ผู้เขียน หัวข้อ: อยาก ทราบขั่วหม้อแปลง แล้ววิธีการ ต่อที่ถูกต้อง  (อ่าน 39126 ครั้ง)

ออฟไลน์ apichat073

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
รบกวนพี่ต่อให้ดูหน่อย ต่อแบบไหนดี

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
รบกวนพี่ต่อให้ดูหน่อย ต่อแบบไหนดี

เหมือนข้อสอบเลยใครตอบถูกได้ A
ลงรายละเอียดหม้อแปลง หน้าตาเป็นยังไง เอาไปใช้กับอะไร มีกี่ลูก กี่ขด อะไรบ้าง   Vo รับรองได้เลยว่าได้คำตอบเร็วมากๆ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club

ลงรายละเอียดหม้อแปลง หน้าตาเป็นยังไง เอาไปใช้กับอะไร มีกี่ลูก กี่ขด อะไรบ้าง   Vo รับรองได้เลยว่าได้คำตอบเร็วมากๆ
เพราะท่านรุ่งจ้องรอจาตอบอยู่   [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]

เพราะท่านรุ่งจ้องรอจาตอบอยู่   [smi_ley]

[HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]รู้ได้ไงอ่ะ เดินรอบห้อง ตามหา C 10uF 400V ไปใส่ Motor Drive เลยวนมาดูหน้าจอบ่อยๆ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

สั้นไป งงอ่ะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
เป็นคำถามที่ต้องให้บรรดาเซียนเหยียบเทพตอบโดยเฉพาะ  [phok]

• Member
  • *

อยากได้ไฟ DC เท่าไรครับ [smi_ley] เอามาให้อ่านทำความเข้าใจกันก่อน  Vo
http://www.sptc.ac.th/prapruet/devicesweb/books/book_3.htm
http://www.kmitl.ac.th/~s2010395/BASIC%20ELECTRONICS%20FOR%20AUTOMATION%20ENGINEERING7.htm

• Member
  • *
อยากได้ไฟ DC เท่าไรครับ [smi_ley] เอามาให้อ่านทำความเข้าใจกันก่อน  Vo
http://www.sptc.ac.th/prapruet/devicesweb/books/book_3.htm
http://www.kmitl.ac.th/~s2010395/BASIC%20ELECTRONICS%20FOR%20AUTOMATION%20ENGINEERING7.htm

ครับ

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
ลองดูครับ  [gr_in]

ออฟไลน์ birdwhistle

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
ในกรณี แรงเคลื่อนขด Sec. ต่ำ ๆ เช่น 3 ถึง 12 V  ควรคิดค่า Cut in Voltage หรือ Vf ที่ตัวไดโอดด้วย

ตัวอย่าง Full wave center tap หรือรหัสยุโรปเรียกว่า M2U ที่นิยมใช้ทำไฟเลี้ยงเพลต
แต่หากแรงเคลื่อนต่ำ ๆ เช่น 6-0-6 V  เมื่อ rectifier และ Filter การคำนวณ Vdc(max) จะคำนวณได้จาก
Vdc(max) =  (SQR2 x vs) - Vf   =   (SQR2 x 6) - 0.6  =  7.88 V
ส่วน Vdc(min) นั้น แล้วแต่กระแสโหลดและค่าของ Filter capacitor

ตัวอย่าง Bridge Rectifier หรือรหัสยุโรปเรียกว่า B2U สมมติหม้อแปลง 0-6 V
Vdc(max) = (SQR2 x vs) - 2Vf   =  (SQR2 x 6) - (2 x 0.6)  =  7.28 V

แรงเคลื่อน ต่ำ ๆ แค่ 3......6 V หายไป 0.6 หรือ 1.2 V ก็คิดเป็น 10 กว่าถึง 20  เปอร์เซ็นต์
แต่ถ้าแรงเคลื่อน สูง ๆ หน่อย เช่น 18......ขึ้นไป มันจะหายไป 0.6 หรือ 1.2 V ก็ถือว่าเล็กน้อย ไม่ต้อง ลบด้วย Vf หรือ 2Vf ก็ได้

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
Re: อยาก ทราบขั่วหม้อแปลง แล้ววิธีการ ต่อที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 08:53:53 PM »

แล้ว ทำให้ได้ไฟ -24 กับ 0  ต่อยังไงครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Hannan

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • DIY เล็กๆ
Re: อยาก ทราบขั่วหม้อแปลง แล้ววิธีการ ต่อที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 09:56:28 PM »

แล้ว ทำให้ได้ไฟ -24 กับ 0  ต่อยังไงครับ

เอาไฟบวกลงกราวด์แทนครับ   แล้วเอาไฟด้านกราวด์ไปใช้  งงหรือเปล่า  [unde_cided] [unde_cided]
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 07:54:10 AM »
มาหาความรู้หน่อย ... ครับ ......

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 11:56:36 PM »

เอาไฟบวกลงกราวด์แทนครับ   แล้วเอาไฟด้านกราวด์ไปใช้  งงหรือเปล่า  [unde_cided] [unde_cided]

ขอบคุณครับ .. [res]

ใช้สายสลับกันก็ได้ไฟลบเหรอครับ  หมายถึง  จุดกาวน์ของบอร์ด  เอาไฟ+24 ไป เสียบ   จุดลบของบอร์ด เอากาวน์ไปเสียบ      ใช่ไหมครับ   มันจะบึ้มไหมครับ ยัง งง อยู่   ถ้าใช่แสดงว่า หม้อแปลงเรา มีไฟ 0 กับ ไฟบวกก็พอ เวลาจะใช้ไฟลบ ก็สลับกันเอา ถูกต้องไหมครับ     
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2012, 12:40:40 AM »

ใช้สายสลับกันก็ได้ไฟลบเหรอครับ  หมายถึง  จุดกาวน์ของบอร์ด  เอาไฟ+24 ไป เสียบ   จุดลบของบอร์ด เอากาวน์ไปเสียบ      ใช่ไหมครับ   มันจะบึ้มไหมครับ ยัง งง อยู่   ถ้าใช่แสดงว่า หม้อแปลงเรา มีไฟ 0 กับ ไฟบวกก็พอ เวลาจะใช้ไฟลบ ก็สลับกันเอา ถูกต้องไหมครับ     

[c--c] จริงแล้วไม่ได้ใช้สายสลับกัน  นะครับ ความหมายที่อธิบายการเอาไปเสียบนั้นถูกแล้ว  แต่หม้อแปลงที่เรามีออกมาเป็นไฟ AC นะครับ เราต้องมีชุดไดโอดเพื่อแยก บวก กับลบ ออกจากกัน  ก่อนถึงจะเอามาใช้ได้ เอาไปใช้กับอุปกรณ์อะไรครับ ต้องดูวงจรโดยรวมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2012, 07:15:57 AM »
ติดตามมาหาความรู้ด้วยคน

ขอบพระคุณครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2012, 10:52:16 PM »
ลองดูครับ  [gr_in]

แล้ว ทำให้ได้ไฟ -24 กับ 0  ต่อยังไงครับ

เอาไฟบวกลงกราวด์แทนครับ   แล้วเอาไฟด้านกราวด์ไปใช้  งงหรือเปล่า  [unde_cided] [unde_cided]

ใช้สายสลับกันก็ได้ไฟลบเหรอครับ  หมายถึง  จุดกาวน์ของบอร์ด  เอาไฟ+24 ไป เสียบ   จุดลบของบอร์ด เอากาวน์ไปเสียบ      ใช่ไหมครับ   มันจะบึ้มไหมครับ ยัง งง อยู่   ถ้าใช่แสดงว่า หม้อแปลงเรา มีไฟ 0 กับ ไฟบวกก็พอ เวลาจะใช้ไฟลบ ก็สลับกันเอา ถูกต้องไหมครับ    

[c--c] จริงแล้วไม่ได้ใช้สายสลับกัน  นะครับ ความหมายที่อธิบายการเอาไปเสียบนั้นถูกแล้ว  แต่หม้อแปลงที่เรามีออกมาเป็นไฟ AC นะครับ เราต้องมีชุดไดโอดเพื่อแยก บวก กับลบ ออกจากกัน  ก่อนถึงจะเอามาใช้ได้ เอาไปใช้กับอุปกรณ์อะไรครับ ต้องดูวงจรโดยรวมด้วยนะครับ

ที่บอกเนี้ย ผมนึกว่าเอาจากหลังไดโอด ที่เป็นไฟdc ไม่ใช่หรือครับ  ชัก งงแล้ว  
      เอาไปใช้กับซีดี อ่ะครับ มันมีไฟ +5 -5 +6  +12 -12 แล้วก็-24  มันเป็นซีดีที่อยู่ในตู้คาราโอเกะครับ ใส่ได้ 301 แผ่น แต่มันเป็นไฟ110v เขาแปลงมาให้เป็น220v แล้ว คิดว่ามันเป็นแบบสวิทซิ่ง ก็เลยอยากจะทำเป็นlinear ลองดูว่าเสียงมันจะสงัดขึ้นไหม    

พอดีมีหม้อเทอรอยด์ 24 0 24   12 0 12    12 0 12  ไฟออก3 ชุด กำลังคิดว่าจะทำยังไงอยู่ ภาคจ่ายไฟผมไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ ถ้ามีแผ่นปรินทซ์แล้วให้บัคกรีตาม พอทำได้อยู่ แต่ถ้าให้ทำเองยังไม่เป็น แต่กะในใจว่า จะใช้พวกlt7812 7912 มันง่ายดี ไม่ต้องคำนวณค่าอาร์ (เรียกไบแอสหรือป่าว) 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน 2012, 10:59:31 PM โดย civicdotcom »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2012, 11:30:20 PM »
ลองดูครับ  [gr_in]

แล้ว ทำให้ได้ไฟ -24 กับ 0  ต่อยังไงครับ

เอาไฟบวกลงกราวด์แทนครับ   แล้วเอาไฟด้านกราวด์ไปใช้  งงหรือเปล่า  [unde_cided] [unde_cided]

ใช้สายสลับกันก็ได้ไฟลบเหรอครับ  หมายถึง  จุดกาวน์ของบอร์ด  เอาไฟ+24 ไป เสียบ   จุดลบของบอร์ด เอากาวน์ไปเสียบ      ใช่ไหมครับ   มันจะบึ้มไหมครับ ยัง งง อยู่   ถ้าใช่แสดงว่า หม้อแปลงเรา มีไฟ 0 กับ ไฟบวกก็พอ เวลาจะใช้ไฟลบ ก็สลับกันเอา ถูกต้องไหมครับ    

[c--c] จริงแล้วไม่ได้ใช้สายสลับกัน  นะครับ ความหมายที่อธิบายการเอาไปเสียบนั้นถูกแล้ว  แต่หม้อแปลงที่เรามีออกมาเป็นไฟ AC นะครับ เราต้องมีชุดไดโอดเพื่อแยก บวก กับลบ ออกจากกัน  ก่อนถึงจะเอามาใช้ได้ เอาไปใช้กับอุปกรณ์อะไรครับ ต้องดูวงจรโดยรวมด้วยนะครับ

ที่บอกเนี้ย ผมนึกว่าเอาจากหลังไดโอด ที่เป็นไฟdc ไม่ใช่หรือครับ  ชัก งงแล้ว  
      เอาไปใช้กับซีดี อ่ะครับ มันมีไฟ +5 -5 +6  +12 -12 แล้วก็-24  มันเป็นซีดีที่อยู่ในตู้คาราโอเกะครับ ใส่ได้ 301 แผ่น แต่มันเป็นไฟ110v เขาแปลงมาให้เป็น220v แล้ว คิดว่ามันเป็นแบบสวิทซิ่ง ก็เลยอยากจะทำเป็นlinear ลองดูว่าเสียงมันจะสงัดขึ้นไหม    

พอดีมีหม้อเทอรอยด์ 24 0 24   12 0 12    12 0 12  ไฟออก3 ชุด กำลังคิดว่าจะทำยังไงอยู่ ภาคจ่ายไฟผมไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ ถ้ามีแผ่นปรินทซ์แล้วให้บัคกรีตาม พอทำได้อยู่ แต่ถ้าให้ทำเองยังไม่เป็น แต่กะในใจว่า จะใช้พวกlt7812 7912 มันง่ายดี ไม่ต้องคำนวณค่าอาร์ (เรียกไบแอสหรือป่าว) 

ครับถ้าหลังไดโอดน้าเข้าใจถูกแล้ว แล้วแบบสวิทซิ่ง จ่ายกระแสเท่าไหร่ของแต่ละแรงดัน ถ้าเกิน 1 A 7812 7912 ก็อาจไม่รอด

ตัวอย่างวงจร หากเราเปลียน ไอซี 78 และ 79 เบอร์อะไรก็จะได้แรงดันเท่านั้น  แต่แรงดันหม้อแปลงไม่จำเป็นต้องเป็น 18 นะครับ แต่ต้องเอามาคูณ 1.414 แล้วต้องมากว่า แรงดันที่ต้องการสักเล็กน้อย

ถ้าจะเอากระแสสูงก็อาจใช้วงจรนี้ซึ่ง เบอร์ที่เอามาแทน LM317 LM337 ก็มีหลายเบอร์ ที่กระแสสูง ถึง 5A ก็มี

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 12:07:20 AM »
 ขอบคุณครับ  อยากได้วงจรแบบใช้lm317 lm337 อยู่พอดีเลยครับ  [res]

ค่าc5 c6 r1 r2 มันค่าเท่าไหร่ครับ   แล้วr ใช้กี่วัตต์ครับ  แล้วไอซีเรคกูเรตที่ใช้ในแดควสิน ทำไมมันมี 4ตัวครับ ข้างไฟบวก 2 ข้างไฟลบ2  เพื่ออะไรครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ จะไปซื้ออะไหล่มาลองทำดูครับ 

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 12:27:00 AM »
ขอบคุณครับ  อยากได้วงจรแบบใช้lm317 lm337 อยู่พอดีเลยครับ  [res]

ค่าc5 c6 r1 r2 มันค่าเท่าไหร่ครับ   แล้วr ใช้กี่วัตต์ครับ  แล้วไอซีเรคกูเรตที่ใช้ในแดควสิน ทำไมมันมี 4ตัวครับ ข้างไฟบวก 2 ข้างไฟลบ2  เพื่ออะไรครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ จะไปซื้ออะไหล่มาลองทำดูครับ 

ค่าต่างตามวงจร DAC เลยก็ได้ครับ R 1/4w หรือ 1/2w ก็ได้ แต่ C5  C6 ให้ทนแรงดันมากกว่า แรงดันที่เราต้องการใช้งานนะครับ หรือจะเอา 10uF35V ทั้ง 2 ตัวเลยก็ได้ ส่วน DAC มีข้างละ 2 ตัวนั้น เพื่อลดภาระแรงดันที่ตกค้างภายใน ไอซี เช่นด้านบวก 18Vac ผ่านบริดจ์ได้ประมาณ 25Vdc แต่ต้องการใช้แค่ +8Vdc ที่เหลือ 17Vdc ก็หาร 2 ให้ค้างใน ไอซีทั้ง 2 ตัวโดยการปรับ VR โดยตัวแรกปรับให้ได้ ประมาณ 16Vdc และตัวที่ 2 ก็ปรับให้ได้ 8Vdc ครับ   แต่ในวงจร DAC จะตั้งไว้ที่ 20Vdc และ และตัวที่ 2 ใช้ VR5K ปรับเอาครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 10:49:33 AM »
  เริ่มเก็ต แล้วครับ ถ้าเราใช้หม้อแปลง ขนาดแรงดันพอดีที่เราต้องการ ก็ยิ่งทำให้แรงดันตกค้างน้อย เราก็สามารถใช้ไอซีเรตกูเรตข้างละตัวก็ได้ ถูกต้องไหมครับ  ขอถามเป็นความรู้อีกสักหน่อยน่ะครับ     แล้วที่แดควศิน เขาออกแบบ โดยใช้ไอซีเรคกูเรตมา 2 ตัวเพื่ออะไรครับ  เหตุผลที่ทำไมต้องเอาหม้อแปลง 18 0 18  ไม่เอา หม้อแปลง 15 0 15 มาใส่แทน แล้วจะได้ใช้ไอซีเรตกูเรตเพียงตัวเดียว (จะได้ประหยัดด้วย)  ในด้านเสียง ถ้าแรงดันเยอะทำให้เสียงดีขึ้น เกี่ยวไหมครับ
   อีกข้อหนึ่งครับ ทำไมไฟด้านบวกมันร้อนกว่าด้านลบครับ  อย่างเช่น dac calriflonai ที่พี่เล็กเปลี่ยนไอซี เรคกูเรตให้  ไฟด้านลบไม่ใส่ซิงค์เลย แต่ไฟด้านบวกต้องใส่ซิงค์ ทั้งๆที่ ใช้ไฟ 15 0 -15 เท่ากัน (ตรงนี้ผมเข้าใจว่าไฟไปเลี้ยงไอซีออปแอมป์) แต่ถ้าเป็นภาคจ่ายไฟแดควศิน  พอนึกภาพออกครับ แรงดันตกค้างด้านลบมันน้อยกว่าด้านบวก  มันเลยเย็นกว่า  ผมเข้าใจเป็นอย่างนี้ถูกต้องไหมครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 11:38:49 AM »
  เริ่มเก็ต แล้วครับ ถ้าเราใช้หม้อแปลง ขนาดแรงดันพอดีที่เราต้องการ ก็ยิ่งทำให้แรงดันตกค้างน้อย เราก็สามารถใช้ไอซีเรตกูเรตข้างละตัวก็ได้ ถูกต้องไหมครับ  ขอถามเป็นความรู้อีกสักหน่อยน่ะครับ     แล้วที่แดควศิน เขาออกแบบ โดยใช้ไอซีเรคกูเรตมา 2 ตัวเพื่ออะไรครับ  เหตุผลที่ทำไมต้องเอาหม้อแปลง 18 0 18  ไม่เอา หม้อแปลง 15 0 15 มาใส่แทน แล้วจะได้ใช้ไอซีเรตกูเรตเพียงตัวเดียว (จะได้ประหยัดด้วย)  ในด้านเสียง ถ้าแรงดันเยอะทำให้เสียงดีขึ้น เกี่ยวไหมครับ
   อีกข้อหนึ่งครับ ทำไมไฟด้านบวกมันร้อนกว่าด้านลบครับ  อย่างเช่น dac calriflonai ที่พี่เล็กเปลี่ยนไอซี เรคกูเรตให้  ไฟด้านลบไม่ใส่ซิงค์เลย แต่ไฟด้านบวกต้องใส่ซิงค์ ทั้งๆที่ ใช้ไฟ 15 0 -15 เท่ากัน (ตรงนี้ผมเข้าใจว่าไฟไปเลี้ยงไอซีออปแอมป์) แต่ถ้าเป็นภาคจ่ายไฟแดควศิน  พอนึกภาพออกครับ แรงดันตกค้างด้านลบมันน้อยกว่าด้านบวก  มันเลยเย็นกว่า  ผมเข้าใจเป็นอย่างนี้ถูกต้องไหมครับ

DAC การออกแบบนั้นไม่ทราบเลยครับแต่ถ้าเข้าใจหลักการ ก็ใช้ 9-0-15 ได้
ส่วนอันไม่ทราบครับต้องให้พี่เล็กมาอธิบาย  [roll]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 11:50:26 AM »
ขอบคุณครับ   สงสัยเลยอดถามไม่ได้   

คุณรุ่งครับ ...  รบกวนอีกแล้วครับ  ผมมีบอร์ดตามรูป  แต่ งง ตรงไฟ ac ที่เป็นไฟเข้าอ่ะครับ   ถ้าหม้อแปลงผม 15 0 15  มันมีสามเส้น  แต่ไฟทางเข้าเอซี มันมี2ข้าง  ข้างละ 2 จุด  ต่อไฟทางเข้ายังไงครับ  แล้วไฟออกก็ไม่มีกราวน์ มันจะไปใช้ยังไงครับ   

แล้วถ้าผมอยากได้ไฟ -15 กับ +5  ผมใช้หม้อแปลง  ไฟออก15 0  กับ 5 0  ต่อที่บอร์ดนี้จะได้ไหมครับ  งงตรงไฟออกมันไม่มีกราวน์ มีแต่ บวกกับลบ   

LM317t  volt จะหายประมาณ 1.5 v/ ตัวครับ ใช้ไฟAC 16 กับ 6  จะได้ไม่หนัก regulate มากครับ หรือ พันหม้อมาหลายแท็ปหน่อยก็จะเลือกใช้ได้หลากหลายดีครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

LM317t  volt จะหายประมาณ 1.5 v/ ตัวครับ ใช้ไฟAC 16 กับ 6  จะได้ไม่หนัก regulate มากครับ หรือ พันหม้อมาหลายแท็ปหน่อยก็จะเลือกใช้ได้หลากหลายดีครับ

ตอบแล้วใช่ม่ะครับ   สั้นๆกระทัด   ตัวจริงแน่เลย

แต่ผมไม่เข้าจายยยยย.....   [pig90124] ผมจะเอากราวน์ตรงไหนครับ  มันมีแต่บวกกับลบ ตรงขาออก สมมุติมันออก -15  กะ +15  อีกฝั่ง ออก -5 กับ +5   กาวไปเอาที่ร้านเครื่องเขียนใช่ม่ะครับ ( ฮ่าๆๆ) 

ตั้งคำถามเสร็จ   พรุ่งนี้ค่อยมาอ่านคำตอบ   ไปนอนก่อนน่ะครับ  ฝันดีทุกท่านน่ะครับ   อย่าลิมฝันถึงผมด้วยน่ะครับ เอิ้กๆๆ

ผมดูแล้วไม่แน่ใจว่าจะใช้ทำไฟลบด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ด้านซ้ายน่าจะเป็นไฟลบครับ (ขั้วบวกเป็นกราวด์)  ด้านขวาตรงเครื่องหมายลบด้านทางออกนั่นแหละครับ กราวด์ ของไฟบวก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2012, 09:29:00 AM โดย CreAte HoUse »

สมมุติว่าผมเอาหม้อแปลง 15 0  ไปใส่ด้านซ้าย ผมต้องการไฟลบ   คิดว่าน่ะครับ  ไฟจะออก ฝั่งซ้าย -15  กับ +15 
    ผมเอาหม้อแปลงอีกลูก  5  0 โวลท์ ไปต่อด้าขวา ผมต้องการไฟ +5 v คิดว่า  ไฟจะออก  -5 กับ +5 

ถ้าพี่เล็กว่า เอาไฟ -15 (ให้ไฟบวกเป็นกราวน์)      แล้วอีกฝั่งหนึ่ง เอาไฟ +5(ให้ไฟลบเป็นกราวน์)  ตอนนี้ กราวน์+15v มาเจอกับ -5 v  ผมดูแล้วมันทะแแม่งๆอยู่น่ะ แต่ถ้าเราเอา หม้อ 2 ลูกเหมือนกัน กราวน์มันจะได้ ศูนย์เลย เหมือนในซีคอยล์ วงจรภาคจ่ายไฟในเกนโคลนเลย  ผมเข้าใจถูกป่าวครับ 
    คือเกลนโคลนใช้ 24 0 กับ 24 0  สองคู่   มันจะได้  +32 กับ -32(ใช้ไฟลบเป็นกราวน์)  อีกฝั่ง -32 กับ +32 (ใช้ไฟบวกเป็นกราวน์)   อันนี้กราวน์ +32vมาเจอกับ -32 v เป็นศูนย์เป๊ะ  ผมเข้าใจถูกไหมครับ