ผู้เขียน หัวข้อ: ของขวัญหลังน้ำท่วม  (อ่าน 10187 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
ของขวัญหลังน้ำท่วม
« เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 05:57:10 PM »
 [res] จากพี่ Alcohol ที่ใจดีมากสุดๆ อย่างที่ผมคิดไม่ถึงว่าจะได้พบและมีโอกาศได้สัมผัส เป็นของขวัญที่มีค่าสำหรับผม ผมจะเก็บรักษาไว้เป็นอย่างดีครับ

วันนี้ผมไปหาพี่ เขาตั้งแต่ตอน 09.30 กลับบ้านตอน 17.30 อยู่รบกวนบ้านพี่ ทั้งวันเลย ผมได้แบก กล่องเกนโคน หม้อแปลง ไปให้พี่เขาช่วยตรวจดูให้ด้วย พี่ Alcohol ใจดีประกอบให้ผมใหม่เลย ผมได้แต่นั่งเชียร์คอยเป็นลูกมือหยิบ น๊อต ไขควงให้ เท่านั้น

ใส่ในครับกว่าจะได้ออกมาแบบนี้ เข้าๆออกๆห้องพี่ เขาหลายเที่ยวครับ เพื่อไปทดสอบ ประกอบเรียบร้อยครับ ไปทดลอง เจอจี๊ครับ คนประกอบงง เลยครับ ว่าจี๊ได้อย่างไร พอดี มีสายจาก ผู้หมวด เข้ามาพอดี ก็ปรึกษากันเรื่องจี๊ ก็ยังหาข้อสรุปไม่ได้ บ้างก็ว่า โวลุ่ม หม้อแปลง สุดท้าย เจอสาเหตุการจี๊.............................. รอพี่เขามาเฉลยดีกว่าครับ

อีกรูปครับ ของผมมีแค่ กล่อง+หม้อแปลง+โวลุ่ม เท่านั้นครับ นอกนั้นอภินันทนาการจากพี่ Alcohol ทั้งหมดครับ รวมทั้งสายเงินที่เดินภายในทั้งหมด
เสียงแรกที่ผมได้ยินจากเกนโคนที่พี่เขาประกอบให้ ic+input ของพี่เขาหมดครับ เสียงแรกเป็นเสียงที่ตลึงครับ มาครบหมดทุกย่านเสียง เจอลำโพงของพี่เขา เสียงดีมากๆครับ
ส่วนสูตรการผสม C คงต้องถามพี่ Alcohol แล้วครับ สำหรับผมๆว่าเป็นเสียงที่ยังไม่เคยได้ยินมาก่อนครับ

วันนี้ผมพึ่งได้มีโอกาศรู้ว่า สายไฟมีผลกับเสียง พี่เขา ทดสอบแบบ A B ให้ฟังเลยครับ สายไฟ diy ของพี่เขาสามารถบอกถึงลักษณ์เสียงได้เลยว่า 1 เส้น หนานุ่ม อีก 1 เส้น ให้รายละเอียดชัดเจน ขนาดผมเองไม่เคยเชื่อมาก่อนว่าสายไฟมีผลต่อเสียง และที่ผ่านมาไม่เคยฟังแล้วแยกออก วันนี้แตกต่างชัดเจนครับ สามารถฟังออกเลยครับ ไม่น่าเชื่อจริงๆครับ

ได้ความรู้ติดตัวกับบ้านมามากมายเลยครับ ได้มีโอกาศฟัง แอมป์เปรียบเทียบหลายตัว เปรียบกันให้ฟังกันจะๆ ได้ฟัง NAD gainclone OTL เปรียบกันหมด แต่เสียดายไม่ได้ฟัง แอมป์หลอดที่วางอยู่ด้านหลังเลย

NAD ราบเรียบไม่เด่นด้านใดด้านหนึ่ง
gainclone ได้รายละเอียดดีมาก
OTL ได้เบสกว่า gainclone แต่รายละเอียดสู้ gainclone ไม่ได้

ทั้งหมดเป็นการฟังที่อ่อนประสบกราณ์ของผมครับ

วันนี้ผมได้ทั้งความรู้ ได้อิ่มท้อง ได้สิ่งของ แต่สิ่งที่มีค่าเหนือสิ่งอื่นๆใดคือ น้ำใจอันประเสริฐ จากพี่ ณรงค์ และภรรยา  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม 2011, 06:31:35 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ คนเผาถ่าน

• ทำให้ดีที่สุดเท่าที่ชีวิตจะทำได้
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • งดซื้อของเก็บเงินเพื่ออนาคต
Re: ของขวัญหลังน้ำท่วม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 06:05:27 PM »
 [clap hand2] [clap hand2]ยินดีด้วยครับน้า    หม้อลุกเบ่อเร่มเลย
ข้อมูลครับ<br/> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1556.msg28546#msg28546 fart-raccoon

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 06:05:43 PM »
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] เย่ ได้ฟังแล้วสินะ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 06:12:36 PM »
ผมละขำอีตาคนนี้จัง  จี่พิมพ์เป็นจี๊ ทุกครั้งเลย  laughhahaha

สาเหตุที่มีจี่ เพราะนาย Alcohol เฟอะฟะลืมต่อกราวด์ RCA Input ครับ
ทีแรกนึกว่าวางยา Step ให้ผมปวดหัวเสียอีก

Step ที่ทำจาก Takman นุ่มนุ๊มนุ่ม...เนียนหูครับ  [yes-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 06:18:00 PM »
สายที่ต่อไว้ครั้งแรก ยังยาวเฟื้อย ดูเกะกะ

มันไม่ฮัมและจี่ เงียบสนิท ก็ช่างมันเต๊อะ
แต่ถ้ารำคาญก็จัดระเบียบสังคมตัดให้สั้นพอดี แต่ขอให้พ้นเบิร์นก่อนนะ

ฟังไปก่อนให้เย็นใจครับ
 [smi_ley]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 06:19:24 PM »
กำลังฟังอยู่เลยครับ สุดยอดมากครับสำหรับผม ทั้งเกนโคน ทั้ง OTL+ปรี ทั้งชุดผมเล่นจากคอม ผ่าน DAC ผม เสียงออกมาดีมากทั้งคู่จนผม เลือกฟังไม่ถูกเลยครับ
ผมฟังกับลำโพงโฮม onkyo skf4700 ครับ ซึ่ง 1 ข้างใส่ nextwork ของ PSB B1 ครับ อีกข้างเดิมๆครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 06:20:53 PM »
ผมละขำอีตาคนนี้จัง  จี่พิมพ์เป็นจี๊ ทุกครั้งเลย  laughhahaha

สาเหตุที่มีจี่ เพราะนาย Alcohol เฟอะฟะลืมต่อกราวด์ RCA Input ครับ
ทีแรกนึกว่าวางยา Step ให้ผมปวดหัวเสียอีก

Step ที่ทำจาก Takman นุ่มนุ๊มนุ่ม...เนียนหูครับ  [yes-raccoon]
เล่นเอาปวดหัวทั้งคนทำคนลุ่นครับ ว่าทำไมจี๊  [tremor-raccoon] สุดท้าย  laughhahaha RCA ไม่มีการต่อกราวด์

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 06:22:31 PM »
อยากเห็นสาย2เส้นที่ว่าจัง [roll]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 06:31:13 PM »
 clapping-1-2 เยี่ยมครับเป็นโอกาสของน้าcleaning เก็บเกี่ยวความรู้จากน้าAlcohol ให้ได้มากที่สุด เพราะความรู้แบบนี้ซ่อมด่วนสายฟ้าไม่มีให้  [roll]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 06:35:14 PM »
clapping-1-2 เยี่ยมครับเป็นโอกาสของน้าcleaning เก็บเกี่ยวความรู้จากน้าAlcohol ให้ได้มากที่สุด เพราะความรู้แบบนี้ซ่อมด่วนสายฟ้าไม่มีให้  [roll]
ได้มาหลายอย่างเลยครับ วิธีการบัดกรี การฟัง การทำเกนโคน ความใจเย็น ความตั้งใจ และความมีน้ำใจ ที่ผมนึกไม่ถึงครับ ผมเองซึงแทบจะเป็นคนแปลกหน้าเสียด้วยซ้ำครับ แต่พี่เขาให้การต้อนรับ ความเป็นกันเอง จนผมไม่รู้จะกล่าวขอบคุณพี่ ณรงค์ อย่างไรดีเลยครับ  [res]

ก่อนกลับ ยังมีพิเศษอีกครับ ได้สาย RCA มาอีกคู่ครับ และปลั๊กไฟ BELKIN อีกอันครับ มอไซค์คู่ชีพผมบรรทุกมาซะเต็มคันเลยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 06:38:42 PM »
อยากเห็นสาย2เส้นที่ว่าจัง [roll]

ทั้งสองเส้น วัสดุอุปกรณ์เหมือนกันหมด ต่างกันที่ตรงวิธีประกอบ

เส้นนี้ โทนอบอุ่น เสียงกลางอวบหนา จนคุณ Cleaning บอกว่าเสียงตุ่น ๆ ไปนิด
แต่ผมกลับชอบ เพราะฟังนาน ๆ ไม่ล้าหู ฟังดัง ๆ ได้มัน

สำหรับเส้นนี้ จะได้ปลายแหลมโปร่งใส รายละเอียดปลายแหลมชัดเจน
เสียงกลางจะย่อเสกลลงมานิดหน่อย เมื่อผนวกปลายแหลมที่โปร่งใส จะทำให้เสียงร้องบางกว่า นักร้องเป็นหนุ่มดูเป็นสาวขึ้น

ผมถือโอกาสทดลอง A - B Test กับ GainClone ตัวของผมให้คุณ Clening เขานั่งจับผิด
เพราะผมเห็นแววการฟังของเขา

คนนี้บัดกรีไม่ได้เรื่อง แต่เรื่องการฟังจากการที่ผมถาม แล้วให้ตอบถือว่า OK เลยละ

เรื่องสายไฟนี่ เป็นอะไรที่ต้องลองด้วยตัวเราเอง อย่าเชื่อที่ผมเล่าให้ฟัง
มีโอกาสต้องลองครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 06:44:39 PM »
ผมถือโอกาสทดลอง A - B Test กับ GainClone ตัวของผมให้คุณ Clening เขานั่งจับผิด
เพราะผมเห็นแววการฟังของเขา

คนนี้บัดกรีไม่ได้เรื่อง แต่เรื่องการฟังจากการที่ผมถาม แล้วให้ตอบถือว่า OK เลยละ

เรื่องสายไฟนี่ เป็นอะไรที่ต้องลองด้วยตัวเราเอง อย่าเชื่อที่ผมเล่าให้ฟัง
มีโอกาสต้องลองครับ

ถ้าผมไม่ได้วิธีนำทางจากพี่ ผมคงจะฟังไม่รู้เรื่องครับ ว่าให้จับท่อนไหน ให้ฟังอย่างไร ซึ่งผมก็ได้วิธีมาแล้ววันนี้ครับ
ทำให้ผมตอบได้ใกล้เคียงครับ
แต่วันนี้ผมไม่เคยเชื่อมาก่อนเรื่องสายไฟ ผมเชื่อเลยครับได้ยินกับหูเลยเต็มๆครับ แบบ A B ถ้าฟังไม่ออกคงต้องเลิกเล่นแล้วครับ ต่างจริงๆ สายไฟพี่สามารถเติมในสิ่งที่ขาดได้ และเพิ่มในสิ่งที่ขาดได้
สามารถใช้ชุดเดียวฟังได้สองแบบ เพียงแค่เปลี่ยนสายไฟเท่านั้น
เสียดายครับวันนี้ไม่ได้ฟัง แอมป์หลอด และลำโพงอีกชุด เรียกว่าวันนี้ผมยังไม่ได้มีโอกาศฟังชุดใหญ่เต็มๆ

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 06:45:17 PM »
น้าcleaning วันที่ 17 มาีอีกหรือเปล่าครับ ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อเหมือนกันจนได้มาฟังที่บ้านพี่เขานี่แหละครับ

ออฟไลน์ onepiece01

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 06:51:27 PM »
 [clap hand2] ดีใจด้วยครับน้า

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 06:55:24 PM »
น้าcleaning วันที่ 17 มาีอีกหรือเปล่าครับ ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อเหมือนกันจนได้มาฟังที่บ้านพี่เขานี่แหละครับ
วันที่ 17 ผมทำงานครับ ไม่รู้จะกลับมาทันหรือเปล่าครับ วันนี้หมวดโทรมาตอนกำลังจี่เลย คนทำกำลังนั่ง [headache] อยู่เลยว่ามันจี่ได้อย่างไร ผมเองก็ [unde_cided] พี่เขาทำอย่างดีมาก เดินสายรัดสายให้อย่างสวย แต่พอมาทดสอบจี่
พี่ ณรงค์ ตกม้า ครับ laughhahaha
ถ้าพี่ เขาทำสายแจกก็น่าสน [roll]

ออฟไลน์ pantakong

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 07:05:28 PM »
น้า Alcohol ฟังยังไงครับเนี้ย ผมละมึนจิงๆเวลาเทียบเสียงเนี้ย ไว้มีโอกาศเรียนจบไป หากได้ทำงานที่กรุงเทพต้องรบกวนน้าช่วยสอนด้วยนะครับ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 07:08:41 PM »
ทำสายไฟ AC แจกก็เสียชื่อนัก DIY หมดซิ

ถ้าท่านใดอยากลองสายเริ่มต้นที่ไม่เจ็บตัว ขอแนะนำกระทู้นี้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1843.195

ค่าสายเมตรละ 95 บาท ท้ายก็ใช้ของ Schurter ที่ผมเอามาขายราคาทุนนั่นแหล่ะ คุณภาพใช้ได้แล้ว
ส่วนปลั๊กก็ขึ้นอยู่กับกิเลส

ถูกหน่อยก็ Legrand แค่ราคาร้อยกว่าบาท คุณภาพถือว่าสมเหตุผล
แล้วเราก็จะได้สายไฟ AC ที่ราคาค่าตัวไม่เกิน 500 บาท ไว้ใช้งาน

ส่วนเรื่องเสียงต้องบอกว่าขึ้นอยู่กับแต่ท่านจะชอบหรือไม่ครับ

• ทำให้ดีที่สุดเท่าที่ชีวิตจะทำได้
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 07:23:33 PM »
อิจฉาน้าcleaning จัง ครับ อิอิได้ของเทพๆมาฟัง  แต่ผมเองเป้นคนชอบฟังเพลงนะครับ

ในห้องไม่มีไรมาก otl30w magnet pr-3a พอใจแล้วครับ  ฟังไม่ล้าหุก็พอใจแล้วครับ แต่่ยังต้องหาเสียงกลางเพิ่มครับ  [in-love-raccoon]
ข้อมูลครับ<br/> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1556.msg28546#msg28546 fart-raccoon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 07:24:48 PM »
น้า Alcohol ฟังยังไงครับเนี้ย ผมละมึนจิงๆเวลาเทียบเสียงเนี้ย ไว้มีโอกาศเรียนจบไป หากได้ทำงานที่กรุงเทพต้องรบกวนน้าช่วยสอนด้วยนะครับ  [yes-raccoon]

ก็ฟังจับประเด็นในแต่ละเพลง หรือแต่ละท่อนในช่วงสั้น ๆ ก่อน ซึ่งจะมีเสียงร้องหรือดนตรีที่โดดเด่นให้เราจดจำ
แล้วก็เอามา A B Test กัน ก็จะฟังออกได้ทันทีว่าแต่ละเส้นมีบุคลิกเป็นอย่างไร

เมื่อจับประเด็น หรือรู้ความแตกต่างของสายแต่ละเส้นแล้ว เราก็มาฟังกันอย่างยาว ๆ ตลอดทั้งเพลง หรือฟังหลาย ๆ เพลง
เพื่อเปรียบเทียบกัน เราจะฟังออกได้โดยง่าย

แหลมสุดหรือไม่สุด กลางหนาบาง หรือเบสเก็บตัวเร็ว มันก็จะแจกแจงรายละเอียดให้เรารับรู้ถึงความแตกต่างอย่างไม่ยากเย็นอะไร

แต่ก่อนที่จะรู้ถึงความแตกต่างได้ดีนั้น ต้องลองจับประเด็นในช่วงสั้น ๆ ให้ได้เสียก่อน
เพื่อมิให้ลืมเสียง และเสียสมาธิการฟัง

และที่สำคัญ ต้องมีผู้จัดการคอยเปลี่ยนสายให้เราด้วย จะได้ไม่เขวเสียสมาธิครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 07:35:33 PM »
อิจฉาน้าcleaning จัง ครับ อิอิได้ของเทพๆมาฟัง  แต่ผมเองเป้นคนชอบฟังเพลงนะครับ

ในห้องไม่มีไรมาก otl30w magnet pr-3a พอใจแล้วครับ  ฟังไม่ล้าหุก็พอใจแล้วครับ แต่่ยังต้องหาเสียงกลางเพิ่มครับ  [in-love-raccoon]

บางที Pre ก็มีอิทธิพลอย่างมากต่อเสียงที่ได้ ไม่ว่าหนา บาง แข็ง นุ่ม มิได้อยู่ที่ Power แต่เพียงอย่างเดียว
Pre นั่นแหล่ะ ถือว่ามีส่วนสำคัญ หรือเป็นหัวใจที่ทำให้เสียงเปลี่ยนไป

ผมยังเอา Pre OP-AMP มา A - B Test ให้นั่งฟังเสียงอยู่เลย
ว่าเสียงตัวไหนน่าฟังมากกว่ากัน

แค่ฟังครั้งเดียวก็ฟันธงได้เลยครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 07:44:36 PM »

บางที Pre ก็มีอิทธิพลอย่างมากต่อเสียงที่ได้ ไม่ว่าหนา บาง แข็ง นุ่ม มิได้อยู่ที่ Power แต่เพียงอย่างเดียว
Pre นั่นแหล่ะ ถือว่ามีส่วนสำคัญ หรือเป็นหัวใจที่ทำให้เสียงเปลี่ยนไป

ผมยังเอา Pre OP-AMP มา A - B Test ให้นั่งฟังเสียงอยู่เลย
ว่าเสียงตัวไหนน่าฟังมากกว่ากัน

แค่ฟังครั้งเดียวก็ฟันธงได้เลยครับ
จริงๆครับปรีมีผลมากครับ เอาปรีต่อเกนโคน เสียงเกนโคนเปลี่ยนไปเลย ไม่เหมาะที่จะมีปรีต่อกับเกนโคนเลย
เกนโคน+ดีวีดี เสียงที่ได้ดีมากครับ แต่พอต่อปรี เสียงปรีเข้าไปผสม ผมว่ามันฟังแปลกไปครับ
แต่ปรีกับ OTL เข้ากันได้ดีครับ ปรีไปส่งเสริมให้ OTL ดีขึ้นครับ ผมคิดเป็นแบบนี้ครับ
ปรีวันนี้ A B ให้ฟัง 2 ตัวสุดท้ายผม เอาอีกตัวมาแทนที่กล่องไม่เหมือนกัน ครับ พี่ ณรงค์ ใจดีอีกแล้วถามว่าชอบตัวไหน ผมเองชอบตัวเสียงนุ่ม ก็เลยได้อีกตัวมาแทนครับ
แต่พอผมเอากลับมาบ้านยังไม่ได้ลองต่อกับดีวีดีเลยครับ ลูกสาวใช้งานอยู่ ก็เลยต่อจากคอม ผ่าน DAC+637sm เข้าปรี+OTL เสียงผมว่าดีขึ้นครับ มันเข้ากันไปกันได้ครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 07:48:38 PM »

ถูกครับน้าอัล แต่ ที่เสียงกลางผมมันแห้งเพราะ ตุ้มันเปนดอก 10นิ้ว 2ทาง ครับ   ส่วนตัวปรีนั้นโมเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ
เร่งโวล์ลุ่มเบส แหลมไว้แค่ครึ่งเดียวเท่าั้ครับ
แต่ส่วนใหญ่การฟังของผม จะเป็นนอนฟังเพลงเสียมากกว่าครับ เปิดพลงเพราะๆที่ชอบ แล้วก็หลับไปครับ 3-2-1-raccoon (ส่วนมากฟังแต่KANNY Gครับเวลานอนฟัง)

ออฟไลน์ mr.bean

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 07:52:36 PM »
ทำสายไฟ AC แจกก็เสียชื่อนัก DIY หมดซิ

ถ้าท่านใดอยากลองสายเริ่มต้นที่ไม่เจ็บตัว ขอแนะนำกระทู้นี้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1843.195

ค่าสายเมตรละ 95 บาท ท้ายก็ใช้ของ Schurter ที่ผมเอามาขายราคาทุนนั่นแหล่ะ คุณภาพใช้ได้แล้ว

ถูกหน่อยก็ Legrand แค่ราคาร้อยกว่าบาท คุณภาพถือว่าสมเหตุผล
แล้วเราก็จะได้สายไฟ AC ที่ราคาค่าตัวไม่เกิน 500 บาท ไว้ใช้งาน

ส่วนเรื่องเสียงต้องบอกว่าขึ้นอยู่กับแต่ท่านจะชอบหรือไม่ครับ

น้า Alcohol อุปกรณ์ชื้อที่ใหนครับ อยากลองมั้ง
ปลั๊ก Arrow Hart
ท้าย Schurter

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 07:54:30 PM »
ก่อนอื่นมาทำความเข้าใจกันก่อน เพื่อป้องกันความสับสน

ผมปลดโวลุ่มของ GainClone ออกเพื่อไล่หาสาเหตุ จึงต่อ Input เข้าไปที่ PCB โดยตรง
แล้วเอาสัญจากเครื่องเล่น DVD ที่ใช้ทดลองไปต่อผ่านปรีแอมป์

พบว่า เสียงจาก GainClone ที่ฟังผ่าน Pre- op amp เสียงขาดความเป็นประกายลงไปพอสมควร
เปลี่ยนไปเป็นแอมป์ตัวใหม่ ที่ผมไม่เคยได้ยินเสียงมาก่อน

แต่พอเอา Step มาต่อเข้าไปใหม่ แล้วเอาสัญญาณจากเครื่องเล่นไปเข้า GainClone โดยตรง
เสียงมีประกาย รายละเอียดยิบยับกลับมาดังเดิม

ผมเห็นด้วยกับคุณ Cleaning ว่าการเอา GainClone ไปต่อฟังผ่านปรีแอมป์
ฟังเหมือนกับว่าแววของ GainClone ไม่มีหลงเหลืออยู่เลยครับ
 [smi_ley]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 07:58:48 PM »

น้า Alcohol อุปกรณ์ชื้อที่ใหนครับ อยากลองมั้ง
ปลั๊ก Arrow Hart
ท้าย Schurter

ท้ายของ Schurter บ้านหม้อมีวางขาย
ปลั๊ก Arrow Hart ในบ้านเราไม่เคยเห็นใครเอามาวางขาย ผมสั่งเอามาจาก ตปท. ใช้ตัวอื่นก็ได้
ส่วนสายไฟไปเดินที่คลองถม ร้านอยู่แถวแยก SCB มีวางขายครับ

ออฟไลน์ pantakong

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 08:08:04 PM »

ก็ฟังจับประเด็นในแต่ละเพลง หรือแต่ละท่อนในช่วงสั้น ๆ ก่อน ซึ่งจะมีเสียงร้องหรือดนตรีที่โดดเด่นให้เราจดจำ
แล้วก็เอามา A B Test กัน ก็จะฟังออกได้ทันทีว่าแต่ละเส้นมีบุคลิกเป็นอย่างไร

เมื่อจับประเด็น หรือรู้ความแตกต่างของสายแต่ละเส้นแล้ว เราก็มาฟังกันอย่างยาว ๆ ตลอดทั้งเพลง หรือฟังหลาย ๆ เพลง
เพื่อเปรียบเทียบกัน เราจะฟังออกได้โดยง่าย

แหลมสุดหรือไม่สุด กลางหนาบาง หรือเบสเก็บตัวเร็ว มันก็จะแจกแจงรายละเอียดให้เรารับรู้ถึงความแตกต่างอย่างไม่ยากเย็นอะไร

แต่ก่อนที่จะรู้ถึงความแตกต่างได้ดีนั้น ต้องลองจับประเด็นในช่วงสั้น ๆ ให้ได้เสียก่อน
เพื่อมิให้ลืมเสียง และเสียสมาธิการฟัง

และที่สำคัญ ต้องมีผู้จัดการคอยเปลี่ยนสายให้เราด้วย จะได้ไม่เขวเสียสมาธิครับ

โห้เป็นแนวทางที่ดีมากคับ ผมจะลองทำดูนะครับ [yes-raccoon] จะได้เก่งแบบน้า ต้องขอบคุณมากครับ [res]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 08:19:01 PM »
 [clap hand2]

อยากไปลองฟังบ้างจัง

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 08:27:44 PM »

ถูกครับน้าอัล แต่ ที่เสียงกลางผมมันแห้งเพราะ ตุ้มันเปนดอก 10นิ้ว 2ทาง ครับ   ส่วนตัวปรีนั้นโมเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ
เร่งโวล์ลุ่มเบส แหลมไว้แค่ครึ่งเดียวเท่าั้ครับ
แต่ส่วนใหญ่การฟังของผม จะเป็นนอนฟังเพลงเสียมากกว่าครับ เปิดพลงเพราะๆที่ชอบ แล้วก็หลับไปครับ 3-2-1-raccoon (ส่วนมากฟังแต่KANNY Gครับเวลานอนฟัง)

เจ้าหมอนี่เป่า Sax หวานจ๋อย ผมละทนฟังได้ไม่นาน
ผมดันไปชอบ Ben Webster นักเป่า Sax ผิวหมึกผู้ล่วงลับไปแล้ว

ชอบฟังทำนองเศร้า ๆ มากกว่าหวานแบบ Kenny G ครับ

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 08:32:39 PM »
ถ้าต่อตรงจากปรี น่าจะมี r อินพุท 22 k ลงกราวนด์ด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 08:48:14 PM »
ถ้าต่อตรงจากปรี น่าจะมี r อินพุท 22 k ลงกราวนด์ด้วยนะครับ
หมายถึงที่ปรีหรือครับ 22k อินพุตลงกราวด์ ครับ