ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 729692 ครั้ง)

ออฟไลน์ Freeman

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
วันนี้ลองเปลี่ยน TR จาก 25401/25551 เป็น 2N5415/2N3440 แล้วเครื่องทำงานเป็นปกติดีครับ สามารถปรับกระแสไอเดิลได้ตามต้องการเช่นเดิม ส่วนเรื่อเงเสียง ผมรู้สึกว่ารายละเอียดเสียงมันอัดแน่นขึ้นกว่าเดิม อันนี้ไม่แน่ใจว่าผลจากเจ้า TR เต็มๆ หรือเปล่า เนื่องจากผมได้เปลี่ยน C-input เป็น ASC 3.3uF ลงไปด้วย (เดิมใช้ ASC 10uF)

หลังเล่นๆ ไปสักพักแล้วเจ้า 25401 ร้อนไหมครับ แค่พออุ่นๆ หรือร้อนมากครับ พี่สรรเสริญครับ

วันนี้ลองเปลี่ยน TR จาก 25401/25551 เป็น 2N5415/2N3440 แล้วเครื่องทำงานเป็นปกติดีครับ สามารถปรับกระแสไอเดิลได้ตามต้องการเช่นเดิม ส่วนเรื่อเงเสียง ผมรู้สึกว่ารายละเอียดเสียงมันอัดแน่นขึ้นกว่าเดิม อันนี้ไม่แน่ใจว่าผลจากเจ้า TR เต็มๆ หรือเปล่า เนื่องจากผมได้เปลี่ยน C-input เป็น ASC 3.3uF ลงไปด้วย (เดิมใช้ ASC 10uF)

หลังเล่นๆ ไปสักพักแล้วเจ้า 25401 ร้อนไหมครับ แค่พออุ่นๆ หรือร้อนมากครับ พี่สรรเสริญครับ

2N3440 ร้อนครับ ไม่ใช่ 25401

ออฟไลน์ sansirn

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11

2N3440 ร้อนครับ ไม่ใช่ 25401

ไม่ร้อนครับ สบายๆ .... ว่าแต่น้า Freeman ได้ลองหรือยังอ่ะครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ถึงคราวทำการ Update กับ OTL 30w. ด้วยการ Bias ดัวย TR เบอร์นี้กับเขาบ้าง

ซึ่งมีเรื่องอยากจะมาคุยเล่าสู่กันฟังเกี่ยวกับการ Bias ด้วย TR กับ Diode เบอร์ 4148 ด้วยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

พอเริ่มลงมือก็รีบเจาะซิงค์เพื่อทำการติด TR ทันที
ปัญหาจากที่ทราบจากเพื่อน ๆ ว่าให้ระมัดระวังการซ๊อตระหว่าง TR กับซิงค์ เพราะจะทำให้ปรับกระแส Idle ไม่ได้
จึงต้องเจาะให้เรียบร้อย และหาแหวนรอง TR มาใช้การ กันไว้ดีกว่าแก้่ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ติดตั้งอย่างเดียวกับน้าเล็ก..ที่เคยโพสต์ไว้

ส่วนไดโอดเบอร์ 4148 ถอดออก แล้วใส่ R ค่า 100R กับ 150R เข้าไปอย่างนี้
แล้วจัดการต่อสาย TR เข้ากับบอร์ดทำการวัดไฟ

งานเข้า เหงื่อตกอีกแล้วครับท่าน เพราะไม่สามารถปรับ Bias ได้ตามปกติ

เดือดร้อนแล้วซิ ในใจก็นึกว่าไม่น่าไปยุ่งกับมันเลยตรู
พอสอบถาม GURU คุณสรรเสริญ พร้อมแจ้งอาการให้ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น

คุณสรรเสริญแนะนำให้หา R ค่าอื่นมาเปลี่ยนแทน 100R ที่ต่ออนุกรมกับ VR
แล้วลองทดสอบอีกที ปรับได้น่าตาเฉยเลย

ท่านใดที่ลองโม และปรับ Bias ไม่ได้ลองเปลี่ยน R ที่ต่ออนุกรมกับ VR ดัวยนะ
ของผมใช้ 220R มาต่อ สามารถปรับ Bias ได้อย่างเหมาะเจาะครับ

ทีนี้ มากล่าวถึงเรื่องเสียงกันครับ

จากการที่ผมฟัง OTL 30w. ซึ่ง Bias ด้วย Diode เบอร์ 4148 มานาน จดจำเสียงได้ดี
อยาก จะมาบอกล่าวให้ฟังระหว่าง Diode กับ TR แตกต่างกันอย่างไร

Diode 4148
อยากจะบอกว่าการใช้ไดโอดเบอร์นี้ ก็มีข้อดีเหมือนกัน

ข้อดี
ประการแรกก็คือ การให้เสียงเบสได้ลึกและนุ่มนวล
เสียงกลางมีมวลที่อิ่มหนา ส่วนย่านปลายแหลมยังขาดความเป็นประกายกายสดใสไปบ้าง แต่ก็ไม่น่าเกียจแต่อย่างใด
ฟังเพลงแจ๊ส หรือเพลงร้อง ได้ดี เสียงไม่ขึ้นขอบกัดหู ฟังได้นาน

ข้อเสีย
กระแสที่เราปรับมันไม่นิ่ง มีการแกว่ง

ส่วนการใช้ TR D669
ฟังครั้งแรก บอกตามตรงอยากถอดออก เพราะว่าเด่นย่านปลายแหลม เสียงกลางบาง
เบสเก็บตัวเร็ว  ถ้าต้องการปรับแก้ไขเพียงแค่นี้

ผมขอแนะนำให้กลับไปใช้ไดโอดดีกว่าครับ

ฟังผมกล่าวตามข้างบนอย่าเพิ่งถอดใจซิ
ผมยังกล่าวไม่หมดครับ

การใช้ TR669 อย่างเดียว เสียงแห้งแล้ง มันก็มียามาแก้
ผมเอา C ตามรูป มาต่อคร่อมขา C กับ E ของ D669

แต่ผมต่อใต้บอร์ดอย่างนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:57:23 AM โดย audiomania »

คราวนี้มาคุยเรื่องเสียงกันต่อ

การ Bias ด้วย D669 และต่อคร่อมขา C กับ E ด้วย C 0.1uf/630v.

จากเสียงที่มาแต่ปลายแหลม กลางบาง และเบสเก็บตัวเร็ว
แค่เพียงเอา C คร่อมเข้าไปแค่นี้ มันทำให้เสียงเปลี่ยนไปได้เพียงนี้เชียวหรือ

ดีนะที่ผมไม่ใจร้อน เอา C ใส่ไปตั้งแต่แรก มิเช่นนั้น ผมจะไม่ได้ประสบการณ์ตรงนี้เลย

หลังจากเอา C ใส่คร่อมขา C กับ E ของ D669 ปรากฏว่า เสียงที่แห้งแล้งนั้น กับมีมวลที่อวบอิ่ม นุ่มนวลขึ้นมาทันที
เบสลงได้ลึก และไม่เก็บตัวเร็วเหมือนแต่ก่อน

เสียงโดยรวมเสียงย่านปลายแหลมเปิดโปร่งขึ้น ดีกว่าใช้ 4148  ขออุ่นเครื่องต่อไปอีก 100 ชั่วโมง
น่าจะมีอะไรดี ๆ ผุดมาให้เห็นอีกแน่ ๆ ครับ

การ Bias ด้วย D669 และต่อคร่อมขา C กับ E ด้วย C 0.1uf/630v.

จากเสียงที่มาแต่ปลายแหลม กลางบาง และเบสเก็บตัวเร็ว
แค่เพียงเอา C คร่อมเข้าไปแค่นี้ มันทำให้เสียงเปลี่ยนไปได้เพียงนี้เชียวหรือ

ดีนะที่ผมไม่ใจร้อน เอา C ใส่ไปตั้งแต่แรก มิเช่นนั้น ผมจะไม่ได้ประสบการณ์ตรงนี้เลย

หลังจากเอา C ใส่คร่อมขา C กับ E ของ D669 ปรากฏว่า เสียงที่แห้งแล้งนั้น กับมีมวลที่อวบอิ่ม นุ่มนวลขึ้นมาทันที
เบสลงได้ลึก และไม่เก็บตัวเร็วเหมือนแต่ก่อน

เสียงโดยรวมเสียงย่านปลายแหลมเปิดโปร่งขึ้น ดีกว่าใช้ 4148  ขออุ่นเครื่องต่อไปอีก 100 ชั่วโมง
น่าจะมีอะไรดี ๆ ผุดมาให้เห็นอีกแน่ ๆ ครับ

พี่ณรงค์ครับฟังไปสัก100-120ชม. แล้วลองหา C หลายๆ แบบ หลายๆ ยี่ห้อจูนดูเอาแบบแนวเสียงของเราชอบได้เลยครับ...จุดนี้ ลองเปลี่ยนดูครับ

ลองต่อสายออกมาข้างนอกเพื่อง่ายและสดวกต่อการเปลี่ยน C ครับ....

พี่ณรงค์ครับฟังไปสัก100-120ชม. แล้วลองหา C หลายๆ แบบ หลายๆ ยี่ห้อจูนดูเอาแบบแนวเสียงของเราชอบได้เลยครับ...จุดนี้ ลองเปลี่ยนดูครับ

ลองต่อสายออกมาข้างนอกเพื่อง่ายและสดวกต่อการเปลี่ยน C ครับ....

ตรงนี้แหล่ะ คือ จุดสนุกสนานของชาว DIY เพราะว่า C มีผลต่อเสียงอย่างชัดเจน หาเอามาจูนตามใจชอบ
นี่ทำให้ผมคิดต่อไปอีกว่า TR ก็น่าจะมีส่วนต่อเสียงมิใช่น้อยด้วยเช่นกัน

ประสบการณ์ DIY แอมป์ Solid-state ครั้งแรกกับ OTL 30w. มันทำให้ประทับใจจริง ๆ ครับ
 [))] [))] [))]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100

ตรงนี้แหล่ะ คือ จุดสนุกสนานของชาว DIY เพราะว่า C มีผลต่อเสียงอย่างชัดเจน หาเอามาจูนตามใจชอบ
นี่ทำให้ผมคิดต่อไปอีกว่า TR ก็น่าจะมีส่วนต่อเสียงมิใช่น้อยด้วยเช่นกัน

ประสบการณ์ DIY แอมป์ Solid-state ครั้งแรกกับ OTL 30w. มันทำให้ประทับใจจริง ๆ ครับ
 [))] [))] [))]

ผมอยากทำเป็นบ้างอ่ะป๋า   [thif]

สำหรับคุณ tfender ผมยกให้เป็น GURU อีกท่านหนึ่งแล้วครับ 
เพราะมีผลงานมาให้ชมจนกิเลสพรุ่งพล่าน  @~~@ @~~@ @~~@

อย่างนาย Alcohol นี่ซิมือใหม่ ซิง ๆ ครับ  [Bangdrink] [Cheers5]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
หลังจากดูผลงานเพื่อนสมาชิกมานาน  พึ่งได้อุปกรณ์มาครบ โดยคุณ audiomania+คุณสรรเสริญ ช่วยเป็นธุระจัดการให้ ทำให้ความหวังที่จะได้ฟังเสียงเจ้า OTL30W ใกล้ความจริงแล้วครับ ตอนนี้ภาคจ่ายไฟ+SoftStart ทำงานแล้วรอเชื่อมสายระหว่างบอร์ด  Vo
คุณ audiomania ได้ให้ ON MJ15003G+MJ15004G มาลอง (^_^)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กุมภาพันธ์ 2011, 05:36:29 PM โดย YoungOne »

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
สำหรับคุณ tfender ผมยกให้เป็น GURU อีกท่านหนึ่งแล้วครับ 
เพราะมีผลงานมาให้ชมจนกิเลสพรุ่งพล่าน  @~~@ @~~@ @~~@

อย่างนาย Alcohol นี่ซิมือใหม่ ซิง ๆ ครับ  [Bangdrink] [Cheers5]

ไม่หรอกครับป๋า  ผมแค่หางจิ้งเหลนของป๋าเท่านั้นเอง   dance1 dance1

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

[OH] อุ๊ยยยย.... แถวนี้มีจิ้งเหลนด้วยยย.... สนุกกับโครงงานนี้กันหย่ายยยเรยยวุ๊ยยย   yahoo1

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
ผมทำสำเร็จแล้วครับ bias ด้วย TR ตามพี่ณรงค์บอกครับ
เส้นผมบังภูเขา...เสียงดีครับ ขอบคุณทุกๆท่านคร้าบบบบ... [res]

[great] ทู้นี้ ข้อมุลเพียบ!! พี่นรงค์เตรียมรับแขกอีกแร้วสิเนี่ย เงาะ ผึ้ง  บัง เห็นว่าจะไปต่อกันบ้านพี่

วันนี้ คงต้องงดชนช้างเสียแล้ว
เพราะมีโทรศัพท์ด่วนมาตามให้ไปประชุมพรุ่งนี้เช้า กำลังเตรียมข้อมูลหัวฟูเลย

แถมวันจันทร์ ก็ต้องตะลุยโคราชอีก ช่วงนี้ต้องเดินทางบ่อยครับ
 :-[ :-[

ผมทำสำเร็จแล้วครับ bias ด้วย TR ตามพี่ณรงค์บอกครับ
เส้นผมบังภูเขา...เสียงดีครับ ขอบคุณทุกๆท่านคร้าบบบบ... [res]

ดีใจด้วย ที่ทำได้กับมือเราเอง
อยากฟังนุ่มนวล ปรับไฟประมาณ 6.5mV.

แต่ถ้าต้องการเสียงที่สดใส คึกคักขึ้นมาอีกนิด จัดไปประมาณ 7 - 8 mV.
ผมลองปรับไปจนถึง 18mV. ซิงค์เริ่มอุ่น ๆ  เสียงฟาดกลองหนังกลองตึงใช้ได้เลยทีเดียว

ตอนนี้ผมปรับไฟอยู่ที่ 6.5mV. เสียงปลายแหลมของกีตาร์ในเพลง Win or Lose ของ Allan Taylor : Looking for you
ช่างได้บรรยากาศจริง ๆ ปลายแหลมทอดยาว พริ้ว รับรู้ถึงบรรยากาศว่ามันไม่ได้จางหายไปเหมือนแต่ก่อน

ฟังแล้วรื่นหูครับ
 [))] [))]

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15

อยากฟังนุ่มนวล ปรับไฟประมาณ 6.5mV.

แต่ถ้าต้องการเสียงที่สดใส คึกคักขึ้นมาอีกนิด จัดไปประมาณ 7 - 8 mV.
ผมลองปรับไปจนถึง 18mV. ซิงค์เริ่มอุ่น ๆ  เสียงฟาดกลองหนังกลองตึงใช้ได้เลยทีเดียว

ตอนนี้ผมปรับไฟอยู่ที่ 6.5mV. เสียงปลายแหลมของกีตาร์ในเพลง Win or Lose ของ Allan Taylor : Looking for you
ช่างได้บรรยากาศจริง ๆ ปลายแหลมทอดยาว พริ้ว รับรู้ถึงบรรยากาศว่ามันไม่ได้จางหายไปเหมือนแต่ก่อน

[))] [))]

เวลาจับสายสัญญาณ input จะมีเสียงฮัม สงสัยมาจากวอลลุ่ม คือผมต่อผ่านวอลลุ่ม 50 ka
สงสัยต้องหาสายสัญญาณดีๆ วอลลุ่มเทพๆ มาเปลี่ยนแล้วมั้งครับ
ผมปรับไฟที่ 7-8 mv

[))] [))]

เวลาจับสายสัญญาณ input จะมีเสียงฮัม สงสัยมาจากวอลลุ่ม คือผมต่อผ่านวอลลุ่ม 50 ka
สงสัยต้องหาสายสัญญาณดีๆ วอลลุ่มเทพๆ มาเปลี่ยนแล้วมั้งครับ
ผมปรับไฟที่ 7-8 mv

ที่ตัวถังโวลุ่ม เอาลงกราวน์หรือยัง จับลงกราวน์ไปเลย
แล้วฟังใหม่ ว่ามีอาการเหลืออยู่อีกไหม

เดี่ยวผมจะถ่ายสายสัญญาณของผมให้ดู ไม่มีจี่หรือฮัม แม้ว่าเอามือไปจับก็ตาม

ฝากให้เสี่ต้อมรับไว้พิจารณา

สายสัญญาณ
ผมใช้สายเงินแกนเดี่ยว เส้นขนาดเท่าเส้นผม

เอาสายที่ทำสายสัญญาณมาพันรอบสายฝอยทองแดงชุบเงิน ซึ่งผมใช้ทำเป็นสายกราวน์ และใช้ยึดประคองสายเงินไม่ให้ขาด ดังรูป
ผลปรากฏว่า มันกลับให้รายละเอียดที่ดี ไม่มีจี่หรือฮัมเลยแม้แต่น้อย เอามือไปจับก็ไม่ฮัมแต่อย่างใด

สายเงินมันหายาก ถ้ามีสาย Wire Wrap เส้นเล็ก ๆ ลองเอามาทำเล่นดูนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:59:04 AM โดย audiomania »

วันนี้น้า Alcohol มาแรงน่าดูเลยครับ ปรับเปลี่ยน+แก้ไข+โมดิฟาย เสร็จภายในเวลาไม่กี่ชั่วโมง.........นับถืออย่างแรงครับ  [great]

ดีใจด้วยกับพี่ tom (หนุ่มเชียงราย) ด้วยนะครับ ที่ปล้ำแอมป์ตัวนี้จนสำเร็จ ...... รบกวนพี่ช่วยถ่ายรูปบอร์ดแอมป์หลังโมล่าสุดให้ดูหน่อยนะครับ เดี๋ยวอาทิตย์หน้าจะส่งอุปกรณ์ไปให้โม  Vo

พี่ YoungOne มาทีหลัง แต่เห็นใช้อุปกรณ์แล้วหนาวเลย VR ก็สีสวยเชียว  hahaha....... ตอนเทสอย่าลืมอ่านคู่มือดีๆ นะครับ จะได้ร้องเพลงได้ในไม้เดียว  [search]

วันนี้น้า Alcohol มาแรงน่าดูเลยครับ ปรับเปลี่ยน+แก้ไข+โมดิฟาย เสร็จภายในเวลาไม่กี่ชั่วโมง.........นับถืออย่างแรงครับ  [great]

ดีใจด้วยกับพี่ tom (หนุ่มเชียงราย) ด้วยนะครับ ที่ปล้ำแอมป์ตัวนี้จนสำเร็จ ...... รบกวนพี่ช่วยถ่ายรูปบอร์ดแอมป์หลังโมล่าสุดให้ดูหน่อยนะครับ เดี๋ยวอาทิตย์หน้าจะส่งอุปกรณ์ไปให้โม  Vo

พี่ YoungOne มาทีหลัง แต่เห็นใช้อุปกรณ์แล้วหนาวเลย VR ก็สีสวยเชียว  hahaha....... ตอนเทสอย่าลืมอ่านคู่มือดีๆ นะครับ จะได้ร้องเพลงได้ในไม้เดียว  [search]

เกือบไม่รอด ถ้าไม่ได้คุณสรรเสริญแนะนำ คงม้วนเสื่อกลับไปเล่น 4148 ตามเดิม
แต่พอได้สัมผัสเสียงที่ถูกใจ แอบปลื้มครับ

หลังจากที่เปลี่ยนมาใช้ D669 ไบอัส ผมฟังต่อเนื่องมาได้เกือบ 5 ชั่วโมงแล้ว

อย่ามัวรอช้าหยิบแผ่นนี้มาฟังซะหน่อย

Eric Clapton : Unplugged

แผ่นนี้เป็นแผ่นบันทึกสด แบบ Unplugged
OTL30w. ก็สามารถถ่ายทอดบรรยากาศของการแสดงสดออกมาได้ดี
การตอบสนองความฉับพลัน กับลีลาการเล่นกีตาร์ของ Eric Clapton ฟังได้อย่างมีรสชาด

แอมป์ตัวนี้ สามารถเล่นกับเพลงได้หลากแนวได้อย่างดีเยี่ยมครับ

คุยเรื่อง TR-bias กันต่อครับ
จากรูปแรกจะเห็นว่า ตัวทรานซิสเตอร์กับพวก R อีก 2-3 ตัวถูกต่อเป็นวงจร Vbe multiplier หรือวงจรสร้างแรงดันอ้างอิงนั่นเอง ซึ่งเจ้าวงจรนี้จะมีคุณสมบัติเช่นเดียวกับ Zener diode (หรือไดโอดอนุกรม แบบที่ใช้ใน OTL30W เวอร์ชั่นแรกๆ) ..... การใช้ทรานซิสเตอร์มาทำหน้าที่ไบอัสนี้จะมีข้อดีคือ มันสามารถชดเชยอุณหภูมิและป้องกันปัญหา Thermal runaway ของชุดทรานซิสเตอร์เอาต์พุตได้ดีกว่า เพียงแค่เรานำเอาตัวทรานซิสเตอร์ไปยึดติดบนแผ่นระบายความร้อนของทรานซิสเตอร์เอาต์พุตเท่านั้น

ข้อดีอีกประการนึงของการใช้ทรานซิสเตอร์ไบอัสก็คือ สามารถลดกระแสที่จะไหลผ่านตัว VR ลงได้อีกมาก ทำให้อายุการใช้งานยาวนานขึ้น เนื่องจากกระแสส่วนใหญ่จะไหลผ่านจังชั่น C-E ของทรานซิสเตอร์ ส่วนกระแสที่ไหลผ่าน VR ก็จะเป็นเพียงแค่กระแส Ib เท่านั้นเอง

ตัวทรานซิสเตอร์ไบอัสมีผลต่อเสียงได้อย่างไร
จากวงจรในรูปที่ 2 จะเห็นทรานซิสเตอร์ Q2 ซึ่งทำหน้าที่เป็นตัวปรีไดรฟ์ ให้กับชุดทรานซิสเตอร์เอาต์พุต Q3~Q6 ........ ขณะที่สัญญาณซีกลบเข้ามาตัว Q2 จะขยายแล้วส่งให้ Q5+Q6 ทำการขับกระแสซีกลบออกไปที่ลำโพง แต่เมื่อสัญญาณซีกบวกเข้ามา Q2 ก็จะขยายสัญญาณเช่นเดิม เพียงแต่ทางเดินสัญญาณจะเปลี่ยนไปคือ สัญญาณจะถูกส่งผ่านขา E ของ Qb ออกที่ขา C (ณ ตอนนี้ตัว Qb จะทำหน้าที่เป็นวงจรขยายแบบ Common base อีกหนึ่งหน้าที่) ไปให้ทรานซิสเตอร์เอาต์พุตชุดบน (Q3+Q4) ทำงานขับกระแสซีกบวกไปที่ลำโพง

จากที่กล่าวมาจะเห็นว่า Qb จะทำหน้าที่เป็นตัวผ่านสัญญาณ ดังนั้นจึงมีผลกระทบกับเสียงอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ ส่วนเรื่องเสียงจะเปลี่ยนแปลงต่างกันอย่างไรนั้นขึ้นกับว่าทรานซิสเตอร์ตัวนั้นทำงานได้ Linear แค่ไหน ถ้าโชคดีไปเจอตัวที่มีคุณสมบัติดี สามารถส่งผ่านสัญญาณได้ครบรูปคลื่นและมีความผิดเพี้ยนต่ำ เสียงก็จะออกมาดี ในทางกลับกันถ้าทรานซิสเตอร์ที่ใช้ไม่ดีพอ เสียงจะออกมาเพี้ยนตามไปด้วย

การแก้ปัญหาความไม่เป็น Linear ของชุดไบอัส
เราต้องแยกหน้าที่การทำงานให้ชัดเจน กล่าวคือเราจะใช้ทรานซิสเตอร์ทำหน้าที่เป็นตัวสร้างแรงดันไบอัสไป ส่วนทางเดินเสียงเราจะใช้ C เป็นทางผ่าน นั่นคือนำ C-film ดีๆ มาคร่อมขา C-E ของทรานซิสเตอร์ไบอัสเพื่อให้สัญญาณซีบวกผ่านขึ้นไปขับทรานซิสเตอร์ชุดบนได้สมบูรณ์ขึ้น

เทคนิคนี้แอมป์ต่างประเทศใช้กันเยอะครับ ผมเองเคยทดสอบสมัยทำงานในห้องแลป พบว่าเมื่อคร่อมซี ค่าและชนิดที่เหมาะสมลงไปแล้วจะทำให้ค่า Distortion ของวงจรลดลง (วัดด้วย Audio analyzer) และตัวผมเองมักจะใช้ C ค่าต่ำกว่า 1uF เนื่องจากหาของดีๆ ได้ไม่ยาก อีกทั้งขนาดตัวก็ไม่ใหญ่ด้วย แต่ก็มีบางสำนักที่ใส่ซีค่าขนาด 47-100uF ลงไปในแอมป์ของเขา โดยขึ้นอยู่กับว่าผู้ออกแบบเขาต้องการชดเชยการตอบสนองที่จุดไหน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กุมภาพันธ์ 2011, 10:12:13 PM โดย sansirn »

หลักการทำงานอย่างนี้นี่เอง
อ่านที่คุณสรรเสริญ อธิบายไว้ ทำให้กระจ่างขึ้นมาอีกหน่อย

หลังจากนี้ คงได้สนุกกับการลองเล่น ลองฟัง อีกหลายยกครับ  [great] [great]

กรณีศึกษา เคสพี่ tom (เชียงราย) และน้า Alcohol
ทั้งสองท่านเจอปัญหาเหมือนกันคือ กระแสไอเดิลเป็นศูนย์ ปรับอย่างไรก็ไม่ขึ้น....... ทีแรกคิดว่าเกิดจากการยึดทรานซิสเตอร์แล้วตัวถังชอร์ตกับแผ่นระบายความร้อน .... ทำเอาเสียศูนย์ทั้งคนทำและที่ปรึกษา  |:(

ปัญหาที่เจอมาปรากฎว่า ทรานซิสเตอร์ไบอัสอิ่มตัวครับ ค่า VR น้อยเกินไป ทำให้กระแส Ib มีค่าสูง ทรานซิสเตอร์เลยนำกระแสจนอิ่มตัว ทำให้กระแสไอเดิลในภาคเอาต์พุตไม่ไหล .... แต่ถ้าเปิดเสียงเข้าไปมันยังคงทำงานได้ แต่จะทำงานใน Class B เสียงออกมาจะเพี้ยน โดยเฉพาะที่ระดับความดังต่ำๆ

ปัญหานี้เกิดจากค่า hFE ของทรานซิสเตอร์ที่นำมาใช้แตกต่างกันมากไป ตอนที่ผมทำต้นแบบก็หยิบทรานซิสเตอร์ในสต็อกมาเช็คแล้วคำนวณค่า R ใส่ลงไป โดยตัวต้นแบบเมื่อปรับ VR ไว้กึ่งกลาง (250 Ohm) จะได้ค่ากระแสไอเดิลที่ประมาณ 30mA ...... แต่บังเอิญทรานซิสเตอร์ภาคเหนือตอนบน กับย่านปากเกร็ด มีค่า hFE แรงกว่าของภาคตะวันออก ผลออกมาคือทรานซิสเตอร์ไบอัสอิ่มตัว ทำให้ต้องแก้ปัญหาด้วยการเพิ่มค่า R ที่อนุกรมกับ VR ปรับกระแสจากเดิม 100 Ohm เป็น 220 Ohm ....... หากท่านอื่นทำแล้วพบปัญหาลักษณะนี้ ท่านสามารถลองปรับเปลี่ยนค่า R ตัวนี้ดู แต่เพื่อความปลอดภัยควรใส่ R 100 Ohm 5W อนุกรมกับไฟ +63V ไว้ทุกครั้งนะครับ