ผู้เขียน หัวข้อ: .... " bird of paradise " .... on the fly to sky !!!  (อ่าน 76498 ครั้ง)

ออฟไลน์ akera

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
Re: .... " การเวก " .... บินได้แว้วว !!!
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2013, 08:15:44 PM »
ส่งงานเบื้องต้น

ออฟไลน์ honoruru

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
Re: .... " การเวก " .... บินได้แว้วว !!!
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 07:29:03 PM »
ส่งงานนิดหน่อยครับ
สอบถามเรื่อง L หน่อยครับ จะไปซื้อนี่บอกเค้าว่าซื้อตัวอะไรครับแล้วมันมีค่าอะไรรึเปล่าเห็นในรูปหลายท่านมันเขียน470
แล้วตรง 56pf จำเป็นต้องค่านี้อย่างเดียวรึเปล่าครับ    สอบถามเยอะหน่อยครับยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่
 [0002053E]

สถานที่ติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=880.0

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 08:24:44 PM »
ส่งงานนิดหน่อยครับ
สอบถามเรื่อง L หน่อยครับ จะไปซื้อนี่บอกเค้าว่าซื้อตัวอะไรครับแล้วมันมีค่าอะไรรึเปล่าเห็นในรูปหลายท่านมันเขียน470
แล้วตรง 56pf จำเป็นต้องค่านี้อย่างเดียวรึเปล่าครับ    สอบถามเยอะหน่อยครับยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่
        L = 470 mH  ครับ หาซื้อยาก ก็จั๊มผ่านไปโลด .. 56pF ได้ตั้งแต่ 47-68-100pF หายากก็ เซรามิคตัวแดงๆแบนๆใส่ไปก่อนได้ครับ [fb-smiling]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 08:35:55 PM »
วันก่อนเข้าบ้านหม้อพลาซ่่าร้านชั้น 2  โซนๆ   ถัดจากบรรได  มีเป็นกองเลย  แต่ไม่ทราบว่ามาใช้กับปรีตัวนี้เลยไม่ได้ซื้อ  [sory2]

ออฟไลน์ colt-bat

• ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 11:36:51 PM »
 [dizzy-smiley] เมื่อวานกลับจากบ้านหม้อ คิดว่าของครบแล้ว ไม่ได้ตรวจ  ขาด ความต้านทาน 2 ohm   ทำให้ปรีอาตมาช้าไปอีก 2 อาทิตย์  [dizzy-smiley]

« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 11:38:35 PM »
[dizzy-smiley] เมื่อวานกลับจากบ้านหม้อ คิดว่าของครบแล้ว ไม่ได้ตรวจ  ขาด ความต้านทาน 2 ohm   ทำให้ปรีอาตมาช้าไปอีก 2 อาทิตย์  [dizzy-smiley]

ใช้ลวดทองแดงจั๊มไปตรงๆก่อนครับ ไม่มีผลอะไร แล้วค่อยหามาใส่ครับน้า  [enjoyment]

« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2013, 11:40:36 PM »
ความต้านทาน 680 ohm    ผมใส่ 1 k ที่น้าให้มาได้ไหมครับ  [shy_whistler]
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2013, 12:12:24 AM »
ความต้านทาน 680 ohm    ผมใส่ 1 k ที่น้าให้มาได้ไหมครับ  [shy_whistler]
ขอบคุณครับ

ถูกกก ต้องครับพ๊ม 

« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2013, 12:29:51 AM »
 [confused-face] สงสัยอีกแล้ว irf9510 ต้องติดครีบระบายความร้อนไหมครับ ถ้าติดครีบ ไม่ให้มันทำงานหนักจะดีกว่าไหมครับ

วงจรนี้ไม่มีตัวปรับ ทุ้ม แหลม เพราะอะไรครับ

เอาไปต่อกับ power amp tube ได้ไหม

ด้วยความนับถือครับ  อาตมาจำวัดก่อน  พรุ่งนี้ทำต่อจ้า [dizzy-smiley] [0002053E]

« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2013, 06:35:00 AM »
          สงสัยอีกแล้ว irf9510 ต้องติดครีบระบายความร้อนไหมครับ ถ้าติดครีบ ไม่ให้มันทำงานหนักจะดีกว่าไหมครับ
               ไม่ต้องติดครับไม่ได้อุ่นหรือร้อนอะไรเลย สบายมาก ใส่ให้ถูกตำแหน่งด้วยครับดูดีๆ ใส่ผิดตำแหน่งพังครับงานงอกเลย
          วงจรนี้ไม่มีตัวปรับ ทุ้ม แหลม เพราะอะไรครับ
               เป็นปรีแบบ flat คือไม่มีการปรุงแต่งของเสียงครับ มาอย่างไรไปแบบนั้น อยากเล่นแบบมีปรับ ทุ้ม แหลม ไว้โอกาสหน้าครับ
          เอาไปต่อกับ power amp tube ได้ไหม
               ได้ครับไม่ผิดกฎหมายแต่ประการใดครับ
          ด้วยความนับถือครับ  อาตมาจำวัดก่อน  พรุ่งนี้ทำต่อจ้า
               ด้วยความยินดีครับหลวงตา

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2013, 07:26:36 PM »
ขอส่งงานบ้างครับ...วันหยุดหลายวันนี้..เหนื่อยเอาการอยู่เหมือนกัน...เพราะอยากทำตามความอยาก ที่สะสมมานาน เพราะบริหารเวลาไม่ลงตัวครับ...หลังจากทำหลายๆ อย่างเสร็จ..ก็ประกอบเจ้า การะเวก ครับ...

ซีอินพุทค่า 4.7 uF ซีเอาท์พุทค่า 6.8 uF. .....อื้อเลยครับ เบสมาแบบ บวมๆ ฟังไม่เพราะเอาเสียเลย...ปิดเครื่องลดค่าซีลงหน่อยดีกว่ามั้งเรา...

หลังจากเปลี่ยนซีอินพุทค่า 2.2 uF ซีเอาท์พุทค่า 4.7 uF....ใช่หล่ะ..เสียงแบบนี้ แต่ช่วงแรก เบสจะเบลอๆ หน่อย แหลมไม่เข้า กลาง ไม่เด่น...เปิดแผ่นล้างสนามแม่เหล็กทิ้งไว้ 1 คืน วนไม่รู้ว่ากี่รอบ..เปิดทิ้งถึงช่วงเช้าของอีกวัน เข้าคู่กับเจ้า Mu-amp...เสียงดีมากๆ เลยครับ...แต่ฐานเสียงคนร้องออกอวบไปหน่อย เดี๋ยวคราวหน้าปรับแต่งอีกหน่อย เจ้าการะเวกคงได้ส่งเสียงเจื้อยแจ้ว ไพเราะเสนาะหูให้ฟังนะครับ...

ขอบคุณพี่เฉย พี่เล็ก และทีมงานด้วยครับ...วันหยุดยาวของผมก็หมดแล้ว ไว้เจอกันใหม่...(เมื่อมีโครงงานใหม่ๆ แต่ เอ..เราแทบจะไม่พลาดสักอันเลยนะนี่)... [enjoyment]   [0002053E]

« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2013, 07:35:33 PM »
                   [embarrass-watermelon]   สลับขาโวลลุ่มแล้วรึยังครับ ขาริมขวากับขากลาง ทั้งสองชั้น  ?  แหม่ R 2 ohm ไม่มีก็จั๊มตรงก็ได้ครับ ไม่ต้องขนาดน๊านนน  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม 2013, 08:42:04 AM โดย ELECTRON »

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2013, 08:16:48 AM »

[embarrass-watermelon]   สลับขาโวลลุ่มแล้วรึยังครับ ขาขวกับกลาง ทั้งสองชั้น  ?  แหม่ R 2 ohm ไม่มีก็จั๊มตรงก็ได้ครับ ไม่ต้องขนาดน๊านนน  

ตัดต่อใต้ปริ้นท์เรียบร้อยแล้วครับพี่.. อาร์ 2 ohm หาทั่วบ้านแล้วครับ หาเจอเจ้าตัวนี้ เลยใส่ไปก่อนครับ..ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2013, 09:43:42 AM »
 ใช้ลวด jump ก็ได้ครับปุ้ม
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 03:06:08 PM »
 [dizzy-smiley] [dizzy-smiley] [afraid] ไฟปรับ 2 ข้างไม่ได้ 17 volt ครับ  มันได้ 24.60 volt  [afraid] แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 03:13:37 PM »
[dizzy-smiley] [dizzy-smiley] [afraid] ไฟปรับ 2 ข้างไม่ได้ 17 volt ครับ  มันได้ 24.60 volt  [afraid] แนะนำด้วยครับ

[afraid] [afraid]

« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 03:17:24 PM »
[dizzy-smiley] [dizzy-smiley] [afraid] ไฟปรับ 2 ข้างไม่ได้ 17 volt ครับ  มันได้ 24.60 volt  [afraid] แนะนำด้วยครับ
ตอนนี้งดปรับไฟเข้าพรรษาครับ  เดี๋ยวออกพรรษาก็ปรับได้แล้วครับ หลวงตา [singing-happy]

ทำอะไรทีี่มันผิดแผกแตกต่างไปจากวงจรเค้าหรือไม่ครับ เช่น ตัวอุปกรณ์หลักมีการเปลี่ยนไปใช้เบอร์อื่นหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็ตรวจเช็ค และ ย้ำบัดกรีดูอีกรอบ ให้ดีถ่ายรูปด้านบน + ด้านล่าง ชัดๆมาโพสครับ เพื่อนๆจะได้ช่วยกันดูให้
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 03:21:06 PM »
 [yellow-lol] [yellow-lol]  สงสัยใส่  510 กลับกันครับ ขอถอดดูก่อน ตัว 510 ผมเอา 9610 ใส่
 [puzzled] [puzzled]  [yellow-lol] [yellow-lol] สงสัยต้องสาดบังสกุลให้  510 กับ 9610 แล้ววันนี้ [afraid] [afraid]

« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 03:40:36 PM »
 [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]  17volt  ทั้ง2 ข้าง เท่ากันแล้ว  [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]
แต่ pcb  มีตำหนิ จะทำให้เสียงมันเสียไปไหม อาตมายังสงสัย [confused-face]

ออฟไลน์ Guiderod

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 04:08:25 PM »
ส่งการบ้าน ครับ เพิ่งฟังได้นิดหน่อย

C- Input/output  ก็สูตร  1uf/6uf มั้ง (มองไม่ค่อยชัด)  [confused-face]

ทำเสร็จ ก็จับลองกล่องเลย ไม่ค่อยชอบ เล่นแบบ กระสือ (กลัวโดนไฟดูด...  [smile--heart--watermelon])

ว่าจะ หิ้วติด กลับไปฟังที่ทำงาน ด้วย แล้วค่อยมา บรรยาย เรื่องเสียง อีกทีครับ

ขอขอบคุณ น้ำ Electron และทีมงาน ที่เป็นธุระให้ งาน GB นี้สำเร็จ มีของ เล่นให้พวกเรา ไม่เหงา ตลอดเลย  [0002053E]
กิเลส  มีมั่งก็ดี  แต่อย่ามีมาก

ที่อยู่ติดต่อ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=496.0

« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 04:10:04 PM »
 [yellow-lol] ปรับ 17 volt ได้แล้วครับ   ผิดพลาดจากการสลับ 510 กับ 9610 ครับ  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 04:42:10 PM »
[yellow-lol] ปรับ 17 volt ได้แล้วครับ   ผิดพลาดจากการสลับ 510 กับ 9610 ครับ  [yellow-lol]

ดีนะครับที่ยังไม่พัง ... ไม่งั้นน้าคงไม่มาขำแบบนี้ล่ะ... ผมก็ย้ำแล้วย้ำอีกว่าใส่ตัวอุปกรณ์ขอให้ถูกต้อง ไม่ต้องรีบร้อน ก็นะยังผิดได้อีกง่ะ  [no-entry-watermelon]

« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 06:41:08 PM »
 [yellow-lol] [yellow-lol] เมื่อเช้า ขี่แมงกะไซไปซื้อความต้านทาน 2 ohm อีกโลเดียวถึงร้าน แมงกะไซ หยุดวิ่ง ทิ้ง แมงกะไซขึ้นรถเมล์ไปซื้อ 2 ohm [yellow-lol] มาต่อยังพลาดอีก  [yellow-lol] [yellow-lol] นี่แค่ภาคจ่ายไฟนะท่านพี่  ภาคหลังไม่รู้อะไรจะระเบิด  [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]

« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 06:50:52 PM »

น้าไม่ได้อ่านที่โพสท์ไปก่อนหน้านี้เลยสิครับนี่... 2 ohm น่ะ ให้ใช้ลวดทองแดงจั๊มไปก่อนครับ แล้วค่อยหามาใส่วันหน้าก็ได้ครับ [pig80901]

« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 06:54:14 PM »
ส่งการบ้าน ครับ เพิ่งฟังได้นิดหน่อย

C- Input/output  ก็สูตร  1uf/6uf มั้ง (มองไม่ค่อยชัด)  [confused-face]

ทำเสร็จ ก็จับลองกล่องเลย ไม่ค่อยชอบ เล่นแบบ กระสือ (กลัวโดนไฟดูด...  [smile--heart--watermelon])

ว่าจะ หิ้วติด กลับไปฟังที่ทำงาน ด้วย แล้วค่อยมา บรรยาย เรื่องเสียง อีกทีครับ

ขอขอบคุณ น้ำ Electron และทีมงาน ที่เป็นธุระให้ งาน GB นี้สำเร็จ มีของ เล่นให้พวกเรา ไม่เหงา ตลอดเลย  [0002053E]

เอ่อออ... น้าครับ เอาหม้อแปลงไปอยู่ไกล้กับ อินพุทแบบนั้น ไม่มีปัญหาเรื่อง ฮัม เหรอครับ อยากรู้จัง  [sory2] 

ออฟไลน์ Guiderod

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 07:18:28 PM »

C- Input/output  ก็สูตร  1uf/6uf มั้ง (มองไม่ค่อยชัด)  [confused-face]

ทำเสร็จ ก็จับลองกล่องเลย ไม่ค่อยชอบ เล่นแบบ กระสือ (กลัวโดนไฟดูด...  [smile--heart--watermelon])

ขอขอบคุณ น้ำ Electron และทีมงาน ที่เป็นธุระให้ งาน GB นี้สำเร็จ มีของ เล่นให้พวกเรา ไม่เหงา ตลอดเลย  [0002053E]

เอ่อออ... น้าครับ เอาหม้อแปลงไปอยู่ไกล้กับ อินพุทแบบนั้น ไม่มีปัญหาเรื่อง ฮัม เหรอครับ อยากรู้จัง  [sory2]  

ไม่มี ฮ้ม ซ่า จี่ ใดๆ ครับ ผมว่า ผู้ออกแบบ PCB ออกแบบมาดีมากกว่า   [smiling-tongue]

ณ. เวลานี้ ก็เปิด ฟังอยู่ครับ ก็ปกติ ทุกอย่าง ที่ผมห่วง ไม่ใช่ ฮ้ม หรอก... ควัน  ครับ ควัน และ กลิ่นไหม้ ต่างหาก ที่ห่วง  [yellow-lol]
กิเลส  มีมั่งก็ดี  แต่อย่ามีมาก

ที่อยู่ติดต่อ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=496.0

« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 07:22:28 PM »
หม้อเค้าเสกคาถากันกวนไว้ครับ พี่เฉย ด้านใต้หม้อจะมียันมหาอุตม์ อยู่ด้วย  [enjoyment]

« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 07:23:53 PM »

C- Input/output  ก็สูตร  1uf/6uf มั้ง (มองไม่ค่อยชัด)  [confused-face]

ทำเสร็จ ก็จับลองกล่องเลย ไม่ค่อยชอบ เล่นแบบ กระสือ (กลัวโดนไฟดูด...  [smile--heart--watermelon])

ขอขอบคุณ น้ำ Electron และทีมงาน ที่เป็นธุระให้ งาน GB นี้สำเร็จ มีของ เล่นให้พวกเรา ไม่เหงา ตลอดเลย  [0002053E]

เอ่อออ... น้าครับ เอาหม้อแปลงไปอยู่ไกล้กับ อินพุทแบบนั้น ไม่มีปัญหาเรื่อง ฮัม เหรอครับ อยากรู้จัง  [sory2]  

ไม่มี ฮ้ม ซ่า จี่ ใดๆ ครับ ผมว่า ผู้ออกแบบ PCB ออกแบบมาดีมากกว่า   [smiling-tongue]

ณ. เวลานี้ ก็เปิด ฟังอยู่ครับ ก็ปกติ ทุกอย่าง ที่ผมห่วง ไม่ใช่ ฮ้ม หรอก... ควัน  ครับ ควัน และ กลิ่นไหม้ ต่างหาก ที่ห่วง  [yellow-lol]
มือระดับนี้แล้วจะมีควันอะไรครับพี่  จะมีก็ควันจากบาร์บีคิวมากกว่า กินไปฟังไปครับ  [happy-dreaming]

« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 07:39:01 PM »
หม้อเค้าเสกคาถากันกวนไว้ครับ พี่เฉย ด้านใต้หม้อจะมียันมหาอุตม์ อยู่ด้วย  [enjoyment]

คงต้องสั่งพันที่ธนะทรัพย์รึปล่าว ถึงจะมีบริการลงอาคมให้ด้วยอ่ะ   clapping-1-2

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 08:30:09 PM »

คงต้องสั่งพันที่ธนะทรัพย์รึปล่าว ถึงจะมีบริการลงอาคมให้ด้วยอ่ะ   clapping-1-2

รุ่น หม้อมหาเสน่ห์ หรือเปล่าครับ [huge-thumbs-up] .