ผู้เขียน หัวข้อ: buffer สำคัญอย่างไรกับ SS ครับ  (อ่าน 7342 ครั้ง)

ออฟไลน์ P1649

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
buffer สำคัญอย่างไรกับ SS ครับ
« เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 11:58:19 AM »
แอบดูอยู่นาน อ่านไปเพื่อเป็นความรู้ในการ DIY ครั้งต่อไปมีคำถาม ดังนี้ครับ

Buffer สำหรับ LM 3886 คืออะไร สำคัญอย่างไร และควรเลือกใช้งานแบบไหน เพราะบางท่านประกอบตาม วงจรที่มีในเวปนี้แล้วต่อกับ CD player แล้วบอกว่าเสียงไพเราะ บางท่านบอกว่า ต้องมี buffer ถึงจะขับออกมาได้เต็มประสิทธิภาพ และดีกว่าแน่นอน ส่วน buffer นั้น ส่วนใหญ่ผมเห็น เขาใช้ LM318 บ้างก็ JFET แล้วผลที่ได้มันต่างกันอย่างไรครับ

ออฟไลน์ sansirn

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
Re: buffer สำคัญอย่างไรกับ SS ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 07:30:10 PM »
Buffer เป็นวงจรที่ไม่ขยายสัญญาณ คุณสมบัติเฉพาะของมันคือมีอินพุตอิมพีแดนซ์ที่สูง (ทำให้ไม่โหลดสัญญาณเอาต์พุตของเครื่องที่เอามาต่อด้วย) และมีเอาต์พุตอิมพีแดนซ์ที่ต่ำ (ทำให้สามารถขับโหลดได้ดี โดยสัญญาณไม่ตก) ในวงการเครื่องเสียงมักเอามาใส่คั่นระหว่างเครื่องเล่นซีดีกับปรีแอมป์ หรือคั่นระหว่างปรีแอมป์กับเพาเวอร์แอมป์ จะได้เสียงที่มีรายละเอียดดีขึ้น (จะได้ดีแค่ไหนนั้นขึ้นกับคุณภาพของวงจร Buffer)

LM3875 หรือ LM3886 หลายท่านนิยมใส่ Buffer ที่เป็นหลอดเข้าไปที่ด้านหน้า จะได้เสียงที่ใส+อมหวานขึ้น ลองดูวงจรตามนี้เป็นตัวอย่างนะครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=858.msg22237#msg22237 ส่วน Buffer ที่เป็นอุปกรณ์ Solidstate เมื่อมองในแง่ของเสียงผมว่าไม่ค่อยเหมาะกับ LM3886 ครับ

ปล. วงจรที่ใช้ LM318 ในภาคอินพุตที่ตีพิมพ์ในหนังสือ Audioexpress ไม่ใช่เป็น Buffer นะครับ เขาจัดวงจรเป็น Voltage gain ในภาคอินพุตแล้วใช้ LM3886 เป็น Current amp อีกทีนึง

ออฟไลน์ cobra

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
Re: buffer สำคัญอย่างไรกับ SS ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 09:08:14 AM »
อาจารย์อธิบายได้กระจ่างดีครับ  ผมก็พึ่งจะเข้าใจ  ขอบคูณครับ [))]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 10:01:18 AM »
ฺB1 ก็เป็น Buffer ใช่มั๊ยครับ  ผมเคยลองต่อคั่นระหว่าง คอม - B1 - อินทีเกรตแอมป์ NAD เสียงดีขึ้นมาก รายละเอียดชัดเจนขึ้น

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 01:50:09 PM »
ฺB1 ก็เป็น Buffer ใช่มั๊ยครับ  ผมเคยลองต่อคั่นระหว่าง คอม - B1 - อินทีเกรตแอมป์ NAD เสียงดีขึ้นมาก รายละเอียดชัดเจนขึ้น

ใช่ครับ เป็น Buffer ที่ทำจาก JFET

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 02:05:32 PM »

ใช่ครับ เป็น Buffer ที่ทำจาก JFET
เหอ...มองว่า buffer ทำจาก jet ว่าจะแซว อ.สรรเสริญซะโหน่ย   [shock1]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 07:09:56 PM »

เหอ...มองว่า buffer ทำจาก jet ว่าจะแซว อ.สรรเสริญซะโหน่ย   [shock1]

น้า create ทำงานหนักไปแหงมๆ [roll] ...... ผมว่าหลบมาพักผ่อนที่ศรีราชาสักวันดีกว่าครับ ผมรื้อรถ + รื้อสายลำโพงรอไว้แล้ว [HAHAHA]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 08:05:56 PM »

น้า create ทำงานหนักไปแหงมๆ [roll] ...... ผมว่าหลบมาพักผ่อนที่ศรีราชาสักวันดีกว่าครับ ผมรื้อรถ + รื้อสายลำโพงรอไว้แล้ว [HAHAHA]
จัดตัวนี้เลยป่ะ กับ classA รุ่นท้ายรถไม่ต้องเก็บของ [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 08:31:15 AM »
จัดตัวนี้เลยป่ะ กับ classA รุ่นท้ายรถไม่ต้องเก็บของ [smi_ley]

ได้ยินคำว่า Class A ก็เหงื่อตกแล้วอ่ะครับ ....... ตอนนี้ยึดนโยบายประหยัดกำลังงาน + กำลังทรัพย์  [roll]