ผู้เขียน หัวข้อ: .... " bird of paradise " .... on the fly to sky !!!  (อ่าน 76497 ครั้ง)

ออฟไลน์ akera

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
Re: .... " การเวก " .... บินได้แว้วว !!!
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 06:29:20 PM »
ถามน้าฯ หน่อยครับ ตอนนี้มีเสียงแล้ว  แต่ๆๆๆๆๆ  บอร์ดปรับไฟของผมมันเป็นอย่างนี้
ข้างไฟ17+  ปรับไฟตำสุดได้ 14.26v สูงสุดได้ 16.16v   ขณะนี้ปรับไฟไว้สูงสุด
ข้างไฟ17-  ปรับไฟตำสุดได้ 16.67v  สูงสุดได้เกินกว่า 17v   ขณะนี้ปรับไฟไว้ต่ำสุด
เพื่อให้กระแสใกล้เคียงกัน  จะแก้ปัญหาตรงไหนครับทางด้านข้าง 17+
ตอนนี้กำลังฟังเพลงอยู่ครับ ผ่านมา 1 ชม.กว่าๆแล้วครับ  ขอบคุณครับ

ใช้หม้อไฟเท่าำไหร่ครับ

1 amp ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: .... " การเวก " .... บินได้แว้วว !!!
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 06:34:26 PM »
 แรงดันไฟครับ  [embarrassed]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 06:36:20 PM »
แรงดันไฟครับ  [embarrassed]

18-0-18  1amp ครับ

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 06:47:04 PM »
 ไฟที่เข้าบอร์ดได้ 18 V จริงๆหรือเปล่าได้วัดหรือไม่ครับ ถ่ายรูปมาให้ดูดีกว่าครับ เดี๋ยวเพื่อนๆจะได้ช่วยดู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม 2013, 06:52:28 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ wan2012

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 06:48:16 PM »
ส่งการบ้านครับ  [0002053E] [0002053E] [0002053E]

คิดว่าวันนี้จะได้ฟังแล้ว ซื้อของมาหมดไป 100 นึง แบบว่าประหยัดมีไรใส่ไปก่อน นั่งบัดกรี ตั้งแต่บ่าย 3 จนเกือบมืด ดันลืม C 56pf ซ๊ะนี่เซ็งโคตร   [sad-watermelon] [sad-watermelon] [sad-watermelon]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 06:52:29 PM »
ไฟที่เข้าบอร์ดได้ 18 V จริงๆหรือเปล่าได้วัดหรือไม่ครับ

วัดได้  18.89v  ครับ ทั้ง 2 ข้างเลยครับ

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 06:54:21 PM »
ถ้างั้นก็ไล่ตาม line เลยครับว่าไฟหายไปตรงไหน อย่าลืมดู R ด้วยนะครับ บางทีอาจจะใส่ผิดค่า  ถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆช่วยกันดูดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 07:18:58 PM »
ถ้างั้นก็ไล่ตาม line เลยครับว่าไฟหายไปตรงไหน อย่าลืมดู R ด้วยนะครับ บางทีอาจจะใส่ผิดค่า  ถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆช่วยกันดูดีกว่าครับ

วิธีการวัดของผมไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่าครับ
เอามิเตอร์จิ้มลงกราวด์ แล้วไล่วัดตามจุด ปรากฏว่า ฝั่ง 17+ ตรงไดโอด8.2 ขั้ว- ไปจนถึง C 0.1 วัดได้ 6.75v ได้เท่ากัน   ฝั่ง 17- ขั้ว+ ไดโอดวัดได้ 8v พอดีทำเหมือนกับอีกฝั่ง
แล้วตรงไหนมันเสีย  พอดีผมไม่ค่อยมีความรู้ครับ  [0002053E]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 07:44:20 PM »

ผู้ต้องสงสัยน่าจะเป็น zener diode ครับน้า ในซีกไฟบวก  มีให้ลองเปลี่ยนมั๊ยครับ ?

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 07:55:07 PM »

ผู้ต้องสงสัยน่าจะเป็น zener diode ครับน้า ในซีกไฟบวก  มีให้ลองเปลี่ยนมั๊ยครับ ?

รับทราบครับ พรุ่งนี้คงได้เปลี่ยน แล้วจะรายงานให้ทราบครับ ตอนนี้ก็กำลังฟังอยู่ ไฟไม่เท่ากัน  [smile-watermelon]  เดี๋ยวจะหา C in กับ out พอมีกำลังมาใช้
ซะหน่อย เอาแบบราคาไม่แรง ไม่รู้ว่าน้าเล็กจะมีแบ่งให้หรือปล่าว งบเริ่มหร่อยหรอแล้ว อิอิ

« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 09:26:56 PM »

ผมเองต่อฟังแบบกระสืออยู่... เมื่อเช้าขยับไปขยับมา GND ของสายสัญญาณไปโดนตัวถัง mosfet ไฟบวก ไฟแล่บแป๊ลบ ๆ mosfet ตายเรียบร้อย  นั่งเปลี่ยนโน่นใส่นี่เพิ่งเสร็จลองเปิดดูใหม่ รู้สึกว่าเบสจะหนักแน่นกว่าเวอร์ชั่นหาบเร่ครับเหมือนจะเยอะไปเลยง่ะ กลางแหลมไม่หนีกันมาก HUM ก็ตีจากไปเรียบร้อย ... เดี๋ยวลองด้วยภาพยนต์ดูดิ๊เป็นไงบ้าง

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 09:30:18 PM »

ผมเองต่อฟังแบบกระสืออยู่... เมื่อเช้าขยับไปขยับมา GND ของสายสัญญาณไปโดนตัวถัง mosfet ไฟบวก ไฟแล่บแป๊ลบ ๆ mosfet ตายเรียบร้อย  นั่งเปลี่ยนโน่นใส่นี่เพิ่งเสร็จลองเปิดดูใหม่ รู้สึกว่าเบสจะหนักแน่นกว่าเวอร์ชั่นหาบเร่ครับเหมือนจะเยอะไปเลยง่ะ กลางแหลมไม่หนีกันมาก HUM ก็ตีจากไปเรียบร้อย ... เดี๋ยวลองด้วยภาพยนต์ดูดิ๊เป็นไงบ้าง

พี่ครับ  ปรีตัวนี้เหมาะกับลองด้วยหนังไทย  หรือ หนังญี่ปุ่นดีครับ [shy_whistler]

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 09:36:00 PM »

ณ ตอนนี้เค้าว่ากันว่า PACIFIC RIM สนุกมาก อย่าลืมพาลูกชายไปดู แล้วลูกชายอาจจะบอกว่า พ่อ ๆ ขออีกรอบเน้ออ... เรื่องนี้ไม่มีใครว่างไปดูด้วย เลยยังไม่ได้ไปดูเล่ยย วันหยุดนนี้ว่าจะแว่บเข้าไปเบิ่งจั๊กน่อย

ออฟไลน์ modcanfire

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 10:12:51 PM »
เสร็จเรียบร้อยแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรมากวนใจ เดียวเผาด้วยภาพยนต์ซักหน่อย [guitar-watermelon] เดี่ยวค่ยมาโม้เรื่องเสียง [Stick-out-watermelon]

เครื่องใน

โวล์ลุ่มลากสายมาใส่เลยง่ายดี

จับคู่กับ 50 w สหประชาชาติ รอโปรเจคหน้าต่อไป ขอบคุณเจ้าของโครงกาารที่ขยันหาสิ่งดีๆมาให้เล่นครับ [0002053E] [0002053E]

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 10:25:01 PM »

thanks ... &  glad  in your job ...  so good   [g-o-o-d]

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 10:46:46 PM »
  สัญญาณ จากโวลุ่มจิ้มใส่ขาซีเล้ย ลองดูครับ  มีเศษลวดทอง ลวดเงินเหลือมั้ย ถ้าเหลือเปลี่ยนซะด้วย เบสเยอะจริงๆปรีตัวนี้  และ ถ้าไม่มีเสียงกวน ก็ปลด FB ออกด้วยเอาลวดจิ้มธรรมดาจิ้มแทนครับ ให้มันแป๊นขึ้นมาแข่งกับเบส [happy-dreaming]

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2013, 05:30:05 AM »

รับทราบครับ พรุ่งนี้คงได้เปลี่ยน แล้วจะรายงานให้ทราบครับ ตอนนี้ก็กำลังฟังอยู่ ไฟไม่เท่ากัน  [smile-watermelon]  เดี๋ยวจะหา C in กับ out พอมีกำลังมาใช้
ซะหน่อย เอาแบบราคาไม่แรง ไม่รู้ว่าน้าเล็กจะมีแบ่งให้หรือปล่าว งบเริ่มหร่อยหรอแล้ว อิอิ

รายงานผล   หลังจากเปลี่ยน zener diode ตามน้าเฉยบอก โป๊ะเชะเลย ปรับไฟได้แล้ว  ขอบคุณน้าเล็ก น้าเฉย มากๆครับ  [0002053E] [0002053E] [0002053E]

ออฟไลน์ dumdum

• ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2013, 08:25:39 AM »
ลองเอามาฟังเพลงคาราบาวแนวสามช่าเสียง  drum     bass guitar     guitar   แจ่มมากครับ ใครที่ชื่นชอบแบบนี้ไม่ผิดหวังครับ

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2013, 08:44:02 AM »

[heyheypig445]  เมื่อคืนดู BATMAN เบสลงได้ลึกสะจาย น่าจะเป็นผลมาจาก ทรานซิสเตอร์แบบ darlington คู่หลังสุด และภาคจ่ายไฟที่เกินพอครับ

ออฟไลน์ chaotong

• ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2013, 09:04:09 AM »
ลงอุปกรณ์เท่าที่มีครับ

ออฟไลน์ yaatone

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2013, 12:24:12 PM »
เสร็จเรียบร้อยแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรมากวนใจ เดียวเผาด้วยภาพยนต์ซักหน่อย [guitar-watermelon] เดี่ยวค่ยมาโม้เรื่องเสียง [Stick-out-watermelon]

เครื่องใน

โวล์ลุ่มลากสายมาใส่เลยง่ายดี

จับคู่กับ 50 w สหประชาชาติ รอโปรเจคหน้าต่อไป ขอบคุณเจ้าของโครงกาารที่ขยันหาสิ่งดีๆมาให้เล่นครับ [0002053E] [0002053E]

ลงกล่องแล้วดูมีราศรีดีครับ... [g-o-o-d] [g-o-o-d]

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2013, 01:00:36 PM »

[heyheypig445]  เมื่อคืนดู BATMAN เบสลงได้ลึกสะจาย น่าจะเป็นผลมาจาก ทรานซิสเตอร์แบบ darlington คู่หลังสุด และภาคจ่ายไฟที่เกินพอครับ
  ปรับใหม่เสียงไม่ลูกทุ่งแล้วอ่ะ ติดไฮโซ  เดี๋ยวปลดออกใส่แบบเดิมเอาไว้ฟังสามช่า โจ๊ะ พึมๆ แบบลุง ดำ ดีกว่า

ออฟไลน์ wan2012

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2013, 08:00:39 PM »
วันนี้ลองเอาซี ค่า 30 pf แทน 56 pf  แล้วก็ใช้หม้อ 24-0-24  ลองเปิดเทส ดู ปรับไฟได้ 17 กับ -17  ก็เปิดเทสเลย เค้าว่าเบสมันเยอะแต่ไหงของผม แหลมปี๊ดขึ้นมาอะ ลองฟังซักพัก เสียงไม่โดน ก็เลย ว่า เปลี่ยนอะไหล่เกรดดีๆหน่อย เอาที่ดูดตะกั่ว มา ปึด ที่ 1 โอเค  2 โอเค แต่พอปึดที่ 3 ปริ้นร่อนเลย เซ็งเลย   [crying-watermelon] [crying-watermelon][sad-watermelon] [sad-watermelon] [sad-watermelon] ขี้เกียจทำต่อเลยไม่มีอารมย์ ตอนนี้กองเป็นซากไปก่อนแล้วกันครับ เดี๋ยวรอมีอะไหล่ดีๆมาก่อน ค่อยทำต่อ  [fb-smiling] [fb-smiling]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2013, 08:05:05 PM »
วันนี้ลองเอาซี ค่า 30 pf แทน 56 pf  แล้วก็ใช้หม้อ 24-0-24  ลองเปิดเทส ดู ปรับไฟได้ 17 กับ -17  ก็เปิดเทสเลย เค้าว่าเบสมันเยอะแต่ไหงของผม แหลมปี๊ดขึ้นมาอะ ลองฟังซักพัก เสียงไม่โดน ก็เลย ว่า เปลี่ยนอะไหล่เกรดดีๆหน่อย เอาที่ดูดตะกั่ว มา ปึด ที่ 1 โอเค  2 โอเค แต่พอปึดที่ 3 ปริ้นร่อนเลย เซ็งเลย   [crying-watermelon] [crying-watermelon][sad-watermelon] [sad-watermelon] [sad-watermelon] ขี้เกียจทำต่อเลยไม่มีอารมย์ ตอนนี้กองเป็นซากไปก่อนแล้วกันครับ เดี๋ยวรอมีอะไหล่ดีๆมาก่อน ค่อยทำต่อ  [fb-smiling] [fb-smiling]
เวลาถอดอุปกรณ์หากไม่ชำนาญ แนะนำให้พอกตะกั่วเติมลงไปพอละลายค่อยใช้ที่ดูด หากไม่มีก็ใช้คีมยกขาออกจาก pcb เลยครับ แต่ต้องทำไวๆนะอย่าแช่นานไม่งั้นก็ร่อนเหมือนกัน

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2013, 08:20:08 PM »
 [confused-face] ยังไม่ได้แกะกล่องพัสดุเยย จะตามน้าๆเค้าทันมั้ยเนี่ย
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ dumdum

• ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
Re: R & D .... " การเวก " .... เจ้าโผบินเทียมเมฆา ^^ ^^
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2013, 08:56:20 PM »
             [hug-smile]  ด้วยความข้องใจว่าเบสทำให้เหมือนหรือคล้ายเจ้าหาบเร่ได้มั๊ย จึงเอาซีรัสเซียค่า 22uF แบบเดิมใส่เข้าไปทาง output แล้วเปิด transformer 2 ดูอีกตอนนึง เอ้ออ ไกล้เคียงกันครับ แล้วก็ลองเปลี่ยน ซี input ดูด้วย มีผลอย่างมากเลยกับเสียงที่ได้ จึงอยากให้หา ซี input ที่ดีๆหน่อยเท่าที่จะซื้อได้มาใส่ครับ ค่าประมาณ 1-4.7 uF ครับพ๊ม รวมทั้ง ซี output ด้วยก็ได้ สำหรับ ซี output เลือกค่าเอาตามใจชอบเลยครับ ต้องการเบส บึ้มๆ ก็ค่าเยอะหน่อย 10uF ขึ้นไป ถ้าเบสพอดี ๆ ก็ประมาณ 4.7-10 uF จ่ายไหวแค่ไหนก็เท่านั้น หรือลองดูก่อนก็ดีครับ ... และขอจบการทดลองเพียงเท่านี้ขอรับ

ลุงเฉยบอกเคล็ดลับปรับแต่งเสียงไว้แล้วครับ
ผมใช้ in = 3.3uF   และ out = 5-6uF   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2013, 09:00:38 PM โดย dumdum »

Re: .... " การเวก " .... บินหลา !!!
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2013, 09:00:16 PM »

[angel-watermelon]  บินได้กี่คนแล้วครับเนี๊ยะ !!!  นับๆดูแล้วก็หลายคนแล้วเน๊อะ พอละ ปิดโครงการเถอะ หาอย่างอื่นเล่นต่อดีฝ่านะ .... อ่ะ... แน๊.... ยัง ๆ อย่าเพิ่งดีใจไป เหลืออีกตั้งหลายคนที่ยังเงียบเหมือนโยนหินลงทะเล ... มีเวลาก็จิ้มๆให้เสร็จเรียบร้อยแล้วมารายงานผลกันบ้าง ... อย่า !!! อย่าทำเป็นทองไม่รู้ร้อนไม่รู้หนาว หุ หุ

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2013, 11:25:22 PM »
เดี๋ยวมีตังจะซื้อกล่องมาใส่ให้เจ้าของโปรเจ็คชื่นใจบ้่างครับ

ตอนนี้แทบทุกตัวเป็นกระสือหมดเลยครับ  [yellow-lol]

ออฟไลน์ @ecar@

• Love Diy
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2013, 03:09:44 PM »
รายงานตัวครับ กำลังสะสมเสบียง เริ่มได้ทีละเล็กทีละน้อยละกัน
ในรูปสกรีนเบอร์ผิด เล็กน้อยครับไม่เป็นปัญหา......... ช่วยดูให้ด้วยครับผมใส่ ทรานซิสเตอร์ ด้านที่เป็นขาสั้นๆ ตรงกับตำแหน่งขีด 2 เส้นบน PCB ถูกหรือเปล่า

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2013, 08:07:27 PM »
รายงานตัวครับ กำลังสะสมเสบียง เริ่มได้ทีละเล็กทีละน้อยละกัน
ในรูปสกรีนเบอร์ผิด เล็กน้อยครับไม่เป็นปัญหา......... ช่วยดูให้ด้วยครับผมใส่ ทรานซิสเตอร์ ด้านที่เป็นขาสั้นๆ ตรงกับตำแหน่งขีด 2 เส้นบน PCB ถูกหรือเปล่า

ถูกต้องนะครับ [laughing-my-ass]