ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำ Rubber feet absorbtion ไว้ใช้งานกันครับ  (อ่าน 4502 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
มาทำ Rubber feet absorbtion ไว้ใช้งานกันครับ
« เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2013, 11:59:18 PM »
  เห็นมีคนทำขายอยู่หลายเจ้าแต่ส่วนใหญ่จะเป็นลูกเหล็กจากที่เคยทดลอง ผมว่าเสียงที่ได้จากการลองที่เค้าขายๆกันเสียงจะติด dark  ผมเองก็ใช้งานมานานมากแต่จะกลับด้านเอาลูกเหล็กขึ้น จึงมาต่อยอดโดยการหาวัสดุที่มีสะท้อนน้อยกว่าเหล็ก ก็มองไปที่ไม้ และ อคิลิค ก็หามาลองทั้งสองอย่าง แต่เสียงที่ได้จากอคิลิคจะให้ความโปร่งกว่า วันนี้เลยเอามาแนะนำ ลูกแก้วอคิลิคสามารถหาซื้อได้ตามร้านที่ขายอคิลิคเยอะๆทั่วไป ลูกยางก็ใช้ลูกยางรองแท่นเครื่องเรานี่แหละครับ หาขนาดที่เหมาะสมกับ ลูกแก้วที่ใช้ แค่นี้เราก็จะได้ชุด absorb vibration ไว้ใช้งาน รอง ซีดี ปรี หรือ แอมป์กันแล้วครับ ในงบประมาณ ไม่เกิน 80 บาท/ ชุด

ในรูปผมรองในตำแหน่งของ silicone rubber feet  ให้ทำงานร่วมกับชุด absorb vibration

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
Re: มาทำ Rubber feet absorbtion ไว้ใช้งานกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 07:14:00 AM »
แจ่มเลยพี่ [res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ kwan444

• ฅนโบราณ
  • ถูกใจกด Like+ 37
Re: มาทำ Rubber feet absorbtion ไว้ใช้งานกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 09:01:38 AM »
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ LED

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 10:48:37 AM »
 ลูกแก้ว อะคิริค ไม่มี ใช้ลูกแก้วในกระป๋องสีสเปรย์ ได้ไหมครับ  [roll]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 10:52:23 AM »
ลองดูครับ แต่ผลของ reflection จะไม่แตกต่างจากการใช้ลูกเหล็ก เป็นผลจากการที่ผมทดสอบมา ด้วยคุณสมบัติทาง modulus of elasticity ที่แตกต่างกัน ส่งผลต่อการดูดซับ สลาย และ ส่งผ่านแรงสั่นสะเทือนที่แตกต่างกันออกไปด้วยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 11:13:51 AM »
ลูกแก้วอครีลิคหาได้ไม่ยากครับ มันอยู่ในคอขวดเหล้าต่างประเทศเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 11:20:16 AM »
แหล่ม......ไปเลยครับน้า

ต้องนำไปทดลองทำดูมั่งซะแล้วครับ   [roll-eyes]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 11:39:27 AM »
คลุกคลีอยู่กับปลาตู้ ประกอบตู้ปลามั่งซ่อมมั่ง มีกาวซิลิโคลนเหลือแล้วมันแห้ง แกะออกมาดูมันมีความหนึบในตัว ไม่อ่อนยวบยาบ น่าจะเอามาทำขารองเครื่องแบบที่พี่เล็กทำได้ดี ลองดูครับ

ออฟไลน์ naichan304

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 11:56:01 AM »
ลูกแก้วอครีลิคหาได้ไม่ยากครับ มันอยู่ในคอขวดเหล้าต่างประเทศเยอะเลยครับ
กว่าจะได้ครบ 4 ลูก ก็ 4 ขวด เอิ้ก

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 11:59:48 AM »
มีอยู่หลายเม็ด.... เด๋วเอามาลองเล่นดูซะหน่อย...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2013, 12:06:55 PM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 12:03:38 PM »
กว่าจะได้ครบ 4 ลูก ก็ 4 ขวด เอิ้ก

ผมขอน้ำ น้าเอาเนื้อ ( ลูกแก้ว ) ก็แล้วกัน laughhahaha laughhahaha laughhahaha

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 11:43:29 PM »
มีทางเลือกมาให้ลองครับ ใช้ลูกกลิ้ง ที่ใช้ทาจั๊กแร้ ได้เปล่าครับ ก็เป็นพลาสติกเหมือนกัน มีฐานรองเรียบร้อยเลย  [roll]  [roll]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ Aoun

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2013, 12:31:02 AM »
นึกว่าผมจะจินตนการบันเจิด คนเดียวซะอีด  [roll]

ลองวางดูแล้วครับ ถามว่าวางได้ไหมวางได้ครับ อยู่ไหมก็อยู่นะ
แต่ดูแล้วไม่ค่อยมั่นคงครับ เพราะลูกบอล มีขนาดใหญ่เกินไป ทำให้มันเตะกับฐานแค่ขอบๆเท่านั้น
หากสังเกตจะเห็นว่าของพี่เล็ก เล็กจนเข้าไปตรงลอยบุมด้านบนพอดี
คิดว่าลูกแก้วที่เด็กเล่นน่าจะพอดี หรือ หาลูกปืนแบบแบบใหญ่ๆ

ปล.ลองด้วยกล่องปรีมิว
หากฐานยางที่ท่านใช้มีขนาดใหญ่อาจจะพอดีก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม 2013, 12:46:33 AM โดย Aoun »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2013, 09:26:35 AM »
 ก็กลับด้านเอาไปติดที่แท่นแทนซิครับ  กระจายแรงสั่นตามแนวรัสมีสู่  center weight  คงชลอ และ สลายไปได้บ้างพอสมควรครับแต่ควรหายางรองขาโต๊ะที่มีขายตามห้าง อย่าง homepro หรือ homework มาแปะรองฐานลูกกลิ้งที่เป็นพลาสติกแข็งซะหน่อยก็ดีครับ เพื่อป้องกัน reflection force [yes-raccoon]  ส่วนขนาด ball มาตรฐานที่นิยมใช้กัน dia. 16 มม. ครับ

ออฟไลน์ Pui

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2013, 10:11:47 AM »
มีทางเลือกมาให้ลองครับ ใช้ลูกกลิ้ง ที่ใช้ทาจั๊กแร้ ได้เปล่าครับ ก็เป็นพลาสติกเหมือนกัน มีฐานรองเรียบร้อยเลย  [roll]  [roll]

[shock1]

[clap hand2]   [clap hand2]  [clap hand2] [clap hand2]