ผู้เขียน หัวข้อ: งงมากๆครับกับพวก Input/Output Impedance ถามสองข้อก่อนครับ  (อ่าน 2482 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง DIY

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
หลังจากก้มหน้าก้มตาต่อตามวงจรอย่างเดียว ตอนนี้กำลังศึกษาหาความรู้อยู่ครับ ว่าแอมป์มันทำงานได้อย่างไรบ้าง งงมากๆครับกับพวก Input/Output Impedance ถามสองข้อก่อนครับ

1   ในกรณี เพาเวอร์แอมป์หลอด ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ เวลาที่เราต่อลำโพงที่ไม่ตรงกับเท็ปของมัน  ปัญหาคือกำลังลดลงอย่างเดียว ความเพี้ยนลดลง อย่างอื่นทำงานได้เหมือนเดิม

ถ้าเราต่อลำโพง Impedance 8 โอห์มเข้าที่เท็ปหม้อ 4 โอห์มมันจะทำให้ Impedance ด้าน Pri เพิ่มขึ้นสองเท่าด้วย เวลามาดูที่ AC load line ของหลอด มันจะเปลี่ยนไปลาดลงไปด้วย มันมีผลกับกำลังขับ

2   สงสัยวงจรปรีทีเป็น Transformer Output  แบบในรูปครับ ขาออกมันต่อไว้ที่ 600 โอห์ม แต่เมื่อต่อกับ เพาเวอร์ที่ปกติมี Input Impedance สูงมากๆเช่น 50k-100k มันจะทำให้ Load line ที่ 6SN7 เปลี่ยนไปจาก 5K ไปแบบไหนครับ เหมือนกับเพาเวอร์หรือเปล่า แต่ต่างกันมากขนาดนี้ หลอด load line มันคิดอย่างไรครับ   

ออฟไลน์ Cijtele52

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 129
Re: งงมากๆครับกับพวก Input/Output Impedance ถามสองข้อก่อนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มกราคม 2015, 08:53:46 AM »
1.ถ้าตามทฤษฎี ใช่ครับ เพราะ voltage swing จะเปลี่ยนไปตาม loadline ยกตัวอย่าง ถ้าเราต่อลำโพงไม่ตรงกับ tap กับ opt 2.5K ที่มี tap 8 ohm กับ 4 ohm จะทำให้หลอดมองเห็น primary impedance เปลี่ยนไป เช่น ต่อลำโพง 8 ohm กับ 4 ohm tap จะทำให้หลอดมองเห็น primary เป็นสองเท่า ดังนั้น loadlilne จะเอียงขนานกับแกน x มากขึ้น หมายความว่า voltage swing จะมากขึ้น

แต่ก็ต้องแลกกับอัตราส่วน step down ของ output transformer ที่มากขึ้นด้วย ในกรณีนี้ 2.5K:8ohm มี อัตราส่วน step down (จากสูตร (N/n)2=R/r) 17.7:1 และ 2.5K:4ohm เป็น 25:1

สมมติว่าของเดิมมี voltage swing 300Vpp บน load line 2.5K ผ่าน 17.7:1 ก็จะได้ output 16.9Vpp แต่ voltage swing ที่ 5K อาจจะได้ถึง 400Vpp ผ่าน 25:1 ได้ 16Vpp

แต่ในความเป็นจริงแล้ว ที่ 5K อาจจะได้ถึง 500Vpp ก็ได้ ทำให้ได้ 20Vpp ก็ได้ power มากขึ้น

ถ้า loadline ลดลง ก็อาจจะ power มากหรือน้อยลงเช่นกัน ดังนั้นขึ้นอยู่กับหลอดเองด้วยครับ บางหลอดชอบ loadline สูงๆ บางหลอดก็ไม่สะทกสะท้านเมื่อจอ loadline ต่ำๆ

• DAV Staff
Re: งงมากๆครับกับพวก Input/Output Impedance ถามสองข้อก่อนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มกราคม 2015, 09:04:40 AM »
2.output transformer ของ preamp มันจะแปลกๆหน่อยครับ จริงๆแล้วที่บอกว่า 5K:600ohm นี่บางเจ้าหมายความว่าควรใช้กับหลอดที่มี Rp ต่ำกว่า 5K โดยมีอัตราส่วน step down เท่ากับ 2.88:1 แต่บางเจ้าก็เป็น 5K จริงๆ คือถ้าต่อ load 600ohm จะทำให้เห็น primary 5K ครับ ถ้าต่อ load มากกว่านั้น สมมติว่า 1.2K ก็ทำให้หลอดเห็น load 10K แต่อัตราส่วนการ step down ยังเป็นเท่าเดิมคือ 2.88:1 ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มกราคม 2015, 10:00:03 AM »
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณมากๆเลยครับ

ข้อแรกพอได้ไอเดียแล้วครับ ผมดูตัวอย่างหลอด 300B ใน datasheet recommend ที่จุดทำงานเดียวกัน Plate resistance อยู่ประมาณ 800 โอห์ม แนะนำใช้หม้อได้ตั้งแต่ 2K ถึง 4K เลยแบบนี้แสดงว่ามันไม่สะทกสะท้านหรือเปล่าครับกับการย้ายเทปเท่าไหร แถมห่างจากที่เคยได้ยินว่า ต้องประมาณ สองเท่าไปทั้งเยอะ

ลืมถามได้คุณภาพเสียง ดูจากกราฟเหมือนความเพี้ยนลดลง แบบนี้เสียงอาจจะดีขึ้นแต่แลกกำลังลดลงหรือเปล่าครับ หรือว่าไม่แน่นอน พอดีตัวที่มีเป็นหม้อ Electraprint ครับลองย้ายเท็ปทีต้องลื้อออกต่อใหม่

ส่วนข้อสอง โดยมากสเปค input impedance ของ power ประมาณ 50K ถึง 100K ถ้าเอามาต่อกับปรีตามตัวอย่าง หลอดจะมองเห็น load เท่ากับ 414K ถึง 800K หรือเปล่าครับ แล้วเราจะลองลาก load line แบบเดียวกับที่ตามตำราลากตามค่า Resistor ก่อนเข้า Plate หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มกราคม 2015, 10:10:54 AM »
หรือว่า เพราะมี r 1000 โอห์ม ต่ออยู่ที่ขาออก ทำให้หลอดมองเห็น load เป็น 1000*2.88*2.88=8k ตลอดเวลาครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มกราคม 2015, 11:04:02 AM »
ลืมถามได้คุณภาพเสียง ดูจากกราฟเหมือนความเพี้ยนลดลง แบบนี้เสียงอาจจะดีขึ้นแต่แลกกำลังลดลงหรือเปล่าครับ หรือว่าไม่แน่นอน พอดีตัวที่มีเป็นหม้อ Electraprint ครับลองย้ายเท็ปทีต้องลื้อออกต่อใหม่

ความเพี้ยนลดลงแต่อาจจะฟังออกหรือไม่ออกก็ได้ครับ คือ loadline มันจะมีจุดที่สมดุลย์ที่สุดระหว่างกำลังและความเพี้ยน แต่บางครั้งเราอาจจะสละอย่างหนึ่งเพื่อให้ได้อีกอย่างหนึ่งครับ

หรือว่า เพราะมี r 1000 โอห์ม ต่ออยู่ที่ขาออก ทำให้หลอดมองเห็น load เป็น 1000*2.88*2.88=8k ตลอดเวลาครับ

เกือบถูกครับ แต่การคำนวนผิด เวลาคำนวน impedance เราใช้อัตราส่วน impedance ครับ ที่คุณโต้งใช้ เป็นอัตราส่วน step down เพราะฉนั้น impedance ที่หลอดมองเห็นคือ 5K * 1K/ 600 = 8.3K

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 มกราคม 2015, 01:00:15 PM »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวไปศึกษาเพิ่ม แล้วมารบกวนใหม่ครับ