ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ linepreamp กับ Buffer Amp แตกต่างกันอย่างไร  (อ่าน 6613 ครั้ง)

ออฟไลน์ auon

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ  linepreamp กับ Buffer Amp แตกต่างกันอย่างไร  คือว่าผมเห็นลงในหนังสืออิเล็คโทรนิกส์แฮนบุคส์  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
Re: สอบถามหน่อยครับ linepreamp กับ Buffer Amp แตกต่างกันอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2011, 10:15:10 AM »
 ขอตอบแบบง่ายๆนะครับ linepreamp  นั้นจะมีเกนขยายครับ จะ 10  20 หรือ 100เท่า ก็แล้วแต่วงจร

ส่วน  Buffer Amp  เกนขยายจะเท่ากับ 1 เท่าหรืออาจจะไม่ถึง 1 เท่าก็ได้ครับ 
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
Re: สอบถามหน่อยครับ linepreamp กับ Buffer Amp แตกต่างกันอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2011, 10:15:27 AM »
ขออนุญาตตอบตามความเข้าใจของผมนะครับ [c--c]

ที่ต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเลยก็คือ pre amp มีเกนขยาย ส่วน tube buffer จะไม่มีเกนขยายหรือมีน้อยมากครับ

อย่าเพิ่งเชื่อผมนะครับเพราะไม่รู้ว่าถูกรึเปล่า เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบให้อีกที [roll]

ออฟไลน์ auon

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 08:39:25 PM »
ขอบคุณครับ  

ออฟไลน์ P1649

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 04:11:20 PM »
ขอตอบแบบง่ายๆนะครับ linepreamp  นั้นจะมีเกนขยายครับ จะ 10  20 หรือ 100เท่า ก็แล้วแต่วงจร

ส่วน  Buffer Amp  เกนขยายจะเท่ากับ 1 เท่าหรืออาจจะไม่ถึง 1 เท่าก็ได้ครับ 

ไม่รู้จริงๆครับว่า ทำไปให้มีเกนขยายเท่ากับ 1 ทำไม พี่ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ tok_enet04

• ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 05:37:38 PM »

ไม่รู้จริงๆครับว่า ทำไปให้มีเกนขยายเท่ากับ 1 ทำไม พี่ช่วยแนะนำด้วยครับ
ผมก็ไม่แน่ใจ แต่น่าจะมีผมเกี่ยวกับอิมพีแดนซ์ระหว่าง ก่อนกับหลังตัวมัน อ่ะครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 05:47:31 PM »

ต้องการแค่กลิ่นไอจากการเดินผ่าน ไม่ต้องการอัตราขยายครับ  อย่างเช่น Solid เสียงแข็งและสด จับสัญญาณมาผ่านหลอดซะก่อนเข้าAmp ก็จะได้เสียงที่นุ่มนวลลง แต่คงความกระชับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 07:51:33 PM »

วงจรที่มีเกนขยายเท่ากับ 1 จะถูกเรียกว่า Buffer มีข้อดีที่มีอินพุตอิมพีแดนซ์สูงไม่โหลดสัญญาณจากเครื่องที่นำมาต่อด้วย และมีเอาพุตอิมพีแดนซ์ที่ต่ำทำให้สามารถขับโหลดได้ดี การสวิงของสัญญาณเป็นไปได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย รายละเอียดเสียงไม่ตกหล่นครับ

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 06:18:27 PM »
วงจร Buffer เว็บเรามีการ diy กันบ้างหรือยัครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

ออฟไลน์ n.cm

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 12:54:06 PM »
วงจร Buffer เว็บเรามีการ diy กันบ้างหรือยัครับ
อยากได้วงจร Buffer Amp มาศึกษาดูบ้าง ท่านใดพอจะมีบ้างครับ ขอบคุณครับ [res]

ออฟไลน์ Mr.Q

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 07:09:17 PM »
ผมว่าวงจรที่มี Out-Put Impedance ต่ำอยูแล้วถ้าใส่ Buffer เสียงมันจะแข็งครับ แต่ถ้าเป็นปรีหลอดที่มี Out-Put Impedance สูงถึงจะดีครับ