ผู้เขียน หัวข้อ: ุ6C33 Pushpull  (อ่าน 7239 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ุ6C33 Pushpull
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2016, 02:08:55 PM »
  ทำไปเรื่อยๆ หรือ หยุดแค่นี้ครับ Aj. karin
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2016, 02:28:35 PM »
ขั้นต่อไปจะลองวัดว่า max power ตอนนี้มันอยู่ที่ 6C33 หรือ driver ถ้าเป็นที่ driver จะลองเปลี่ยน driver ที่ swing voltage ได้มากกว่านี้ ตัวที่ทำได้แน่ๆคือ 6W6 เพราะเคยลองมาแล้ว

ถ้าข้อจำกัดอยู่ที่ 6C33 อาจจะลองเอา Lundahl 1627 มาทดลองว่าใช้ได้หรือเปล่า ต่อเป็น 0.65K:16ohm เพราะตอนนี้ต่อ Tango เป็นแบบ 0.9K:16 ohm อยู่ครับ

ผมเคยทำ SE cathode follower ใช้ 6336A ครับ ตอนนั้นใช้ 6HV5 เป็น driver มี voltage swing เหลือเฟือ ได้ power ประมาณ 18W จาก 6336A ตอนนั้น B+ ของ 6336A น้อยกว่านี้อีก เลยคิดว่า 6C33 น่าจะได้ใกล้เคียงกัน เป้าหมายคือ 6C33 pushpull ควรจะได้ประมาณ 30W ครับ

แต่ทั้งหมดนี้อาจจะต้องรอ GM70 SE เสร็จก่อนครับ เพราะเปลี่ยน driver หรือ OPT นี่เป็นงานใช้เวลาหลายวัน รื้อตอนนี้แล้วเดี๋ยวไม่มีฟัง  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2016, 02:31:56 PM »
  รอชม GM70SE ครับ  ตอนนี้บน FB เห็นน้องๆทำกันหลายคน   ของผมอีกนานกว่าจะกลับไป GM70 อีกครั้ง นี่ก็มีคนจะพยายามบีบให้ทำอยู่ แต่ผมอยากเล่นหลอดอื่นก่อน อย่างที่เคยคุยไว้ครับ ปีหน้าต้องลุย GU81M ก่อน แล้วค่อยไปไล่เก็บเบอร์เก่าๆ เพราะปีหน้าตั้งใจว่าจะทำหลอดเครื่องส่ง หลอดใหญ่ๆทั้งหมด เล็กสุดก็น่าจะ PD125W ที่วางแผนไว้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• Moderator
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2016, 09:36:55 PM »
ลองเปลี่ยนจุด bias ของ 6S4A ให้ทำงานได้กว้างขึ้น บวกกับใช้ 6N1P เป็นหลอดหน้าแทน 6GU7

ผลคือได้ power สูงสุด 30W RMS และ distortion ต่ำลงไปอีก ตามรูปนี้คือวัดที่ 30W RMS ครับ วงจรเดี๋ยวพรุ่งนี้เขียนให้ครับ

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2016, 09:43:02 PM »
เอาให้เนียนเลยนะครับ Aj. Karin เป็นกรณีศึกษาเดี๋ยวผมตามด้วยมีหลอดเก็บอยู่พอสมควรครับ   แต่ตอนนี้ขาดแรงบันดาลใจ อีกอย่างเบอร์นี้ทำให้เพื่อนๆหลายครั้งแล้วต่างกรรมต่างวาระ ภายใต้ข้อจำกัดหลายๆอย่าง  [frightened-11]

• Moderator
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2016, 06:55:12 AM »
ตอนแรกกะว่าจะเปลี่ยนหลอดเป็น 12B4A ครับ เพราะรู้ว่าทำงานได้แน่ๆ แต่ด้วยความขี้เกียจ เลยมองหาจุด bias ดูว่าจะปรับปรุงอะไรได้ไม๊? จุด bias เดิมผมตั้งไว้ค่อนข้างสูงเพื่อแน่ใจว่า 6S4 ทำงานได้ linear แน่ๆ เพราะดูจาก curve

ลองลดกระแสดูเหลือประมาณ 15mA ซึ่งทำให้ได้ B+ เพิ่มขึ้นอีกหน่อย ส่วนทางด้านซ้ายของ curve ก็ทำได้ถึงประมาณ 100V ก่อน grid line จะไปจบที่ 0V ดูๆแล้วน่าจะได้ประมาณ 300Vpp ซึ่งพอวัดจริงๆก็ใกล้เคียงกับที่ประมาณไว้

จับคู่กับ 6N1P ก็ยิ่งทำให้ distortion ต่ำลงไปอีก เดาว่าน่าจะเป็น distortion cancellation ของหลอดสองชนิดนี้เอง ใครอยากได้ driver ที่ต้องการ gain เยอะๆ voltage swing มากๆ distortion ต่ำๆก็ลองคู่ 6N1P กับ 6S4 ดูนะครับ

จริงๆถ้าต้องการ power มากกว่านี้อีก ก็ต้องไปพึ่ง plate choke แล้วครับ หลอด 6S4 มัน linear พอสมควร อาจจะ bias ที่เกือบๆ 300V 15mA ผมคิดว่า 6C33 ก็ทำงานได้อีกเรื่อยๆ ผมเองคงไปต่อไม่ได้เพราะไม่มีที่สำหรับติด plate choke

เริ่มโครงการกับตอนจบนี่ไปคนละทางกันเลย  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2016, 09:02:00 AM »
  ขอบคุณครับ  [huge-thumbs-up]