ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ส่งท้ายปี ตามสัญญา (SymPrime Amplifier)  (อ่าน 160629 ครั้ง)

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: แอมป์ส่งท้ายปี ตามสัญญา
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 16 มีนาคม 2014, 12:51:50 PM »
เพิ่งเสร็จจากงานอบรมเด็กเมื่อวานเองครับ ปวดหัว และ เจ็บคอมาก...  [unconscious]
นี่ก็นั่งดูโทรทัศน์ กับพักผ่อนก่อนซักพักครับ แล้วจะมาฟันธงสุดท้ายครับ ขออภัยที่ล่าช้ามากว่า 3 เดือน.. [embarrassed]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 30 มีนาคม 2014, 08:50:15 AM »
    [banana-dance]พร้อมกันหรือยังครับพี่น้อง....ชาว diyaudiovillage  อีกไม่นานเกินรอที่จะได้พบและสัมผัส Power amp  ส่งท้ายปีเก่า... กันแล้วนะครับ  ตอนนี้อยู่ในช่วง R&D  กำลังปรุงแต่งรสชาติ ให้ Perfect ที่สุดของที่สุดเพื่อพี่น้องชาว DIY  ทุกท่าน   ที่กำลังเฝ้าตั้งตารอคอย  ในเวลา อันใกล้นี้  [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 30 มีนาคม 2014, 09:30:28 AM »
 [huge-thumbs-up] กำลังรออยู่เลยครับ ตอนนี้ก็กำลังเคลียร์ power amp โครงการเก่าๆอยู่เลย ปีนี้ตั้งใจจะเคลียร์ให้ได้สัก 4 โครงการไม่รู้ว่าจะทำได้แค่ใหน [yellow-lol]

« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 08:04:33 PM »
รอจนเบื่อกันหรือยังครับ... [embarrassed]
พอดีงานเพิ่งคลายตัว(บ้าง) เลยมาสรุปงานได้ครับ

ภาพรวมแอมป์ตัวนี้ บุคลิกพื้นฐานเป็นแอมป์ที่ออกแนวฟังจริงจัง ขี้ฟ้องนิดๆ เหมาะสำหรับคอเพลงแจ๊ส ป๊อป ร็อค ผ่านสบาย บิ๊กแบนด์ก็พอไหวครับ ยังไม่อาจเทียบตัวใหญ่ๆได้

สำหรับเพลงร้อง กับแผ่นที่บันทึกมามาตรฐานหน่อย เสียงนักร้องจะสมดุลย์เคล้ากับเสียงดนตรีที่อยู่รอบๆได้พอดี ไม่ได้หุบหรือเน้นชัดเกินไปนัก แอมป์ตัวนี้จะไม่ได้เอาใจคอเพลงร้องแบบที่นักร้องลอยเกาะขอบเวทีเหมือนแอมป์หลอดบางตัวน่ะครับ

ว่าแล้วมาถึงตัวเลือกเดิม 2 choice ที่ให้เลือกครับ คือแบบพลาสติก กับแบบจานบิน ฟังสลับไปมาหลายรอบแล้ว มันก็ดีทั้งคู่ครับ
เลือกฟันธงสุดๆ ไม่ได้ซักกะที เลยเอามาถามสมาชิกที่ยังสนใจดีกว่า ไม่รู้ป่านนี้บ่นผม จนเลิกสนใจไปแล้วนึยังน่ะครับ   [wating-raccoon]

สรุปก่อนคร่าวๆ
แบบพลาสติก
ข้อดี สร้าง-ประกอบง่ายกว่า เพราะไม่ต้องเจาะรูขันยึดให้วุ่นวายเหมือนจานบิน จังหวะจะโคนชัดเจน ฟังง่าย

แบบจานบิน
ข้อดี ให้รายละเอียด-เนื้อเสียงดีกว่า ออกโทนสุขุม ลึกๆ
ข้อเสีย มีเรื่องการขันยึดจานบินที่มือใหม่จะวุ่นนิดนึง

เบื้องต้นขอความเห็นแต่ละท่านก่อนว่าอยากจะทำแบบไหนกันน่ะครับ ถ้าแบบไหนมีคนสนใจมากกว่า จะ GB ทำแบบนั้นกันน่ะครับ ปิดรับลงความเห็นในวันศุกร์นี้ครับ (อ้อ.. อันนี้ยังไม่ได้เป็นการลงชื่อจองแต่อย่างใดนะครับ ซาวด์เสียงกันก่อน) [fb-smiling]

« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 08:17:13 PM »
อ้อ.. เสริมนิดนึง สำหรับท่านที่ไม่ได้ติดตามอ่านมาตลอดทุกหน้า

คอนเซ็พท์แอมป์ตัวนี้ เป็นแอมป์ระดับกลางๆ วงจรสร้างง่าย ไม่ซับซ้อน สำหรับคอ DIY ที่ต้องการแอมป์กำลังราวๆ 60W.
วงจรจัดเป็นคลาส AB ที่ไบอัสพอประมาณ ไม่อัดหนักไปนัก เพราะนี่ก็เข้าหน้าร้อนแล้ว ขืนทำของร้อนเดี๋ยวจะพังไวไปซะก่อน

ปรับจูนไม่ยาก ถ้าต้องการซีเรียสก็คัดอุปกรณ์หน่อยนึง แต่ก็ไม่ถึงกับจำเป็นมากนักครับ คือแค่เป็นอุปกรณ์คุณภาพดีหน่อย ไม่ใช่ของตกเกรดหรือมีร่องรอยเคยผ่านสมรภูมิจนบาดเจ็บมาน่ะครับ

ส่วนเรื่องเสียง บอกตามตรงว่า C ทุกตัวในวงจรมีผลมากๆ แต่ละยี่ห้อให้เสียงต่างกัน แต่ต้องรอให้ครบช่วงเบิร์น 150 ชั่วโมงแรกก่อนน่ะครับ ถึงจะสรุปอะไรๆได้ชัดเจน
R ในวงจรผมแนะนำให้ใช้ R Carbon Film ธรรมดาของ Royal เป็นพื้นฐาน และฟังเสียงก่อนครับ ส่วนจะขยับขยายไปตัวอื่นก็ค่อยทดลองปรับเล่นทีละจุดครับ

« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 08:17:42 PM »
รอจนเบื่อกันหรือยังครับ... [embarrassed]
พอดีงานเพิ่งคลายตัว(บ้าง) เลยมาสรุปงานได้ครับ

ภาพรวมแอมป์ตัวนี้ บุคลิกพื้นฐานเป็นแอมป์ที่ออกแนวฟังจริงจัง ขี้ฟ้องนิดๆ เหมาะสำหรับคอเพลงแจ๊ส ป๊อป ร็อค ผ่านสบาย บิ๊กแบนด์ก็พอไหวครับ ยังไม่อาจเทียบตัวใหญ่ๆได้

สำหรับเพลงร้อง กับแผ่นที่บันทึกมามาตรฐานหน่อย เสียงนักร้องจะสมดุลย์เคล้ากับเสียงดนตรีที่อยู่รอบๆได้พอดี ไม่ได้หุบหรือเน้นชัดเกินไปนัก แอมป์ตัวนี้จะไม่ได้เอาใจคอเพลงร้องแบบที่นักร้องลอยเกาะขอบเวทีเหมือนแอมป์หลอดบางตัวน่ะครับ

ว่าแล้วมาถึงตัวเลือกเดิม 2 choice ที่ให้เลือกครับ คือแบบพลาสติก กับแบบจานบิน ฟังสลับไปมาหลายรอบแล้ว มันก็ดีทั้งคู่ครับ
เลือกฟันธงสุดๆ ไม่ได้ซักกะที เลยเอามาถามสมาชิกที่ยังสนใจดีกว่า ไม่รู้ป่านนี้บ่นผม จนเลิกสนใจไปแล้วนึยังน่ะครับ   [wating-raccoon]

สรุปก่อนคร่าวๆ
แบบพลาสติก
ข้อดี สร้าง-ประกอบง่ายกว่า เพราะไม่ต้องเจาะรูขันยึดให้วุ่นวายเหมือนจานบิน จังหวะจะโคนชัดเจน ฟังง่าย

แบบจานบิน
ข้อดี ให้รายละเอียด-เนื้อเสียงดีกว่า ออกโทนสุขุม ลึกๆ
ข้อเสีย มีเรื่องการขันยึดจานบินที่มือใหม่จะวุ่นนิดนึง

เบื้องต้นขอความเห็นแต่ละท่านก่อนว่าอยากจะทำแบบไหนกันน่ะครับ ถ้าแบบไหนมีคนสนใจมากกว่า จะ GB ทำแบบนั้นกันน่ะครับ ปิดรับลงความเห็นในวันศุกร์นี้ครับ (อ้อ.. อันนี้ยังไม่ได้เป็นการลงชื่อจองแต่อย่างใดนะครับ ซาวด์เสียงกันก่อน) [fb-smiling]

ความเห็นของผม   คือ

แบบพลาสติก

เพราะแนวเสียง ให้รายละเอียด-เนื้อเสียงดีกว่า ออกโทนสุขุม ลึกๆ    ผมคิดว่าทุกคนคงมีแอมป์หลอดฟังกันอยู่เป็นประจำอยู่แล้ว  จึงอยากให้แอมป์ตัวนี้มีบุคลิกที่ฉีกออกจากหลอดอย่างชัดเจนครับ   และจะประกอบง่ายเหมาะกับมือใหม่อย่างผม

และที่ขาดไม่ได้  หม้อ EI  27-0-27  6A    สำหรับงานนี้หน่ะครับท่านใดยังไม่มีหม้อ  อย่านิ่งเฉยนะครับ  เพราะความมันส์ที่จะระเบิดขึ้นอันใกล้นี้จะทำให้ท่านที่ยังไม่มีหม้อ  นั้นเหงาได้เลยนะครับ   [huge-thumbs-up]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เมษายน 2014, 08:25:45 PM โดย tfender »

« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 08:22:12 PM »
        มาถึงจุดนี้ที่คิดว่าน่าจะเป็นอะไรที่ลงตัวกับของเล่นชิ้นสำคัญของเราชาว  diyaudiovillage  แล้วหล่ะครับ  ผมอยากจะขอคนละ 1 Like  ให้กับ อาจารย์  audiomania เพื่อเป็นแรงใจในกาต่อยอดผลงานดีๆ กับพวกเราชาว  DIY  ต่อไปในวันข้างหน้านี้น่ะครับ..พี่น้อง  [YL76] [YL76]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 08:23:57 PM »
เอ้าขอเสียงเพื่อนสมาชิกกันด้วยครับจะได้เริ่มลุยกันให้สมกับรอคอยกันมานานสักที ผมเลือกจานบินครับ น้าแว่น เคยฟังมาแล้วทั้งสองตัวที่เป็น original เลยอยากขอลองของน้าบ้างครับ เพื่อนๆที่สนใจจะทำโครงงานนี้ช่วยมาลงความเห็นกันด้วยครับ น้าแว่นเค้าจะได้สรุป pcb ว่าจะทำแบบไหนกันครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 08:31:02 PM »
จานบิน  [wink-12]

ออฟไลน์ poMoq

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 08:34:06 PM »
พลาสติก ครับ เหตุผลเรื่องการติดตั้ง

« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 08:34:12 PM »
 ถามน้าแว่นครับ กระแสต่อเนื่องต่อข้างจริงกี่แอมป์ ครับ  ผมเตรียมไว้ลูกละ 3-4A ต่อข้าง แยกสองลูก
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 08:35:30 PM »
วงจรทั้งสองแบบนี้ สามารถเล่นลูกเล่นตรงวงจรภาคหน้าครับ ถ้าดูจากรูปวงจรที่ผมทำไว้

ภาคหน้า ที่เป็นทรานซิสเตอร์ MPSA18 จะเป็นแบบ Mike B. ดั้งเดิม.. ฟังมันดี

แต่ถ้าอยากได้เสียงแบบ JFET ก็จะเป็นแบบฉบับของ AAK ก็ปรับใช้ 2SK170-BL แทนได้ (ขาสลับด้านกัน) และปรับค่า R นิดหน่อย เพื่อให้ Idss ไบอัสภาคหน้าอยู่ราวๆ 3-4 mA ช่วงนี้เสียงกำลังสวยครับ

ออฟไลน์ RaGa

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 08:36:15 PM »
พลาสติก ครับ

« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 08:39:15 PM »
ถามน้าแว่นครับ กระแสต่อเนื่องต่อข้างจริงกี่แอมป์ ครับ  ผมเตรียมไว้ลูกละ 3-4A ต่อข้าง แยกสองลูก
สบายเลยครับ เพราะที่ผมใช้ทดสอบอยู่เป็นขดเดียว 5A. เลี้ยงอยู่สองข้างก็ยังสบายๆครับ เปิดซัก 2 ชั่วโมงขึ้นไปจับหม้อแปลงดูถึงจะเริ่มรู้สึกร้อนน่ะครับ ก็ไม่เกิน 45 องศาช่วงไม่ได้เปิดแอร์ เปิดพัดลมเพดานธรรมดาๆ น่ะครับ

« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 08:48:59 PM »
 ขอบคุณครับ  [0002053E]

« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 08:53:27 PM »
เปิดกระทู้ลงชื่อกันเลยไหมครับอาจารย์  จะได้คึกคักกันหน่อย  เปิดสงกรานต์มาจะได้จับหัวแร้งกัน

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 08:55:04 PM »
บวกให้พลาสติกครับ

ออฟไลน์ kang2499

• ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 09:24:34 PM »
พลาสติก ครับ [DJ11]

« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 09:32:25 PM »
เปิดกระทู้ลงชื่อกันเลยไหมครับอาจารย์  จะได้คึกคักกันหน่อย  เปิดสงกรานต์มาจะได้จับหัวแร้งกัน
ไม่ต้องรีบครับ ส่งงานก่อนสงกรานต์ไม่ดีครับ คนทำงานกะจิตกะใจไม่นิ่ง ไว้รอหลังสงกรานต์ค่อยสั่งจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ kharukang

• ถูกใจกด Like+ 24
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 09:48:44 PM »
ตัวไหนเบสลึกกว่า เอาตัวนั้นครับ ^^
ข้อมูลส่วนตัว

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14025.0

« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 10:02:06 PM »
ตัวไหนเบสลึกกว่า เอาตัวนั้นครับ ^^

ถ้าแบบนี้ต้องอยู่ที่ตู้ลำโพงแล้วหล่ะครับ  จะตรงจุดกว่าน่ะ

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 11:00:51 PM »
พลาสติกครับ.. [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 11:04:05 PM »
พลาสติกครับ.. [huge-thumbs-up]

แม่นบ่ครับ พ่อใหญ่

« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 11:08:32 PM »
เบสลึกเท่ากันครับ แต่จานบินให้ detail ของแต่ละโน๊ตได้เป็นตัวตนมากกว่า และกลมกล่อมกว่าครับ

ออฟไลน์ meen99

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 11:42:14 PM »
พลาสติกครับ..

ออฟไลน์ kharukang

• ถูกใจกด Like+ 24
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 11:58:29 PM »
เบสลึกเท่ากันครับ แต่จานบินให้ detail ของแต่ละโน๊ตได้เป็นตัวตนมากกว่า และกลมกล่อมกว่าครับ

งั้นผมเลือกจานบินครับ ^^
ข้อมูลส่วนตัว

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14025.0

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 02 เมษายน 2014, 12:35:31 AM »
จานบินดูขลังกว่าออกแนววินเทจผมเลือกจานบินครับ

ออฟไลน์ ToB

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 02 เมษายน 2014, 10:01:21 AM »
 [Elvis-11]   จานบิน คร๊าบ

ออฟไลน์ modcanfire

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 02 เมษายน 2014, 11:04:00 AM »
เอา จานบินด้วยคนครับ [smile-11]

« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 02 เมษายน 2014, 11:10:51 AM »
นับถึงตอนนี้ คะแนนโหวตพอๆกันครับ

พลาสติก โหวต 7 ท่าน
tfender,poMoq,raga,toon ชาวโลก,kang2499,cammer,meen99

จานบิน โหวต 6 ท่าน
CreAteHoUse,tnosomch,kharukang,falakamo,ToB,modcanfire