ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องหลอด  (อ่าน 1980 ครั้ง)

ออฟไลน์ kong2550

• คิดดี ทำดี ได้ดี
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • อิทธิกุล รัตนนุกูล
สงสัยเรื่องหลอด
« เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 05:51:05 PM »
สงสัยว่าหลอดที่มีการโพสต์ขายกัน บอกว่า ใต้หลอดมี <>
มันคืออะไร?
เปรียบเทียบกับไม่มี <> แล้วเป็นยังไง ทั้งด้านคุณภาพ ราคา การผลิต และจำนวนในท้องตลาด
ใครเป็นคนกำหนด <>
อยากเห็นรูปของ  <>

ขอบคุณครับ 
 [enjoyment]

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
Re: สงสัยเรื่องหลอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 06:18:55 PM »
เป็นเครื่องหมายการค้าของบริษัทนี้ครับ

เค้าจะสกรีนตราข้างหลอด

แล้วใต้หลอด จะมีโลโก้ปสี่เหลี่ยม <> 

ส่วนเสียง เค้าว่าเทพมาก  ส่วนผมยังไม่มีโอกาสได้สัมผัสครับ
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 07:07:58 PM »
งั้นถ้าไม่มี ไดม่อน ใต้หลอด นี่ถือว่าของเก๊รึเปล่าครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 08:39:18 PM »
งั้นถ้าไม่มี ไดม่อน ใต้หลอด นี่ถือว่าของเก๊รึเปล่าครับ
ไม่เก๊ครับ แค่ไม่ได้ทำที่โรงงานเทเลฯ หลอดก็ไม่ได้ทำที่โรงงาน เค้าก็ไปจ้างบริษัทอื่นในเยอรมัน อย่างเช่น ซีเมนส์ ทำแล้วตีตราของเทเลฯ ก็ได้ บางทีเทเลฯ ผลิด มี <> แต่เป็นยี่ห้อ ซีเมนส์ ก็มี

แต่ถ้าพิมพ์ของปลอมล่ะ ในตลาดมีของปลอมอยู่เช่นกัน ลายพิมพ์ต่างกันอยู่ เรียกว่าไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่ [chick-confuse]

เรื่อง <> ใต้ฐาน เป็นแค่เครื่องหมายระบุว่า Made in โรงงาน Telefunken เท่านั้นเอง
เรื่องเทพฯ ไม่เทพ อย่าไปยึดติด ไม่งั๊นจะต้องซื้อของแพงตลอด ซึ่งจะคุ้มหรือเปล่าเท่านั้น
เหมือนเรื่องโค๊ตผลิต บางหลอด บางเบอร์ บางโครงสร้าง บางโค๊ต เสียงดีจริง รายละเอียดเยอะยังกะส่องรุ่นพิมพ์พระเครื่อง
แต่บางเบอร์ มี <> ก็เสียงงั๊นๆ นะ ราคาแพงกว่าแต่กลับสู้ Mullard Amperex หรือยี่ห้ออเมริกาบางรุ่นไม่ได้  [chick1]
ถ้าไปยึดติดมากๆ ก็จะพลาดโอกาสเล่นให้สนุกครับ หลอดรัสเซียที่ราคาย่อมเยากว่า ถ้ารู้จักปรับจุดทำงานให้เหมาะสมกับงานเสียง เรียกได้ว่ายืนเทียบได้ไม่อายเลยทีเดียว

แต่ถ้าอยากรู้ว่า <> เป็นยังไง และพอมีงบประมาณ จะลองเสียตังค์ซื้อมาลองก็ย่อมได้ครับ  [fb-smiling]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 08:48:33 PM »
ไม่เก๊ครับ แค่ไม่ได้ทำที่โรงงานเทเลฯ หลอดก็ไม่ได้ทำที่โรงงาน เค้าก็ไปจ้างบริษัทอื่นในเยอรมัน อย่างเช่น ซีเมนส์ ทำแล้วตีตราของเทเลฯ ก็ได้ บางทีเทเลฯ ผลิด มี <> แต่เป็นยี่ห้อ ซีเมนส์ ก็มี

แต่ถ้าพิมพ์ของปลอมล่ะ ในตลาดมีของปลอมอยู่เช่นกัน ลายพิมพ์ต่างกันอยู่ เรียกว่าไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่ [chick-confuse]

เรื่อง <> ใต้ฐาน เป็นแค่เครื่องหมายระบุว่า Made in โรงงาน Telefunken เท่านั้นเอง
เรื่องเทพฯ ไม่เทพ อย่าไปยึดติด ไม่งั๊นจะต้องซื้อของแพงตลอด ซึ่งจะคุ้มหรือเปล่าเท่านั้น
เหมือนเรื่องโค๊ตผลิต บางหลอด บางเบอร์ บางโครงสร้าง บางโค๊ต เสียงดีจริง รายละเอียดเยอะยังกะส่องรุ่นพิมพ์พระเครื่อง
แต่บางเบอร์ มี <> ก็เสียงงั๊นๆ นะ ราคาแพงกว่าแต่กลับสู้ Mullard Amperex หรือยี่ห้ออเมริกาบางรุ่นไม่ได้  [chick1]
ถ้าไปยึดติดมากๆ ก็จะพลาดโอกาสเล่นให้สนุกครับ หลอดรัสเซียที่ราคาย่อมเยากว่า ถ้ารู้จักปรับจุดทำงานให้เหมาะสมกับงานเสียง เรียกได้ว่ายืนเทียบได้ไม่อายเลยทีเดียว

แต่ถ้าอยากรู้ว่า <> เป็นยังไง และพอมีงบประมาณ จะลองเสียตังค์ซื้อมาลองก็ย่อมได้ครับ  [fb-smiling]

ขอบคุณครับ อาจารย์แว่น.....
พอดีผมมี PCC88 Telefunken  อยู่ 3  หลอด
เสากิตเตอร์ O แบบตั้งตรงเหมือนกันสองหลอดแต่ไม่มี<>  อีกหลอด กิตเตอร์ O เหมือนกันครับแต่เสามันเฉียง ๆ มี <> 
เลยสงสัยว่ามันจะแท้มั้ย  แต่เห็นมีโค้ดทั้ง  3 หลอดแหละครับ เลยสงสัยเหมือนกัน
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0