ผู้เขียน หัวข้อ: .... " bird of paradise " .... on the fly to sky !!!  (อ่าน 76479 ครั้ง)

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: .... " bird of paradise " .... on the fly to sky !!!
« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013, 04:29:14 PM »
R Carbon Comp. ในจุดแบ่งแรงดัน ค่าเท่าไหร่ครับ อยู่ในตำแหน่ง ไฟใช่มั๊ย
เอ่อ.. น้าอย่าเพิ่งสนใจเลยครับว่ามันอยู่ที่ไหน ใส่ค่าตรงตามแบบ ปรับได้ก็โอเคล่ะครับ  [fb-smiling]

ออฟไลน์ @ecar@

• Love Diy
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
Re: .... " bird of paradise " .... on the fly to sky !!!
« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013, 04:32:56 PM »
R Carbon Comp. ในจุดแบ่งแรงดัน ค่าเท่าไหร่ครับ อยู่ในตำแหน่ง ไฟใช่มั๊ย
เอ่อ.. น้าอย่าเพิ่งสนใจเลยครับว่ามันอยู่ที่ไหน ใส่ค่าตรงตามแบบ ปรับได้ก็โอเคล่ะครับ  [fb-smiling]
ครับผม

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013, 04:45:38 PM »
   บลูเบอรี่ ชีสเค๊ก ที่ไหนอร่อยสุดครับ พี่แว่น  [embarrassed]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013, 05:02:37 PM »
   บลูเบอรี่ ชีสเค๊ก ที่ไหนอร่อยสุดครับ พี่แว่น  [embarrassed]
ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ตระเวนหาของกินแล้วครับพี่เล็ก... เดี๋ยวนี้กินไม่เป็นเวลา มื้อเย็นบางทีกินกับเกือบ 4-5 ทุ่ม

แต่ที่พอนึกออก พวกเค๊กแนวนี้คงไม่พ้นในโรงแรม อย่างดุสิตหรือ novotel น่ะครับ แล้วมีอีกหลายที่ที่เคยมีคนซื้อมา ไม่รู้ชื่อร้าน แค่รู้ว่าอยู่ในเซ็นทรัลเวิล์ดน่ะครับ

ว่าแต่อารมณ์ไหนครับพี่ ถามถึงบลูเบอร์รี่ชีสเค๊ก [confused-face]

« ตอบกลับ #274 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013, 05:08:57 PM »
 อยากกินก็ต้องถามคนชอบดิครับ ว่าที่ไหนอร่อย ไงก็ระวังเรื่องสุขภาพด้วยนะครับ เห็นปวดท้องบ่อย กินดึกก็หาของบำรุงอย่าให้ท้องว่างครับ ของผมน่ะทำไปกินไป แป๊บเดียวเรียบตู้  [enjoyment]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ colt-bat

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013, 05:22:23 PM »
 [yellow-lol] 7 eleven ครับ  [yellow-lol]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013, 05:27:26 PM »
[yellow-lol] 7 eleven ครับ  [yellow-lol]

น้ามาหัวเราะอยู่นี่.... ได้ฟังรึยังครับ ?

« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013, 05:51:30 PM »

น้ามาหัวเราะอยู่นี่.... ได้ฟังรึยังครับ ?
   [embarrassed] ยังไม่ได้ฟังเลย  [embarrassed]  งาน state of the art ต้องใจเย็นๆ  [embarrassed]

• Love Diy
  • **
« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 09:55:32 AM »
ช่วยผมด้วย สองวันก่อน ทำการย้ำจุดบัดกรี ตามคำแนะนำของน้าเล็ก เพื่อแก้ปัญหาให้ไฟที่วัดนึ่งๆไม่สวิง หลังจากนั้นจ่ายไฟเข้า วัดไฟดู ไฟบวกได้ 17.50 แต่ไฟลบ นี่ซิ เหลือ 4.xx มันหายไปไหน
ผมปลดไฟหม้อแปลงออก วัดความต้านทานบนบอร์ด พบว่า R 47K ด้านไฟลบอ่านค่าเทียบกับ R47K ด้านไฟบวก ด้าไฟบวกอ่านค่าได้ 46.7K แต่ด้านลบ อ่านค่าไม่ได้คืออาการคล้ายมันประจุไฟอยู่ค่าที่อ่านจึงวิ่งไปเรื่อยๆ ตอนนี้สงสัย เฟตแล้ว IRF9610 คงเน่าแน่เลย แนะนำวิธีวัดให้ด้วยครับใช้ ดิจิตอลมิเตอร์วัดได้มั๊ย  [enjoyment]

• Love Diy
  • **
« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 11:13:48 AM »
ขอบคุณ น้าเฉยด้วยครับที่โทรมาแนะนำ เดี๋ยวผมจะไปวัด ทรานซิสเตอร์ดูครับ  [enjoyment]

ออฟไลน์ chaotong

• ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 05:24:21 PM »
ของผมลองจ่ายไปแล้วครับ ไฟบวกปกติ แต่ฝั่งไฟลบนี่สิ มีไฟแลปออกมาจาก IRF9610 แล้วก็นิ่งสนิท เดียวเย็นนี้จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 07:50:49 PM »
ช่วยดูหน่อยครับ ผมใส่ตัวไหนผิด IRF9610 ควันขึ้นไปสองรอบแล้วครับ

« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 08:20:21 PM »

IRF9610 คือตัวที่หันหลัง IRF610 คือตัวที่หันหน้า (จากในภาพ) ถูกต้องนะครับ ?  ทรานซิสเตอร์สองตัวเล็กถูกที่ถูกเบอร์นะครับ ? แล้ว zener เบอร์ตรงตามโวลท์ที่ระบุนะครับ ? ค่า R เช็คดีแล้วว่าตรงตามแบบ ? ... ที่กล่าวมานี่ก็แทบจะหมดละภาคจ่ายไฟ เพราะ C ก็ดูว่าใส่ถูกหมดครับ

« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 08:33:37 PM »
ทราบสาเหตุแล้วครับมาจากเจ้าตัวนี้ครับ
เป็น c 0.1 แต่มันดันเป็นแบบมีขั้วครับ ฝั่งไปบวกเลยใช้ได้ปกติ

ตอนนี้ได้ไฟ. +17/-17 แล้วครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 08:38:50 PM »

เป็นแบบแทนทาลั่มครับ จึงมีขั้วบวกและลบ จริงๆแล้วในภาคจ่ายไฟ แบบเซรามิคก็ใช้ได้ละครับ   [embarrassed]

• Love Diy
  • **
« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 08:51:13 PM »
รายงานผลครับ น้าเฉย

วัดขา b กับ e

วัดขา b กับ c

วัดขา c กับ e

สลับวัดขา e กับ c

« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 09:12:38 PM »

แค่วัด ขา B  กับ C และ B กับ E เท่ากัน ก็พอละครับ ทรานซิสเตอร์ยังไม่เสียครับ

• Love Diy
  • **
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 09:20:56 PM »

แค่วัด ขา B  กับ C และ B กับ E เท่ากัน ก็พอละครับ ทรานซิสเตอร์ยังไม่เสียครับ
ต้องเปลี่ยนเฟตเป็นตัวต้องสงสัยแล้ว รอ...ซื้อก่อนครับแล้วจะมารายงานผลต่อครับ  [sad-watermelon]

ออฟไลน์ Agapanthu$

• Administrator
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • ขออภัยในความไม่สะดวก
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2013, 08:36:36 PM »
วันนี้ไปเซียร์ซื้ออุปกรณ์เพิ่มอีกเล็กน้อย และต้องไม่ลืม เฟตตัวที่คาดว่าเสีย 9610 พนักงานแจ้งว่า ของหมด ฺฺฺฺ.....เซ็งเลยแล้วตรูมาทำไม
กลับเลยบ่ายแก่ไปแล้วด้วยเกือบสองโมง เซ็งเอาไงดีวางแผนผิด รู้งี้ไปบ้านหม้อที่เดียวจบ ตั้งสติเอาวะ...ไปบ้านหม้อก็ได้. เพื่อล่า เจ้าตัวที่ต้องการ 9610 ถึงบ้านหม้อวนหาที่จอดยากจริงๆ
จอดรถได้ เดินมุ่งหน้าร้านแรกเลย ..สหพิพัฒน์ ตามลายแทง แหงนหน้าดู ป้ายหน้าร้าน หยุด 10-12 ไม่เชื่อสายตามองสูงขึ้นไปอีก หวังว่าไม่ใช่สหพิพัฒน์ ที่ไหนได้
สหพิพัฒน์จริงด้วย จบเลยไม่ได้ของอีกแล้ว ไม่มีตัวสำคัญซะด้วย หงุดหงิดอีกแล้ว ซื้อไหนดีละทีนี้ มุ่งหน้า es ก็ไม่มี ระหว่างนั้นบนในใจแล้ว
แล้วตูมาทำไม มาแล้วไม่ได้ของ นึกขึ้นได้ยังมีหวังต่อไปที่ร้าน eps เลย มีเฟ้ย  [yellow-lol].   ภาระกิจเดินทางอ้อมโลกเลย
และแล้ว การะเวก ก็ได้เฟตซีกลบ พร้อมทำงานจัดการเอาหัวแร้งเสียบ แหย่ จึกๆ 3 ที เห็นผล มิเตอร์วัดไฟดู อ้าวทำไม
 0 โวลท์ ของใหม่นะเฟ้ย.  [confused-face].  มองไปทางหม้อ ลืมเสียบปลั๊ก    [afraid].  จัดการซะ ไฟขึ้นแล้ว ลบ 17.5 ก็บังเกิด
สรุปสั้นๆ ใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณ น้าเฉยด้วยครับที่ แนะนำ.  [0002053E]

ส่งการบ้านครับ? [guitar-watermelon]
ปรับไฟไว้ 17.5V โชคดีแรงดันโวลท์นิ่งดีมากไม่สวิงเลยปรับง่ายครับครั้งเดียวผ่าน C-In/Out_ 4.7/10uF
ลองฟังเสียงดู ผมว่าเบสก็ไม่ถึงกับล้นกระอักสำหรับผมชอบครับ เสียงนักร้องและการแยกเครื่องเล่นชิ้นดนตรีแต่ละชิ้นชัดขึ้น (อันนี้รู้สึกได้เลย)? ลองเทสหนังดูบ้างเรือง G.I JOE sound แยกแยะรายละเอียดดีมาก ทำให้ดูหนังมีอรรถรสขึ้น
เป็นอีก Project หนึ่งที่คุ้มค่ามากไม่ผิดหวังเลยจริงๆ ....ขอบคุณน้าเฉยมากๆครับที่สรรหาสิ่งดีๆมาให้อยู่เรื่อยๆ.... [0002053E]

[huge-thumbs-up]...
จับลงกล่องรวมกับ TDA7294 เป็นอินทริเกรต 2 in 1 แยก Main in/Pre out
ประหยัดพื้นที่และที่สำคัญประหยัดเงินค่ากล่องด้วยครับ แต่ต้องกระชับพื้นที่เจ้าของเดิมนิดหน่อย
โดยการเอา heat sink ออกแล้วหาแผ่นเรียบอะลูมิเนียมมายึดติดกับกล่องเลยใช่ได้เหมือนกันครับแค่ร้อนอุ่นๆ

ออฟไลน์ Agapanthu$

• Administrator
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • ขออภัยในความไม่สะดวก
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2013, 08:41:54 PM »
กระดื้บกระดื้บ fart-raccoonมาสองสามวันวันนี้ก็เสร็จพอดี แต่ยังไม่ได้ลองปล่อยไฟครับ
เกรงใจเจ้าของโปรเจคจะแย่อยู่แล้ว ขอมาส่งการบ้านแค่นี้ก่อนละกันครับอิอิ [smiling-tongue]

สวยครับพี่เล็ก ใช้ C In กับ C Out แบบเดียวกับผมเลยครับ   [huge-thumbs-up]

สวยครับพี่เล็ก ใช้ C In กับ C Out แบบเดียวกับผมเลยครับ   [huge-thumbs-up]

ขอบคุณครับ การเวกตัวนี้กะว่าเทสเสร็จก็จะหากรงสวยๆให้เขาอยู่อ่ะครับคุณZeedmanza [guitar-watermelon]

พี่ รัก ครับ พี่เป็นน้องใหม่หรือเปล่าครับ ผมเพิ่งเคยเห็นโพส [yellow-lol]
ท่านประธานลืมผมซะแล้ว..! [embarrassed]

พี่ รัก ครับ พี่เป็นน้องใหม่หรือเปล่าครับ ผมเพิ่งเคยเห็นโพส [yellow-lol]
ท่านประธานลืมผมซะแล้ว..! [embarrassed]
ผม ภารโรงครับ พี่จำผิดแล้ว ประธานพี่ ฅนหระรี  [happy-dreaming]

ท่านผู้นำเล่นถ่อมตัวอีกแล้วอ่ะ [laughing-my-ass]

« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013, 02:16:12 PM »
 [yellow-lol]..... [yellow-lol]

« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 11:15:03 AM »
 [yellow-lol]....ไม่นานอาตมาจะได้กล่องใส่ปรีนกเค้าแมวแล้ว.....  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 11:33:15 AM »
[yellow-lol]....ไม่นานอาตมาจะได้กล่องใส่ปรีนกเค้าแมวแล้ว.....  [yellow-lol]

[cursing]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 12:26:21 PM »
... นกหลายใจ....เจ๊ยยย  หลายชื่อจิ๊งง   [confused-face]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 01:15:33 PM »
 [embarrassed] [enjoyment] [0002053E] [YL76] [YL76]

ออฟไลน์ ton taopoon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013, 10:24:47 PM »
เสร็จแล้วครับรับจากน้า kangpla มาทำต่อใส่ซีกับอาร์ให้ครบทั้งภาคไฟและภาคเสียงโดยเฉพาะทรานซิสเตอร์ตัวเล็กๆ4ตัวเล็งกันตาแทบเหล่ [dizzy-smiley]

ตอนนี้เปิดลองไปเรื่อยๆกับซี 4 ตัวร้อยเสียงมีแววดีครับต่อไปก็หาบ้านให้อยู่กับใส่ซีแจ่มๆก็พอแล้วครับ [singing-happy]

« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 04 กันยายน 2013, 12:01:22 AM »
หลังจากฟังเจ้า karaveg มาประมาสองอาทิตย์ บวกกับเจาะรูกับทำสีกล่องเสร็จพอดี วันนี้จึงจับลงกล่อง

ฟังได้ 5 เพลง จาก karaveg กลายเป็น เครื่องทำ dry ice ซะงั้น  [crying-watermelon]

เนื่องจากบน pcb ตำแหน่ง ไฟเข้าเรียง 18-18-0 แต่ผมดันต่อแบบความเคยชิน 18-0-18  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 04 กันยายน 2013, 06:28:05 AM »

[embarrassed]  มีพลาดเหมือนผมจนได้  ผมเองก็พลาดไปครั้งนึงแต่ก็ไม่พังครับ จับต่อให้ถูกต้องก็ใช้ได้ละ เคยทำสายไฟเส้น 18V หลุดเส้นนึงก็ยังฟังได้อยู่ อิ อิ

« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 09 กันยายน 2013, 01:03:36 PM »
  เป็นกาเหว่า ค่ำไหน กองตรงนั้น มาซะนาน เผาจนจะเป็นมะเขือแล้ว ถึงเวลาที่ต้องจำแลงแปลงกายกลับไปเป็นเจ้า การะเวกกลับรังซะที

« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 09 กันยายน 2013, 01:11:30 PM »
อีกหน่อย  [happy-dreaming]

การะเวก กับ แอมป์ไทยรวมเหล่า