ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยต่อให้หน่อยครับ Full wave Non Center TAP  (อ่าน 5597 ครั้ง)

ออฟไลน์ Naimsam

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • อย่าประมาท
ช่วยต่อให้หน่อยครับ Full wave Non Center TAP
« เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 03:42:52 AM »
ช่วยต่อให้หน่อยครับ Full wave  Non Center TAP
กำหนดให้มี diode แค่ 2 ตัว ต่อแบบจังได

SPEC TRANFORMER เข้า 220 VAC ออก 15VAC

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
Re: ช่วยต่อให้หน่อยครับ Full wave Non Center TAP
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 06:12:03 AM »
ช่วยต่อให้หน่อยครับ Full wave  Non Center TAP
กำหนดให้มี diode แค่ 2 ตัว ต่อแบบจังได

SPEC TRANFORMER เข้า 220 VAC ออก 15VAC

แล้วทำไมไม่ต่อแบบ bridge อะคับ [confused-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ prayadtj

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
Re: ช่วยต่อให้หน่อยครับ Full wave Non Center TAP
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 06:24:01 AM »
มันไม่น่าเป็นไปได้นะครับ ถ้าใช้ ไดโอดแค่สองตัว

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 07:29:11 AM »
d กับ e ไม่รู้ใช่ไหมเดี๋ยวไปลองดู

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 02:55:51 PM »
วงจรแบบนี้เรียกว่า Full Wave Voltage Doubler ครับ

http://sound.westhost.com/power-supplies.htm
ผมไม่มีหม้อ 15Vac เอา 22Vac แทนได้ไหมคำนวณเทียบเอาครับ
ทดลองต่อแล้วผลที่ได้ ลองตัดสินใจดูครับว่าเป็น Full หรือไม่ Full
มาดูแบบธรรมดากันก่อน
รูปนี้วัดจากหม้อแปลง 22Vac

รูปนี้ด้านซ้าย วัดหลัง Bridge และด้านขวาวัดที่แต่ใส่ C 4700uF เข้าไป

ต่อไปจะทดลองวงจร(e)
วัดคลื่นโดยใช้ R เป็นโหลด ในจุด +5

วัดคลื่นโดยใช้ R เป็นโหลด ในจุด+10

วัดแรงดัน DC โดยใส่ C 4700uF เข้าไปในจุด +5

วัดแรงดัน DC โดยใส่ C 4700uF เข้าไปในจุด +10

และวัดแรงดัน DC โดย วัดจุด +10 และ +5

วงจรนี้ได้ไฟ + 28Vdc ด้วยนะนี่
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ถ้าไม่สอบถามผมก็ไม่รู้ ได้ทดลองแต่แรงดันนะครับ กระแสไม่ได้ทดลอง  ถูกผิดยังไงรอท่านผู้รู้ครับ

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 03:03:59 PM »
แปลกดีนะครับ ไม่เคยเห็นมาก่อน เคยเห็นแต่ Full Wave กับแบบ Bridge

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 03:33:12 PM »
ช่วยต่อให้หน่อยครับ Full wave  Non Center TAP

เงื่อนไขให้แค่ 2 ตัว จริงๆ Diode ตัวละก็...ม่ายกี่บาท แต่จะรับข้อเสียได้หรือไม่ครับ การต่อแบบ Voltage double กระแส Idc ขาออกจะต่ำมากๆ ต้องคำนึง Load ที่จะใช้ด้วยเป็นหลัก  แต่ถ้าแค่ทำให้ได้คำตอบแรงดันขาออกตามเงื่อนไขก็ Voltage Double ตามวงจร D ที่เพื่อนยกตัวอย่างข้างบนแหละครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 03:50:42 PM »
  วงจรที่ใช้ diode สองตัวส่วนใหญ่เห็นมีแต่คนเล่นหลอดใหญ่ใช้กัน แล้วหาหลอด damp มาทำ soft start ซึ่งมันก็ไม่ได้ต้องการกระแสมากมาย 
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Naimsam

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • อย่าประมาท
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 12:54:22 AM »
ขอบคุณพี่ๆทุกคน ได้ความรู้เพียบเลย

ทดลองมาด้วย งู ๆ ปลา ๆ

ดูเยอะๆ ลายตาดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2012, 05:12:41 AM โดย นายสาม »