ผู้เขียน หัวข้อ: มา hw 1875 กันครับ  (อ่าน 787668 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: มา hw 1875 กันครับ
« ตอบกลับ #2340 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 03:18:09 PM »
คุยเรื่องอะไรกันอ่ะครับ ของมึนเมาไม่ดีต่อสุขภาพนะครับ  [singer-raccoon] [heart_shell]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #2341 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 03:19:42 PM »
อ้าวนึกขึ้นได้มี R  TAKMAN 5.6k อยู่นีหว่า เคยชื้อมาทำสเตร็ปเกนโคน แต่มันเสียยังไม่ได้ถอด R ออก แจ่มเลย ต้องลองสักหน่อย

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #2342 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 03:26:47 PM »

ขอคุยเรื่องหมาหน่อยนะ

หมาใจดำ มี 2 รส

1) รสกล้วย ผลิตจากกล้วน้ำว้า (กล่องขาว) ไม่ค่อยถูกใจเท่าใด เพราะเป็นเรื่องกล้วย ๆ
2) รสมันฝรั่ง ผลิตจากมันฝรั่ง (กล่องดำ) ถูกลิ้น เพราะไม่ค่อยมีกลิ่น

แต่ที่มีหลายรส ได้แก่ โคโยตี้ มี 4 - 5 กลิ่น รสชาติก็แซบดีเหมือนกัน

รสลิ้นจี่ เอาน้ำแข็งใส่แก้ว เกลือโรยนิดนึง แล้วลอยหน้าด้วยมะนาวฝานเป็นแว่น
เผลอดื่มเข้าไปมาก เมาลุกไม่ขึ้น 40 ดีกรี ไม่ธรรมดาเลยนะ

3 รสครับพี่ มีดอกไม้ด้วยครับ ในรูปที่พี่โชว์น่ะดอกไม้

อย่าบอกใครไปนะว่า Flowery ขวดนี้แหล่ะ คือเหล้ากล้วย ๆ ที่ผมพูดถึง
แอบคุยกับเจ้าของโรงงานผลิตมาเอง และนั่งซดด้วยกันไปหลายเป๊ก

แอบหลับไปงีบหนึ่งเพิ่งจะตื่น สงสัย Lumka ออกฤทธิ์
 [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #2343 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 03:34:32 PM »

หมาดำมันจะสู้เสื้อโคร่งได้อย่างไร กินที่ไรจะกล้ายเป็นแมวทุกที่เลย วันละครึ่งขวดผสมโซดา พอตอนดิ่มก็นึกว่าเป็น รีเจนซี่ ไปซะ พอหมดครึ่งขวดก็นอนฟังเพลง จนหลับ ไม่ใช่หลับเพราะเพลงหวานนะ เมาหลับ laughhahaha

เสี่ยงจ่ายไฟเลย หม้อลูกใหม่ 18-0-18 4A ลูกละ 470บาท นัฐพงษ์เจ้าเก่า เมื่อเช้าหม้อที่ใหม่คงเป็นหม้อคุณภาพไม่ดี เพราะถ้าจุดที่ีผมถามไม่ผิดปกติแสดงว่าหม้อลูกเก่าห๋วยมากๆ
ร้อนจนไหม้ไปเลย ถึงว่ามีกลิ่นอะไร ก็เที่ยวไปเดินหาว่าอะไรไหม้ ทีแท้ หม้อใหม่ในกล่องมองไม่เห็น

ต้องลองต่อ R 5.6k คั่นซะหน่อย แบบนี้ก็เหมือนเกนโคนเลยซิครับ ที่มี R คั่น ค่าเดียวกันด้วย

นึกว่าเอามาล้าง PCB เสียอีก
 laughhahaha laughhahaha

เปลี่ยหม้อใหม่ได้ยินเสียงหรือยัง
ไม่รู้จะยุขึ้นหรือปล่าว ยุให้ปลดชุดป้องกันลำโพงออก น่าจะแซบกว่าเก่า

เสียงดังปุ๊เล็ก ๆ ตอนเปิดแอมป์ มันไม่ทำให้ลำโพงพังหรอกครับ
 [no-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #2344 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 03:43:40 PM »

หมาดำมันจะสู้เสื้อโคร่งได้อย่างไร กินที่ไรจะกล้ายเป็นแมวทุกที่เลย วันละครึ่งขวดผสมโซดา พอตอนดิ่มก็นึกว่าเป็น รีเจนซี่ ไปซะ พอหมดครึ่งขวดก็นอนฟังเพลง จนหลับ ไม่ใช่หลับเพราะเพลงหวานนะ เมาหลับ laughhahaha

เสี่ยงจ่ายไฟเลย หม้อลูกใหม่ 18-0-18 4A ลูกละ 470บาท นัฐพงษ์เจ้าเก่า เมื่อเช้าหม้อที่ใหม่คงเป็นหม้อคุณภาพไม่ดี เพราะถ้าจุดที่ีผมถามไม่ผิดปกติแสดงว่าหม้อลูกเก่าห๋วยมากๆ
ร้อนจนไหม้ไปเลย ถึงว่ามีกลิ่นอะไร ก็เที่ยวไปเดินหาว่าอะไรไหม้ ทีแท้ หม้อใหม่ในกล่องมองไม่เห็น

ต้องลองต่อ R 5.6k คั่นซะหน่อย แบบนี้ก็เหมือนเกนโคนเลยซิครับ ที่มี R คั่น ค่าเดียวกันด้วย

เปลี่ยหม้อใหม่ได้ยินเสียงหรือยัง
ไม่รู้จะยุขึ้นหรือปล่าว ยุให้ปลดชุดป้องกันลำโพงออก น่าจะแซบกว่าเก่า

เสียงดังปุ๊เล็ก ๆ ตอนเปิดแอมป์ มันไม่ทำให้ลำโพงพังหรอกครับ
ไม่เสี่ยงดีกว่าครับ psb พังก็เพราะไม่มีป้องกันลำโพง laughhahaha

เย็นๆจะเทสด้วย manger ครับ

ดังแล้วครับ แต่จะลองใส่ R 5.6k หน่อยว่ามันจะเป็นอย่างไร

« ตอบกลับ #2345 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 03:59:31 PM »

ไม่เสี่ยงดีกว่าครับ psb พังก็เพราะไม่มีป้องกันลำโพง laughhahaha

ดังแล้วครับ แต่จะลองใส่ R 5.6k หน่อยว่ามันจะเป็นอย่างไร

ที่ PSB พังน่ะ เป็นเพราะมีปัจจัยหลายอย่างที่ทำให้มันพัง
และโดนโดนขืนใจอีกด้วย

แต่คราวนี้ เมื่อบัดกรีติดแน่น ติดทน และวัด DC Offset ก่อนใช้งาน
เมื่อไม่มีปัญหาแต่ต้น  ยังไงก็ไม่มีทางที่จะทำให้ลำโพงพังครับ

[heyheypig445]

« ตอบกลับ #2346 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 04:29:22 PM »
ลองใส่ R 5.6k แล้วยังแยกไม่ออกว่าเป็นอย่างไรถ้าต่อกับปรียังมีนิดๆครับ
แต่ถ้าต่อกับ dac ไม่ผ่านปรี เงียบสนิท

ทดสอบด้วย  แทร็กที่ 15 ของ manger

Hd player>Dac>Pre 6dj8>1875>infinity
 ทดสอบผ่านไปโดยกำลังขับสามารถขับผ่านช่วงโหมๆไปได้ดีไม่มีอาการอ่อนแรง แต่เสียงรู้สึกว่ายังให้รายละเอียดไม่ค่อยดีเท่าไร

Hd player>Dac>1875>infinity

นี่ซิถึงจะของจริง รายละเอียดมีเท่าไรมากันหมด ชุดนี้จะไม่มีฮัมสักนิดพื้นหลังจึงเงียบสงัด รายละเอียดออกมาหมด เสียงกระหน่ำกลองได้หนักแน่นสะใจ ชนิดเสียวว่าข้างบ้านจะด่าเอา
ชุดนี้สอบผ่านแบบไม่มีที่ติดเลยสักนิด จะติก็ต้องความหนักแน่นเป็นรอง marantzนิดๆตอนโหม marantz 40w  แต่เรื่องเสียง ถือว่า ทำได้ดี พอๆกัน ไม่ได้ด้อยไปกว่ากัน ตามราคาเลย เรียกว่าเลือกเปิดเอาได้ว่าจะฟังตัวไหน  อันนี้ผมเปรียบจากชุดฟังเล็กๆของผมนะครับ ท่านอื่นอาจจะฟังไม่เหมือนกัน

สรุปว่าของผมใช้กับปรีแล้วไม่เข้ากันครับไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร เสียตรงเสียงฮัมทำให้เสียงเพี้ยนนิดๆตอนโหมหนักๆ นี่แหละผมถึงไม่ชอบเสียงฮัม ถ้าจะฟังกันแบบเอาจริงๆจังๆฟังแบบจับผิด เสียงฮัมทำให้เสียงเพี้ยนไปได้ตอนโหมกำหน่ำหนักๆด้วยเพลงแทร็กที่ 15 ของ manger

แต่ก็ยังเก็บ marantz ไว้นะครับ เพราะมันสะดวกมีรีโมท เอาไว้ดูหนังด้วย และมันสวยดี ทำให้ดูมีราศีนิดๆ ยิ่งถ้าได้ cd player marantz มาเข้าคู่ยิ่งดูมีราศี

1875 ตัวของผมๆคิดว่ามันเหมาะกับ เล่นด้วย cd player สดๆโดยไม่ต้องผ่านอะไรเลย ฟังเสียงของ cd player สดๆไปเลย แจ่ม ครับ
ก็ต้องให้เครติด พี่อัล ที่กัดไม่ยอมปล่อยกับ ic ตัวนี้ ถือว่าเป็นแอมป์ โซลิต สุดคุ้ม

pcb เวอร์ชั่น HK ผมว่าเสียงนุ่ม ดีครับ เสียดาย ไม่มีอีกแผ่นมา บริดส์กัน ถ้าบริดส์กันได้ กำลังขับจะเท่า marantz คราวนี้ marantz หนาวแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 สิงหาคม 2012, 04:35:30 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #2347 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 05:17:46 PM »

ที่ PSB พังน่ะ เป็นเพราะมีปัจจัยหลายอย่างที่ทำให้มันพัง
และโดนโดนขืนใจอีกด้วย

แต่คราวนี้ เมื่อบัดกรีติดแน่น ติดทน และวัด DC Offset ก่อนใช้งาน
เมื่อไม่มีปัญหาแต่ต้น  ยังไงก็ไม่มีทางที่จะทำให้ลำโพงพังครับ

[heyheypig445]
สาเหตุก่อนพัง ผมใช้ 3875 แล้วโวลุ่มมันมีปัญหาติดๆดับๆ ก็เลยถอดออกมาแก้ตอนนั้นเรียกว่าความรู้ diy เป็น 0 และที่สำคัญน้ำที่ท่วมดอนเมือง ก็มาจ่อหน้าบ้านเริ่มท่วมถนนหน้าบ้านสูงเท่าตาตุ่มได้แล้ว แฟนก็ด่า ว่าน้ำท่วมแล้วยังมั่วแต่ทำอะไรก็ไม่รู้  ผมก็ได้แต่บอกว่าทำกำแพงหน้าประตูแล้วไม่ต้องห่วง แต่ไม่เช่นนั้นแล้วซิ น้ำมันทะลุพื้นกระเบื้องขึ้นมา แฟนก็เรียกไปอุดน้ำ แอมป์ก็ทำคาไว้ใกล้จะเสร็จ รีบก็รีบ พอประกอบเสร็จลงกล่องปิดสวิสต์ เท่านั้นแหละ psb ผมก็กรีดร้องเสียงอย่างดัง เสียงร้อง หวีดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วเธอก็ลาโลกไปข้าง

« ตอบกลับ #2348 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 05:44:51 PM »
LM 1875 ลองฟังไปสักพักหนึ่ง ให้มันเข้าที่เข้าทาง
ค่อย ๆ นวด เดี๋ยวมันก็มาเอง ช่วงที่ฟังก็จิบเสือโคร่งไปพลาง

ส่วนผมนี่ซิ เอาเสือคู่ของดีจาก จ. พะเยา เอามาใส่ขวด Bombay ให้ดูงามกว่าเดิม
จิบเพียงนิด ๆ พอท้องร้อน กลิ่นหอมรัญจวนเหมือนกับน้ำแป้งข้าวหมาก
ไม่มีกลิ่นเหล้าขาวแบบทางภาคกลางเลย

สงสัย Vodka จากพะเยานี่เองทำให้ฟังเพลงแผ่น ALR Jordan ไพเราะจังครับ
 [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #2349 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 05:59:13 PM »
LM 1875 ลองฟังไปสักพักหนึ่ง ให้มันเข้าที่เข้าทาง
ค่อย ๆ นวด เดี๋ยวมันก็มาเอง ช่วงที่ฟังก็จิบเสือโคร่งไปพลาง

ส่วนผมนี่ซิ เอาเสือคู่ของดีจาก จ. พะเยา เอามาใส่ขวด Bombay ให้ดูงามกว่าเดิม
จิบเพียงนิด ๆ พอท้องร้อน กลิ่นหอมรัญจวนเหมือนกับน้ำแป้งข้าวหมาก
ไม่มีกลิ่นเหล้าขาวแบบทางภาคกลางเลย

สงสัย Vodka จากพะเยานี่เองทำให้ฟังเพลงแผ่น ALR Jordan ไพเราะจังครับ
ว่าแล้วของผมมันก็ใหม่ๆ ทั้งหมดเลย แม้กระทั้ง R 5.6k ที่เอามาต่อคั่นก็ยังไม่พ้นเบริน์เลย laughhahaha เพราะเกนโคนพังไปซะก่อน [laugh-raccoon]
ic  ก็ใหม่ แถมหม้อยังใหม่เลย ถ้าหม้อเก่าไม่ไหม้ก็คงจะยังไม่เปลี่ยน แต่เปลี่ยนแล้วอืมมันดีกว่าเดิมเยอะกำลังสำรองมาเพียบ และเสียงรบกวนก็มีผลจากหม้อเหมือนกันครับ หม้อใหม่เสียงกวนเบาลงกว่าเดิม หม้อใหม่นี่ก็ยังถือว่ายังไม่ดีเท่าไร

ตอนนี้เลยต้องงดใช้ปรีไปชั่วคราวก่อนครับ ต่อตรงๆกับ dac ฟังดีกว่า ไม่หวานนะครับ แต่ถ้าเรื่องรายละเอียด dac ผมไม่ใช่ย่อยๆ คุณแว่น การันตี ครับ เทียบกับ cd player ของคุณแว่นมาแล้ว
แต่ในที่นี้หมายถึง หลังจากที่คุณแว่น ปรับปรุงให้แล้วนะครับ ก่อนยังไม่ซ่อมคนแถวๆบ้านยังบอกว่าเสียงไม่ดีเลย ก็จริงครับ แต่พอซ่อมมาแล้ว อยากจะชนกับ cd marantz ซะหน่อย

« ตอบกลับ #2350 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 06:00:37 PM »
ไปชื้อโซดา น้ำแข็ง มากิน เสือดำ ดีกว่า เดียวเอา 1875 ดูหนังซะหน่อย

« ตอบกลับ #2351 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 06:10:24 PM »
ที่ปรีแอมป์ลองดูกราวด์ไฟ กับกราวด์ในวงจรว่าลงแ่ท่นแน่นปึ๊กไหม
ถ้าขันน๊อตยึดกับแท่นหลวม ๆ ก็มีสิทธิเจออาการ

ระหว่างกินเสือ เอาหัวแร้งไปไกล ๆ มือ อย่าซน เดี๋ยวอาจเสียของรักครับ

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #2352 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 08:54:32 PM »
เข้ามารายงานครับเรื่องเสียงคล้ายลวดแม็กซ์อยู่ที่กรวยลำโพงกับเจ้า 1875 บน PCB คุณอัลฯในบ้านชาส้มครับ

เริ่มจากเจ้าชาส้มของผมเป็น LM1875 ตัวกลั่น เสียงได้ใจเว้นเจ้าลวดแม็กซ์นั้น

และผมก็ต่อเจ้า TDA2030 บน PCB คุณอัลฯอีกเช่นกันแต่ใช้หม้อไฟ 15V  เป็นกระสือสุดแสนจะเย็นใจ ต้องมาลากันชั่วคราว  [entreat-raccoon]

เมื่อตัดใจชำแหละเจ้าชาส้ม อย่าอยู่มันเลยบ้านเล็ก ๆ เอาลงกล่องเจ้า LM1875 แผ่น HK ของคุณอัลฯดีกว่า ว่าแล้วก็รื้อเจ้าชาส้มออกจากบ้าน ถอดเจ้า LM1875 ออกไปใส่ PCB ของเจ้าตัว TDA2030 กระสือมาเปลี่ยนตัวกัน แล้วนำไปลงกล่องไม่สนใจตรวจสอบกระแสหรือวัดไฟวัดค่าอะไรทั้งนั้น เข้าบ้านถาวรเลย

จัดการต่อไปฟังกันเลยที่เดียวโดยใช้ไฟ 15V เท่านั้น เมื่อแผ่น PCB กระสือที่เจ้าของเดิมเป็น TDA2030 ถูกเปลื่ยนตัวไอซีไปเป็นเจ้า 1875 ตัวปัญหาแทน และเข้าบ้านใหม่ เสียงที่ได้ทำไมเสียงเบสมาเป็นลูก เสียงต่ำจนกระจกสะเทือนสั่นสะท้าน หลงได้ใจฟังไปจนเกินเที่ยงคืน ที่รักคงไม่หลับ หรือหลับไม่ลง เปิดประตูลงมาถามว่า เสียงดังไปหรือเปล่า  [heyheybaby_punching]

รุ่งเช้าจัดการทำสายสัญญาณอีกชุด เพื่อต่อพ่วงเข้ากับปรี 6DJ8 หลอดเดียวที่ลงแท่นแล้วยังไม่กล้าต่อไฟฟังเลย และก็นานมากแล้ว

เอาละนะต่อเครื่องเล่นตามขั้นตอน พอเปิดสวิทของเจ้าปรี ปรากฎว่าไฟแดงไม่มา งานเข้าอีกแล้ว  [pig90129] ชักปลั๊ก รื้อดูใหม่อย่างคนขี้เกียจ  [heyheybaby_punching] ไม่สนใจเรื่องอื่นใดเลย ลองวัดว่าหลอด LED ขาดหรือเปล่า ปรากฎว่าใส่สลับขั้ว ป๊าด แล้วจะติดไหมละ

จัดการรื้อต่อใหม่ ระหว่างนั้นก็มีเสียงตบยุง  [heyheybaby_watch]  [tremor-raccoon] เอาอีกแล้ว เราก็ยิ่งเป็นกุ้งอยู่ด้วย เรื่องฟืนเรื่องไฟ ยิ่งต่อไฟครั้งแรก ปอดแหก ขณะต่อก่อนเสร็จมีเสียงดังมาอีกครั้ง  [tremor-raccoon] นึกว่าเอาอีกแล้ว มานึกดูอีกทียังไม่ต่อไฟนี่นา  [pig90115]

เมื่อเสร็จ ต่อไฟอีกครั้ง รอกดดันนาทีเศษ ทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดี ได้ยินเสียงที่กลับคืนมาแล้ว เบสไม่หนักสาหัสสากรรจ์เช่นไฟ 15V แต่ถ้าฟังเบา ๆ เพลิน ๆ ผมว่าไฟ 15V ได้เสียงนักร้องหญิงที่ดูนุ่มนวลขึ้น อย่าไปฟังนักร้องชายที่เสียงทุ้มต่ำอยู่แล้ว เช่น JIM REEVES อ้างอยู่คนเดียวแหละ ฟังไม่ได้เลย มันจะทุ้มไปขนาดใหนเกินงาม ฟังไม่ได้ครับ  [heyheypig447]

ยังไม่ได้เอา PCB ที่ลงอุปกรณ์แล้วของเจ้าชาส้มไปเปลี่ยนเป็น TDA2030 มาลองฟังดูว่าเจ้าลวดแม็กซ์มันอยู่ที่อุปกรณ์บน PCB หรือเป็นตัว 1875 เองที่เราลากสายรุงรัง เพราะเจ้าตัวปัญหาเปลี่ยนบอร์ทแล้วไม่เห็นปัญหาให้ได้ยินอีกเลย

ของเล่นชิ้นต่อไปจะเป็นเจ้า TDA2050 ว่าแต่จะไปซื้อสักกำมือนึงแบงค์ 50 คงเหลือทอนบ้าง

ขอแจ้งให้ท่านทั้งหลายได้ทราบว่าเจ้า TDA2030 ที่ผมฟังเป็นกระสือและเสียงดีสุดแสนจะเย็นใจนั้น เพราะคนซื้อมีรำติดจมูกไปซื้อถึงเสียงดีครับ  laughhahaha ซื้อมาเล่นได้ไงตัวนึง 20 บาท วันก่อนไปซื้อมาทำจริง ๆ จัง ๆ ตัวนึง 10 บาท มีทอนอะ  [pig90136]

ร่ายเสียยาว กระทู้นี้จะยุติที่ร้อยหน้าหรือเปล่า แล้วเราจะหาที่มั่วสุมกระทู้ใหนดีอะ  [pig90132]

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #2353 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 09:17:27 PM »

ร่ายเสียยาว กระทู้นี้จะยุติที่ร้อยหน้าหรือเปล่า แล้วเราจะหาที่มั่วสุมกระทู้ใหนดีอะ  [pig90132]
[/quote]

ผมว่าคงมีการต่ออายุราชการไปเรื่อยๆๆ ละครับ อยู่ที่ น้าอัลจะปลื้มกับแอมป์เบอร์นี้แค่ไหน [pig6456] [pig6456] [pig6456]

« ตอบกลับ #2354 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 09:30:43 PM »

ผมว่าคงมีการต่ออายุราชการไปเรื่อยๆๆ ละครับ อยู่ที่ น้าอัลจะปลื้มกับแอมป์เบอร์นี้แค่ไหน [pig6456] [pig6456] [pig6456]
[/quote]

ไม่ใช่คุณอัลฯคนเดียว เจ้าของกระทู้ผู้จุดประกายให้ผม มีคุณอัลฯมาต่อยอด ติดลมแล้วครับ

อุปกรณ์น้อยชิ้น หากผม hw ได้เช่นคุณtuck4427 คงประหยัดไปได้อีกเยอะ แต่นั้นแหละครับ ฝีมือไม่มี hw ไม่ได้ครับ 3886 ก็ยังนิ่งเดียวดายไม่ดังสักที ว่าง ๆ คงได้ล้างตาสักที ทั้ง ๆ ที่ลง PCB คุณสรรเสริญ ยังไม่ผ่่่าน

แต่ก็ใจเย็นแล้วครับ มี 1875 และ 2030 เย็น ๆ ใจ

แต่แปลกต่อแล้วกลับไม่ค่อยได้ฟังเป็นเรื่องเป็นราว ส่วนใหญ่ขลุกอยู่กับการ DIY วงจรนั้น นี่ โน้น เรื่อยไป เพลงก็เปิดคล้ายไม่ได้เข้าหู

ยกเว้นเมื่อคืนเผลอแพล็บเดียวเลยเที่ยงคืนไปแล้วครับ  [pig6456]  [pig6456]  [pig6456]

« ตอบกลับ #2355 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 09:58:04 PM »
ผมว่าแนวคิดที่ คุณpsang ทำก็ใช้ได้น่ะครับ HW + PCB ซึ่งมันจะไปเหมือนกับตัวจริงเลยครับ ในตัวจริงแผ่น PCB ก็จะแค่ที่พักของขา C กับ ขาR เท่านั้นเองครับ
ส่วนแนวของผมนั้น ผมไปติดกับคำพูดของท่านไหนก็ไม่รู้ ที่ว่า ทำอย่างไรก็ได้ให้ ขา C กับ ขาR อยู่ใกล้ขาชิพให้มากเท่าที่จะทำได้ ก็เลยสนุกกับงาน HW ตลอดครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #2356 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 10:46:48 PM »
   อดสงสัยไม่ได้..

ผมคิดว่าน่ะ 1875มันจะไพเราะ อาจเป็นที่ ทีเด็ดปรีของน้าอัล  เห็นคุณคลีนนิ่งต่อ hdplayer+dac( เอ้าให้เทียบเท่ากับซีดีเพลย์เยอร์เลย)แล้วต่อ1875 ก็เท่ากับ ให้1875 เป็นpower ไม่ผ่านปรี ไม่น่าจะไพเราะน่ะ  เพราะอะไรหรือ เป็นความคิดส่วนตัวน่ะ คือสังเกตุได้ว่าคนส่วนใหญ่ ไม่มีใครเล่นpower ต่อผ่านซีดีเพลย์เยอร์โดยตรง  มีแต่ผ่านปรีก่อน  ผมก็มีน่ะเกนโคลน แต่ไม่มีปรี  ก็ต่อผ่านแดค ตรงๆไปเลย  บรรยายไม่ถูก เสียงจืดๆเหมือนขาดอะไร  อีกเคสหนึ่งเคยไปฟังบ้านลูกพี่ผม  เป็นซีดีทรานสปอร์ต + แดค  แดคมีตัวปรับ (ไม่รู้ว่าลดเสียงหรือลดเกน ก็ไม่รู้หล่ะ) แต่สามารถต่อเข้ากับแอมป์ได้เลย โดยมาปรับที่แดค  ฟังแบบต่อตรงกับผ่านปรี  ปรากฏว่าผ่านปรีเพราะกว่า  ผมเลยสับสนทางเพศนิดหน่อย ว่าทำไมมันสวนกับความคิดผมจัง...  แต่ว่าผมก็ไม่เคยมีปรีหรอกน่ะ แค่คิดอ่ะครับ  มันอาจจะเพราะกว่าไม่ต่อผ่านปรีก็ได้  ก็เลยอดสงสัยไม่ได้   
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #2357 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 10:51:34 PM »
  ซอรี่ ซอรี่ ที่บอกว่าแดคมีตัวปรับไม่ใช่สิ   เป็นcdt  มีตัวปรับ ครับ  ขอแก้นิดนึง
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #2358 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 11:04:28 PM »
   อดสงสัยไม่ได้..

ผมคิดว่าน่ะ 1875มันจะไพเราะ อาจเป็นที่ ทีเด็ดปรีของน้าอัล  เห็นคุณคลีนนิ่งต่อ hdplayer+dac( เอ้าให้เทียบเท่ากับซีดีเพลย์เยอร์เลย)แล้วต่อ1875 ก็เท่ากับ ให้1875 เป็นpower ไม่ผ่านปรี ไม่น่าจะไพเราะน่ะ  เพราะอะไรหรือ เป็นความคิดส่วนตัวน่ะ คือสังเกตุได้ว่าคนส่วนใหญ่ ไม่มีใครเล่นpower ต่อผ่านซีดีเพลย์เยอร์โดยตรง  มีแต่ผ่านปรีก่อน  ผมก็มีน่ะเกนโคลน แต่ไม่มีปรี  ก็ต่อผ่านแดค ตรงๆไปเลย  บรรยายไม่ถูก เสียงจืดๆเหมือนขาดอะไร  อีกเคสหนึ่งเคยไปฟังบ้านลูกพี่ผม  เป็นซีดีทรานสปอร์ต + แดค  แดคมีตัวปรับ (ไม่รู้ว่าลดเสียงหรือลดเกน ก็ไม่รู้หล่ะ) แต่สามารถต่อเข้ากับแอมป์ได้เลย โดยมาปรับที่แดค  ฟังแบบต่อตรงกับผ่านปรี  ปรากฏว่าผ่านปรีเพราะกว่า  ผมเลยสับสนทางเพศนิดหน่อย ว่าทำไมมันสวนกับความคิดผมจัง...  แต่ว่าผมก็ไม่เคยมีปรีหรอกน่ะ แค่คิดอ่ะครับ  มันอาจจะเพราะกว่าไม่ต่อผ่านปรีก็ได้  ก็เลยอดสงสัยไม่ได้   

ตามแนวทางจริงๆ ของ 47lab ที่เขาทำแอมป์พวกนี้ ทั้ง3875 หรือ 1875 ๆลๆ
1. เขาให้เราหา cd ที่เราชอบเสียงให้ได้เสียก่อน
2. เขาให้เราหา ลำโพง ที่เราชอบเสียงให้ได้เสียก่อน
3. สุดท้าย แอมป์ GC จะเป็นตัวเพิ่มเสียงให้เองครับ (ตัวจริงจะมีโวลุ่มน่ะครับ)
การเล่นจริงๆของเขามีเท่านี้จริงๆครับ [pig6456] [pig6456] [pig6456]

« ตอบกลับ #2359 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 11:17:44 PM »
  งั้นผมก็ปล่อยไก่ไปแล้ว 555+  มีเพื่อนมาถามผมว่า gc เสียงเป็นยังไง  ผมตอบไปว่า  พูดถึงเสียงมันก็เกินตัวหน่ะน่ะ  แต่มันต้องจับกับปรีดีดี  เสียงมันถึงจะออกมาดี(55+ ขนาดไม่เคยมีปรี มาก่อนน่ะครับ ดำน้ำเก่งจังตรู ) ต้องไปแก้ข่าว ก่อนแล้ว   

« ตอบกลับ #2360 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 04:44:02 AM »
  งั้นผมก็ปล่อยไก่ไปแล้ว 555+  มีเพื่อนมาถามผมว่า gc เสียงเป็นยังไง  ผมตอบไปว่า  พูดถึงเสียงมันก็เกินตัวหน่ะน่ะ  แต่มันต้องจับกับปรีดีดี  เสียงมันถึงจะออกมาดี(55+ ขนาดไม่เคยมีปรี มาก่อนน่ะครับ ดำน้ำเก่งจังตรู ) ต้องไปแก้ข่าว ก่อนแล้ว   
ดีที่คุณ tuck4427 ออกมาบอก จริงๆเสียงจะดีหรือไม่ขึ้นอยู่กับ dac ใน cd player ตัวที่ทำให้เสียงดีก็ชิป dac ซึ่งจะแข่งกันกันตรงจุดนี้ และก็วงจรด้วย การเอา cd ไปต่อตรงไม่ผ่านปรีเลย เล่นกับเกนโคน ถือว่าตรงตัวที่สุดตรงเจตนารมณ์ ของคนทำออกมาต้องการ ให้ได้เสพเสียงที่ออกมาจาก cd player+เกนโคน มิใช่เสพเสียงของปรี แต่อย่างใด และ ตระกูลเกนโคนมันทำให้เป็น power หรือ int ก็ได้แค่ติดโวลุ่มเข้าไปเท่านั้น
และการที่เข้ากันไม่ได้ก็มีเยอะไปที่ปรีหลอดเข้ากับแอมป์โซลิตไม่ได้ ไม่ใช่ว่าจะดีทุกตัวครับ ความแม็ทซิ่ง สำคัญ และอาจจะมีปัญหาเรื่องเกนขยายต่อกันอีกก็ได้ ทำให้ไม่ลงตัว อีกอย่าง งานที่ทำเป็น diy ก็อาจจะเจอปัญหาอีก

ที่คุณ civicdotcom ว่าฟังแล้วไม่ไพเราะ ปัจจัยอื่นๆอาจจะมีผล ตัว dac ลำโพง ฯลฯ อาจจะไม่ลงตัวกันครับ

และที่ว่าไม่มีใครใช้ power กับ cd player หรือใดๆ ก็เพราะ power ไม่มีโวลุ่ม แล้วเราจะปรับเสียงได้จากไหนก็ต้องอาศัยปรี เป็นตัวปรับ ลำพัง cd player จะไม่มีโวลุ่ม หรือมีก็น้อยตัวส่วนใหญ่ทำมาไม่จะไม่มี
เกนโคนที่พีอัลเอามาเล่น เป็นได้ทั้งสองแบบครับ

ที่ผมเล่น 3 อย่าง Hd player ส่งสัญญาน coax เข้า dac และสามารถเล่นไฟล์ HI res ได้ด้วยผ่านทาง Hd player ซึ่งก็สะดวกเพราะมีรีโมท อาศัยให้มันแค่ส่งผ่านสัญญานดิจิตอล มาเข้า dac เท่านั้น
และตัวที่ทำให้เสียงดีก็คือ dac ที่หลายๆท่านเล่นกันอยู่ ต่อแบบผมเท่ากับได้รสขาติ ของ ชุดฟังเต็มๆ โดยแทบไม่ต้องแต่งเสียงทำให้เปลี่ยนไปโดยปรี ซึ่งตัวเกนโคน เกนขยายเพียงพอไม่จำเป็นต้องพึ่งปรีมาช่วยกได้แล้วครับ และปรีก็เหมือน ตัวแต่งเติมตัวหนึ่งซึ่งอาจจะไม่เข้ากันก็ได้ และสาเหตุใหญ่เลย คือการไม่แม็ทซิ่งกันนี่แหละครับ

เวลาผมเล่นด้วย dac พี่อัลยังบอกเลยว่าไม่ควรเอาอะไรมาต่อคั่น ซึ่งก็หมายถึง dac ก่อนนั้นผมยอมรับเลยว่า dac ผมเสียงไม่ค่อยดี ผมฟังเองยังไม่ชอบเลย แต่ทำไงได้ชื้อมาตั้งเกือบหมื่นก็ต้องฟังไป แต่พอคุณแว่นปรับปรุงให้แล้ว ผมว่ามันเป็นคนละตัวเลย เรื่องรายละเอียด ผมว่าไม่เป็นรองใครเยอะก็แล้วกัน ต้องยกเครติดให้คุณแว่นครับ ที่ชุปชีวิต dac ผมและเปลี่ยนให้ด้วย

« ตอบกลับ #2361 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 04:47:50 AM »
ผมเคยจำได้ว่าพี่อัลเคยบอกผมตอนเอา 1875 เวอร์ชั่นนี้มาเล่น และต่อแบบบริสด์ แล้วพี่อัลบอกว่าเจอปัญหา เสียงเพี้ยน พอเล่นกับปรีหลอด ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าจำผิดหรือไม่ ซึ่งปัญหานี้ผมว่าอาจจะเกิดจากเรื่องความแม็ทซิ่งก็ได้

ลองอ่านเล่นๆดูครับ http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=14983.0  ที่นี่เขาเล่นกันหนักๆ

ที่ผมเล่นด้วย Hd player หรือ com ก็เพราะผมไม่มีแผ่น cd ครับ ถ้าผมมี่เป็นลังๆอย่างพี่อัล ผมก็คงจะเล่น cd ครับ แต่ cdจะเสียงดีหรือไม่ก็เพราะภายในตัวมันเองซึ่งแต่ละค่ายใช้ชิป dac ต่างกันครับ
ปรีบางคนก็ไม่เล่นเลยนะครับ เพราะว่า ในเมื่อเราสรรหา cd ดีๆ แล้วทำไมจะต้องเอาปรีมาคั่นกลางไปอีก ทำให้เสียง cd ที่เราสรรหามาเปลี่ยนไป และถ้าไม่แม็ทกัน ก็ออกอ่าวไทยไปเลยครับ

ไม่ใช่ว่าปรีทุกตัวที่่ทำออกมาจะเข้ากันได้กับแอมป์ทุกตัว ยิ่งผสมข้ามสายพันธ์ยิ่งเข้ากันได้ยากกว่าสายพันธ์เดียวกันอีก แต่ถ้าผสมกันได้ลงตัวก็สุดยอดครับ

ดูตัวอย่างปรีหลอดเดียวพี่อัล ทำสวิสต์ปรับเกนออกมาทำไมจุดประสงค์ก็เพื่อปรับให้เล่นได้กับแอมป์หลายๆตัวครับ โดยการปรับเพื่อหาจุดลงตัวที่สุดเวลาเอาไปเล่นกับแอมป์หลายๆตัว แอมป์แต่ละตัวก็เกนขยายไม่เหมือนกัน ถ้าสูงเจอสูงออกมาก็เพี้ยนได้

ผมก็มือใหม่ครับถ้ากล่างไม่ถูกต้องก็ขออภัยด้วยครับ ผมพูดตามความรู้สึกไม่ได้อ้างอิงวิชาการจนไม่เข้าใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2012, 06:03:32 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #2362 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 05:50:36 AM »
เมื่อวานผมหลับตั้งแต่ 20.30 น. พักผ่อนเต็มที่เลย
ตื่นตอนเช้าสดใส แต่คุยด้วยไม่ได้เสียแล้ว เพราะติดภารกิจ

ค่ำ ๆ มาโม้ด้วยครับ

« ตอบกลับ #2363 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 05:53:09 AM »
เมื่อวานผมหลับตั้งแต่ 20.30 น. พักผ่อนเต็มที่เลย
ตื่นตอนเช้าสดใส แต่คุยด้วยไม่ได้เสียแล้ว เพราะติดภารกิจ

ส่งสัยจะเล่นหมาดำเข้าไปหละซิครับถึงได้หลับ ตั้งแต่หัวค่ำ

« ตอบกลับ #2364 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 07:21:13 AM »
วิชาการหรือไม่ ผมไม่ทราบ

แต่ได้ทราบแนวคิด (อาจมีวิชาการ หรือธรรมเนียมปฏิบัิติ) ของแต่ละท่านด้วย

ผมยังอ่อนกับเครื่องเสียง คุณอัลฯทราบดีครับ เอาอะไรไปต่อกับอะไร ใครอยู่ก่อนอยู่หลัง ใครทำหน้าที่อะไร  [heyheybaby_watch]

เมื่อผมทำเครื่องใช้เอง ความสุขผมกลับไม่ไ้ด้อยู่ที่ได้ฟังเพลงเพลิน ๆ อย่างเดียว แต่ได้เพิ่มคือได้ DIY ได้เดินตลาดเพื่อหาซื้ออุปกรณ์ (แม้จะมีรำติดจมูกด้วย ขอยืมคำท่านอื่นมาใช้ครับ)

และเมื่อคนอื่นมาเห็นเข้า เขาถามว่าทำได้หรือซ่อมไอ้นู่นไอ้นี่ให้หน่อยซิ ผมก็บอกว่าผมไม่รู้ เขาถามว่า ไม่รู้แล้วทำได้อย่างไร ผมก็ตอบว่า ก็เอามาต่อ ๆ ประมาณนั้น

ความจริงแล้วที่ผมทำได้ ทำแล้วมีเสียง ทำแล้วมีปัญหา ไม่ดังบ้าง ระเบิดบ้าง แต่ท่านทั้งหลายในที่นี้แม้ไม่เคยรู้จักกันช่วยให้สิ่งที่ทำลุล่วงต่างหากครับ

หลายท่านในที่นี้จุดประกายให้ผมได้ทำวงจรนั่น นี่ โน่น ผมก็ได้ท่านทั้งหลายทั้งสนับสนุนให้ทำในสิ่งที่ถูกต้อง แก้ปัญหาต่าง ๆ ให้ ส่วนบางเรื่องก็มีการห้ามปรามด้วยการเตือน แนะนำ

มาถึงตรงนี้ ผมว่าสุขกับเพลินแทบจะแยกไม่ถูกแล้วครับ

เพราะสิ่งที่เราทำ ๆ กันตรงนี้มูลค่าไม่ได้มากมายอะไร แต่สิ่งที่ได้มากมายนัก ผมไม่ทราบราคาของเครื่องในแต่ละวงจรที่แท้จริง แต่เคยเห็นบางท่านกล่าวไว้เป็นหลักหมื่นหลักแสนครับ [pig90124]

อยู่ตรงนี้แหละดีแล้ว เกินร้อยหน้าก็ต่ออายุราชการต่อไปอย่างที่คุณtuck4427 กล่าวไว้  [pig6456]   [heyheypig436]

« ตอบกลับ #2365 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 07:47:08 AM »
100 หน้า ผมแค่พูดเล่น ๆ
ถึงไม่ถึงอย่าไปสนใจกันเลย พอใจก็เล่นต่อ ไม่พอใจก็หยุด

เรามาดูกันต่อดีกว่า  ว่าใครจะหยุดก่อนกัน

« ตอบกลับ #2366 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 07:50:33 AM »

ส่งสัยจะเล่นหมาดำเข้าไปหละซิครับถึงได้หลับ ตั้งแต่หัวค่ำ

ผมไม่ได้ซดหมาดำหรอก เอามาโชว์ไว้ก่อน
ลองเสือคู่ เพียงแค่จิบนิดเดียวก็หลับแล้ว

การพักผ่อนเต็มที่ ตั้งแต่ 20.30 - 5.30 น. วันใหม่ นี่มันสดชื่นจริง ๆ ครับ
 [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #2367 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 10:34:30 AM »
โฉบไปโฉบมาแถวบ้านน้าเมาบ๊อยบ่อยแต่ไม่มีเวลาได้แวะไปเลย เพราะมัวแต่ปวดหัวอยุ่ที่ บ.โพลิพลัส  [pig90124]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #2368 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 10:50:25 AM »
ดีที่คุณ tuck4427 ออกมาบอก จริงๆเสียงจะดีหรือไม่ขึ้นอยู่กับ dac ใน cd player ตัวที่ทำให้เสียงดีก็ชิป dac ซึ่งจะแข่งกันกันตรงจุดนี้ และก็วงจรด้วย การเอา cd ไปต่อตรงไม่ผ่านปรีเลย เล่นกับเกนโคน ถือว่าตรงตัวที่สุดตรงเจตนารมณ์ ของคนทำออกมาต้องการ ให้ได้เสพเสียงที่ออกมาจาก cd player+เกนโคน มิใช่เสพเสียงของปรี แต่อย่างใด และ ตระกูลเกนโคนมันทำให้เป็น power หรือ int ก็ได้แค่ติดโวลุ่มเข้าไปเท่านั้น
และการที่เข้ากันไม่ได้ก็มีเยอะไปที่ปรีหลอดเข้ากับแอมป์โซลิตไม่ได้ ไม่ใช่ว่าจะดีทุกตัวครับ ความแม็ทซิ่ง สำคัญ และอาจจะมีปัญหาเรื่องเกนขยายต่อกันอีกก็ได้ ทำให้ไม่ลงตัว อีกอย่าง งานที่ทำเป็น diy ก็อาจจะเจอปัญหาอีก

ที่คุณ civicdotcom ว่าฟังแล้วไม่ไพเราะ ปัจจัยอื่นๆอาจจะมีผล ตัว dac ลำโพง ฯลฯ อาจจะไม่ลงตัวกันครับ

และที่ว่าไม่มีใครใช้ power กับ cd player หรือใดๆ ก็เพราะ power ไม่มีโวลุ่ม แล้วเราจะปรับเสียงได้จากไหนก็ต้องอาศัยปรี เป็นตัวปรับ ลำพัง cd player จะไม่มีโวลุ่ม หรือมีก็น้อยตัวส่วนใหญ่ทำมาไม่จะไม่มี
เกนโคนที่พีอัลเอามาเล่น เป็นได้ทั้งสองแบบครับ

ที่ผมเล่น 3 อย่าง Hd player ส่งสัญญาน coax เข้า dac และสามารถเล่นไฟล์ HI res ได้ด้วยผ่านทาง Hd player ซึ่งก็สะดวกเพราะมีรีโมท อาศัยให้มันแค่ส่งผ่านสัญญานดิจิตอล มาเข้า dac เท่านั้น
และตัวที่ทำให้เสียงดีก็คือ dac ที่หลายๆท่านเล่นกันอยู่ ต่อแบบผมเท่ากับได้รสขาติ ของ ชุดฟังเต็มๆ โดยแทบไม่ต้องแต่งเสียงทำให้เปลี่ยนไปโดยปรี ซึ่งตัวเกนโคน เกนขยายเพียงพอไม่จำเป็นต้องพึ่งปรีมาช่วยกได้แล้วครับ และปรีก็เหมือน ตัวแต่งเติมตัวหนึ่งซึ่งอาจจะไม่เข้ากันก็ได้ และสาเหตุใหญ่เลย คือการไม่แม็ทซิ่งกันนี่แหละครับ

เวลาผมเล่นด้วย dac พี่อัลยังบอกเลยว่าไม่ควรเอาอะไรมาต่อคั่น ซึ่งก็หมายถึง dac ก่อนนั้นผมยอมรับเลยว่า dac ผมเสียงไม่ค่อยดี ผมฟังเองยังไม่ชอบเลย แต่ทำไงได้ชื้อมาตั้งเกือบหมื่นก็ต้องฟังไป แต่พอคุณแว่นปรับปรุงให้แล้ว ผมว่ามันเป็นคนละตัวเลย เรื่องรายละเอียด ผมว่าไม่เป็นรองใครเยอะก็แล้วกัน ต้องยกเครติดให้คุณแว่นครับ ที่ชุปชีวิต dac ผมและเปลี่ยนให้ด้วย

เอ้า.. คุณcleanning ใกล้เป็นเทพแล้วนิ อย่างนี้ชุดที่ใข้ฟังก็ใกล้ถึงฝันแล้วซิ
 แล้วไย มากระซิบกันให้เล่นปรี  โห.. เปลี่ยนตามแทบไม่ทันเลย  [heyheypig436]

« ตอบกลับ #2369 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2012, 10:55:48 AM »
 งั้นผมก็ปล่อยไก่ไปแล้ว 555+  มีเพื่อนมาถามผมว่า gc เสียงเป็นยังไง  ผมตอบไปว่า  พูดถึงเสียงมันก็เกินตัวหน่ะน่ะ  แต่มันต้องจับกับปรีดีดี  เสียงมันถึงจะออกมาดี(55+ ขนาดไม่เคยมีปรี มาก่อนน่ะครับ ดำน้ำเก่งจังตรู ) ต้องไปแก้ข่าว ก่อนแล้ว  

เอ้า.. คุณcleanning ใกล้เป็นเทพแล้วนิ อย่างนี้ชุดที่ใข้ฟังก็ใกล้ถึงฝันแล้วซิ
 แล้วไย มากระซิบกันให้เล่นปรี  โห.. เปลี่ยนตามแทบไม่ทันเลย  [heyheypig436]
ผมหมายถึงตัวปรีครับ แยกให้ถูกซิครับ ปรีเสียงดี ผมใช้กับ marantz อย่างแจ่ม เข้ากันได้เสียงดี เพราะ marantz ไม่ฮัมพอต่อกับปรีครับ
แต่1875 พอต่อกับปรีฮัม ซึ่งก็ยังไม่รู้ว่าปัญหาตรงไหน และมันอาจจะไม่เข้ากันครับ

แยกให้ถูกครับ ถ้าทุกตัวพอจับกันแล้วเสียงดีหมดวงการเครื่องเสียงคงถึงทางตันไปแล้วครับ และ1875 วงจรพี่อัลที่ ออกแบบใหม่สามารถใช้กับปรีได้โดยไม่มีปัญหาครับ เป็น 1875 เหมือนกันแต่คนละวงจรเลยครับ และปรีหลอดเดียวที่ผมมีเคยใช้กับ 3886 ก็เข้าขากันได้ดีครับ ผมก็พึ่งเจอนี่แหละว่ากับ 1875 เวอร์ชั่น HK ของผมทำไมไม่ค่อยจะเข้ากันครับ น่าจะมาจากผมต่อไม่ดีเลยยังฮัมนิดถ้าต่อกับปรี ผมคงต้องตรวจดูกราวด์ของปรีอีกที่ครับ

เปลีย่นตามผมไม่ทันหรอกชุดฟังของคุณกับผมแตกต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ ของพี่อัลก็เช่นกัน ลำโพงก็คนละทรงกับของผมเลยครับ ฟังออกมาไม่มีทางเหมือนกันครับ แต่สำหรับผม ดีก็ว่าดี ถึงแม้ว่าไม่ดีไปแล้วก็จะมาแก้ไขถ้ามันดี ฮัมก็ว่าฮัม ผมตรงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2012, 11:04:17 AM โดย cleaning »