ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหากับการไฟฟ้าครับช่วยแนะนำหน่อย (robocop88)  (อ่าน 9256 ครั้ง)

ออฟไลน์ Agapanthu$

• Administrator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • ขออภัยในความไม่สะดวก
เนื่องจากผมเช่าห้องอยู่
ไฟที่ห้องตกบ่อยแบบวูบๆวาบๆช่วงเย็น
เอามิเตอร์วัดดู 250 vac บางทีกระชากไปถึง 270 v
ช่วงที่ไม่สวิงจะอยู่ที่ 250 v ตลอดเลยครับ
เป็นมาหลายอาทิตย์แล้วครับ ตั้งแต่ไฟ้ฟ้ามาเปลี่ยนหม้อแปลงที่เสา

เมื่อวานแอมป์หลอด ซีระเบิดเลยครับ พ่นควันออกมาเต็มเลย
ไฟเพดานขาดบัลหลาดควันโก๋เลย
ลองเสียบหัวแร้งดูแดงเป็นเหล็กเผาไฟเลย ตอนที่ไฟ 270 v
เมื่อคืนพัดลมพังอีก ดีนะไม่ได้เปิดทอทัศน์ไว้

ปัญหานี้จะแก้อย่างไรแจ้งไฟฟ้าจะแก้ได้หรือป่าวครับ

[afraid] อาการหนักนะครับ ข้างๆห้องเขาเป็นบ้างไหม แจ้งการไฟฟ้าเลยครับ ไม่งั้นมีไฟฟ้าก็ใช้ไม่ได้ ค่าที่สวิงน่าจะอยู่ที่ 205-235 Vac

ปลายเหตุ ก็อาจจะต้องซื้อพวก Line Conditioner-Stabilizer มาใช้มั้งครับ

แถวกระทุ่มแบนโรงงานทั้งนั้นครับ ไฟลักษณะนี้คืออาการปกติ เราต้องหาทางป้องกันเอง อย่างน้อยควรจะมี Isolate transformer ครับ ช่วยได้ในระดับนึง ถ้าให้ดีก็ต้องจัด เครื่องควบคุมแรงดัน สัก 1000VA ใช้ในงานเครื่องเสียงทั้งหมดครับมือสองก็ไม่เกินสองพันบาทเห็นขายตามเว็บอยุ่บ่อยๆ เมื่อก่อนผมก็เคยไปเหมามาแบ่งเพื่อนๆในเว็บใช้  หลังๆไม่ได้ติดต่อแล้ว   ส่วน isolatated ก็ใช้กับเครื่องใช้ไฟฟ้าครับ

หน้าตาเป็นแบบนี้ ถ้างั้นที่แอมป์หลอดพังก็เพราะสาเหตุนี้แหละครับ ไฟเกินมาก ขาดมากไม่เหมาะที่จะใช้กับหลอดครับ

ก่อนอื่นเราต้องแจ้งเจ้าของบ้านเช่าให้เขารับทราบปัญหาที่เกิดขึ้นก่อนครับ แล้วห้องเช่าอื่นๆเขาเป็นด้วยหรือเปล่า [confused-face]

270V !!!    [afraid]  ไฟบ้านผมอยู่ช่วงเดียวกับที่น้ารุ่งบอกครับ ถ้าไปถึงระดับนั้น หาตัวควบคุมไฟ เหมือนพี่เล็กบอกมาใช้ดีกว่าครับ เดี๋ยวของดีๆ จะเสียหายหมด   

เอามา เฉลี่ยกับของผมไหมอ่ะครับ   
 ณ.ที่แห่งหนึ่งในจังหวัดขอนแก่น  หายใจค่อยๆ  หลอดนีออนก็กระพริบครับ  เคยวัดไฟได้ดีสุดดึือ 212 v  ส่วนมากจะอยู่ที่ 190-203 v  เวลาคอมแอร์ทำงาน ต้องลุ้นว่าไฟจะตกไหม  ผมได้ไปตีซี้กับการไฟฟ้า  เขาบอกว่า ไฟที่เสา มันจะเป็น 3 เฟส  (มี 4 เส้น)   เขาจะวัดให้  ตอนที่พีคที่สุด  ไฟเส้นไหนเยอะสุดเขาจะจั๊มเส้นนั้นให้  ปรากฏว่า มันไม่ถึง 200 v ทั้งสามเส้น  ต้องทำใจ  นี่แหละครับ ประเทศไทย 

ที่เล่ามาตั้งยาวเหยียดคือ  ถ้ามีไฟ3 เฟส ลากผ่าน  ก็ลองดูบ้านข้างๆน่ะครับว่า ไฟเกินไหม  ถ้าไม่เกิน ก็ไปขอการไฟฟ้า ใช้เส้นเดียวกับบ้านข้างๆเอาหน่ะครับ

คือ งง ไหมครับ  คือถ้า มีไฟ3 เฟสผ่านหน้าบ้าน การไฟฟ้า เขาจะจั๊มสายสลับกัน เช่น บ้านเลขที่ 1 จั๊ม เส้น3    บ้านเลขที่2 จัํมเส้นที่1  บ้านเลขที่3 จั๊มเส้นที่2  เพราะฉะนั้น โอกาสที่บ้านติดกัน จะใช้เส้นเดียวกัน ไม่ค่อยมี เพราะการไฟฟ้าเขาก็บาลานซ์ไฟเขาด้วย ไม่จั๊มแต่เส้นใดเส้นหนึ่งหนักๆเส้นเดียว 
    สรุป ถ้ามีไฟ3เฟสลากผ่าน  ใน3เส้นนั้น อาจมีเส้นที่ไฟไม่เกิน ให้การไฟฟ้าจั๊มเส้นนั้นให้เราใช้

ห้องอื่นเขาไม่เดือดร้อนกันครับ
เพราะไม่มีเครื่องใช้ที่ต้องการไฟคงที่
เขาบอกว่าแค่พัดลมหมุนแรงกว่าปกติเป็นบางช่วงและไฟก็สว่างขึ้น
น้ำร้อนต้มเดือดเร็วดี ชอบ

ง่ะ สงสัยค้องหาเครื่องคุมไฟมาใช้แบบที่พี่เล็กแนะนำครับ
ไม่งั้นบึ้มแบบไม่ตั้งตัวไม่รู้จะกระชากเมื่อไหร่

แถวกระทุ่มแบนโรงงานทั้งนั้นครับ ไฟลักษณะนี้คืออาการปกติ เราต้องหาทางป้องกันเอง อย่างน้อยควรจะมี Isolate transformer ครับ ช่วยได้ในระดับนึง ถ้าให้ดีก็ต้องจัด เครื่องควบคุมแรงดัน สัก 1000VA ใช้ในงานเครื่องเสียงทั้งหมดครับมือสองก็ไม่เกินสองพันบาทเห็นขายตามเว็บอยุ่บ่อยๆ เมื่อก่อนผมก็เคยไปเหมามาแบ่งเพื่อนๆในเว็บใช้  หลังๆไม่ได้ติดต่อแล้ว   ส่วน isolatated ก็ใช้กับเครื่องใช้ไฟฟ้าครับ

หน้าตาเป็นแบบนี้ ถ้างั้นที่แอมป์หลอดพังก็เพราะสาเหตุนี้แหละครับ ไฟเกินมาก ขาดมากไม่เหมาะที่จะใช้กับหลอดครับ

มีที่ไม่ใช้เหลือสักตัวไหมครับพี่

ไม่มีครับ ว่าจะซื้อเพิ่มเหมือนกัน แต่รองบตกเบิกอยู่ ทดลองอะไรเยอะจนไม่มีที่จะวางอยู่แล้ว  [dizzy-smiley]

พี่ซื้อตัวแพงๆผมไม่ไหว กะจะฝากพ่วงด้วย
ไม่มีที่วางใช้หรือไม่ใช้ครับ ถ้าไม่ใช้งัดออกมาแจกเลยครับ

ออฟไลน์ robocop88

• ถูกใจกด Like+ 56
Re: มีปัญหากับการไฟฟ้าครับช่วยแนะนำหน่อย (robocop88)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 04:23:21 PM »
ตอนนี้ไฟฟ้ามาเป็นปกติแล้วครับ
แต่แอมป์ผมต้องหาซีใสก่อน ระเบิด 1 หัวปูดอีก 5
ยังไม่ได้ดูปรีมิวเลย ว่าปกติไหม เย็นนี้กลับไปวัดไฟดูครับ
ตอนนี้ฟัง ธานิน ใส่ถ่านอยู่ ครับ

Re: มีปัญหากับการไฟฟ้าครับช่วยแนะนำหน่อย (robocop88)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 กันยายน 2013, 10:59:01 AM »
มันกลับมาแล้วครับ
นึกว่าหลอดจะไปด้วย โชคดีแท้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 กันยายน 2013, 11:02:37 AM »
ปัญหาตามมาอีกอย่างคือ หูผมไม่ชอบเสียงของแอมป์ตัวนี้แล้ว
แต่ไปชอบ se วัตต์น้อยๆแทน มันติดหูมา  [crying-watermelon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 กันยายน 2013, 11:14:17 AM »
ไม่ชอบงั้นถอดซีคืนมาครับยิ่งไม่อยากจะให้อยู่  [sad-watermelon]   ว่าแต่ไปหลงรัก se วัตต์ต่ำตัวไหนมาหรือครับ [puzzled]

ตัวในรูปน่ะก็ทำให้อิ่มๆ เนียนๆ หวานๆ ได้นาครับ  มันก็เหมือนกับตัวที่อยู่บนบ้านที่ไม่ได้เปิดให้ฟังนั่นแหละคครับ [fb-smiling]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 กันยายน 2013, 11:19:50 AM »
สีฟ้านั่นอะครับ 
แหม นั่นหละโช๊ะเลย
เสียงแบบที่ผมต้องการ สักวันต้องเจอกันแน่นอนครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 กันยายน 2013, 11:25:03 AM »
มีปัญหาครับเมื่อวานผมเสียบ หลอด 6dj8 เเทน 6922
พอเปิดสวิท มันมีไฟสปากในหลอด 6dj8 ด้านซ้าย ผมเลยปิดกลัวพัง
แล้วเอา 6922 เสียบแทน มันปกติไม่เป็นอะไรเลย
ตอนนี้ใช้ 6dj8 เสียบตรงหลอดแยกเฟสอยู่ครับ

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 กันยายน 2013, 02:08:27 PM »
8
มีปัญหาครับเมื่อวานผมเสียบ หลอด 6dj8 เเทน 6922
พอเปิดสวิท มันมีไฟสปากในหลอด 6dj8 ด้านซ้าย ผมเลยปิดกลัวพัง
แล้วเอา 6922 เสียบแทน มันปกติไม่เป็นอะไรเลย
ตอนนี้ใช้ 6dj8 เสียบตรงหลอดแยกเฟสอยู่ครับ

มัน ควิกสตาร์ดเปล่า ย้านมาอีกข้างดูถ้าตามหลอดก็ใช่
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 กันยายน 2013, 02:13:06 PM »
8

มัน ควิกสตาร์ดเปล่า ย้านมาอีกข้างดูถ้าตามหลอดก็ใช่
ไม่ควิกครับ ย้ายไปอีกฝั่งไม่เป็น ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 กันยายน 2013, 02:23:36 PM »
 ที่เป็นข้างเดียวเพราะว่าซีระเบิดนั่นแหละครับ พอเปลี่ยนแล้วมีการชาร์ทไฟใหม่มันก็จะสปาร์คเมื่อมีโหลด และที่ย้ายไปเสียบอีกข้างเพราะซีมีการชาร์ทประจุแล้ว   ลองเสียบใหม่ดูครับว่ายังสปาร์คอยู่หรือเปล่า แอมป์ตัวนี้ไม่มีระบบ soft start ใช่มั้ย แล้วมีการแยกสวิทช์จุดไส้หลอดเพื่อหน่วงเวลาให้ไส้หลอดร้อนก่อนจ่ายไฟสูงหรือเปล่า ถ้าไม่มีควรทำเพิ่มเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะมันจะช่วยป้องกันให้หลอดไม่เสียหายก่อนเวลาอันควรครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 กันยายน 2013, 02:54:13 PM »
น่าจะมีนะครับ soft start ดูจากวงจร
เสียบไปทีเดียวไม่กล้าแล้ว ใจหายแวปเลย  แต่ 6922 ไม่สะทกสะท้านเลย
เดียวกลับไปลองอีกทีครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 กันยายน 2013, 03:09:08 PM »
เท่าที่ดูชุดไฟสูง ไม่น่าจะมีภาคหน่วงเวลาไฟสูงเลยนะครับ
มีแค่ ฟิลเตอร์ กับ วงจร เรกกูเลทไฟไปเลี้ยงภาค ปรี+ไดรฟ์
ไฟกระชาก ขนาดทำให้ Cap บวมได้นี่อาจพาให้อุปกรณ์ที่เป็นสารกึ่งตัวนำชำรุดได้นะครับ
ไม่มั่นใจว่า ภาคเร็คกูเลทไฟ ยังปลอดภัยดีอยู่
ช่วยวัดแรงดันไฟ ที่ไปจ่ายภาคปรี+แยกเฟส ได้มั๊ยครับ ( ที่เขียนว่า  B ) ไฟออก 300 กว่าโวลท์เชียวหรือนั่น  [afraid]
อีกจุดหนึ่งคือ  q1 ของหลอด ข้างที่หลอดมีไฟแลบ ข้างในหลอด  ลองวัดแรงดันขา คาโทด เทียบกับอีกข้าง ว่าได้เท่ากันมั๊ยครับ
ถามอีกข้อ หลอดเดิม ใช้ 6dj8 หรือ  6922 หรือ  6n1p ครับ  มีการเปลี่ยนหลอดในภายหลังหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน 2013, 03:24:30 PM โดย jam_kung »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 กันยายน 2013, 03:39:01 PM »
เท่าที่ดูไม่น่าจะมีภาคหน่วงเวลาไฟสูงเลยนะครับ
แล้วมั่นใจหรือครับว่า ภาคเร็คกูเลทไฟ ยังปลอดภัยดีอยู่
ช่วยวัดแรงดันไฟ ที่ไปจ่ายภาคปรี+แยกเฟส ได้มั๊ยครับ ( ที่เขียนว่า  B ) ไฟออก 300 กว่าโวลท์เชียวหรือนั่น  [afraid]
ถามอีกข้อ หลอดเดิม ใช้ 6dj8 หรือ  6922 หรือ  6n1p ครับ  มีการเปลี่ยนหลอดในภายหลังหรือเปล่าครับ

ขอบคุณน้ากัง น้าแจ่ม พี่เล็ก ครับ

ภาคไฟสูงปกติครับ จริงมันมี r 100k ขนานกัน 2 ตัว มา drop ไฟก่อนจ่ายให้หลอดไดร์แต่ละหลอดครับ
วงจรระบุว่า 6dj8 แต่ ผมไม่มีใช้ 6922 แทน
เพิ่งได้ 6dj8 มา ก็เลยลองเสียบ

แต่น้าๆไม่ต้องเครียดหรอก มันเปิดใช้ได้อยู่ แค่ผมสงสัยเท่านั้นเองครับ
เดี้ยวไล่ๆไปเรื่อยๆครับ

เครื่องนี้ผมไม่ได้ทำเองครับ
ได้มาตอนแรก อัดได้นิดเดียว เสียงแตก
ไล่ดูวัดไฟตามวงจร ไฟมันไม่ถึง ไปเรื่อยพบว่า r ใส่ค่าไม่ตรงตามวงจร
เนี่ยไล่อยู่ 2 เดือน

เดี้ยวไปจัดการปรับปรุง แล้วมาว่ากันต่อครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 กันยายน 2013, 08:49:02 AM »
ที่เป็นข้างเดียวเพราะว่าซีระเบิดนั่นแหละครับ พอเปลี่ยนแล้วมีการชาร์ทไฟใหม่มันก็จะสปาร์คเมื่อมีโหลด และที่ย้ายไปเสียบอีกข้างเพราะซีมีการชาร์ทประจุแล้ว   ลองเสียบใหม่ดูครับว่ายังสปาร์คอยู่หรือเปล่า แอมป์ตัวนี้ไม่มีระบบ soft start ใช่มั้ย แล้วมีการแยกสวิทช์จุดไส้หลอดเพื่อหน่วงเวลาให้ไส้หลอดร้อนก่อนจ่ายไฟสูงหรือเปล่า ถ้าไม่มีควรทำเพิ่มเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะมันจะช่วยป้องกันให้หลอดไม่เสียหายก่อนเวลาอันควรครับ

ลองใหม่หายแล้ว สรุปผมสติแตกไปเอง [yellow-lol]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 10:15:52 AM »
หลังจากไล่เปลี่ยน r เพลท และภาคจ่ายไฟ 10 ตัว ยังไม่ครบขาดอีก 4 ตัว
เสียงเปลี่ยนไปดีขึ้นกว่าเก่ามากครับ
เปลี่ยนหลอดไดร์ไหม่ เสียงหวานๆใสๆ เริ่มมีประกายขึ้น แต่ยังมีทรายๆอยู่
อยากทราบว่าถ้าเปลี่ยน c คับปิ้ง มียี่ห้อไหนดีกว่า solen ไหมครับ
ต้องการหวานใส มีประกาย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 10:23:20 AM »

ลองใหม่หายแล้ว สรุปผมสติแตกไปเอง [yellow-lol]
ที่แท้ก็กระต่ายสมุทรสงคราม ตี่นตระหนก  [yellow-lol]

หลังจากไล่เปลี่ยน r เพลท และภาคจ่ายไฟ 10 ตัว ยังไม่ครบขาดอีก 4 ตัว
เสียงเปลี่ยนไปดีขึ้นกว่าเก่ามากครับ
เปลี่ยนหลอดไดร์ไหม่ เสียงหวานๆใสๆ เริ่มมีประกายขึ้น แต่ยังมีทรายๆอยู่
อยากทราบว่าถ้าเปลี่ยน c คับปิ้ง มียี่ห้อไหนดีกว่า solen ไหมครับ
ต้องการหวานใส มีประกาย
ะมาไถอีกล่ะซี้  มีทรายก็กวาดซิครับคุณน้อง  ดีกว่า  โซเหลน มีเยอะครับ  แต่ถ้าต้องการหวานใส ต้องใส่น้ำเชื่อมมิตรผลครับผมใช้ทุกวัน ที่โลตัสมีขายครับ  เดี๋ยวไปทำจริงล่ะยุ่งเลย  หาซีออยส์มาใส่แทนครับเนื้อเสียงจะอิ่มขึ้น ส่วนจะหวานมากน้อยเพียงใดคงต้องลองดู แล้วค่อยมาปรับจูนแบบละเอียดอีกทีนึงครับ  จะให้ยกมาให้ดูก็สงสารเพราะต้องแบกขึ้นรถเมล์ เกรงว่าจะทรุดก่อน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 12:47:16 PM »
 [embarrassed]
ไม่ได้ไถ เขาเรียกว่าขอแบ่งปันครับ

เดี้ยวว่างๆจะไปแบ่งอีก กะว่าจะเปลี่ยนอะไหล่ทั้งเครื่องเลยครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 01:56:14 PM »
ต้องยกมาให้ฟังด้วย เดี๋ยวจะแบ่งให้ครับ   [happy-dreaming]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 02:25:09 PM »
ถอดไปทีละชิ้นได้หรือป่าวครับ
ลำพังแค่ยกพลิกหงายท้องบัดกรีแต่ละทียังแย่เลยครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 02:28:41 PM »
 ก็กินให้เยอะๆหน่อย อย่าให้เครื่องเสียงกินหมด คนไม่ได้กินแล้วจะเอาแรงที่ไหนล่ะน้องเอ้ย  [yellow-lol]