ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะทำ DAC มั้ง ช่วยผมหน่อย  (อ่าน 89514 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: อยากจะทำ DAC มั้ง ช่วยผมหน่อย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 08:37:13 PM »
 fart-raccoon ได้ PCB แล้ว แต่คงจะไม่ดังเพราะ PCB นี่แหละ [laugh-raccoon]

• Emergency :[img width=800 height=600]
Re: อยากจะทำ DAC มั้ง ช่วยผมหน่อย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 08:42:25 PM »
เจ้า Dac วศิน ของผม มันแปลกๆ

คือเวลากดลดโวลุ่มเสียงที่คอมลงจนสุด มันก็ยังจะมีเสียงเพลงแว่วๆ ออกมาให้พอจะได้ยินอยู่  (แต่กด Pause หรือ Stop ก็เงียบกริบเลยนะครับ)

ผมใช้ Com >  Dac วศิน > Gainclone

และอีกอย่างที่อยากลองมากๆ เกี่ยวกับการลดวามร้อนที่เกิดขึ้นกับภาคจ่ายไฟ

คือการไปสั่งพันหมอแปลงมาใหม่เป็น  2 ขด คือ   15-0  3 A และ 8-0   3 A

ลองเอามาต่อแบบในรูป

จริงๆ ไฟมันจะได้ +21 , 0 ,  - 11

แล้วเอาไปต่อกับบอร์ดภาคจ่ายไฟเดิม (เอาชุดไดโอดเดิมออก ^^) มันจะได้รึเปล่าครับ

วงจร Bridge และการต่อขดหม้อแปลง สลับขดกันอยู่ครับ บอร์ด อ. วศิน น่าจะเป็น +10 และ -18 มากกว่านะครับ

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 09:38:18 PM »
วงจร Bridge และการต่อขดหม้อแปลง สลับขดกันอยู่ครับ บอร์ด อ. วศิน น่าจะเป็น +10 และ -18 มากกว่านะครับ

จ๊าก จริงด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 09:47:23 PM »
 ตามต้นฉบับคือ +8 / -18 V ครับ  แต่ผมที่ผมใช้อยู่ตอนนี้คือ +12 / - 17  ประมาณนี้ เพราะแต่ละบอร์ดมีชุด regulate อยู่แล้ว เพื่อเป็นการลด load ที่ บอร์ดซัพพลาย ร้อนพอทน ครัับ คือจับได้ ไม่มีปัญหาจากเรื่องความร้อนแต่ประการใด ถ้าเอาดีก็จัดแบบ น้า โยโย่แยกหม้อไปเลยยิ่งดี แล้วปลด ไดโอดบนบอร์ดออก เอาไฟบวก/ลบ จิ้มเลย
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2011, 01:03:25 AM »
ตามต้นฉบับคือ +8 / -18 V ครับ  แต่ผมที่ผมใช้อยู่ตอนนี้คือ +12 / - 17  ประมาณนี้ เพราะแต่ละบอร์ดมีชุด regulate อยู่แล้ว เพื่อเป็นการลด load ที่ บอร์ดซัพพลาย ร้อนพอทน ครัับ คือจับได้ ไม่มีปัญหาจากเรื่องความร้อนแต่ประการใด ถ้าเอาดีก็จัดแบบ น้า โยโย่แยกหม้อไปเลยยิ่งดี แล้วปลด ไดโอดบนบอร์ดออก เอาไฟบวก/ลบ จิ้มเลย

[roll] คงไม่มีไรกังขาหน้ากังวลอีกต่อไป ในเมื่อบอร์ดขาว ก็มีพี่เล็กออกมานั่งยันนอนยัน ดำน้ำยัน  [megaphone] บอร์ดขาวก็ต่อดังครับบบบ....[megaphone] ดังนั้นพี่น้องชาว Diy ที่อยู่นอกเขต 21 จังหวัด สนใจ DAC By wasin 2.2 ลุยได้เลย

แต่ที่แน่ๆตอนนี้ไม่มีพ่อค้ามาปล่อย IC ทำ DAC เลย  [entreat-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม 2011, 04:25:17 AM โดย Rung »

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011, 06:51:52 AM »
 fart-raccoon ได้มาอีกหน่อย แผ่น PCB TDA ทำมา 3 แผ่น เอาให้ดังก่อนแล้วค่อยว่ากันใหม่  [laugh-raccoon]
ขาด LM337 กับ Heatsink หลายตัวเลย  Heatsink ก็ตัวเล็ก  [entreat-raccoon]

หลังจากหาข้าวหาปลาใส่ท้องแล้วก็ไปงัด CD ROM เก่าๆ เอามาดูว่าทำไรได้บ้าง ด้านหน้ามีแจ็ค 3.5mm มี Volume ปุ่ม PLAY/FV และ ปุ่ม STOP/OPEN แต่อาการเปิดไม่ออก เมื่อแกะดูพบว่าสายพานขาด  [confused-raccoon] และทดลองใส่แผ่นโดยดันเข้าไป ยังอ่านได้อยู่

ดังนั้นจับตัดต่อใหม่ ก็ได้ดังรูป

ด้านท้าย

ทดลองเปิดแผ่น

ใช้ Power supply คอม ENERMAX Licerty ELT400awt ได้มาจากตลาดนัด ตัวละ 100 บาท  [laugh-raccoon] ของดีราคาถูก

ออฟไลน์ n.cm

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011, 11:12:33 AM »
จัดปายๆๆรอชมครับๆๆๆ [roll-eyes] [smi_ley]

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011, 11:15:52 AM »
น้า Rung ขยัน ส่งงานมากเลยครับ  ของผมดองเกือบๆ 5 เดือนแล้ว  [checks-raccoon]

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 12:27:55 AM »
น้า Rung ขยัน ส่งงานมากเลยครับ  ของผมดองเกือบๆ 5 เดือนแล้ว  [checks-raccoon]

[S-w-i-m-m-i-n-g-1] เอามาทำพร้อมกันครับ มีไรผมจะได้ปรึกษา ช่วงนี้งานเต็มไม้เต็มมือ ช่วง Turn around plant shut down ปิดซ่อมครั้งใหญ่ แต่ก็แอบทำได้บ้าง [roll]

ผลการวัดไฟของ Power Supply Board
ผมจับเครื่อง Power Supply มาจ่ายไฟเป็นไฟ DC และ คำนวณหา แรงดันหม้อแปลงดังแสดงในตาราง

แรงดัน และ กระแสที่จ่ายให้ในด้าน ไฟบวก

แรงดัน และ กระแสที่จ่ายให้ในด้าน ไฟลบ

และผมได้ทดลองการจ่ายไฟในแต่ละช่วงแรงดัน

จะสังเกตุได้ว่า ในช่วงไฟบวก จะเริ่มใช้งานได้ตั้งแต่ หม้อแปลงที่มีขด 0-8Vac  และ ขด 0-15Vac ในช่วงลบ และกระแสที่วัดขณะไม่มีโหลด ในด้านไฟบวก ประมาณ 20mA และ ด้านไฟลบ 30mA

ผลการวัดไฟของ CS8414 Board

แรงดัน และ กระแสที่จ่ายให้ ไฟบวก อย่างชุดเดียว

บอร์ด CS8414 ใช้กระแสถึง 190mA ขณะไม่มี IC  ซึ่งแบ่งจ่ายไปให้ในแต่ละชุด และวัด แรงดันได้ในแต่ละชุด ดังตาราง

ผลการวัดไฟของ TDA1541A Board

แรงดัน และ กระแสที่จ่ายให้ในด้าน ไฟบวก

แรงดัน และ กระแสที่จ่ายให้ในด้าน ไฟลบ

บอร์ด TDA1541A ของผมมี 3 ตัว วัดไฟได้ใกล้เคียงกัน และกระแส ด้านบวก 60mA ด้านลบ 150mA ซึ่งวัดแรงดันที่ได้ตามตาราง

จากตาราง ตรงสีฟ้า ผลรวมกระแสที่ใช้ดูเหมือนว่า หม้อแปลง ขนาด 1 A ก็เอาอยู่ แต่จะเชื่อใจหม้อแปลงได้สักแค่ไหน ก็เอาเผื่อไว้ครับ 2A
และจากการทดลอง แรงดันหม้อแปลงที่ใช้ได้ เริ่มตั้งแต่ 15-0-15 แต่ถ้าแยกขดได้ เริ่มตั้งแต่ 0-8Vac 1A และ 0-15Vac 1A แต้ต้องจัดวงจรตรง ไดโอดบริดจ์ ใหม่โดยแยดขดละชุด  [c--c]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2011, 01:45:03 AM โดย Rung »

ออฟไลน์ ManMicro

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 08:17:24 AM »
เป็นประโยชน์มากเลยครับ เผื่อปัญหาอะไรจะตรวจเช็คได้ง่าย ขอบคุณมากครับ  clapping-1-2

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 09:02:50 AM »
 clapping-1-2  clapping-1-2  มีประโยชน์มากครับ...ขอบคุณมากครับ  [res]

ออฟไลน์ yoyoeiei

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 09:23:37 AM »
แจ่มจริงๆ คับ
 [clap hand2]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 02:11:50 PM »
สวดยอดอีกแล้วขอบคุณครับ [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 09:19:59 PM »
ขอบคุณข้อมูลการใช้กระแสครับ  [res] [clap hand2]

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 11:23:21 PM »
   [unde_cided] ผมได้ลองรวมกระแสที่ใช้ตามที่ได้ทดลองไว้ ซึ่งวงจรจำกัดกระแส จะจ่ายกระแสให้วงจรเต็มๆตามที่ได้ออกแบบไว้ ถึงแม้ไม่มี IC ตัวหลัก กระแสก็ใช้เท่าเดิม และโหลดที่รับไปแบบเต็มๆ ก็คือชุด TL431 ดังนั้น มันจึงร้อมมาก

ส่วนท่านไหนที่ไม่ได้เปลี่ยน R และใช้ TDA ถึง 4 บอร์ด กระที่ต้องใช้ไปโดยประมาณ ตามตารางเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2011, 12:08:52 AM โดย Rung »

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 11:37:40 PM »
เผื่อไปได้เลยครับถ้าคิดจะทำ 4 บอร์ด ผมเคยลองในช่วงแรกๆสองปี ใช้หม้อ 2 A ไม่ไหวครับ อย่างน้อยต้อง 3 A
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ ANUCHA

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011, 08:06:10 PM »
ไม่ทราบว่ามีไฟล์. PDF ของ DAC ตัวนี้ไม๊ครับผมหาโหลดไม่ได้เลยอ่ะครับ....   [c--c]
ว่าจะลองทำแผ่นปริ๊นท์เองดู... ( ทั้ง 3แผ่นเลยครับ.. )
ถ้ามีรบกวนขอด้วยครับ...  ขอบคุณมากครับ........ [res]

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011, 08:25:10 PM »
ไม่ทราบว่ามีไฟล์. PDF ของ DAC ตัวนี้ไม๊ครับผมหาโหลดไม่ได้เลยอ่ะครับ....   [c--c]
ว่าจะลองทำแผ่นปริ๊นท์เองดู... ( ทั้ง 3แผ่นเลยครับ.. )
ถ้ามีรบกวนขอด้วยครับ...  ขอบคุณมากครับ........ [res]

มีคนฝากไฟล์ไว้แล้วครับ

http://file.uploadfile.biz/i/IXEVMEIIIMXIMD

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2011, 08:34:15 PM โดย Rung »

ออฟไลน์ ANUCHA

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011, 11:39:39 PM »
ไม่ทราบว่ามีไฟล์. PDF ของ DAC ตัวนี้ไม๊ครับผมหาโหลดไม่ได้เลยอ่ะครับ....   [c--c]
ถ้ามีรบกวนขอด้วยครับ...  ขอบคุณมากครับ........ [res]

มีคนฝากไฟล์ไว้แล้วครับ

http://file.uploadfile.biz/i/IXEVMEIIIMXIMD

ขอบคุณมากครับ...   clapping-1-2

ออฟไลน์ nuke840

• Member
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011, 11:21:06 PM »
อยากทำเหมือนกันแต่ยังไม่มีแผ่นPCBสักแผ่น [n_o]

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011, 07:50:26 PM »
น้า Rung ขยัน ส่งงานมากเลยครับ  ของผมดองเกือบๆ 5 เดือนแล้ว  [checks-raccoon]

[S-w-i-m-m-i-n-g-1] เอามาทำพร้อมกันครับ มีไรผมจะได้ปรึกษา ช่วงนี้งานเต็มไม้เต็มมือ ช่วง Turn around plant shut down ปิดซ่อมครั้งใหญ่ แต่ก็แอบทำได้บ้าง [roll]

ผลการวัดไฟของ Power Supply Board
ผมจับเครื่อง Power Supply มาจ่ายไฟเป็นไฟ DC และ คำนวณหา แรงดันหม้อแปลงดังแสดงในตาราง

และผมได้ทดลองการจ่ายไฟในแต่ละช่วงแรงดัน

จะสังเกตุได้ว่า ในช่วงไฟบวก จะเริ่มใช้งานได้ตั้งแต่ หม้อแปลงที่มีขด 0-8Vac  และ ขด 0-15Vac ในช่วงลบ และกระแสที่วัดขณะไม่มีโหลด ในด้านไฟบวก ประมาณ 20mA และ ด้านไฟลบ 30mA

แรงดัน และ กระแสที่จ่ายให้ ไฟบวก อย่างชุดเดียว

บอร์ด CS8414 ใช้กระแสถึง 190mA ขณะไม่มี IC  ซึ่งแบ่งจ่ายไปให้ในแต่ละชุด และวัด แรงดันได้ในแต่ละชุด ดังตาราง

บอร์ด TDA1541A ของผมมี 3 ตัว วัดไฟได้ใกล้เคียงกัน และกระแส ด้านบวก 60mA ด้านลบ 150mA ซึ่งวัดแรงดันที่ได้ตามตาราง

จากตาราง ตรงสีฟ้า ผลรวมกระแสที่ใช้ดูเหมือนว่า หม้อแปลง ขนาด 1 A ก็เอาอยู่ แต่จะเชื่อใจหม้อแปลงได้สักแค่ไหน ก็เอาเผื่อไว้ครับ 2A
และจากการทดลอง แรงดันหม้อแปลงที่ใช้ได้ เริ่มตั้งแต่ 15-0-15 แต่ถ้าแยกขดได้ เริ่มตั้งแต่ 0-8Vac 1A และ 0-15Vac 1A แต้ต้องจัดวงจรตรง ไดโอดบริดจ์ ใหม่โดยแยดขดละชุด  [c--c]

ดังยังครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011, 08:32:30 PM »

ดังยังครับ

IC ยังไม่มาสักตัวเลยครับ [roll]

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 02:07:33 PM »
 [c--c]หลายท่านมีปัญหากับไฟลบดรอป  laughhahaha ผมก็ 1 ในนั้น แต่อย่าพึ่งตกใจเพราะมันมีเรื่องน่าตกใจกว่า แรงดันไฟลบดรอป

ผมไม่ทราบว่า DAC ของหลายท่านที่มีเสียง ขาของ TDA1541x-xx ได้ตามตารางนี้ไหม

แล้วมีเสียงดังฟังไพเราะใช่ไหม แต่ของผมมันต่างไป แค่เสียบ IC ไฟลบที่เคยวัดได้ -15 กลายเป็น -4.8 และ -5 วัดได้ -3.2  สิ่งที่ผมแนะนำไปในหลายเรื่องเกี่ยวกับสาเหตุแบบนี้ ทำแล้วไม่เป็นผลครับ

สุดท้ายก็ใช้จนได้ Power supply 3 ตัว จ่ายแรงดัน +5,-5,-15  ตัดลายวงจร ต่อตรงขา IC เลย จ่ายไฟทีละชุด +5,-5,-15 จนครบ 3 ชุด ผลที่ได้นะหรือ
วัดไฟที่ขา IC เลยนะ
  +5 ====> +4.99 กระแสที่ถูกใช้งาน 10 mA จริงๆ Power supply ขึ้นแค่นั้นจริง
  -5  ====> -5.05  กระแสที่ถูกใช้งาน 110 mA
  -15 ====> -14.91  กระแสที่ถูกใช้งาน 230 mA  
จากนั้นย้อนกลับไปวัดไฟ
  -5 ====> -13.81
  +5 ====> +4.97

[shock1] เกิดอะไรขึ้น IC เริ่มร้อน ปลด -15 ออก วัดไฟที่ขา -5 จะได้ -5.04 เท่าเดิม แต่วัดที่ขา 15 IC จะได้ไฟลบมาด้วย ประมาณ -4.77 แล้วเราจะเข้าใจได้ไงละมันมาจากไหน ไฟลบรั่วถึงกัน

ท่านที่เจออาการแบบนี้ อย่าพึงท้อแท้สิ้นหวัง ท่านหา TDA1541 มาลองมีน้าท่านหนึ่งเคยใช้แล้วมาเปลี่ยน IC ล็อตนี้แล้วมีปัญหา กลับไปใช้ของเดิมก็ใช้ได้ปกติ ไม่ขอออกนามให้น้าเขามาอธิบายเอง [roll]

ตัว IC ผมถาม Google แล้ว ตามรูปแนบ  เบอร์ตรงกันเด๊ะ ทั้ง 3 บรรทัด [roll]

http://www.diyaudio.com/forums/digital-source/120961-tda1541a-troubleshooting-faulty-chip.html
ตามไปอ่านได้ผมก็อ่านงูๆปลาๆ พอเข้าใจว่า  [no-raccoon]
หมายเหตุ น้่าท่านไหนที่มีเสียงดังและไม่เกิดปัญหา กับ IC ล็อตนี้มาบอกวิธีแก้ปัญหา อาการดังกล่าวนี้ด้วยครับ [entreat-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2011, 08:46:41 PM โดย Rung »

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 08:30:58 PM »
อ่านมะออกอะ [c--c] [n_o] [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 09:14:20 AM »
เป็นปัญหาที่ตัวไอซี TDA1541A หรือเปล่า ตามอ่านมาตลอด  [S-w-i-m-m-i-n-g-3]

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 09:26:06 AM »
เป็นปัญหาที่ตัวไอซี TDA1541A หรือเปล่า ตามอ่านมาตลอด  [S-w-i-m-m-i-n-g-3]

ผมไม่มีตัวอื่น ล็อตอื่นๆทดลอง และยังไม่มีท่านไหนยืนยันได้ว่า IC ล็อตนี้ใช้ได้ หรือไม่ได้ ทุกอย่างที่ได้อ่านจากผมไปเพียงแค่การใช้งานของผม หากได้ตัวอื่นมาทดลองคงได้ข้อมูลมากกว่านี้ครับ 2 ตัวในมือเสียบแล้วอาการไฟลบดรอป ที่เหลือยังอยู่ในแพค  [roll]

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 10:04:42 AM »
งานเข้าแล้วซิ....ผมมีล๊อตที่ว่าอยู่ 4 ตัวด้วยบอร์ดก็ไม่มีให้ลอง เดี่ยวผมส่ง TDA ล๊อตอื่นที่ผมมีอยู่ส่งไปให้ลองครับจะได้มีข้อมูลเพิ่มขึ้น

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 10:47:31 AM »
งานเข้าแล้วซิ....ผมมีล๊อตที่ว่าอยู่ 4 ตัวด้วยบอร์ดก็ไม่มีให้ลอง เดี่ยวผมส่ง TDA ล๊อตอื่นที่ผมมีอยู่ส่งไปให้ลองครับจะได้มีข้อมูลเพิ่มขึ้น
ส่ง 4 ตัวที่ซื้อมาให้ผมเทสหน่อยครับพี่ จะได้มีข้อมูลมาคุยกัน แล้วจะเปรียบเทียบกับ ของที่มีอยู่ว่าต่างกันอย่างไร  ว่าแต่น้ารุ่งลองจั๊มพ์ขา 2 กับ 4 ดูหรือยังแบบ tda1541 ธรรมดาน่ะ ลองดูก่อนครับ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 10:51:24 AM »
ส่ง 4 ตัวที่ซื้อมาให้ผมเทสหน่อยครับพี่ จะได้มีข้อมูลมาคุยกัน แล้วจะเปรียบเทียบกับ ของที่มีอยู่ว่าต่างกันอย่างไร  ว่าแต่น้ารุ่งลองจั๊มพ์ขา 2 กับ 4 ดูหรือยังแบบ tda1541 ธรรมดาน่ะ ลองดูก่อนครับ

ได้เลยครับ วันจันทร์จะส่งด่วนไปให้ครับ

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 01:08:59 PM »

ลองแล้วไฟยังดรอปเหมือนเดิม ผมเข้าใจว่ายังไงเสียบไป ไฟต้องไม่ดรอป แต่ดังไม่ดัง ขา 2/4 ก็ต้องมาจั๊มพ์กันอีกที [roll]
ให้หลายท่านได้ลองก่อน หลายๆคนครับ จะยังไงว่ากันอีกที [roll]