ผู้เขียน หัวข้อ: ผมทำแอมพ์หลอดอย่างไร  (อ่าน 23048 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
ผมทำแอมพ์หลอดอย่างไร
« เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2010, 10:27:50 AM »
อย่างนั้นขอรวบรวมงานที่สร้างที่รื้อมาลงไว้ที่นี่หน่อยนะครับ ................

อยากจะขอใช้กระทู้นี้เพื่อเขียนว่าตัวเองคิดมาอย่างไรในการทำแอมพ์หลอด นะครับ .................

ขออนุญาตบ่น  ขออนุญาตพล่ามไปเรื่อยๆๆ นะครับ .............

ถ้าข้อความ ข้อมูลที่ให้ผิดพลาด  ติติง แก้ไข  ทักท้วงได้นะครับ ..............

ใช้???าษาให้ถูกต้อง  และ น่ารักๆๆ  ด้วยนะครับ ............... 

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
Re: ผมทำแอมพ์หลอดอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2010, 10:29:43 AM »
อยากจะเล่าเรื่องของตัวเองไปเรื่อยๆๆ เกี่ยวการเล่นเครื่องเสียง จนมาทำแอมพ์หลอดนะครับ  ว่า  มันมาอย่างไร  ................... :) ;) :D

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2010, 10:41:30 AM »
 รอชมครับ :D
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2010, 10:58:19 AM »
ขอเล่าไปเรื่อยๆๆๆ นะครับ  วันละนิดจิตแจ่มใส .................. :D ;) :) :P

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2010, 11:21:36 AM »
กระทู้ดีดีที่แบ่งปันประสบการ์ณให้เพื่อนๆฟังจะพลาดได้ไงครับ ขอตามอ่านทุกวันเลยนะครับ  ;)

ออฟไลน์ Eiam

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 03:36:08 PM »
รออ่านครับ
กว่าจะมาเป็นขนมชั้นเสียงอร่อยๆมีความเป็นมาอย่างไร :)

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 02:31:11 PM »
คนเขียนยังไม่ได้เขียนต่อเลยครับ ........................... :P :P :P ::) ::)

ออฟไลน์ punTR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 02:41:02 PM »
มารออ่านครับ :D

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 02:45:56 PM »
ว้าวมีคนมาตามอ่านกันด้วย  ...........................  ว่าจะเล่าไปเรื่อยๆๆๆ ร่าย  ยาวๆๆ  [sleep]..  กว่าจะเป็นแอมพ์ 1 ตัวนะครับ .................

ประสพการณ์  [fi] แนวคิด  [ice] การออกแบบ  [wagggg]และ การทำแอมพ์  [boy] การแต่งเสียง [sax] ตามแบบผมนะครับ ..........

การทดลองฟัง  และ สรุป จบการทำ ..........................

คล้ายๆๆ ทำวิทยานิพนธ์นะครับ ................ [horo]

จริงๆ  อยากต่อไปอีกว่า  หลังจากต้นแบบ  .......  แล้วจะผลิตขายได้หรือไม่ [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]  ลองคิดเล่นๆๆ นะครับ ..............  ;) :-X

ออฟไลน์ post-girl

• ถูกใจกด Like+ 3
  • ANTIQUE ART - UNIQUE MADE
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 08:03:50 PM »
รอ รอ รอ รอ   [shy] [shy]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 11:56:45 PM »
ในส่วนนี้คงเป็นการทำแอมพ์เพื่อเอาไปลองฟังกับเพื่อนๆๆ  ประมาณวันที่ 9 มกราคมนะครับ ....................

คงเป็นภาคต่อจากตัว 5AQ5 SE นะครับ .............................

ทำออกมาแล้วรู้สึกว่าเอามาดูหนังสนุกดีครับ ..............

เลยจะลองแบบ PSE Paralell Single End นะครับ สำหรับรอบนี้ .........................

ที่ทำ PSE ก็ไม่มีอะไรมากครับ  ต้องการกำลังมากขึ้น โดยใช้หลอดเดิม  เพื่อนๆๆ  บางท่านบอกว่า PSE  เสียงมันเป็นเงา  ... แต่ผมฟังไม่ออกครับ ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2010, 12:00:32 PM โดย TOM »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 12:00:58 AM »
หายไปไหนมาสองวันครับพี่ ที่ร้านยุ่งหรือครับ   ว่าแต่เสียงเป็นเงาหมายความว่าอย่างไรหรือครับ  ???
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 12:06:05 AM »
ผมเองชอบดูหนังมากที่เดียวโดยฌฉพาะหนังแนว Fantasy Sci Fiction Out of Space Hero บู้ล้างผลาญ  แต่เน้นออกตลกนิดๆๆ นะครับ .........

ชอบดูและฟังเพลงประกอบหนัง  เสียงเพลงและ Sound Effect ต่างๆๆ  ช่วยให้หนังน่าดูและสมจริงมากขึ้นนะครับ ................

ยิ่งถ้าเล่นแบบ Home Theater ด้วยแล้ว  เราจะสามารถรับรู้ได้ว่า ยานอวกาศมาจากด้านไหน  ด้านข้าง  ด้านหลังด้านหน้านะครับ แล้วมันก็ยิ่งกันให้

สนุกสนาน  ดีนะไม่ตายจริง

เมื่อก่อนก็เคยเล่นเคยมีกับเค้านะครับ ................. แต่ ย้ายบ้านบ่อย  Sale eat ไปบ้างเลยหมด .............

เคยเล่นแบบ 7.1 เมื่อประมาณ 1990 ........... ใช้ Yamaha DSP 1 กับ แอมพ์หลอด แต่ไม่มี Sub ...และ Center Channel..........

ลำโพงก็ Epos ES14  คู่หน้า และ และ Surround Speaker เป็น Diamond III  - 2 คู่ .................

แต่ปัจจุบันใช้แค่ OB 1 คู่ และ แอมพ์หลอดวัตต์น้อยๆๆ เท่านั้น ......................

และใช้สายลำโพงแบบ แกนเดี่ยว  ไม่มียี่ห้ออะไร .......  ก็ดูสนุกเหมือนกัน  อาจไม่สมจริงเท่า  แต่ก็ได้อรรถรส ................

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 12:08:39 AM »
หายไปไหนมาสองวันครับพี่ ที่ร้านยุ่งหรือครับ   ว่าแต่เสียงเป็นเงาหมายความว่าอย่างไรหรือครับ  ???

ร้านไม่ยุ่งหรอกครับ  แต่มันหมดแรงนะครับ  งานทำบุญรออยู่สัปดาห์หน้า  แต่ยังไม่สบายครับ  คือเป็นโรคทรัพย์จางอย่างแรง ......... [o0o] [o0o] [cry1] [cry1]

เสียงเป็นเงาๆๆ  ได้ยินเพื่อนๆๆ เค้าพูดนะครับ  ผมเองก็ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไรครับ ....  มันคง เหมือนเสียงก้องๆๆ ไม่หมดในหนึ่งเนื้อเสียง ............... [think] [think]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 12:12:13 AM »

ร้านไม่ยุ่งหรอกครับ  แต่มันหมดแรงนะครับ  งานทำบุญรออยู่สัปดาห์หน้า  แต่ยังไม่สบายครับ  คือเป็นโรคทรัพย์จางอย่างแรง ......... [o0o] [o0o] [cry1] [cry1]

เสียงเป็นเงาๆๆ  ได้ยินเพื่อนๆๆ เค้าพูดนะครับ  ผมเองก็ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไรครับ ....  มันคง เหมือนเสียงก้องๆๆ ไม่หมดในหนึ่งเนื้อเสียง ............... [think] [think]

ผมก็ยังจินตนาการเสียงเงาไม่ออกอยู่ดีอ่ะครับ น้า Tom  [oo!]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 12:17:58 AM »
ดังนั้นลำโพงที่ใช้ฟังของผมจะเป็นลำโพงเก่าและกินวัตต์ไม่มากนะครับ ..........

ดังนั้นแอมพ์ผมไม่ต้องการวัตต์มาก  ซึ่งเป็นเรื่องที่ดี  ประหยัดพลังงานด้วย ................

ลำโพงอื่นๆๆ  ที่ใช้ฟังก็มี ........  ลำโพงเก่าๆๆ  และตัวเล็กๆๆ นะครับ  นอกเหนือจาก Epos  และ Whafedale Diamond III  ก็มี  Boston Acoustic A40 Mark II ........ ลำโพงพวกนี้ติด Class C และ D ใน Stereophile  เมื่อประมาณปี 1989-1990 นะครับ .........

นอกจากนั้นก็มี ITT C-80 ........ Voigt pipe ใส่ดอก Full Range Sony และ OB ที่มี Full range ที่น้าบังแบ่งให้เล่นนะครับ ........

ดังนั้น ลำโพงส่วนใหญ่ขับไม่ยากนะครับ ..........

อย่าง Epos Es14 ยังใช้ เจ้า 71A SE  ขับได้  ฟังเอาแนวเสียงนะครับ ........... เสียงละเมียดนะครับ .............

ซึ่งเรารู้จักปลายทางของเราแล้ว .................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2010, 12:02:32 PM โดย TOM »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 12:19:54 AM »

ผมก็ยังจินตนาการเสียงเงาไม่ออกอยู่ดีอ่ะครับ น้า Tom  [oo!]

นั่นนะสิครับ  ผมถึงบอกว่าผมก็ฟังไม่ออก  ....... มาลองนึกภาพตามนะครับ ...........

เหมือนเราเดิมตามมาทั้งๆๆที่เราเดินผ่านมาแล้วแต่ยังรู้สึกว่าเรายังผ่านมาไม่หมดทั้งตัวนะครับ  มันเหมือนมีเงาตามมา ....................

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 12:27:49 AM »
สำหรับต้นทาง  ผมก็คงใช้ CD เหมือนเพื่อนๆๆ  นะครับ ...........

เพียงแต่เป็น CD ที่ผมชอบมานานจากรูปร่างหน้าตาของเครื่องนะครับ ..................

ตอนนี้ก็ใช่แค่นี้นะครับ  ไม่มี DAC เล่นกับเค้าหรอกครับ  มีแผ่นปริ้นและอุปกรณ์อยู่เหมือนกัน  แต่ยังไม่ได้ทำสักที  ไม่มีแรงจูง ใจให้ทำ  เพราะค่อนข้างพอใจกับ CD นะครับ .................... CD เป็นของมือสองนะครับ และรุ่นเก่ามากๆๆ ..........

Proceed CD ซึ่งตอนนี้ไม่ยอมเล่นแผ่น ซะแล้ว  และ ไม่ยอมเปิดรับแผ่น .............. และ Musical Fidelity CDT .................

แนวคิดก็คือ สัญญาณจากแหล่งต้องมาดีที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ตามงบประมาณนะครับ ..............

ฝรั่งเค้า ว่า  Gabbage in Gabbage out .... ถ้าต้นกำเนิดเสียงไม่ดี  ปลายทางจะดีได้อย่างไรนะครับ .........

แนวคิดนี้มาจาก LINN  นะครับ ........... อ่านแล้วเคล้มตาม .................

แต่ก๋เชื่อนะครับ  เมื่อก่อนเลยได้มีโอกาส ได้เคยเล่น ..............

LINN LP12 V Board + Ekos Arm + Vandelhul MC10 + Prephono Counter point SA2 (6DJ8 4 หลอด  all tube) + ARC  SP9MK II .......................

ดังนั้น  พยายามหาต้นกำเนิดเสียงที่ดีที่สุดเท่าที่พอมีกำลังหาได้นะครับ .................. มือสองก็ได้นะครับ .................... ขอให้ใช้งานได้ดีนะครับ ...............

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 12:40:59 AM »

ที่นี้ก็มาเรื่องสายสัญญาณนะครับ  ผมเองดันไม่รู้ว่าโชคดีหรือร้ายนะครับ ดันไปอ่านเจอเรื่องเกี่ยวกับสายสัญญาน จากส่วนหนึ่งของหนังสือ Tube Pre amp Cook book ของ Allen Wright ซึ่งลงบางส่วนใน Sound Practice นะครับ  เลยใช้งานมาตั้งแต่นั้นมาจนถึงปัจจุบันนี้นะครับ ...........

ดังนั้นสายสัญญาณที่ใช้ก็จะเป็นสายแกนเดี่ยวเส้นเล็กๆๆๆ  ที่เค้าเรียกว่า ไวเรป ...  Wire Wrap นะครับ  น่าจะประมาณ 32-40 AWG นะครับ .......

สายนี้สามารถหาซื้อได้ที่ ณัฐพงษ์นะครับ ราคาไม่แพงนะครับ ................

เป็นทางเลือกที่ดีที่เอามาใช่ทำสายสัญญาณ  สายลำโพง  และ เดินสายภายในในส่วนสัญญาณนะครับ ....................

ถ้าเป็นเมื่อก่อนก็ต้องใช้ Vandenhul SIlver wire ที่สาย Head shell และ Kimber KCAG จาก Prephono ไป SP 9 ........  และ Intermesso (สายสัญญาณแบบท่อทองแดง) ไปที่แอมพ์  จาก CD มาปรีแอมพ์ ก็ Cardas Quad link ......................

เดี๋ยวนี้เรียบง่ายนะครับ ................

สาเหตุ  เพราะว่า ไม่มีงบเล่นแล้ว ................

สาเหตุ  คือ  (อันนี้ฝรั่งเค้าว่านะครับมีการทดลองอ้างอิงแต่ตามหาเอกสารอ่านไม่เคยเจอสักที) ......................

สายยิ่งมีขนาดเล็กเท่าไหร่ยิ่งถายทอดสัญญาณทุกย่านความถี่ได้อย่างสมดุลย์ ไม่ขาดไม่หาย  โดยไม่ได้คำนึงประเภทของวัสดุสายนะครับ .........

สายทองแดงเส้นเล็กกว่า จะถ่ายทอดสัญญาณได้ครบถ้วนกว่าสายเงินที่เส้นใหญ่กว่า  อันนี้ลองไปเช็ค Pre amp ของ Audio Note ดูนะครับ ....

ดังนั้น ผมจะใช้สาย Wire Wrap ในการทำ Interconnect และ เดินสายในส่วนสัญญาณ และ สายลำโพงนะครับ .................

ตอนนี้เราเข้าใจต้นทางของแหล่งเสียง และ มีเส้นทางให้สัญญาณ เดินมาที่แอมพ์  และ ออกไปที่ลำโพงแล้วนะครับ ...............

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 12:56:25 AM »
นอกจากนั้นในหนังสือจะแนะนำให้ใช้ C แบบ PP เช่นของ Q4 และ Solen  และ Poly styrene (สะกดไม่ถูก) ............. อันนี้น้าเล็กของเรามีแบบตัวฟ้าๆๆ เอามาแต่งปลายเสียงสูงๆๆ  ใช้ Bi cap กับ C Coupling ..................

แต่ C -  PP ค่าสูงๆๆ  ราคาค่อนข้างแพง นะครับ  ผมก็เลยต้องใช้ C แบบ Electrolie ในภาคจ่ายไฟนะครับ ............... แต่ก็มีทางแก้เสียงกระด้างๆๆ หรือฟังไม่รู้เรื่องได้โดยหา C Oil  หรือ MKP ตัวเล็กๆๆ ค่าประมาณ 10-50 nf ทำ Decoupling ที่ภาคจ่ายไฟ ..............

สำหรับ C coupling ผมเคยได้ของรัสเซียเป็นแบบ Poly Styrene ........... ค่า 0.1 uf แต่ตอนนี้ใช้หมดก็มาลองเล่น ของ Solen ค่า 0.22 uf ใน 5AQ5 ก็ให้เสียงน่ารักดีทีเดียว ..................

สำหรับอาจารย์ท่านอื่นๆๆ อย่างเช่นอาจารย์คุณอา TC (Tube Collector) ก็แนะนำให้ใช้ DC oil หรืออย่าวอาจารย์ Diy มด แนะนำ C Motor run ..

นะครับ .....................  พรุ่งนี้มาบ่นต่อนะครับ .....................

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 01:35:09 AM »
 [res] [res]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 07:43:19 PM »
ตอนนี้คงพอเห็นภาพแล้วนะครับ ว่าผมมัหลักการเบื้องต้นในการทำแอมพ์ผมอย่างไรนะครับ ..........

และที่สำตัญอีกอย่างหนึ่งก็คือ .  ผมไม่กล้าเล่นไฟสูฃมากๆๆ นะครับ  อาจเพราะทำแต่หลอดเล็กๆๆ ที่ไม่ต้องรันไฟสูฃมากๆๆ  ประมาณ ไม่เกิน 300 V นะครับ .....

สำหรับ รื่องของกล่องแอมพ์  ก็เช่นกันครับ  ฝรั่งเค้าว่าไม่มีกล่องดีที่สุด  รองลงมา  คงจะเป็นกล่อง พลาสติก  กล่องไม้  และ กล่องอลูมิเนียมนะครับ .......

ผมเองดันไปชอบแอมพ์ของ Fi คือ เจ้า 421a SE  ก็เลยลอกแบบของเค้าตั้งแต่นั้นมา  และ ทำมาเรื่อยๆๆ จนถึงปัจจุบันนี้นะครับ .............

ตอนนี้  

ผมมีปลายทาง คือ ลำโพงที่ค่อนข้างไว .............. ต้องการกำลังประมาณ 1-4 วัตต์ก็ขับได้อย่างดังพอประมาณนะครับ ........

ต้นทางก็ CD เป็นหลักนะครับ  แล้วก็ไม่มี DAC  ไม่มี Pre amp  ด้วยนะครับ ต่อตรงจาก  CD  เข้า Integrated amp เลยนะครับ ..........

สายสัญญาณก็เป็นสายแกนเดี่ยวทำเอง  โดยใช้ Wire Wrap ทำนะครับ  หัว RCA แบบธรรมดาๆ  พูดเรื่องหัว RCA  จริงๆๆชอบของ Eichmann Bullet plug  อะไรสักอย่าง สำหรับเรื่องสาย Wire Wrap ก็ใช้สองเส้นง่ายๆๆ นะครับ  ไม่มีอะไรมาก  ลองเอา สายแกนเดี่ยวขนาดใหญ่กว่ามาทำเส้น กราวน์ปรากฏว่าเสียงที่ได้บางมากๆๆ  แปลกดี  และ วันยที่เพื่อนมาบ้านมาลอง Pre amp ฯญฟทย ก็เอาเส้นนี้ต่อจาก CD มา Pre เลยทำให้เสียงบางไปด้วย  แต่ด้วยความรีบเลยไม่ได้หาสายเส้นอื่นมาลอง ........... เลยทำให้ปรีน้าบังเสียงบางๆๆ ไปมากอย่างคนน้าคนหระรีว่าจริงๆ ......

ตอนนี้ก็คงพอเห็นภาพแล้วนะครับ  เป็นแบบ Minimalism  ไปแล้วนะครับ  มันง่ายและสะดวกดี  ไม่ต้องเปิดหลายตัว  ไม่เปลืองไฟด้วยนะครับ .

แค่นี้ก็สามารถมีความสุขของการดูหนังฟังเพลงได้แล้วนะครับ ..........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2010, 12:04:32 PM โดย TOM »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 07:56:04 PM »
กระทู้คงพยายามจะทำแอมพ์ภาคต่อจาก 5AQ5 SE ที่ใช้หลอดเพนโทดนะครับ ..............

เพราะพอลองฟังไป ฟังไป  หลอดเล็กๆๆ ที่ให้เวทีกว้างและลึกอย่างน่าสนใจมาก  เอาไปดูหนัง ก็ให้รายละเอียด และ ความเร็วที่ดี ..... ออกซ้าย  ออกขวา  รับรู้ได้ถึงเสียง Helicopter  ที่บินผ่านจากด้านหน้าผ่านไปด้านหลัง (วันนี้ดู MI III) ................

สำหรับแอมพ์ตัวเล็กๆๆ  ตัวนี้หาอ่านได้นะครับ ................. ลองดูครับ 5AQ5 SEจริงๆๆ สนใจทำหลอดเบอร์นี้มานาน เพราะ ว่าฝรั่งเค้าว่า Curve เหมือน 300B  และสามารถลองแบบ Direct heated ได้ด้วยโดยต่อ R 100 ohm จาก Cathode เข้าที Filament ทั้ง 2 ข้าง  อันนี้ผมยังไม่ได้ลองนะครับ  ...............

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2010, 12:06:07 PM โดย TOM »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 08:11:51 PM »
แอมพ์ที่จะทำตัวนี้เป็นภาคต่อนะครับ โดยจะทำแบบ PSE นะครับ ..............

เพื่อให้ได้กำลังมากขึ้นและหวังว่าจะให้เสียงเหมือนเดิมนะครับ ...............

โดยปกตอผมเองอาจจะไปติดกับเสียงหลอด Triode มากกว่า  แต่ทำหลอดนี้แล้วก็ชอบเสียงนะครับ ...............

แต่ที่แน่ๆๆ คือ ทำแต่หลอดเล็กๆๆ  เป็นส่วนใหญ่  ที่ไม่มีใครเค้าเล่นกันนะครับ  เพราะไม่คุ้มเท่าไหร่ .............

แอมพ์ที่ทำมาส่วนใหญ่เป็น SE Triode  และ แบบ PSET .............  นะครับ ................

และ Pre แอมพ์ในลิ้นชักจักร ................

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 06:47:49 PM »
รอตอนต่อไปครับคุณพี่ ชอบรูปแบบแท่นของพี่ TOM ครับ  :o

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 07:32:35 PM »
ขอขอบพระคุณที่มาติดตามชมนะครับ  แอมพ์ส่วนใหญ่ที่เคยทำมาก็มีแต่หลอดเล็กๆๆ นะครับ ................

ไม่สวยก็เยอะ  พอทนได้ก็มีนะครับ .  แต่ส่วนใหญ่ คือ หลอด Triode นะครับ และ เป็นแบบ Single End

6AU6 + 12B4a + 80

5670 + 12B4a + 6AX5GT

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2010, 11:59:14 AM โดย TOM »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 08:14:40 PM »
และมันเริ่มต้นการทำแอมพ์ตัวแรกๆๆ  แบบนี้ครับ .............

9002 + 1626 + 6ax5GT ...............

9002 + 45 +80

9002 + 71a + AZ1 ................

แอมพ์ตอนเริ่มทำใหม่ๆๆ  ก็แอมพ์แบบ ชั้นเดียวนี่แหละครับ  แต่ชอบแบบมีขอบเป็นเส้นๆๆ แนวนอนเรียบๆๆ ....................

ตอนมาเริ่มเป็นชั้นก็มาจากแอมพ์ตัวนี้ที่ลอกเลียนแบบ(แบบไม่เหมือน)  มาจาก Fi 421a SE ......................

ซึ่งต่อมาก็ทำๆๆ  รื้อๆๆๆ   5998 อยู่หลายเวอร์ชั่นครับ  แต่ปัจจุบันนี้รื้อหมดแล้วครับ ...............

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2010, 12:11:39 PM โดย TOM »

ออฟไลน์ punTR

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 09:16:40 PM »
แต่ละชิ้นของน้าต้อม ต้องใช้ความอดทน ความปราณีต และการวางแผนที่ดี  มันเป็นศาสตร์ และศิลป์ ที่ผมเข้าไม่ถึงจริงๆครับ :angel:

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 11:37:28 AM »
แต่ละชิ้นของน้าต้อม ต้องใช้ความอดทน ความปราณีต และการวางแผนที่ดี  มันเป็นศาสตร์ และศิลป์ ที่ผมเข้าไม่ถึงจริงๆครับ :angel:

มันไม่ยากขนาดนั้น  หรอกครับ แยกชั้นก็แค่แยกภาคจ่ายไฟสูงไว้ชั้นล่าง และ เอาภาคส่วนสัญญาณไว้ด้านบน  โดยมี แผ่นอลูมิเนียมทำตัวเหมือนแผ่นกราวด์แยกภาคจ่ายไฟสูงกับภาคสัญญาณนะครับ .............

ต้องลองทำดูครับ  ไม่ยากจริงๆๆ ครับ  ถ้าชอบแบบนี้นะครับ ................

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 11:48:26 AM »
แอมพ์สำหรับหลอด Regulated .............. ที่นอกเหนือจาก 5998 ก็มี .......................

6AS7 ...............

6528 .....................

6336 ....................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2010, 12:14:04 PM โดย TOM »