ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการออกแบบภาคจายไฟด้วยหลอด rectifier  (อ่าน 4300 ครั้ง)

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
อยากรู้ว่ามีวิธีการคำนวณอย่างไร ต่ออย่างไร  มีเทคนิคอะไรบ้าง เป็นต้น อยากจะศึกษาไว้จะได้ลองเล่นครับ  [res]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
Re: อยากทราบวิธีการออกแบบภาคจายไฟด้วยหลอด rectifier
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 05:59:53 PM »
----ถ้าง่ายๆก็ http://www.duncanamps.com/psud2/index.html
จัดไปโลดครับพี่น้อง [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon] ผมใช้โปรแกรมนี้เหมือนกันครับ คือถ้าเราลงตัวแปรที่กำหนดไว้ในโปรแกรมครบ มันจะออกแบบมาได้ค่อนข้างเที่ยงตรงนะครับผม [thumbs-up-raccoon]

---- เมื่อเราเล่น tube ไปสักพักนึงเราจะรู้อะครับว่าหลอดเบอร์ไหนมีแรงดันตกคร่อนประมาณเท่าไหร่อะครับ แล้วจากนั้นเราจะสามารถนั่งคิดคร่าวๆได้ในสมองครับขอบอก [thumbs-up-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: อยากทราบวิธีการออกแบบภาคจายไฟด้วยหลอด rectifier
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 07:26:20 PM »
ผมก็ใช้โปรแกรมตัวนี้ช่วยจัดการ แต่มาระยะหลังเหมือนกับว่ามันคุ้นเคย
ก็อย่างที่คุณ golf_y ว่านั่นแหล่ะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 07:48:53 PM »
ขอบคุณครับ สงสัยต้องลองเล่นดูบ้างครับ เดี๋ยวไม่เข้าใจตรงไหนจะถามต่อครับ [res]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 07:54:04 PM »
 [clap hand2] [smi_ley] ผมไม่เคยใช้เลยอะโปรแกรมนี้.... เพราะใช้เพื่อนออกแบบให้ตลอดเลย  [in-love-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 09:50:57 PM »
ไปเกิดกรุเจอ 3b28 อยู่จำนวนหนึง เอาหละหว่าแล้วจะเริ่มกับหลอดนี้อย่างไรดีหว่า

spec เค้าว่าใว้ประมาณนี้

Filament voltage  2.5V

Filament current  5A

Min cathode heating time  5s

Ratings                                           A            B

Max PIV                                        10kV        5kV

Max mean anode current               250mA     500mA

Max peak anode current                 1A            2A

Max frequency                            150Hz         500Hz

Max permissible ambient temperature range  -55 to 75C

จ่ายไฟได้สูงดีชะมัด สูงเกิน   laughhahaha

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มกราคม 2012, 05:09:05 AM »
ไปเกิดกรุเจอ 3b28 อยู่จำนวนหนึง เอาหละหว่าแล้วจะเริ่มกับหลอดนี้อย่างไรดีหว่า

spec เค้าว่าใว้ประมาณนี้

Filament voltage  2.5V

Filament current  5A

Min cathode heating time  5s

Ratings                                           A            B

Max PIV                                        10kV        5kV

Max mean anode current               250mA     500mA

Max peak anode current                 1A            2A

Max frequency                            150Hz         500Hz

Max permissible ambient temperature range  -55 to 75C

จ่ายไฟได้สูงดีชะมัด สูงเกิน   laughhahaha

ใหญ่เกินคับพี่น้อง หาหลอดอะไรที่มันเล่นง่ายๆ เต๊อะ [confused-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ