ผู้เขียน หัวข้อ: มา hw 1875 กันครับ  (อ่าน 786429 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: มา hw 1875 กันครับ
« ตอบกลับ #2160 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2012, 06:05:15 AM »
1875 ของผมเวลาปิดเครื่องแล้ว 2 วินาที จะมีเสียงดัง..ปุก..ออกลำโพง ครับ

ของน้าๆ เป็นอย่างผมหรือป่าว
ไม่รู้ต้องแก้ใข อย่างไร
กลัว ใช้ไปนานๆ ลำโพง จะพังครับ
ก่อนหน้านี้ ผมฟังกับลำโพง 30บาท เลยไม่ได้สนใจว่ามันจะพังครับ

ของผมก็เป็นครับ แค่มีเสียงเบา ๆ จึงไม่ค่อยวิตกกับเสียงที่ได้ยิน
หากจะแก้ปัญหานี้ ง่ายที่สุดหาสวิทช์มาตัดต่อสายลำโพงขั้วลบทั้งสองข้างให้ไปผ่านสวิทช์ก่อนเหมือนกับ GainClone

หลังจากเปิดเครื่องสักครู่ จึงโยกสวิทช์ลำโพงเป็นท่า On ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #2161 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 10:03:24 PM »
1875  ตัวละ 50 บาท มาแล้วนะครับ 3886 ตัวละ 135 ครับ ที่คุณ thaisolar ครับ พี่อัลจะปล่อยโครงการอะไรก็รีบหน่อยครับ เดียว ic หมดอดเล่นกันพอดี
แต่สำหรับพี่อัล คงไม่หมดมีสำรองอีกเพียบ

« ตอบกลับ #2162 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 05:39:35 AM »
1875  ตัวละ 50 บาท มาแล้วนะครับ 3886 ตัวละ 135 ครับ ที่คุณ thaisolar ครับ พี่อัลจะปล่อยโครงการอะไรก็รีบหน่อยครับ เดียว ic หมดอดเล่นกันพอดี
แต่สำหรับพี่อัล คงไม่หมดมีสำรองอีกเพียบ

ผมมีเก็บไว้แล้ว

เครื่องเคียงที่ผมเอามาประกอบฟัง มิได้เน้นเลิศหรู ใช้ตัวละสลึงไปถึงหลักสิบ
หลักร้อยมีเพียงหม้อปแลงกับ RCA เท่านั้นครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ maekoks

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #2163 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 01:23:00 PM »
วันหยุดไป npe ถามราคามาตั้ง 90 บาท แพงนะเนี่ย สุดท้ายเลยได้ r metal film 1% สำหรับ gc และ step vol แทน ตัวละ สิบสตางค์ แพงมาก laughhahaha

แต่ทำมัยเสียงไม่ถุกใจเลย

« ตอบกลับ #2164 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 03:18:19 PM »
คุณ Cleaning มาแอบดู 1875 ขนาน 2 อยู่นานแล้ว
ที่ผม PM แจ้งไปว่าใช้หม้อไฟ 12 - 0 - 12 v. นั้น ในกรณีที่ใช้ TDA2030

แต่ถ้า LM1875 จัดเต็มไปเลย กับหม้อ 15 - 0 - 15 v.

ขอแจ้งในกระทู้ก็แล้วกันนะ
 fart-raccoon fart-raccoon

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #2165 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 08:17:56 PM »
วันนี้เบิร์นปรีหลอดเดียวไปพลางก็เก็บเศษอุปกรณ์มาใส่ PCB 1875 คุณอัลฯ

โดยใช้ IC TDA2030A (ซื้อมาเฉพาะไอซี อุปกรณ์อื่นไม่ได้ซื้อ) กับวงจรของคุณอัลฯ ขาด R 1 M ไป 1 ตัว นอกนั้น ค่าเกินหมดดังนี้(ขออภัยไม่รู้ว่าอุปกรณ์เหล่านี้ทำหน้าที่อะไร จึงขออนุญาตเรียกตามนี้)

R ระหว่างขา 2 กับขา 4 ค่าเดิม 22K ค่าที่ใช้ 20K

C ตัวใหญ่ สีส้ม ค่าเดิม 3300uf/35  ค่าที่ใช้ 5600uf/35

C ตัวเล็กด้านซ้าย ค่าเดิม 22uf/25 ค่าที่ใช้ 68uf/50

C ตัวเล็กด้านขวา ค่าเดิม 2.2uf/25 ค่าที่ใช้ 3.3uf/160

ต่อไฟเข้าชอทอินพุทวัดไฟที่เอาท์พุทได้ 3.1mV

ต่อเข้าลำโพง ไม่จี่ไม่ฮัม เมื่อแรกว่าไม่มีเสียง(ได้ไง)เพราะเปิดปกติที่ 7 นาฬิกา งานเข้าอีกแล้วพี่สังข์ ลองปรับโวลุ่มให้สุดซิ

เสียงมาแล้วครับ แต่ดังค่อยมากยังกะแอมป์หูฟัง โวลุ่มค่า 100K ตัวหนูเน่าของคุณอัลฯนั้นแหละครับ

ขอถามท่านทั้งหลายว่าผมควรแก้ใขที่จุดใดบ้าง

ขอบอกว่าเสียงได้ใจมากอยากฟังเสียงดังปกติจนอดใจไม่อยู่ต้องรบกวนถามท่านผู้รู้ช่วยผมด้วย ระหว่างนี้ผมจะเปลี่ยนโวลุ่มก่อน [entreat-raccoon]

[res] [res] [res]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #2166 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 08:33:05 PM »
C ที่สายสีเหลืองไปต่อนั้น c อะไรครับ ค่าเท่าไหร่ นอกนั้นก็ ไม่มีอะไร R 22k ก็ ไม่น่ามีผลทำให้ เสียงเบาได้ขนาดนั้น  [roll]

« ตอบกลับ #2167 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 08:44:44 PM »
C ที่สายสีเหลืองไปต่อนั้น c อะไรครับ ค่าเท่าไหร่ นอกนั้นก็ ไม่มีอะไร R 22k ก็ ไม่น่ามีผลทำให้ เสียงเบาได้ขนาดนั้น  [roll]

เป็นเม็ดพลาสติกค่อนข้างกลม ๆ คล้ายซีหางหนู ค่าเดิม 2.2uf/25 ค่าที่ใช้ 3.3uf/160

ผมจะลองเปลี่ยนตัวนี้ดู เพราะมันเหลือเศษตัวเดียว คืบหน้าจะรายงานให้ทราบครับ

ขอบพระคุณครับคุณรุ่ง รวดเร็วจัง

[res]

« ตอบกลับ #2168 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 08:59:37 PM »
ใส่ค่าเดิมแล้ว

ดังลั่นแล้ว  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ขอบพระคุณคุณรุ่งครับ

ไม่ได้ตั้งใจทำ เพียงแต่ได้ตัวนี้ไว้ดีไอวายขัดตาทัพระหว่างรอเท่านั้นเองครับ (แอมป์จะล้นบ้านแล้ว)

ไม่ได้ใส่ใจในเสียงที่จะออกนักหรอกครับ แต่ทันทีที่ได้ยินเสียงมันไม่ขี้เหร่เลย จึงต้องแก้ไข และก็รวดเร็วมากใช้เวลาไม่ถึงนาทีก็เสร็จแล้ว

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ  [pig6456] [pig6456] [pig6456]

« ตอบกลับ #2169 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 09:21:33 PM »
ใส่ค่าเดิมแล้ว

ดังลั่นแล้ว  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ขอบพระคุณคุณรุ่งครับ

ไม่ได้ตั้งใจทำ เพียงแต่ได้ตัวนี้ไว้ดีไอวายขัดตาทัพระหว่างรอเท่านั้นเองครับ (แอมป์จะล้นบ้านแล้ว)

ไม่ได้ใส่ใจในเสียงที่จะออกนักหรอกครับ แต่ทันทีที่ได้ยินเสียงมันไม่ขี้เหร่เลย จึงต้องแก้ไข และก็รวดเร็วมากใช้เวลาไม่ถึงนาทีก็เสร็จแล้ว

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ  [pig6456] [pig6456] [pig6456]
มีแอมป์จะล้นบ้านแล้วหรือครับ ผมเองมีแค่ตัวเดียวเองครับ อีกตัวยังอยู่ต่างจังหวัดอยู่เลยครับ laughhahaha น่ายืมมาฟังบ้างจังเลยครับ [roll]

« ตอบกลับ #2170 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 09:50:57 PM »
ทราบประวัติแล้วยังสนใจยืมอีกใหมครับ

ทุกตัวมีปัญหาหมด 1875 ในกล่องชาเสียงดีได้ใจ แต่ย่านเสียงช่วงหนึ่งเสียงแตกคล้ายหงายลำโพงแล้วมีลวดแม็กซ์อยู่ในกรวยลำโพง ตรวจดูการบัดกรี อุปกรณ์ ถูกต้องหมด ยังไม่ถอดใดเพราะเสียงได้ใจผมมากเมื่อไปฟังกับปรีหลอดเดียว

ส่วนตัวอื่นคือ 1875 และ 2030 บน PCB HK ของคุณอัลฯ ยังไม่ค่อยได้ใจเท่ากล่องชา เพราะเสียงออกสบาย ๆ ไม่โดดเด่น แต่ฟังที่ไรหลับได้ทุกที

นอกนั้นก็ตัวครู GC 3875 ผมไปทำอะไรไม่ทราบ เสียงเปลี่ยนไป ยังไม่ได้ซ่อม

และยังมีที่นอนเป็นซากกระืสือคือ 3886 ที่ไม่เคยได้ยินเสียงเลย ยังไม่ถอดใจอีกเช่นกัน

อย่าใส่ใจเลยครับ ของพื้น ๆ อยากใส่อะไรก็ใส่ สายไฟก็มาทำสายสัญญาณ เช่นวันนี้ก็เก็บเศษ ๆ มาใช้ มันไม่ครบคู่จึงเอาซีอะไรก็ไม่รู้ใส่เข้าไป งานเข้าเลยผม

อีกอย่างระบบและการฟัง(เครื่องเสียง ระบบ และหู)ของผมยังด้อยกว่าคุณคลีนชนิดไม่เห็นฝุ่นครับ

ที่ทำทุกวันนี้ก็เห็นว่าเป็นความสุขเล็ก ๆ น้อย ๆ พอได้ฟังเพลงเพลิน ๆ กับชุดนั้นบ้างชุดนี้บ้างแหละครับ  [pig90132]

« ตอบกลับ #2171 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 10:07:02 PM »
ทราบประวัติแล้วยังสนใจยืมอีกใหมครับ

ทุกตัวมีปัญหาหมด 1875 ในกล่องชาเสียงดีได้ใจ แต่ย่านเสียงช่วงหนึ่งเสียงแตกคล้ายหงายลำโพงแล้วมีลวดแม็กซ์อยู่ในกรวยลำโพง ตรวจดูการบัดกรี อุปกรณ์ ถูกต้องหมด ยังไม่ถอดใดเพราะเสียงได้ใจผมมากเมื่อไปฟังกับปรีหลอดเดียว

ส่วนตัวอื่นคือ 1875 และ 2030 บน PCB HK ของคุณอัลฯ ยังไม่ค่อยได้ใจเท่ากล่องชา เพราะเสียงออกสบาย ๆ ไม่โดดเด่น แต่ฟังที่ไรหลับได้ทุกที

นอกนั้นก็ตัวครู GC 3875 ผมไปทำอะไรไม่ทราบ เสียงเปลี่ยนไป ยังไม่ได้ซ่อม

และยังมีที่นอนเป็นซากกระืสือคือ 3886 ที่ไม่เคยได้ยินเสียงเลย ยังไม่ถอดใจอีกเช่นกัน

อย่าใส่ใจเลยครับ ของพื้น ๆ อยากใส่อะไรก็ใส่ สายไฟก็มาทำสายสัญญาณ เช่นวันนี้ก็เก็บเศษ ๆ มาใช้ มันไม่ครบคู่จึงเอาซีอะไรก็ไม่รู้ใส่เข้าไป งานเข้าเลยผม

อีกอย่างระบบและการฟัง(เครื่องเสียง ระบบ และหู)ของผมยังด้อยกว่าคุณคลีนชนิดไม่เห็นฝุ่นครับ

ที่ทำทุกวันนี้ก็เห็นว่าเป็นความสุขเล็ก ๆ น้อย ๆ พอได้ฟังเพลงเพลิน ๆ กับชุดนั้นบ้างชุดนี้บ้างแหละครับ  [pig90132]
[roll] ผมแอบติดตามผลงานมาตอลดครับ เพราะว่าฝีมือพอๆกับผมครับสู่สี่ครับ แต่ของผมรับประกันดังทุกตัวที่ทำครับ แต่ก็แถมจี่ฮัมทุกตัวเหมือนกันครับ laughhahaha ไม่มีตัวไหนที่ผมทำแล้วไม่ดังครับ และก็ไม่มีตัวไหนที่ผมทำแล้วไม่มีจี่ฮัมครับ [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #2172 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 10:22:44 PM »

[roll] ผมแอบติดตามผลงานมาตอลดครับ เพราะว่าฝีมือพอๆกับผมครับสู่สี่ครับ แต่ของผมรับประกันดังทุกตัวที่ทำครับ แต่ก็แถมจี่ฮัมทุกตัวเหมือนกันครับ laughhahaha ไม่มีตัวไหนที่ผมทำแล้วไม่ดังครับ และก็ไม่มีตัวไหนที่ผมทำแล้วไม่มีจี่ฮัมครับ [laugh-raccoon]

แล้วเมื่อไหร่จะทำให้มันหายฮัมหายจี่ละครับ  [heyheybaby_punching]

« ตอบกลับ #2173 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 10:26:23 PM »

แล้วเมื่อไหร่จะทำให้มันหายฮัมหายจี่ละครับ  [heyheybaby_punching]
ช่วงนี้บาดเจ็บอยู่ครับ  laughhahaha เวลาจินตนาการๆบัดกรีไปต่างๆนาๆว่างานนี้แจ๋วแน่ๆ พอลงมือจริงๆไม่ได้เป็นไปตามจิตนการสักที่ครับ  [laugh-raccoon] ผมอยู่ช่วงระหว่างรักษาแผล รองานใหญ่ครับ  laughhahaha เอาแบบ 100 w up ครับ [roll]

« ตอบกลับ #2174 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 10:29:49 PM »

[in-love-raccoon]  [heyheybaby_jump]

« ตอบกลับ #2175 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 10:42:19 PM »

พี่สังข์ไปที่ NPE ไปซื้อ Bennic BP ค่า 2.2 - 4.7uf/25v. ตัวละ 2 บาท เอามาใส่ดีกว่า
บางทีอาจจะเป็นตัวโปรดไปอีก 1 ตัวก็ได้

ของผมยังถอดเม็ดพริกแดงคู่ละ 1300 บาทออกเลย ใส่ตัวละ 2 บาทนี่แหล่ะ สะใจดี
ผมใช้เปิดทดสอบปรีหลอดจนถึงทุกวันนี้ โดยไม่มีทีท่าจะเลิกฟังง่าย ๆ ครับ
 [in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #2176 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 10:54:48 PM »
ใส่แล้วครับ ค่าเดิม ยี่ห้อเดิม เบสคับห้องเลย

เสียงดีมาก ทั้ง ๆ ที่เปิดเพียงนาทีแรก ๆ

ขอบพระคุณครับสำหรับวงจรของคุณอัลฯและ PCB ที่พี่ศรวิทย์เขียนให้ ทำให้มีแอมป์เสียงดี ราคาถูกมาก

นี่เพราะเก็บเศษที่เหลือ ๆ มาใช้จึงงานเข้าครับ เพราะค่าไม่ตรง และอุปกรณ์อาจใช้ไม่ตรงกับลักษณะงาน

แต่คุณรุ่งเห็นแล้วแนะนำผมทำตามไม่ถึง 5 นาทีก็แก้ไขได้เรียบร้อย

ผมว่าใช้เวลาพิิมพ์ตั้งคำถามยังนานกว่าเลยครับ

เสร็จแล้วจะฟังกับ ปรีสลับกันทั้งหลอดเีดียวและสองหลอด

ว่าแต่ต้องสลับสายลำโพงหรือเปล่าครับ จะได้ฟังเพลงให้  [pig6456] [pig6456] [pig6456]

หูกระทะฟังสลับขั้วก็ไม่มีทางรู้  [heyheybaby_punching]

« ตอบกลับ #2177 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 11:13:03 PM »
คราวนี้พี่สังข์ก็ได้รู้จักเสียงเบสจากเจ้าตัวเล็กเสียที

เมื่อก่อนนี้
ผมเป็นคนที่แอนตี้เบส แต่ปัจจุบันขาดไม่ได้เลย มิเช่นนั้นแล้ว การฟังเพลงจะทำให้ขาดอรรถรสไปทันที
มีเบส และต้องมีรายละเอียดที่ดีด้วย

เบิร์นไปเรื่อย ๆ ให้ได้ 200 ชั่วโมง บางทีเจ้าตัวนี้ จะเป็นตัวเอกไปในที่สุดครับ
 [heyheypig436] [heyheypig436]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม 2012, 11:19:09 PM โดย Alcohol »

« ตอบกลับ #2178 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 11:38:34 PM »
 [res] [res] [res]

คงต้องหาบ้านดี ๆ สไตร์พี่สังข์เสียแล้ว  laughhahaha

[pig90132] [pig6456]

รอลุ้นปิดหีบเที่ยงวัน วันนี้

ส่วนคืนนี้

ราตรีสวัสดิ์ครับ

« ตอบกลับ #2179 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 08:53:08 PM »
กระทู้นี้ จะมี TDA2050 มาแจมในเร็ว ๆ นี้
ใครชอบเล่น CHIP ราคาถูก ๆ เตรียมตัวพบกันได้เลย

Coming Soon... fart-raccoon fart-raccoon

« ตอบกลับ #2180 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 08:57:27 PM »
วงจรก็คล้าย ๆ กันนี้ แต่จะมีให้เสียบหูฟังได้ด้วยดีไหมครับ

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #2181 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 09:28:31 PM »
กระทู้นี้ จะมี TDA2050 มาแจมในเร็ว ๆ นี้
ใครชอบเล่น CHIP ราคาถูก ๆ เตรียมตัวพบกันได้เลย

Coming Soon... fart-raccoon fart-raccoon

ตัวนี้ก็น่าสนน่ะครับ ตัวเดียวได้ 2 ข้างเลยครับ [pig90103] [pig90103] [pig90103]

« ตอบกลับ #2182 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 10:24:38 PM »

พี่สังข์ชักอยากเป็นชายหลายใจเสียแล้ว  [unde_cided] ติดมาจากใครทุกท่านคงทราบดี

เพราะเคยคิดจะทำบ้านดี ๆ ให้ TDA2030 ซึ่งขณะนี้ประจำการทั้งยังเป็นกระสือ ต่อเนื่องยาวนานกว่าวันละ 8 ชม. ยังไม่ได้เข้าบ้านสักที

เข้าเรื่องหลายใจเพราะ  [in-love-raccoon]

1. ชักชอบของราคาย่อมเยา อันที่จริงเป็นเรื่องสมเหตุสมผลมากกว่า (ซึ่งเมื่อก่อนไม่รู้ว่าสิ่งที่เขาว่าดีนั้นอาจไม่เป็นต้องเป็นของที่มีราคาเสมอไป)  [pig90124]

2. ทำง่าย อุปกรณ์น้อยชิ้น (ผมเคยมีปัญหาท่านผู้รู้ตอบและผมแก้ไข ยังเร็วกว่าตั้งคำถามอีก ตามกระทู้ของผมข้างบนเลย)  [pig90132]

3. เสพอย่างไรก็ไม่เสียหาย คุยกันเล่น ๆ แอมป์ลักษณะนี้ที่ทำเล่นกัน เงินร้อยมีทอน  [pig6456] จะไม่ให้ทอนอย่างไร ของแพงไปอยู่ที่ PCB กับอุปกรณ์ติดแท่นหมด

เมื่อมองจากสามข้อข้างต้นแล้ว พี่สังข์ชักไม่อยากจ่ายค่าอุปกรณ์ต่อเชื่อมสัญญาณท้ายเครื่องอีกแล้ว และชักเสียดายค่าหม้อขึ้นมา(หากต้องสั่งพันใหม่) [pig90126]

จึงอยากเปลี่ยนใจเป็นใช้สถานที่ชั่วคราวเป็นบ้านให้แต่ละชุดเข้าประจำการ หม้อก็มีตั้งแต่ 24V. 18V. และ 15V. แล้ว จะไปสั่งพันใหม่ทำไม  [heyheybaby_punching]

ทำแท่นหม้อสักแท่นหนึ่ง ใช้ขั้วไมค์ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า (3 หรือ 5 หรือ 6 พิน ผมใช้ 5 พิน เพราะอีก 2 เส้น เป็นไฟต่ำเพื่อใช้กับพัดลม) เป็นตัวเชื่อมกระแสไฟจากหม้อแปลงที่ผ่านไดโอดแล้ว หรือผมใช้อุปกรณ์ผิดประเภท [heyheybaby_punching]

ทำแท่นถาวรสักแท่นหนึ่ง มีขั้วไมค์ 5 พิน ติดแท่นเพื่อเป็นช่องทางของกระแสไฟเข้าเลี้ยงแอมป์ อาจมีเพิ่มพัดลมเข้าไปเพราะฮีทซิงค์ใช้ของเก่าจากคอมพ์ ขั้วสัญญาณ ขั้วลำโพง ชุดเดียว สวิทปิดเปิดไม่ต้องมีหรอก ใช้ชักปลั๊กใหญ่ที่ไปเลี้ยงหม้อแปลงนั่นแหละ

มาเลย ชุดใดก็ได้หากจะเข้าประจำการ อ้อ คงต้องเผื่อแจ็คหูฟังให้คุณอัลฯด้วย

ทีนี้... พี่สังข์ก็เป็นชายหลายใจ ที่จะเรียกแอมป์ชุดไหนมาประจำการก็เพียงแต่บัดกรีสายสัญญาณ สายไฟ รวม 13 ถึง 15 จุดเท่านั้น

เพลิน ๆ สบาย ๆ มีความสุขโดยไม่สิ้นเปลืองด้วย เพราะขนส่งสาธารณะ เอ๊ย แท่นเดียวรับได้หลายวงจร เชิญเปลี่ยนหน้าเข้ามาประจำการได้เลย

[pig90132]  [pig6456]  [pig6456]

« ตอบกลับ #2183 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 11:23:39 PM »
ผมทำไมคิดไม่ค่อยจะเหมือนชาวบ้านเขา พอเล่นแล้วจะเล่นแต่ใหญ่ๆขึ้นไป จะไม่เล่นรุ่นเล็กกว่าถึงแม้จะว่าเสียงดีแค่ไหนก็ตาม
เคยเล่น 3875 3886 แล้วก็อยากจะไปต่อให้ไกลออกไปอีก นี่ก็มองๆ 4780 อีกแล้วเห็นว่าบริดส์แล้ว 120w ต่อข้างเลยแต่หาข้อมูลอ่านไม่ค่อยจะได้เลย บ้างก็ว่าเหมือนมี3886 อยู่ข้างใน 2 ตัว แต่ไงเสียงที่รีวิวดันบอกว่าไม่เหมือน3886 อีก เห็นว่า120w ก็ตาพอง แล้วครับ สนใจเลย แต่กลัวทำออกมาแล้ว เสียงแข็งโป๊ก แห้งผาก เสร็จเลย ไปเห็น pcb+ic แล้วมีคนจะปล่อย ใจก็อยากได้ แต่ก็ไม่วายจะคิด 3886 ก็มีแล้ว เราจะวนเวียนอยู่แต่ชิปแอมป์แบบนี้หรือ หาอะไรที่มันใหญ่ๆเล่นดีกว่า หรือไม่ก็ไปหา แอมป์หลอดมันซะเลย ไหนๆก็ชอบเสียงหวานๆนุ่มๆถ้าวนเวียนอยู่กับชิปแอมป์โซลิต เราจะเจอเมื่อไร คงไม่มีทางเจอเป็นแน่แท้ ถ้าไม่ไปเล่นพวก Hi end แต่เราก็ไม่มีปัญญาอีก

ค.ห ส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #2184 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 12:01:28 AM »
ผมทำไมคิดไม่ค่อยจะเหมือนชาวบ้านเขา พอเล่นแล้วจะเล่นแต่ใหญ่ๆขึ้นไป จะไม่เล่นรุ่นเล็กกว่าถึงแม้จะว่าเสียงดีแค่ไหนก็ตาม
เคยเล่น 3875 3886 แล้วก็อยากจะไปต่อให้ไกลออกไปอีก นี่ก็มองๆ 4780 อีกแล้วเห็นว่าบริดส์แล้ว 120w ต่อข้างเลยแต่หาข้อมูลอ่านไม่ค่อยจะได้เลย บ้างก็ว่าเหมือนมี3886 อยู่ข้างใน 2 ตัว แต่ไงเสียงที่รีวิวดันบอกว่าไม่เหมือน3886 อีก เห็นว่า120w ก็ตาพอง แล้วครับ สนใจเลย แต่กลัวทำออกมาแล้ว เสียงแข็งโป๊ก แห้งผาก เสร็จเลย ไปเห็น pcb+ic แล้วมีคนจะปล่อย ใจก็อยากได้ แต่ก็ไม่วายจะคิด 3886 ก็มีแล้ว เราจะวนเวียนอยู่แต่ชิปแอมป์แบบนี้หรือ หาอะไรที่มันใหญ่ๆเล่นดีกว่า หรือไม่ก็ไปหา แอมป์หลอดมันซะเลย ไหนๆก็ชอบเสียงหวานๆนุ่มๆถ้าวนเวียนอยู่กับชิปแอมป์โซลิต เราจะเจอเมื่อไร คงไม่มีทางเจอเป็นแน่แท้ ถ้าไม่ไปเล่นพวก Hi end แต่เราก็ไม่มีปัญญาอีก

ผม เข้ามา งง ด้วยอีกคน  ไม่เข้าใจเลย มารานซ์ก็มี  มันสู้ ตระกูล 38xx ไม่ได้เลยหรอครับ ถึงดิ้นรน จะเอา ให้ชนะมารานซ์ 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #2185 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 12:19:15 AM »

ผม เข้ามา งง ด้วยอีกคน  ไม่เข้าใจเลย มารานซ์ก็มี  มันสู้ ตระกูล 38xx ไม่ได้เลยหรอครับ ถึงดิ้นรน จะเอา ให้ชนะมารานซ์ 
ผมก็งงครับ ชอบลืมว่าตัวเองมี มาร้านอยู่เรื่อยๆครับ งงมาก ลืมทุกที่ว่าตัวเองมีแอมป์ มาร้านซึ่งเป็นโซลิตอยู่แล้ว 38xx ไม่ชนะหรอกครับผมฟังแล้วพอๆกันครับ ลองแล้วลองอีก มันก็คล้ายๆกันมากครับ เวลาเสียงมันไปออกด่านสุดท้าย คือลำโพงที่เปล่างเสียงออกมา มันคือๆกันครับ ไม่ได้แตกต่างกันอะไรจนชัดเจนครับ
ผมก็สับสนเพศตัวเองเหมือนกัน ว่าจะไปดิ้นรนหา แอมป์โซลิตอีกทำไม ใจผมตอนแรกที่ทำ 38xx เพราะว่าฟังเขารีวิวกันมาครับ ว่าแอมป์เงินแสน แอมป์ราคาแสนยังเอา ic ไปทำ น้ำลายไหลเป็นทาง เลยครับ
มองไปที่ มาร้าน ของตนเอง อ่อนจัง ไอ้แอมป์ราคาหมื่น ว่าแล้วก็ไปสรรหาทำ 38xx ก็หวังว่าจะได้เสียงราคาแสน มาเอาชนะ มาร้านราคาหมื่น แต่พอเอามาฟังจริงๆ มันก็คือๆกัน
ผมหวังว่าแอมป์ ic ราคาแสน มาแล้ว ผมจะขาย มาร้าน ออกไปเพื่อเป็นทุน ไปทำอย่างอื่น ไปหาแอมป์หลอด หรือหา cd player แต่ แอมป์ราคา แสน ก็ยังมีข้อด้อย ก็อย่างที่เคยเป็นประเด็น คือ ยังมีเสียงแปลกปลอมปะปน ไม่เหมือน แอมป์ราคาหมื่น ซึ่งเงียบเป็น เป่าสาก ไม่มีเสียงปลอมปน และ แอมป์ราคาหมื่น ก็ดัน สะดวกอีก ไม่ต้องลุกไปบิดโวลุ่มอีก และก็ผมก็ขายชุดโฮม ไปแล้ว ก็ต้องอาศัย แอมป์ราคาหมื่นดูหนัง ไปพลางๆซึ่งก็สะดวกตรงด้านหลัง มีให้ต่ออีกตั้งหลายช่องทาง ก็เลยขาย มาร้าน ไม่ได้ ทิ้งมันไม่ได้อีก แต่มีมันก็ไม่เคยคิดว่ามีเลย ลืมไปทุกที่ เที่ยวไปสรรหา 18xx 38xx เพื่อจะเอามาชนะ มาร้านให้ได้ตลอด สงสัยจะคิดผิด ซะแล้ว คงต้องคิดใหม่ แยกให้ออก ระหว่าง diy กับ แบรน์
คิดอีกที่ พอดีกว่า ตระกูล 38xx เพราะได้ทำไปแล้ว ก็คงจะหยุดแค่ 38xx ตัวสุดท้าย ต่อไปก็หาปรีหลอด มาจับคู่ เพราะ มาร้าน ไม่มี ปรีout ก็คงจะจบเรื่องโซลิต  ยกเว้นสักวันมีใครมาทำแบบ 100w ขึ้นไปค่อยกลับมาสนใจใหม่ จะได้ทำเพื่อเอาไว้ขับลำโพง กินวัตต์

ต่อไปสะสมกะต๋าง ไปหามองๆแอมป์หลอดบ้างดีกว่า จะได้บรรลุกับเขาสักที่ว่า หลอดมันเป็นอย่างไร

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #2186 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 12:42:09 AM »
 ให้รุ่งทำ pcb โวลุ่มที่มีรีโมทซิ แต่ตอนป้อนข้อมูลคงต้องเพิ่งน้าแว่น  ส่วนถ้าอยากเสียงตังค์ก็มีขายตาม shop ในต่างประเทศ ราคาชุดละประมาณ 1500 บาท ถ้าพี่ไปจะหนีบกับมาด้วย  เดือนนี้ต้องรีบปั่นตังค์หน่อยสัปดาห์นี้คนหิ้วของบินไปญี่ปุ่นอีกแล้ว หาตังค์ไม่ทันเลย ไปค้างอยุ่ที่แดค กับ อุปกรณ์หลายอยู่
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ weera1

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #2187 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 12:55:47 AM »

ผมก็งงครับ ชอบลืมว่าตัวเองมี มาร้านอยู่เรื่อยๆครับ งงมาก ลืมทุกที่ว่าตัวเองมีแอมป์ มาร้านซึ่งเป็นโซลิตอยู่แล้ว 38xx ไม่ชนะหรอกครับผมฟังแล้วพอๆกันครับ ลองแล้วลองอีก มันก็คล้ายๆกันมากครับ เวลาเสียงมันไปออกด่านสุดท้าย คือลำโพงที่เปล่างเสียงออกมา มันคือๆกันครับ ไม่ได้แตกต่างกันอะไรจนชัดเจนครับ
ผมก็สับสนเพศตัวเองเหมือนกัน ว่าจะไปดิ้นรนหา แอมป์โซลิตอีกทำไม ใจผมตอนแรกที่ทำ 38xx เพราะว่าฟังเขารีวิวกันมาครับ ว่าแอมป์เงินแสน แอมป์ราคาแสนยังเอา ic ไปทำ น้ำลายไหลเป็นทาง เลยครับ
มองไปที่ มาร้าน ของตนเอง อ่อนจัง คุณแอมป์ราคาหมื่น ว่าแล้วก็ไปสรรหาทำ 38xx ก็หวังว่าจะได้เสียงราคาแสน มาเอาชนะ มาร้านราคาหมื่น แต่พอเอามาฟังจริงๆ มันก็คือๆกัน
ผมหวังว่าแอมป์ ic ราคาแสน มาแล้ว ผมจะขาย มาร้าน ออกไปเพื่อเป็นทุน ไปทำอย่างอื่น ไปหาแอมป์หลอด หรือหา cd player แต่ แอมป์ราคา แสน ก็ยังมีข้อด้อย ก็อย่างที่เคยเป็นประเด็น คือ ยังมีเสียงแปลกปลอมปะปน ไม่เหมือน แอมป์ราคาหมื่น ซึ่งเงียบเป็น เป่าสาก ไม่มีเสียงปลอมปน และ แอมป์ราคาหมื่น ก็ดัน สะดวกอีก ไม่ต้องลุกไปบิดโวลุ่มอีก และก็ผมก็ขายชุดโฮม ไปแล้ว ก็ต้องอาศัย แอมป์ราคาหมื่นดูหนัง ไปพลางๆซึ่งก็สะดวกตรงด้านหลัง มีให้ต่ออีกตั้งหลายช่องทาง ก็เลยขาย มาร้าน ไม่ได้ ทิ้งมันไม่ได้อีก แต่มีมันก็ไม่เคยคิดว่ามีเลย ลืมไปทุกที่ เที่ยวไปสรรหา 18xx 38xx เพื่อจะเอามาชนะ มาร้านให้ได้ตลอด สงสัยจะคิดผิด ซะแล้ว คงต้องคิดใหม่ แยกให้ออก ระหว่าง diy กับ แบรน์
คิดอีกที่ พอดีกว่า ตระกูล 38xx เพราะได้ทำไปแล้ว ก็คงจะหยุดแค่ 38xx ตัวสุดท้าย ต่อไปก็หาปรีหลอด มาจับคู่ เพราะ มาร้าน ไม่มี ปรีout ก็คงจะจบเรื่องโซลิต  ยกเว้นสักวันมีใครมาทำแบบ 100w ขึ้นไปค่อยกลับมาสนใจใหม่ จะได้ทำเพื่อเอาไว้ขับลำโพง กินวัตต์

ต่อไปสะสมกะต๋าง ไปหามองๆแอมป์หลอดบ้างดีกว่า จะได้บรรลุกับเขาสักที่ว่า หลอดมันเป็นอย่างไร

หาฟังก่อนครับ แล้วค่อยหาทำ หาซื้อครับ
อยู่ใกล้ท่านก็เป็นผู้รู้ ลองแล้ว ทำแล้ว ฟังแล้ว ก็หลายคน
ลองไปฟังก่อนครับ
แอมป์ตัวที่เขาว่าดี .... อาจไม่ใช่ที่ดีถูกใจท่านก็ได้ครับ
ปรีหลอดถ้าให้ดีก็ถามตัวเองก่อนว่าฟังเพลงแนวไหน
แล้วไปฟังเสียงหลอดที่มีแนวโน้มว่าท่านจะชอบ (แถวนั้นเยอะแยะ)
บางทีแนวเสียงที่ท่านชอบอาจไม่ใช่หลอดแพงๆ ก็ได้ครับ
อย่างผม ปรีฯตัวแรกที่ทำก็ 6sn7 srpp หลอดรัสเซีย ฟังแล้วก็ถูกใจระดับ 8 เต็ม 10
ฟังเขาว่า หลอดอเมริกาดีกว่า แพงกว่า ก็ไปซื้อมาลอง
สรุปว่าให้ 6.5 เต็ม 10 (แนวที่ผมฟังนะครับ ไม่ใช่ทั้งหมด) ก็กลับไปฟังหลอดรัสเซียเหมือนเดิม
ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ เทียบกับ pr-1(magnet ทำตั้งแต่อยู่ปวช. ) ก็ยังชอบหลอดมากกว่า

แต่เท่าที่เคยไปฟังของพี่ที่ทำแล้วดี (ให้9 เต็ม 10)ค่าหลอดต่างกันหลายสิบเท่า ค่า C ตัวเดียวน่าจะซื้อปรีผมได้หลายตัว
หลอดไดโอดก็สุดๆ กลับมาให้ปรีตัวเองเหลือ 7 เต็ม 10
แต่ก็พอใจแล้วครับ เพราะผมฟังเพลงครับ ไม่ได้จับผิดเครื่องเสียง

แต่ที่ยังประกอบโน้น ทำนี่มันเป็นความสุขที่ได้ทำครับ
ไม่ได้คาดหวังว่ามันจะดีเท่ากับแอมป์ที่แพงกว่าหลายเท่า
แค่การเปลี่ยน R ซักตัว C ซักตัวแล้วแนวเสียงมันเปลี่ยนไปมันเป็นความมันส์แบบช่างๆครับ
เหมือนที่ท่านโมลำโพง ครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #2188 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 01:23:26 AM »

หาฟังก่อนครับ แล้วค่อยหาทำ หาซื้อครับ
อยู่ใกล้ท่านก็เป็นผู้รู้ ลองแล้ว ทำแล้ว ฟังแล้ว ก็หลายคน
ลองไปฟังก่อนครับ
แอมป์ตัวที่เขาว่าดี .... อาจไม่ใช่ที่ดีถูกใจท่านก็ได้ครับ
ปรีหลอดถ้าให้ดีก็ถามตัวเองก่อนว่าฟังเพลงแนวไหน
แล้วไปฟังเสียงหลอดที่มีแนวโน้มว่าท่านจะชอบ (แถวนั้นเยอะแยะ)
บางทีแนวเสียงที่ท่านชอบอาจไม่ใช่หลอดแพงๆ ก็ได้ครับ
อย่างผม ปรีฯตัวแรกที่ทำก็ 6sn7 srpp หลอดรัสเซีย ฟังแล้วก็ถูกใจระดับ 8 เต็ม 10
ฟังเขาว่า หลอดอเมริกาดีกว่า แพงกว่า ก็ไปซื้อมาลอง
สรุปว่าให้ 6.5 เต็ม 10 (แนวที่ผมฟังนะครับ ไม่ใช่ทั้งหมด) ก็กลับไปฟังหลอดรัสเซียเหมือนเดิม
ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ เทียบกับ pr-1(magnet ทำตั้งแต่อยู่ปวช. ) ก็ยังชอบหลอดมากกว่า

แต่เท่าที่เคยไปฟังของพี่ที่ทำแล้วดี (ให้9 เต็ม 10)ค่าหลอดต่างกันหลายสิบเท่า ค่า C ตัวเดียวน่าจะซื้อปรีผมได้หลายตัว
หลอดไดโอดก็สุดๆ กลับมาให้ปรีตัวเองเหลือ 7 เต็ม 10
แต่ก็พอใจแล้วครับ เพราะผมฟังเพลงครับ ไม่ได้จับผิดเครื่องเสียง

แต่ที่ยังประกอบโน้น ทำนี่มันเป็นความสุขที่ได้ทำครับ
ไม่ได้คาดหวังว่ามันจะดีเท่ากับแอมป์ที่แพงกว่าหลายเท่า

แค่การเปลี่ยน R ซักตัว C ซักตัวแล้วแนวเสียงมันเปลี่ยนไปมันเป็นความมันส์แบบช่างๆครับ
เหมือนที่ท่านโมลำโพง ครับ

ข้อความตรงตัวใหญ่โดนใจ ให้เต็ม 10 ครับ  [calp-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #2189 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 06:15:03 AM »
การฟังเพลงจากชุดเครื่องเสียงแต่ละชุดนั้น  

ต่างมีดี  มีด้อย คละเคล้ากันไป
ชุดไหนสามารถตอบสนองความชอบของเราได้มากที่สุด ชุดนั้นก็เป็นที่ชื่นชอบ

แต่อย่าลืมว่า ความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ดังนั้น
สิ่งที่เราชอบ อาจมีใครคนหนึ่งไม่ชอบ

เครื่องเสียงแต่ละชุด เอามาตัดสินแพ้ชนะในการฟังนั้น
ไม่มีแพ้ หรือชนะ กันหรอกครับ

แต่ที่แพ้ หรือชนะนั้น  คือ ใจของเราเอง

เราจะชอบอย่างไรก็เลือกหาตามที่ใจเราชอบครับ

[unde_cided] [unde_cided]