ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้หน่อยครับ Magnet IA-60 R 0 Ohm VS Jumper  (อ่าน 4737 ครั้ง)

ออฟไลน์ wood

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • LimItED ediTioN
สวัสดีครับน้าๆ ทุกท่าน พอดีว่าผมกำลังจะจับ IA-60 ลงกล่อง ประกอบไว้นานแล้ว เพิ่งได้กล่องมาพอดีไปเห็นน้าท่านหนึ่งใส่ R0 Ohm แทน Jumper หมดเลย อยากสอบถามว่า นอกจากความสวยงามแล้วมีผลต่อคุณภาพของเสียงไหมครับ ถ้าใส่แล้วดีกว่า Jumper จะไปหามาใส่บ้าง  พอดีใน set ของชุด Kit ให้ไม่ได้ให้มา และตัวนี้ไม่ทราบว่าทั่วๆไป มีการโมส่วนไหนบ้างครับให้เสียงดีขึ้น ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Cijtele52

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 129
Re: รบกวนขอความรู้หน่อยครับ Magnet IA-60 R 0 Ohm VS Jumper
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 10:44:32 AM »
จริงๆ 0 ohm มีไว้สำหรับช่วงออกแบบวงจรครับ บางครั้งคนออกแบบต้องการ bypass วงจรตรงนี้ไปก่อนก็ใส่ 0 ohm ไว้ แต่พอเป็นวงจรจริงอาจจะเอาออก เพราะต้องการให้ผ่านวงจร

หรือบางครั้งใส่ไว้เพื่อการเปลี่ยนแปลงในอนาคตว่าอาจจะต้องใส่ R ณ.จุดนี้ก็ได้ครับ

ส่วนเอามาใส่แทน jumper ในการประกอบ PCB นี่ไม่แน่ใจเหตุผลที่แท้จริงเหมือนกันครับ  [what11]

• **
Re: รบกวนขอความรู้หน่อยครับ Magnet IA-60 R 0 Ohm VS Jumper
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 11:24:08 AM »
จริงๆ 0 ohm มีไว้สำหรับช่วงออกแบบวงจรครับ บางครั้งคนออกแบบต้องการ bypass วงจรตรงนี้ไปก่อนก็ใส่ 0 ohm ไว้ แต่พอเป็นวงจรจริงอาจจะเอาออก เพราะต้องการให้ผ่านวงจร

หรือบางครั้งใส่ไว้เพื่อการเปลี่ยนแปลงในอนาคตว่าอาจจะต้องใส่ R ณ.จุดนี้ก็ได้ครับ

ส่วนเอามาใส่แทน jumper ในการประกอบ PCB นี่ไม่แน่ใจเหตุผลที่แท้จริงเหมือนกันครับ  [what11]
ใน kit ของ IA -60 มีตำแหน่งที่ต้องใส่ Jumper ประมาณ 20 จุด ผมเข้าใจว่าน่าจะเกิดจากการที่ผู้ออกแบบต้องการวางอุปกรณ์ให้หักล้าง สัญญาณรบกวนระหว่างอุปกรณ์ซีก + และ - หรือ ซ้ายขวา ทำให้ลายปริ้นต้องใส่ Jumper แต่เห็นบางคนโมโดยการใช้ R0 ohm เขาไปแทนผมว่ามันสวยงามดูมีระดับ แต่ไม่แน่ใจว่ามีผลกับเสียงไหม เลยมาสอบถามครับ ปกติส่วนมากเคยเห็นใช้เพื่อเป็น protect ครับ

ออฟไลน์ Cijtele52

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 11:43:58 AM »
ใช่ครับ เคยคุยกับพวกนักออกแบบแล้วเค้าบอกว่ามันมีบางชนิดที่ใช้เป็น fuse ได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 12:17:39 PM »
เอ่อ.. จากประสพการณ์ในงานผลิตแผงวงจรนะครับ

คือการใช้ R 0 Ohm เพื่อความสะดวกต่อการผลิตเพราะสามารถป้อนจากม้วนเข้าเครื่องดัดขาและใส่ลงบอร์ดได้ง่าย สวย และผิวไม่ดำครับ  [yellow-lol]
ถ้าดัดลวดเองต้องตั้งเครื่องตัด-พับใหม่ และความสูงที่ต่ำกว่าอุปกรณ์อื่น เวลาเข้าเครื่องบัดกรีจะกระโดกกระเดก แถมใช้ไปนานๆตัวดำอีก ไม่สวยครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 02:30:15 PM »
เอ่อ.. จากประสพการณ์ในงานผลิตแผงวงจรนะครับ

คือการใช้ R 0 Ohm เพื่อความสะดวกต่อการผลิตเพราะสามารถป้อนจากม้วนเข้าเครื่องดัดขาและใส่ลงบอร์ดได้ง่าย สวย และผิวไม่ดำครับ  [yellow-lol]
ถ้าดัดลวดเองต้องตั้งเครื่องตัด-พับใหม่ และความสูงที่ต่ำกว่าอุปกรณ์อื่น เวลาเข้าเครื่องบัดกรีจะกระโดกกระเดก แถมใช้ไปนานๆตัวดำอีก ไม่สวยครับ
สรุปว่าเพื่อความสวยงามใช่ไหมครับน้าแว่น ไม่มีผลกับเสียงนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 02:57:21 PM »
จะว่ามีผลก็มีนะครับ R 0 Ohm มันยกลอยขึ้นนิดนึง ฟิลม์ที่ coat ตัวมันที่ทำหน้าที่เป็นตัวนำ ก็ยังมีความต้านทานอ่อนๆ อยู่บ้าง

แต่ในจุดกระแสไฟ หรือเอาต์พุต ใช้ลวดตรงๆจะดีกว่าครับ
ลองเอาวิธีง่ายๆ คือลองหาลวดทองแดงดีๆ ขนาดเบอร์ 22-24 วัดขนาด ขูดน้ำยาตรงปลายแล้วเคลือบตะกั่วไว้ ใส่แทนลวดจัมพ์ขาธรรมดาๆ อันเดิม ก็หรูหราแล้วครับ  [fb-smiling]

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 เมษายน 2015, 09:08:51 AM »
จะว่ามีผลก็มีนะครับ R 0 Ohm มันยกลอยขึ้นนิดนึง ฟิลม์ที่ coat ตัวมันที่ทำหน้าที่เป็นตัวนำ ก็ยังมีความต้านทานอ่อนๆ อยู่บ้าง

แต่ในจุดกระแสไฟ หรือเอาต์พุต ใช้ลวดตรงๆจะดีกว่าครับ
ลองเอาวิธีง่ายๆ คือลองหาลวดทองแดงดีๆ ขนาดเบอร์ 22-24 วัดขนาด ขูดน้ำยาตรงปลายแล้วเคลือบตะกั่วไว้ ใส่แทนลวดจัมพ์ขาธรรมดาๆ อันเดิม ก็หรูหราแล้วครับ  [fb-smiling]
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม  [chick-clap]