ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 720418 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
และแล้วมันก็มาถึง... hahaha
งวดนี้ Albert บรรจุถุงพลาสติกเหนียวซิลด์มาอย่างดี และรวดเร็วปานกามนิตหนุ่ม...

แต่ผมไม่มีเวลานี่ซิ  [headache]

ถ้ารู้ก่อนจะได้ฝากเผื่อด้วย  yahoo1

จะเอาค่าไหน PM บอกไปก็แล้วกัน จะจัดการให้เพราะ Free Shipping อยู่แล้วครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
สายๆ วัดไฟที่ R 0.22 ไฟกระโดดไป กระโดดมา สูงๆ ต่ำๆ..สูญกองหน้าไปอีกคู่...55
ยังงงๆ อยู่ว่า เวลาเปิดแอมป์นานๆแล้ว ลองวัดไฟที่ R 0.22 แล้ว
มันไม่นิ่ง สูงๆ ต่ำๆ วิ่งไปถึง ยิ่สิบกว่า mv เลย....

อาการกระแสไม่นิ่ง และร้อนผิดปกติ วงจรอาจออสซิลเลตครับ ต้องค่อยๆ ตรวจเช็คเป็นข้อๆ ไป
-เช็คหรือเปลี่ยน C 100pF ที่คร่อมขา B-C ของ 2N5551
-TR 2N5401/2N5551 อาจมีปัญหา ผมไม่แน่ใจว่าพี่ tom ได้เปลี่ยนเจ้า 2 ตัวนี้บ้างหรือเปล่าครับ
-ลองเช็คกระแสลีคของ TR 2SD669/2SB649 รวมถึง 2N3055/MJ2955 ถ้ากระแสรั่วไหลสูง มันจะคุมกระแสไม่ได้ และจะร้อนกว่าปกติ
-อีกจุดนึงคือ เช็คที่อินพุตด้วยว่ามีสัญญาณรบกวนเข้ามาหรือเปล่า ง่ายๆ ให้สังเกตุเสียงรบกวนที่ลำโพงขณะที่ยังไม่ป้อนเสียง หรือไม่ก็ชอร์ตอินพุตแล้วดูอาการ 

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
อุปกรณ์ผมเปลี่ยนแค่ TR ครับ และเปลี่ยน R 2w ไปข้างนึง ผมไม่ได้เช็ค
กระแสที่จุดอื่นๆเลยครับ มันตัวเล็กจัด สอดใส่สายวัดยากจัง ถ้าพลาด..
หมายถึงสูญเสียกองหน้าเลยครับ....หมดไปหลายคู่แล้วครับ....ไม่อยากบอกเลยอันนี้.. [thif]
ตอนนี้ปรับไฟที่ R 0.22 ต่ำมาก แค่ 5 mv กว่าๆ เสียงนุ่มดี เปลี่ยนสายลำโพง เป็นเมตรละ 55 บาท
ได้เบสมานิด แหลมมาหน่อยครับ...เปิดเพลงไป 3-4 เพลง จับฮีทซิ้ง พออุ่นๆ...เอาแค่นี้ก่อนครับ..

อุปกรณ์ผมเปลี่ยนแค่ TR ครับ และเปลี่ยน R 2w ไปข้างนึง ผมไม่ได้เช็ค
กระแสที่จุดอื่นๆเลยครับ มันตัวเล็กจัด สอดใส่สายวัดยากจัง ถ้าพลาด..
หมายถึงสูญเสียกองหน้าเลยครับ....หมดไปหลายคู่แล้วครับ....ไม่อยากบอกเลยอันนี้.. [thif]
ตอนนี้ปรับไฟที่ R 0.22 ต่ำมาก แค่ 5 mv กว่าๆ เสียงนุ่มดี เปลี่ยนสายลำโพง เป็นเมตรละ 55 บาท
ได้เบสมานิด แหลมมาหน่อยครับ...เปิดเพลงไป 3-4 เพลง จับฮีทซิ้ง พออุ่นๆ...เอาแค่นี้ก่อนครับ..

[))] [))]  ไว้ผมต้องขอให้ป๋าเป็นที่ปรึกษาในการประกอบแอมป์บ้างแล้วครับ  เจอมวยสุ่มแล้วงานนี้ [great] [great] [great]

ประกอบแบบไหนครับ...555
นี่ประกอบมาหลายสัปดาห์ แล้วยังไม่ได้เบริน์เลยนะเนี่ย มัวแต่ยำยำยำ....

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
เบรินท์อินไปเรื่อยๆครับตอนนี้น่าจะผ่าน 300 ชั่วโมงไปเรียบร้อยแล้ว ครับ เลยอยากแนะนำอัลบั้มแถมท้ายให้เพราะรู้สึกเงียบๆ งัยพิกล พอดีวันนี้ผมหยิบเอาแผ่นนี้มาฟังครับ

Kari Bremnes Album Norwegian mood แนวเพลง  contemporary folk  ด้วยเหตุที่แผ่นนี้บันทึกมาไ้ด้ดีมากครับ  เสียงใสสะอาด มิติชิ้นดนตรีมีความคมชัด และ เต็มไปด้วยรายละเอียด เสียงทุ้มดีมาก ลึกและแน่น มีหัวมีหาง ชัดเจนไม่คลุมเคลือ   แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขึ้นอยู่กับ System ที่คุณใช้ด้วย  สิ่งสำคัญก็คือ ลำโพงควรใช้ลำโพงที่ให้เสียงทุ้มดีสักหน่อย  มิฉะนั้น จะทำให้ทุ้มของแผ่นนี้ออกมาคลุมเคลือขาดความชัดเจน  (เดี๋ยวจะมาว่าผมได้ ไม่เห็นเหมือนที่บอกเลย ก็ดีครับ เป็นบททดสอบซิสเต็มของเราด้วยว่าบกพร่องตรงจุดไหนบ้าง)  เสียงแหลมสะอาดเีนียนไล้สากเสี้ยน  ปลายเสียงฉาบพลิ้วไสวเป็นระลอกไม่แข็งและหยาบ ใครที่มีแผ่นนี้อยู่ลองฟังกันดูครับ หรือ ไปหาซื้อ หรือ จะ โหลดบิทมาเก็บไว้ฟังก็ไม่ว่ากันครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/skccviCa_H0?fs=1&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/skccviCa_H0?fs=1&amp;amp;hl=en_US</a>

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ไม่เงียบหรอก เพิ่งจะบัดกรีเสร็จเดี๋ยวนี้เอง พรุ่งนี้ไปหาหม้อ วันเสาร์ได้ฟังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:26:46 AM โดย audiomania »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
R 100 โอมห์ ตัวสีขาว กับ R 0.22 โอมห์ ซื้อที่ใหนครับ พี่ณรงค์  [cooloo]

R 100 โอมห์ ตัวสีขาว กับ R 0.22 โอมห์ ซื้อที่ใหนครับ พี่ณรงค์  [cooloo]

R 100 โอห์ม ตัวสีขาว เป็น R กระเบื้องธรรมดาจาก NPE
ส่วน R 0.22 โอห์ม ซื้อมาจากไต้หวัน ของหมดเสียแล้วครับ

ฟังเพลินมาหลายสัปดาห์ไม่ได้ตรวจเช็ค วันนี้นึกสนุกอยากเปิดดังๆ คือเปิดชั้น 4 ลงมาฟังชั้นล่างประมาณนั้น ได้ยินเสียง ออสซิเลท วิ่งขึ้นไปดูเลยปลดสายสัญญาณออก แล้ว ช็อต อินพุทลงกราวด์ วัดคร่อม R 0.22 Ohm ซัดไป 11.5 mV เลยต้องมาปรับใหม่ให้เหลือแค่ 6.5 mV ผมว่าฟังกำลังสบายนุ่มนวลดี ความกังวาน สดใส และ ไดนามิค ลดลงมาเพียงเล็กน้อย เท่านั้น ที่สำคัญคือไม่ร้อนเลย จะได้ช่วยเซฟ ชีวิต TR สุดรัก ให้อยู่คู่เราตราบชั่วฟ้าดินสลาย  จนกว่าจะตายจากกันไปข้างนึง หุหุ [Cheers5]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

เดี๋ยวจัดให้ครับ ผมทำแอมป์ส่งลูกค้าเสร็จหมดแล้วมีเหลือนิดหน่อย ไม่ต้องขายกันแล้ว เห็นหากันหลายคน แจกโลดวันเสาร์ว่างป่ะ เดี๋ยวเอาไปให้บ้านพี่ณรงค์ครับ พี่สมชาย

ถ้าไม่ผิดคิว 6146SE ก็จะดังด้วยนะครับ  [yahoo] yahoo1

แต่ผมไม่ R กระเบื้อง 100R แบบพี่ณรงค์นะ เป็นของที่หายากที่สุดในบ้านผมเลย ใครเจอถือว่าโชคดีให้รีบไปซื้อหวยครับ แต่ถ้าไม่ถูกอย่ามาเตะผมนา  ผมใช้ R WW ของ สวีเดนครับ แบบในรูป ถ้าโอเคเดี๋ยวจัดให้เหลืออยู่ 4 ตัวมั้งครับ ตัวจิ๊ดเดียว แต่ไม่ร้อนเลยครับ แม้วันมามาก...........อะงุอะงิ  คิคิ [hahahaha]

ตรงตำแหน่ง silver mica ใช้อะไรน่ะเห็นไม่ชัด ใช่ wima หรือ เปล่าน่าจะใช่ ยี้ .............จัดปายยยยยยยยยยยยยยย [5555]

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
พอดีขณะขี่รถเลยทางเข้าบ้านพี่ณรงค์ไปหน่อย ปรากฏว่า มีเต่าตัวน้อยเดินข้ามถนนมา และมีรถมอร์ไซค์คันหน้า เบรคชลอความเร็ว แต่ตัวข้าพเจ้ามาเร็วไปหน่อย กำดิสเบรคเต็มที่ ก็เลยวัดพื้นซะ ต้องหันหน้ากลับมาหาหมอแถวบ้าน ทำแผล แต่แค่ถลอกนิดหน่อยครับหนักสุดก็ตรงหัวเข่าซ๊าย ครับ

วันนี้เบิร์น OTL ด้วยหนังออนไลน์ 1 เรื่อง ต่อจากคอม ฟังแบบ 2 เชนแนล
ขาดอรรถรสในการดูหนังแบบโฮมเธียเตอร์ไปบ้าง เพราะไม่มีโฮมเธียเตอร์..55
ฮีทซิ้งไม่ร้อน แค่อุ่นๆ สงสัยปรับไฟต่ำ เอาแบบนี้แล้วละ แบบนุ่มๆ แบบหนุ่ม 48

วันนี้เบิร์น OTL ด้วยหนังออนไลน์ 1 เรื่อง ต่อจากคอม ฟังแบบ 2 เชนแนล
ขาดอรรถรสในการดูหนังแบบโฮมเธียเตอร์ไปบ้าง เพราะไม่มีโฮมเธียเตอร์..55
ฮีทซิ้งไม่ร้อน แค่อุ่นๆ สงสัยปรับไฟต่ำ เอาแบบนี้แล้วละ แบบนุ่มๆ แบบหนุ่ม 48

ฟังเพลงล้านนา สล้อ ซอ ซึง คงม่วนหลาย  [lala]

พอดีขณะขี่รถเลยทางเข้าบ้านพี่ณรงค์ไปหน่อย ปรากฏว่า มีเต่าตัวน้อยเดินข้ามถนนมา และมีรถมอร์ไซค์คันหน้า เบรคชลอความเร็ว แต่ตัวข้าพเจ้ามาเร็วไปหน่อย กำดิสเบรคเต็มที่ ก็เลยวัดพื้นซะ ต้องหันหน้ากลับมาหาหมอแถวบ้าน ทำแผล แต่แค่ถลอกนิดหน่อยครับหนักสุดก็ตรงหัวเข่าซ๊าย ครับ
ดีแล้วครับที่ไม่เป็นรัยมาก เป็นรัยขาดขาล่ะยุ่งเลย เดี๋ยวไม่ครบองค์ตั้งวงบ่ได้ no

ฟังเพลงล้านนา สล้อ ซอ ซึง คงม่วนหลาย  [lala]

แม่นแล้วครับ ถ้าฟังสดๆ ได้บรรยากาศแบบล้านนา แต่งชุดล้านนา อาหารพื้นบ้าน
อู้กำเมือง เป็นวิถีชีวิตของคนทางนี้

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
แต่ผมไม่ R กระเบื้อง 100R แบบพี่ณรงค์นะ เป็นของที่หายากที่สุดในบ้านผมเลย ใครเจอถือว่าโชคดีให้รีบไปซื้อหวยครับ แต่ถ้าไม่ถูกอย่ามาเตะผมนา  ผมใช้ R WW ของ สวีเดนครับ แบบในรูป ถ้าโอเคเดี๋ยวจัดให้เหลืออยู่ 4 ตัวมั้งครับ ตัวจิ๊ดเดียว แต่ไม่ร้อนเลยครับ แม้วันมามาก...........อะงุอะงิ  คิคิ [hahahaha]

ไปพักผ่อนแป๊ปเดียวคุยกันไป 2 page แล้วเหรอเนี่ย จัดมาเลยครับพี่เล็กขอคุณมากครับ แต่วันเสาร์กับอาทิตย์มีงานที่โรงเรียนลูก(ครบรอบ 40 ปี) คนเล็กวันเสาร์ คนโตวันอาทิตย์ ดูเขาทำ ไม่ให้เราหยุดพักบ้างเลย ถ้าแว๊ปไปได้จะแว๊ปไปครับ  @~~@

ถ้างั้นเดี๋ยวใส่ซองส่งไปให้ละกันครับ   @~~@

ฟังเพลินมาหลายสัปดาห์ไม่ได้ตรวจเช็ค วันนี้นึกสนุกอยากเปิดดังๆ คือเปิดชั้น 4 ลงมาฟังชั้นล่างประมาณนั้น ได้ยินเสียง ออสซิเลท วิ่งขึ้นไปดูเลยปลดสายสัญญาณออก แล้ว ช็อต อินพุทลงกราวด์ วัดคร่อม R 0.22 Ohm ซัดไป 11.5 mV เลยต้องมาปรับใหม่ให้เหลือแค่ 6.5 mV ผมว่าฟังกำลังสบายนุ่มนวลดี ความกังวาน สดใส และ ไดนามิค ลดลงมาเพียงเล็กน้อย เท่านั้น ที่สำคัญคือไม่ร้อนเลย จะได้ช่วยเซฟ ชีวิต TR สุดรัก ให้อยู่คู่เราตราบชั่วฟ้าดินสลาย  จนกว่าจะตายจากกันไปข้างนึง หุหุ [Cheers5]

หากจะใช้งานแบบต่อเนื่องยาวๆ หรือออกแนวโหดนิดๆ ผมแนะนำให้ย้ายไดโอด 1N4148 2 ตัวบนบอร์ด ต่อสายไปเกาะอยู่ที่ Heatsink เพื่อชดเชยอุณหภูมิ จะทำให้กระแสที่ปรับไว้ไม่ขยับมากครับ ส่วนเทคนิคการยึดก็สวมปลอกขาไดโอดเพื่อกันชอร์ตแล้วเอาหางปลาทองเหลืองม้วนรัดก็ได้

ขอทราบรหัสเบอร์แทนที่เป็น เยอรมันเนี่ยมครับ หรือ millitary code ก็ได้  แสดงว่ามันแปรผันตามอุณหภูมิเปลี่ยนแปลงซิครับ ถ้าหากหาดีๆมาใส่ไม่ได้คงติด zink ขนาดเล็กแทน เพราะมีเก็บอยู่อยู่พอสมควรครับ  :-\

ตัวปัญหาไม่ใช่ไดโอด แต่มันคือทรานซิสเตอร์เอาต์พุตครับ มันแปรเปลี่ยนไปตามธรรมชาติของมัน คือ กระแส Ic จะเพิ่มตามความร้อนที่เกิด ทางแก้ทางนึงคือใช้วิธีการชดเชยอุณหภูมิ แบบง่ายสุดก็เอาไดโอดที่ทำหน้าที่ไบอัสไปเกาะบน Heatsink พอทรานซิสเตอร์เอาต์พุตร้อน ไดโอดก็ร้อนด้วย ทำให้กระแสไหลผ่านไดโอดเพิ่ม (เท่ากับว่ามันไปดึงกระแส Ib ของภาคเอาต์พุตทิ้งผ่านตัวมันบางส่วน) กระแส Ib ที่ไบอัสทารนซิสเตอร์เอาต์พุตก็จะลดลง ทำให้ Ic ลดลงตาม ความร้อนก็พลอยลดลงในที่สุด

การชดเชยอุณหภูมิที่ดี ต้องเลือกค่าอัตราการเปลี่ยนแปลงของแรงดันที่จังชั่น (P-N Junction) ของตัวทรานซิสเตอร์เอาต์พุต กับตัวชดเชยให้เหมือนกัน จึงจะได้ผลออกมาดี การใช้ไดโอดพวก 1N4148, 1N4001 ก็จัดว่าพอได้ แต่ไม่ดีเท่าไดโอดเฉพาะทาง หรือไม่ก็ต้องหนีไปใช้วงจรไบอัสแบบที่ใช้ทรานซิสเตอร์อ่ะครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
<@^^@> สนใจลองเจ้านี่ไหมครับ Thermaltrak ON Semi NJLxxxx
http://www.onsemi.com/PowerSolutions/search.do?searchString=njl&tabbed=Y&clearFilters=Y&searchType=others&lctn=headerSearch

[))] เจ้าตัวนี้.... ดูน่าสนใจดีนะคับ... ลองหามาเล่นดูกับโครงงานนี้สิครับ

<@^^@> สนใจลองเจ้านี่ไหมครับ Thermaltrak ON Semi NJLxxxx
http://www.onsemi.com/PowerSolutions/search.do?searchString=njl&tabbed=Y&clearFilters=Y&searchType=others&lctn=headerSearch

[))] เจ้าตัวนี้.... ดูน่าสนใจดีนะคับ... ลองหามาเล่นดูกับโครงงานนี้สิครับ

ท่านขุนจะรับไว้ลองซักคู่สองคู่ไหมครับ ผมมี Sample อยู่
(เห็นชื่อตอนแรกแปลกไป อ๋อ...นึกว่าใคร  :-D)

[nana] ...... ขอบคุณครับ... ไม่ละครับ โน่น...ถ้าจะให้ถูกคนต้องน้า sansirn เจ้าของโครงการครับ จะได้ให้วิจารณ์ด้วยเลยว่าสุ้มเสียงเป็นอย่างไรบ้าง เปิดทิ้งไว้อาทิตย์นึง ผลเป็นอย่างไร... ขอรับ

[nana] ...... ขอบคุณครับ... ไม่ละครับ โน่น...ถ้าจะให้ถูกคนต้องน้า sansirn เจ้าของโครงการครับ จะได้ให้วิจารณ์ด้วยเลยว่าสุ้มเสียงเป็นอย่างไรบ้าง เปิดทิ้งไว้อาทิตย์นึง ผลเป็นอย่างไร... ขอรับ
ถ้าอย่างนั้นเดี๋ยวส่งไปที่คุณ sansirn ลองครับ อยากรู้เหมือนกันว่าได้ผลเป็นยังไง  @~~@

[))]  แหล่มเรยยย ... หลอกให้น้า sansirn เปิดเครื่องซักอาทิตย์นึง ... แบบ non stop เข้าทางงง   yahoo1

น้า audiomania ลองเลยครับ (บอร์ดแอมป์มีแล้วนี่นา  [smile22]) วันเดียวก็รู้เรื่องแล้วอ่ะครับ ประหยัดค่าส่งด้วย jump

ตัวปัญหาไม่ใช่ไดโอด แต่มันคือทรานซิสเตอร์เอาต์พุตครับ มันแปรเปลี่ยนไปตามธรรมชาติของมัน คือ กระแส Ic จะเพิ่มตามความร้อนที่เกิด ทางแก้ทางนึงคือใช้วิธีการชดเชยอุณหภูมิ แบบง่ายสุดก็เอาไดโอดที่ทำหน้าที่ไบอัสไปเกาะบน Heatsink พอทรานซิสเตอร์เอาต์พุตร้อน ไดโอดก็ร้อนด้วย ทำให้กระแสไหลผ่านไดโอดเพิ่ม (เท่ากับว่ามันไปดึงกระแส Ib ของภาคเอาต์พุตทิ้งผ่านตัวมันบางส่วน) กระแส Ib ที่ไบอัสทารนซิสเตอร์เอาต์พุตก็จะลดลง ทำให้ Ic ลดลงตาม ความร้อนก็พลอยลดลงในที่สุด

การชดเชยอุณหภูมิที่ดี ต้องเลือกค่าอัตราการเปลี่ยนแปลงของแรงดันที่จังชั่น (P-N Junction) ของตัวทรานซิสเตอร์เอาต์พุต กับตัวชดเชยให้เหมือนกัน จึงจะได้ผลออกมาดี การใช้ไดโอดพวก 1N4148, 1N4001 ก็จัดว่าพอได้ แต่ไม่ดีเท่าไดโอดเฉพาะทาง หรือไม่ก็ต้องหนีไปใช้วงจรไบอัสแบบที่ใช้ทรานซิสเตอร์อ่ะครับ
ถ้าเป็นที่ TR แอมป์ของผมที่ใช้ มันไม่เคยเห็นเคลื่อนเลยครับ ยี่สิบปีที่แล้วตั้งไว้อย่างไร ผ่านมายี่สิบปี ก็เท่าเดิม ผมว่าน่าจะมีตัวแปรตัวอื่นนะ  อีกอย่าง zinkแทบไม่มีความร้อนสะสมเลย ผมใช้ zink ใหญ่กว่าที่คุณ สรรเสริญใช้ประมาณ 4 เท่า และ เป็นแบบ ความหนาแน่นสูงครับ แต่หลังจากปรับเที่ยวนี้ผ่านมาสองวันก็ยังคงนิ่งอยู่ที่เดิมครับ หรือ ว่าเพราะถูกกระตุ้นหลังจากหลับมานานเป็นสิบปี พอโดนกระตุ้นสักพัก เลยเริ่มเข้าที่เข้าทางครับ  :)