ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์แก้ปัญหา DAV 12SL7 phono ออสซิเลต  (อ่าน 1551 ครั้ง)

ออฟไลน์ Juudy

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
ประสบการณ์แก้ปัญหา DAV 12SL7 phono ออสซิเลต
« เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2017, 02:20:56 PM »
มันเสียงดีกว่าชาวบ้านเขาจริงครับ
แต่ตัวที่ผม(แย่ง)ได้มาจากเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่ง มันออสซิเลต หากสายโฟโนหลุดหลวม ตอนมันออสซิเลตนี่ output วัดได้ประมาณ 15-20 vac เลย
พยายามหาสาเหตุอยู่นาน ลองเปลี่ยน c ในวงจร RIAA ก็ไม่หาย แต่พอลองช๊อต input ดู ปรากฏว่าอาการออสซิเลตหาย
ก็เลยลองไล่วงจรดู ก็พบว่า r input ground มันตั้ง 1 meg มันคงไม่พอสำหรับภาคโฟโนที่เกนขยายมันสูงมาก. ลองเทียบกับวงจามาร้านซ์ก็พบว่าเขาใส่ r 47k อีกตัว เป็น load resistance เลยลองใส่ r input เพิ่ม ปรากฏว่าอาการออสซิเลตหายเลย

เอามาแชร์เผื่อเครื่องของใครฮัมแรงเกินปกติ หรือออสซิเลตเหมือนของผม ก็อาจลองแก้โดยใส่ r 45-47k เป็น input load ขนานเข้าไป
Ok เลย

ออฟไลน์ kakamax

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 123
Re: ประสบการณ์แก้ปัญหา DAV 12SL7 phono ออสซิเลต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2017, 02:43:36 PM »
 [huge-thumbs-up]เยี่ยมเลยครับ แชร์ประสบการณ์ สำหรับมือใหม่

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ประสบการณ์แก้ปัญหา DAV 12SL7 phono ออสซิเลต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2017, 03:05:54 PM »
 ว่าแต่น้า copy profile ผม ไปแปะลายเซ็นต์น้าทำไมครับ  [what11]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2017, 03:13:17 PM »
ว่าแต่น้า copy profile ผม ไปแปะลายเซ็นต์น้าทำไมครับ  [what11]

ขอโทษทียังทำลายเซนไม่เป็น
Ok เลย

• Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2017, 03:15:58 PM »
รูปปรากอบ
Ok เลย

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2017, 03:45:40 PM »

ขอโทษทียังทำลายเซนไม่เป็น
  น้าต้องโพสให้ถึง 5 โพสก่อนครับ จึงจะมองเห็นห้องข้อมูลสมาชิกแล้วค่อยไปลงข้อมูลเพื่อทำ link  ในห้องจะมีบอกวิธีการทำ link แปะไว้ครับ  [fb-smiling]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ nh123

• ถูกใจกด Like+ 62
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2017, 06:44:37 PM »
มันเสียงดีกว่าชาวบ้านเขาจริงครับ
แต่ตัวที่ผม(แย่ง)ได้มาจากเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่ง มันออสซิเลต หากสายโฟโนหลุดหลวม ตอนมันออสซิเลตนี่ output วัดได้ประมาณ 15-20 vac เลย
พยายามหาสาเหตุอยู่นาน ลองเปลี่ยน c ในวงจร RIAA ก็ไม่หาย แต่พอลองช๊อต input ดู ปรากฏว่าอาการออสซิเลตหาย
ก็เลยลองไล่วงจรดู ก็พบว่า r input ground มันตั้ง 1 meg มันคงไม่พอสำหรับภาคโฟโนที่เกนขยายมันสูงมาก. ลองเทียบกับวงจามาร้านซ์ก็พบว่าเขาใส่ r 47k อีกตัว เป็น load resistance เลยลองใส่ r input เพิ่ม ปรากฏว่าอาการออสซิเลตหายเลย

เอามาแชร์เผื่อเครื่องของใครฮัมแรงเกินปกติ หรือออสซิเลตเหมือนของผม ก็อาจลองแก้โดยใส่ r 45-47k เป็น input load ขนานเข้าไป
สวัสดีครับพี่ยุทธ ยินดีต้อนรับครับผม

• Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2017, 07:03:40 PM »
สวัสดีและขอบคุณมากครับ.
DAV SL7 phono เสียงดีจริงครับ อิ่มแบบหลอด แต่ก็มีความชัดละเอียดเหมือนโซลิดสเตดด้วย. สุดยอดเลยครับ
Ok เลย