ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์ค่าการทดลอง fixed bias หลอดที่ผมมีครับ  (อ่าน 3570 ครั้ง)

ออฟไลน์ akradech

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 123
พอดีผมได้ทดลองปรับไบอัสกับเครื่องที่ Diy ไว้ ในแต่ละครั้งที่เปลี่ยนเบอร์หลอด

และเห็นว่าข้อมูลการทดลองอาจมีประโยชน์กับผู้เริ่มต้น ก็เลยมาแชร์ไว้ตรงนี้ละกันครับ  [chick-flying]

สำหรับหลอดที่ผมมีในสต๊อค ก็เป็นหลอดพื้นๆ ทั่วไปนี่แหละครับ แต่พอเอามาเสียบในวงจรเดียวกัน กลายเป็นว่า โวลต์ที่เพลท (อาโนด)

ปรับเปลี่ยนตามการปรับไบอัสที่คาโทด

เพราะฉะนั้น พอผมเปลี่ยนหลอดเพื่อทดลองหาจุดที่เหมาะสมกับการฟัง ก็จะได้ค่า โวลต์ที่เพลท ไม่เท่ากันครับ

ออกตัวไว้ก่อนว่าผมก็ทดลองไปเรื่อยนะครับ ข้อมูลที่เอามานำเสนอ อาจจะใช้ได้ หรือไม่ได้ สำหรับเครื่องท่านอื่นๆ ก็เป็นได้  [Tongue-11]

เพราะฉะนั้น ถ้าจะตามผมมา  ก็พึ่งพาหูเราเอง ว่าเสียงที่ได้โอเคหรือไม่ด้วยนะครับ  [wink-11]

Re: มาแชร์ค่าการทดลอง fixed bias หลอดที่ผมมีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 12:46:25 PM »
1. หลอด 6P3S  -  ไบอัสที่ 32 mA ที่แรงดันเพลท 315 โวลต์
2. หลอด EL38   - ไบอัสที่ 50 mA ที่แรงดันเพลท 283 โวลต์
3. หลอด 807   - ไบอัสที่ 50 mA ที่แรงดันเพลท 289 โวลต์

[postman]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
Re: มาแชร์ค่าการทดลอง fixed bias หลอดที่ผมมีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 12:53:35 PM »
มีประโยชน์แน่นอนครับ....

แต่ดันสนใจว่า 807 เสียงแหล่มมั้ยครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 12:56:44 PM »
ระหว่าง RCA 807  กับ รัสเซีย

ผมชอบรัสเซีย มากกว่าครับ  เสียงออกสด สว่างกว่า  แล้วเบสก็ดึ๋งดั๋งดีครับ  [huge-thumbs-up]

ที่สำคัญถูกกว่าเยอะเลยครับ  [chick4]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 01:00:25 PM »
รัสเซีย ผมใช้ตัวนี้นะครับ

ออฟไลน์ P1649

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 01:17:19 PM »
ผมทำตามประกอบวงจร 807SE มีเสียงเพลงแล้ว แต่ยังเคยวัดเลย
ช่วยแนะนำวิธีการวัด / คำนวน / ปรับไบอัส ด้วยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 01:20:53 PM »
มีวงจรหรือไม่ครับ จะได้บอกได้ถูกต้องครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 01:45:38 PM »
การวัดกระแสไบอัส ของหลอดเพาเวอร์

เริ่มด้วยการวัดโวลต์ตกคร่อมอาร์คาโทด  โดยจิ้มสายมิเตอร์ขั้วบวก - ลบกับขาอาร์คาโทด (Rk) แต่ละด้าน เพื่อวัดค่าโวลต์ตกคร่อมตัวต้านทาน ว่าเป็นเท่าไหร่

เสร็จแล้วนำค่าโวลต์ตกคร่อมที่ได้ มาหารด้วยค่าความต้านทาน (หน่วยเป็นโอห์ม) ของอาร์คาโทด

จะได้ค่ากระแสไบอัสออกมาครับ  โดยได้หน่วยเป็นแอมป์  (A)

แต่ส่วนมากเราจะคุยกันระดับ มิลลิแอมป์ (mA) จึงต้องนำค่าที่ผ่านการคำนวณ มาคูณด้วยค่าคงที่ เพื่อปรับจากแอมป์ เป็นมิลลิแอมป์ คือ คูณด้วย 1000 ครับ

เมื่อได้ตัวเลขค่่ากระแสไบอัสหลอดเพาเวอร์แล้ว วิธีการปรับก็หมุนพอท ปรับแรงดันจ่ายเข้ากริดของหลอดเพาเวอร์  ค่ากระแสก็จะเปลี่ยนตามที่เราปรับ  มาก - น้อยจนถึงค่าที่เราต้องการครับ

แนะนำให้ใช้มิเตอร์ดิจิตอลนะครับ จะได้ค่าที่ละเอียดกว่าแบบเข็มครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม 2014, 01:53:27 PM โดย akradech »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 02:44:50 PM »
กรณีที่เป็นแบบ Self bias - ไม่มีพอทให้หมุน จะใช้วิธีการเปลี่ยนค่าความต้านทาน Rk เอา  ค่าความต้านทาน Rk มากขึ้นจะไบอัสน้อยลง  ตรงกันข้าม ถ้าเปลี่ยนค่า Rk ให้น้อยลง กระแสไบอัส จะเพิ่มขึ้นครับ

กรณีนี้ ผมเห็นพี่ๆ เค้าลองใช้ Pot มาต่อแทน Rk ก่อน แล้วหมุนปรับจนได้เสียงที่เราคิดว่าพอใจละ  [fb-smiling]

จึงค่อยวัดค่าความต้านทานจากขา Pot ก็จะได้ค่า Rk ออกมา แล้วค่อยไปซื้ออาร์มาใส่แทนตำแหน่งนี้ โดยใช้อาร์วัตต์สูง 3 - 5 วัตต์เป็นอย่างน้อย เพื่อป้องกันความเครียดของอาร์ และหากเครียดมาก อาร์ค่ายืด ก็จะทำให้ไม่ได้กระแสไบอัสตามที่ต้องการได้ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 03:35:37 PM »
ทีนี้ ปัญหาที่แสนสนุกอีกอย่างนึง ในการทำแอมป์หลอดที่มีแหล่งจ่ายไฟแค่แหล่งเดียว (คือใช้ไฟจากภาคจ่ายไฟ ชุดเดียวจ่ายให้แอมป์ทั้ง 2 ข้าง)

จะเกิดปัญหานิดหน่อยครับ  [chick1]

เมื่อเราปรับข้างนึงได้กระแสตามที่ต้องการได้แล้ว อีกข้างจะโดนแย่งไฟไป ทำให้กระแสลดลง

พอเราจะปรับอีกฝั่งให้ได้มั่ง กระแสข้างเมื่อกี้ที่พึ่งได้หยกๆ  ก็จะลดจากจุดที่ต้องการไป

เพราะฉะนั้น ก็ต้องวนปรับไป - มา จนกระทั่ง ถึงจุดสมดุล 

แล้วเราก็จะได้ค่าไบอัสกระแสที่ต้องการในที่สุดครับ 

เสร็จแล้ว ก็หาเครื่องดื่มเย็นๆ เพลงเพราะๆ มานั่งชิวล์ๆ  ได้ละครับ  [wink-11]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 03:50:43 PM »
 ต้องแยกกันระหว่างทดสอบกับ ทำเครื่องจริง เพราะถ้าเราทดสอบเพียงข้างเดียว เราต้องคำนวณจาก load  ที่ใช้จริง แต่กรณีที่เราเอาไฟจากแท่นแอมป์ไปใช้ซึ่งแหล่งจ่ายนั้นเราได้คิดโหลดไว้ที่สองข้าง เมื่อนำไปใช้จะทำให้ไฟสูงกว่าวงจรก็เป็นเรื่องปกติ ถ้าเราเอามาทดสอบก็คงต้องลดไฟไปสู่จุดที่ต้องการได้ครับ อาจจะเพิ่มชุด filter อีกสเตจนึงเพื่อให้ได้ไฟตามต้องการก็ได้ครับ เมื่อทดสอบจนได้จุดที่พอใจแล้วค่อยปลดออก  คุณอัครเดชนำเสนอได้ดี เป็นอีกหนึ่งแนวทางที่เรียนรู้จากการทดลอง ก่อนที่คิดจะสร้างเครื่องจริง กัน   [clap hand2]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 03:57:44 PM »
ขอบคุณครับพี่เล็ก  [0002053E]

ก็หวังว่าจะพอได้แนวทาง และเอาไปใช้กับเครื่องของแต่ละท่านน่ะครับ เพราะสุดท้ายแล้ว ถ้าเราจูนได้ที่ หลอดอะไรก็น่าฟัง เพลงอะไรก็เพราะน่ะครับพี่  [wink-11]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 04:12:03 PM »
     ครับ ถ้าทำเป็นความสนุกที่ได้จะมีมากกว่าการได้แค่ทำตามวงจรที่เห็นอยู่ทั่วไปผมว่าถ้าค่อยๆตามเก็บจนรู้ที่มา ที่ไปจนนำไปสู่สิ่งที่เราต้องการได้ง่ายและเร็วยิ่งขึ้นครับ    คำสองคำนี้ดูแล้วเหมือนจะมีความหมายที่เหมือนกัน แต่ความจริงแล้วแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง ทำได้ กับ ทำเป็น
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 04:16:04 PM »
 [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ songphol

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 06:23:57 PM »
 [huge-thumbs-up] เยี่ยมเลยครับเดี๋ยวจะลองไป ปรับของตัวเองดูบ้าง ทำได้แล้วต้องทำเป็นด้วย  [enjoyment]

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 10:48:31 PM »
เยี่ยมครับน้า [huge-thumbs-up] แชร์กันครับน้าเอาไปต่อยอดกันได้ [painting-11]