes ที่เป็น Ver. PC ก็มีให้ Download นะครับ ผมเข้าใจว่าการทำงานของ iTunes บน PC ก็คงจะคล้ายๆกันกับ Mac นะครับ
          ขอให้สนุกกับการเล่น App Remote ในการฟังเพลงนะครับ
ขอบคุณมากๆครับพ๊ม

หลังจากที่เจ้าแท็บเล็ท W500 vs MBA2011 ของนองใกล้บ้าน แล้วมันไปไม่เป็น(ตอนนั้น เล่นJRiver เทียบกัน)
หลังจากนั้น  ...ตัวเองก็พึ่งกระโดดออกหน้าต่าง  กระโจนโหนกิ่ง  ต้นแอ็ปเปิ้ลได้ มาสองปีหลังนี่เอง

ตอนนี้ใช้ Mac mini ครับ
Amarra =Play Engine + iTune =ทำหน้าที่เป็น Playlist(เท่านั้น)
เพื่อนท่านหนึ่งแนะนำให้ใช้ app. Remote  + มินิไวไฟฮับ(TP Link702N) เป็นตัวรับไวไฟแทน  เพื่อที่จะๆด้ปิดไวไฟ ของแม็คมินิ (ซึ่งหูเจ้ากรรม มันดันฟังออก)
พอดี  มีของเหลือจากการที่ลูกๆไม่สนใจแล้ว(ไอพ็อดทัช)  จึงจับมาทำรีโมท  ปรากฏว่า เวิร์คมากๆ
แถมตัวไอพ็อดเอง  จับยัดไฟล์.aiff เต็มๆ  เล่นผ่าน บลูตู๊ด  ฟร้อนท์ติดรถที่เจ้าน้องตี้มันแถมมาให้   สบายๆ ไม่ต้องพกแผ่นซีดีอีกต่อไป

ลองอะไร เล่นอะไร  น้า wat คุ้ม ก็เอาแนะนำบ้างครับ ประสพการณ์น้าเล่นทดลองมานานน่าจะเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมมากครับ น้า

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
 [frightened-12] เคสสวยครับ ถ้าไม่เเพงมากจับมาใส่ หวานใจโมโนบล็อกได้น่าจะสวย  [chick4]

มีหลายขนาดเสียด้วย หลายตัวเอามาประยุกต์ทำงาน diy ได้เลยนะครับ  [yellow-lol]

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
ทำกล่องแอมป์, กล่อง isolate, กล่องหม้อแปลง power เยี่ยมไปเลยครับ
กำลังหากล่องใส่หม้อแปลงสำหรับแยก power supply อยู่พอดี  [huge-thumbs-up]

• Moderator
เป็นเคสอลูมิเนียมครับน้ารุ่ง มือหนึ่งอยู่แถวพันปลายครับน้า แพงกว่าเคสตัวใหญ่ซะอีกครับน้าแปลกดี ^_^"
ผมก็ไปสอยพวกมือสองต่อเขานะครับน้า ชอบตรงมันเล็กดีครับน้ายัดตามช่องได้ เอามาแปลงใส่อย่างอื่นก็ดูเข้าท่าดีครับน้า [fb-smiling]

ออฟไลน์ Wat12

• คงสะดวกเรียนรู้และเล่นแนวDigital Audioเป็นหลักจร้า
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 6
   ลองอะไร เล่นอะไร  น้า wat คุ้ม ก็เอาแนะนำบ้างครับ ประสพการณ์น้าเล่นทดลองมานานน่าจะเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมมากครับ น้า

ได้เลยครับพี่   เริ่มจากนี่ก่อนละกันครับ

กล่อง  ทีวีดิจิตอล  Samart Strong White  ที่พึ่งแลกมาวานนี้ครับ

มันเล่น mkv ได้   H264 ได้  (อย่างหลัง ผมยังไม่ได้ลองเอง   แต่พนง. Home pro ลองให้ดูแล้ว )
สุดคุ้มจริงๆครับ    นอกจากดูทีวีดิจิตอล.............มันทำให้ได้เล่นหนัง   เล่นได้ภาพออกมาดีด้วย  [chick4]

เล่นไฟล์ .wav   , m4A  ได้  .........เท่านี้ ก็หรูไม่น้อยแล้วหละครับ [chick-luck]

• Moderator
เดียวนี้ต้นทางการฟังเพลงมันหลากหลายจริงครับน้า ขนาดกล่องทีวีดิจิตอล  ยังมีช่องให้เล่นหนังฟังเพลงได้เลยผมก็พึ่งรู้เหมือนกันครับน้า [YL76]

• Moderator
อย่างไรขอต่อเรื่องโวลุ่มบาล้านนะครับน้า ขั้นแรกน้าโหลด Graphic Equalizer ตามลิ้งมาก่อนครับ
http://www.foobar2000.org/components/view/foo_dsp_xgeq

โหลดมาจะได้เป็นไฟล์ zip ชื่อ "foo_dsp_xgeq.zip"

ให้น้าเปิดโปรแกรม foobar2000 ขึ้นมาแล้วเลือกที่ File->Preferences จะมีหน้าต่าง "Preferences: Components" ขึ้นมาดังภาพครับ

จากนั้นให้น้ากดปุ่ม "Install..." แล้วเลือกไปที่ไฟล์ "foo_dsp_xgeq.zip" จากนั้นกด "OK"
โปรแกรมจะให้ทำการ restart โปรแกรมเท่านี้ก็เรียบร้อยครับน้า

เมื่อโปรแกรมแสดงขึ้นมาใหม่ให้น้าไปที่ view จะพรบว่ามีคำสั่งขึ้นมาใหม่ชื่อว่า "Graphic Equalizer"

เมื่อเปิดขึ้นให้น้าเลือกตรง Mode เป็น stereo และเลือกลำโพงข้างซ้ายหรือขวาที่จะทำการลดเสียง
จากนั้นทำการเอาเครื่องหมายถูกตรง Auto ออกครับน้า และทำการลดเสียงตรง volume ได้ตามสบายครับ พอใจก็กด OK เท่านั้นครับน้า

เพียงเท่านี้เราก็สามารถแก้ปัญหาเวทีเอียงได้ละครับน้า น้าๆลองเล่นดูนะครับถือเป็นอีกทางเลือกครับ [wink-11]