ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะทำอะไรกับหลอดนี้ดีครับ  (อ่าน 5106 ครั้ง)

ออฟไลน์ birdwhistle

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
ผมจะทำอะไรกับหลอดนี้ดีครับ
« เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 11:27:31 AM »
น่าเสียดาย เคยได้วิทยุ Nordmende รุ่น Elektra มาเครื่องหนึ่ง เมื่อกว่า 30 ปีก่อน ญาติคนหนึ่งให้มาซ่อม

ผ่านมาหลาย ๆ ๆ ๆ ปีก็รื้อมันออก โครงของมันสวยมาก ตอนนั้นคิดจะเอา SS ใส่แทนที่

แต่ในที่สุดตอนย้ายบ้านเมื่อปี 2537 ก็ทิ้งมันโครงของมันไปพร้อมอุปกรณ์อื่น ๆ (ตอนนี้โมโหตัวเองมาก)

เมื่อวันอาทิตย์ค้นกล่องอุปกรณ์พบ EM34 Magic eye tube ของมันยังอยู่ดี

จะเอามันมาทำอะไรดีครับ

ผมกำลังจะทำ EL34 SE อยู่ ใจนึงก็คิดว่าจะลองเอาเจ้า EM34 มาทำ VU Meter แทน VU แบบเข็ม

โดยเอาสัญญาณจาก Sec. ของ OPT ทั้ง 2 ข้าง ไปจัดวงจร High Impedance Input ให้ได้ค่า ไบแอสที่เหมาะสมมาควบคุมที่ กริดของ EM34

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2012, 05:24:29 PM โดย birdwhistle »

ออฟไลน์ mannjuu

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
Re: ผมจะทำอะไรกับหลอดนี้ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 12:00:55 PM »
โอ้ EM34 ไปทำ VU แจ่มเลย

แต่ต้องมีอีกหลอดหรือเปล่า  [unde_cided]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: ผมจะทำอะไรกับหลอดนี้ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 01:08:23 PM »

[p-h-o-t-o]   ถ้าหลอดยังโอเชอยู่.... มีอีกทางนึงครับ ไปเสนอขายให้น้า ฅนหระรี ครับ เห็นเค้าขี่มอไซด์ตระเวนหาซื้อมาหลายหมู่บ้านแล้วครับ ได้หลอดสีแดงของ มูลลาด ไปหลอดเดียวเอง

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 01:59:48 PM »
มีสองแนวทางครับ
1.ถ้าใช้หลอดต้องเปลือง 1 หลอดtriode (twin triode เบอร์ไหนก็ได้)
2.ถ้าใช้ transistor ก็ 2 ตัว

วิธีที่ 2 เอาสัญญาณทั้งซ้ายและขวาจากขด Sec.ของ OPT ผ่าน R ค่าเยอะ ๆ เช่น 100 Kohms 2 ตัว ไปเข้าวงจร Emitter follower แล้วออกไปเข้า Common E อีกทีหนึ่ง
ก็จะใช้ EM34 เพียงหลอดเดียวครับ ผมคงไม่มีปัญญาหา EM34 อีกหลอดนึง    

ใช้ PNP ซัก 2 ตัว หา Vcc ซักประมาณ -24 โวลต์  Ic รวมไม่น่าเกิน -3 mA  O/P ผ่าน R ค่าเยอะ ๆ ไปที่กริดของ EM34 (direct coupling)

คิดว่าเจ้า EM34 น่าจะยังใช้ได้ สมัยนั้นตอนได้เจ้า Nordmende MW+ SW อีก 4 Bands มา พอเสียบไฟ ไส้หลอดทุกหลอดยังติด

ไฟ B+ ยังมี เจ้าหลอดตาแมวย้งสว่าง แต่มันรับอะไรไม่ได้เลย เอาไขควงเขี่ยที่ขากลางวอลลุ่ม เสียงบื่อ ๆ ยังออกลำโพง

แต่ตอนนั้นไม่ได้ไล่เช็คตั้งแต่ mixer ยัน detector เพราะตอนนั้นกำลังบ้าแอมป์ SS ทั้งไว้ฟังเองและรับประกอบเครื่อง

ที่สำคัญช่วงที่ได้มันมาใกล้จบ ปวส.และสอบเข้า ป.ตรี      

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2012, 05:43:51 PM โดย birdwhistle »

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 05:42:43 PM »
เบอร์นี้น่าจะตรงกัน เอามาฝากครับ  ชอบครับหลอดนี้สวยดี [in-love-raccoon]

http://www.radiomuseum.org/tubes/tube_6e5s.html
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 05:49:56 PM »
ขอบคุณครับ ท่าน bangdoi มันคล้ายกันขาตรงกัน แต่คนละหลอดกันครับ คงเหมือน 12AT7  12AU7 12AX7

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 06:24:34 PM »
 ไม่เหมือน จริงๆด้วย EM34 ผมยังไม่เคยใช้เลยอะครับ  [c--c]

สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<