ผู้เขียน หัวข้อ: "บันทึกลับ" ... ความผิดพลาดในงานดีไอวายที่ไม่อยากจะบอกใครไว้เตือนใจเพื่อน ^__^  (อ่าน 19489 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

[pig90132]  เคยกันบ้างหล่ะน่า เกือบทุกคนหละ เพราะเป็นไปไม่ได้เลยที่ไม่เคยทำอะไรพลาดแม้ครั้งเดียว เอาข้อผิดพลาดของเรามาโพสท์ให้เพื่อนได้อ่าน จะได้เป็นอุทาหรณ์สะกิดใจให้คอยระมัดระวังมากขึ้น เพื่อจะได้ลดความเสียหายของตัวอุปกรณ์ที่อาจจะหาไม่ได้อีกเลย ความผิดพลาดตั้งแต่พื้นๆอนุบาลไปถึงระดับมหาลัยกันเลย หรือแม่แต่ความผิดพลาดแบบกากๆ(วัยรุ่นเค้าชอบใช้คำนี้เอามาใช้บ้าง)ที่ไม่น่าให้อภัยตนเอง เช่นทำน้ำหยดใส่แอมป์หลอดขณะที่เปิดฟังอยู่เพลินๆหลอดลั่นเปรี๊ยะ(กากมาก) อันนี้ก็มีประโยชน์ใว้เตือนใจเพื่อนๆให้ระวังมิให้เกิดขึ้นได้อีกครับ .. เอาน่าผมอ่านแล้วไม่เอาไปบอกใครให้ท่านได้อับอายขายขี้หน้าแน่ๆ.. เพราะใครๆก็พลาดกันได้เก็บไว้เป็นข้อเตือนใจได้ดีครับ ผมเองก็มีแต่ขออ่านของท่านๆก่อน นะ นะ เชิญ มาสารภาพบาป อุ๊ย สารภาพความในใจที่ไม่อยากบอกใครกันเลยม่ะ

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
ดูๆแล้วกระทู้นี้ มันเป็นการสารภาพบาปยังไงก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ผมว่าเป็นกระทู้ที่ดีมากเลยครับ  [roll]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
ใครน้าจะมาสารภาพคนแรก [roll-eyes] 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
ผมว่าเป็นกระทู้ที่ดีมากเลยครับ  [roll]
[roll-eyes]
 [roll-eyes]
ตาคนนี้ก็มาจ้องอย่างเดียวเลยน๊ะ  laughhahaha 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
[roll-eyes]
 [roll-eyes]
ตาคนนี้ก็มาจ้องอย่างเดียวเลยน๊ะ  laughhahaha 3-2-1-raccoon
[yes-raccoon] ใช่ครับ้นาไม่มีอะไรแสดงความคิดเห็นนะครับ  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ mhoo

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 8
เอาแบบ เบา ๆ ก่อน

ทำแอมป์เสร็จ เปิดเทส อาาา ดังสองข้าง ดังแล้วววว  laughhahaha

เสียงไม่โดน โมซะหน่อย   เปิดอีกที    [no-raccoon] ทำไมมันดังข้างเดียว

รื้อทุกอย่างอีกรอบ บัดกรี เปลี่ยนอุปกรณ์กลับ เปลี่ยนสาย แต่ยังดังข้างเดียวอยู่ดี ปริ้นร่อน เรียบร้อย  [entreat-raccoon]

หมดไปเกือบวัน น้องเดินมาที่คอม แล้วถามว่า อ้าววว ทำไม โวลุ่ม บาล๊านซ์ ของคอม เปิดด้านซ้ายด้านเดียวล่ะ

อยากจะบ้าตาย  [pig90126] ความผิดพลาดง่าย ๆ นิดเดียว แต่ไปแก้ไขซะใหญ่โต ตั้งแต่นั้นมา เสียงดังข้างเดียว เช็ค บาล๊านซ์ ก่อนเลย  [heyheybaby_jump]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
ซ่อมเกนโคน น้ำท่วมใหญ่มาจ่อหน้าประตูบ้าน รีบทำๆจะให้เสร็จ พอจ่ายไฟ  PSB B1 ร้องกรี๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  และก็ลาโลกไปเลย 1 ข้าง

พอไปอาศัยบ้านน้องชาย ทำอีกเกนโคน ไม่มีลำโพงทดลอง เอาลำโพงโฮมน้องชายทดสอบ ปรากฏว่า น้องชายกลับจากทำงาน โทรมาถามว่าทำไมลำโพงไม่ดัง laughhahaha เกนโคนพิฆาต อีกแล้ว

ทำ 3886 ขนาน 3 พอทำเสร็จ่ายไฟ ควันขึ้นเลยพังเสีย ic ไป 3 ตัว

ทำปรี opamp ซ๊อตไฟดับทั้งบ้าน

โม dac เล่น วัดไฟ opamp เข็มวัดดันลื่นไปแตะกัน ควันขึ้นที่ opamp เลย และ opamp ก็ดันติดกับ pcb อีก กว่าจะงัดออกได้ ปริ้นล่อน ต้องเดือนร้อนคุณแว่นแก้ไขให้
เยอะจัดจนจำไม่ได้ครับ หลายๆท่านคงจะทราบกิตศักดิ์ผมดี laughhahaha

ล่าสุดด้วยความเป็นเซียน ชะล่าใจจำขั่วไฟผิด จ่ายไฟให้ 3886  C4700uf 8 ตัวพังหมดเลย แต่ก่อนพังมีระเบิด 2 ครั้งซ้อน จาก C 2 ตัว แต่ด้วยความเร็วปิดสวิสต์ทันเลย ไม่ระเบิดทั้ง 8 ตัว
แต่ก็เสียหมดทั้ง 8 ตัว
แต่ผมไม่เคยลืมคำพูดคุณแว่น ว่าให้หาปลั๊กไฟแบบมีสวิสต์ เวลาจะทดสอบ ซึ่งผมก็ทำเช่นนี้ มือซ้ายแตะสวิสต์ปลั๊กพร้อมทำงาน มือขวาเปิดสวิสต์เครื่อง ถ้าเงียบไม่มีอะไรเกิดขึ้น มือซ้ายที่ปลั๊กไฟเตรียมพร้อมมากขึ้น
พอได้ยินเสียงระเบิด หรือควันขึ้น มือซ้ายจะทำงานทันทีเป็น เซฟ-ที-คัต ทำให้ความเสียหาย ไม่เป็นวงกว้าง laughhahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2012, 05:26:49 PM โดย cleaning »

[gr_in]  อ่านแล้วอาย... ของเราเด็กๆเอง ของน้า cleaning ระดับเซียนเลยนะนี่

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
   เมื่อก่อนตอนวัยย่าง 20 ผมกำลังประกอบเครื่องเพิ่มความดังเสียงกริ่งโทรศัพท์ เสียบไฟครั้งแรก
ทำไม่ไฟหน้าปัทม์ไม่ติด มือมันไวกว่าความคิดใช้นิ้วเขี่ยไปที่หม้อแปลงตรงไฟ 220v เพื่อดูว่ามีไฟเข้าหม้อแปลง
หรือเปล่า ทั้งๆที่มิเตอร์ก็อยู่ใกล้ๆ แต่ความจริงก็คิดแล้วละว่าไฟมันจะดูดเอาแต่แค่ปัดๆเดี๋ยวเดียวจะดูดแรงสักแค่ไหนกัน
งานนั้นเล่นซะตัวชาเลย เข็ดกับไฟสูงๆไปนานเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2012, 05:49:26 PM โดย ฅนหระรี »

[tremor-raccoon]  ของท่านประธาน... ทำให้เตือนตัวเองไว้เลยว่า ถ้าต้องข้องแวะกับไฟบ้าน  ต้องรอบคอบและใช้ความระมัดระวังเป็นที่สุดครับ... อาจจะถึงชีวิตได้ พลาดพลั้งไปตายขึ้นมาจะไปบอกท่านยมบาลว่าอย่างไร ? ขืนไปบอกว่า ผมดีไอวาย ตายครับ หมดกัน เกิดชาติไหนๆก็อย่าได้ข้องแวะกะดีไอวายอีกเลยเน๊อะ .. ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ของทุกท่าน ที่มาแชร์กันครับ

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
ขอแชร์บ้าง

แบบว่า ตอนเพิ่งทำแอมป์เสร็จ เสียบไฟลองเปิดฟัง แล้วตะแคงวัดไฟ

เห็นจุดบัดกรีที่ socket มันไม่สวยย เหมือนไม่ติด เลยจับหัวแร้ง จับตะกั่วจี้เลย

ตะกั่วยังไม่ทันถึงขาเลย ไฟแว๊ปเข้ามามือสั่นดิ๊ก ดิ๊ก ขยาดไม่กล้ายุ่งกะไฟฟ้าไปเป็นเดือนเลยคับ    [pig90124]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
เยอะจนไม่อยากจำอาย  [in-love-raccoon] อันตรายที่สุดน่าจะบัดกรี แบตก้อนเท่าเหรียญ 10 ระเบิด คาหัวแร้งเลย โชคดีที่ใส่แว่นตา แต่นานมาแล้วเดี๋ยวนี้ไม่ได้กินผมหรอก  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
เคยมีตอนเด็กครับ พ่อผมซ่อมแอมป์รถยนต์อยู่ ก็ไปเกาะแกะ ขอทำมั่ง ก็เลยได้บัดกรีซีครับ แต่ไม่ได้ดูขั้ว ตอนใส่พ่อผมก็ไปเข้าห้องน้ำ กลับมาผมทำเสร็จล่ะ ก็เปิดลอง 555 บึ้มพร้อมไส้พุ่งออกมา หยังกะมีงานฉลองกัน  laughhahaha  ผิดขั้วครับ ดีไม่พุ่งใส่ตัว จากนั้นเปลี่ยนตัวใหม่ ก็จบครับ  [shock1]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
ไม่มีอะไรแค่เคยเอาdcไปวัดac [confused-raccoon]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ ozztum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
 [roll]เคยต่อบริดจ์ไดโอดผิด หม้อแปลงเทอรอยด์สั่นแรงมากๆ คิดในใจ(สั่งพันมาตั้งแพง เจือกสั่นอีก กากมากๆเลย) สั่นไปสักพัก ซีเริ่มบวม (10,000 uF) หม้อแปลงร้อนขึ้น รีบชักปลั๊กออก มาดูที่บริดจ์ไดโอด อ้าวต่อผิดนี่หว่า ซวยเลย ต่อบอร์ดแอมป์ไว้ด้วย งานเข้าเลย  [pig90126]

[roll]แล้วก็เคยทำแอมป์หลอด โดนไฟที่ค้างในประจุดูด หลายร้อยโวลเลย เข็ดไปนานหลายปี กะกว่าจะไม่ทำอีกแล้วแอมป์หลอดแอมป์บ้าอะไร อุปกรณ์ก็น้อย แต่กินไฟสูง ดูดแรงอีก แค้นอยู่นานเลยสองสามปี  ตอนหลังเริ่มรู้สึกดี กับแอมป์หลอด คิดในใจ แอมป์อะไรอุปกรณ์น้อยดีจัง แสงสวยดัวย [gr_in]

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
ฮี่ฮี่ฮี่...ของผมนี่เมื่อไม่นานนี่ครับ
ทดสอบ Power Amp แล้วต่อแบบกระสือ
อย่างที่รู้ๆกันนะครับว่ากระสือสายไฟระโยงระยาง
แล้วพอดีเปิดลองแล้วครับทุกอย่าดังปรกติดีแต่...
ผมว่าเสียงมันเบาไปหน่อยเลยเอื้อมมือไปหยิบรีโมทย์
เครื่องเล่น MP3 ไม่รู้สายไฟอะไรไปพาดกันไฟลุกเลยครับ
ใหม้ Transistor Output ไปสองคู่
ตกใจแทบตายไม่เคยเห็นแอมป์ไฟลุก
เลยอยากฝากเตือนเพื่อน ๆ นะครับ
ถ้าจะต่อแบบกระสือก็ขอให้วางอุปกรณ์ให้ดี ๆ หน่อยครับ
เป็นการ Save ตัวเองไปด้วยครับ
ส่วนเรื่องไฟดูด โดนบ่อยครับ  555
 [in-love-raccoon] [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ wongs2522

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
เอาไฟ 220v ไปเข้า Output ของหม้อแปลง -- ไหม้

อีกครั้งเอาไฟ Output ของหม้อแปลง ไปเข้า Output ของภาค regurate  -- พัง

อีกครั้งครั้งนี้เกือบตาย เมื่อ 15 ปีที่แล้ว ต่อ Power amp รุ่นก่อนๆ มันชอบมี Outlet 220v Switch กับ UnSwitch

ขา Outlet มันยาวยื่นมาชนหม้อแปลง จึงจะดัดให้มันพับๆลง...แต่ลืมถอดปลั๊ก นั่งทำกับพื้นปูนที่บ้าน

นั่งยองๆ แล้วโถมทั้งตัวเพื่อกดขา 220v ให้มันพับลง ไฟดูดเต็มๆ นิ้วไหม้เป็นรู แขนขวาชา แล้วนั่งมึนงงอยู่หลาย ชม.

อ่ะ... ผมบ้าง ที่จำได้แม่นจนป่านนี้ตั้งแต่เริ่มจับหัวแร้งคือ ... การวางหัวแร้งครับ ตอนนั้นนั่งเก้าอี้ทำงานกับโต๊ะกลม แขนช่วงบนของเราก็จะวางอยู่บนโต๊ะกลมพอดี ที่วางหัวแร้งก็ไม่ได้ซื้อมาใช้ วางไปเรื่อยพอบัดกรีเสร็จก็มาวางไว้ทางซ้ายมือข้างๆตัว(ผมบัดกรีมือซ้าย)ตาก็ไปมองแต่ชิ้นงาน พอตรวจเสร็จเรียบร้อยก็วางชิ้นงานลง พร้อมกับวางแขนลงไป... ทาบส่วนปลายของหัวแร้งแช่ตลอดความยาวเลย ... เจ็บสุดๆจนไม่สามารถเปล่งเสียงออกมาได้ น้ำตาเล็ดกันเลย แต่ไม่มีเสียง หนังไหม้ครับเป็นแผลยาวเท่ากะส่วนปลายของหัวแร้งนั่นละ ... แหยงจนไม่อยากบัดกรีไปพักใหญ่ ส่วนข้อพลาดอื่นๆก็เล็กน้อย เช่น... ใส่ซีอิเลคทรอไลท์กลับขั้ว... บัดกรีทรานซิสเตอร์ไม่ดีพาดอกลำโพงไหม้ (ควรใส่ป้องกันลำโพง)... บัดกรีสายผิดเอาสายสัญญานลงกราวด์สายกราวด์เข้าอินพุท(แอมป์มันคงไม่บ้าส่งเสียงได้นะ)... ทำแบบลายpcbผิดวงจรไม่ทำงาน(เกิดจากไม่ละเอียดรอบคอบ)... บัดกรีไม่เรียบร้อยมองดูคิดว่าเรียบร้อยแล้วแต่ความจริงดึงก็หลุดละ... อูย..รวมแล้วหลายอย่างมาก พอดีกว่า.. อายวุ๊ย  [gr_in]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
 กระทู้แบบนี้   อ่านแล้วสะเทือนใจยังไง ไม่รู้  ผมพึ่งเกิดเหตุสดๆร้อนๆอีกแระ  สัญญากับตัวเองแล้ว จบแคมป์แอมป์  ก็จะวางหัวแร้งล่ะ   
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

คนเรา... พลาดกันได้ครับ แต่ความผิดพลาดก็คือบทเรียนที่ดี หาซื้อก็ไม่มีขาย   [yes-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
กระทู้แบบนี้   อ่านแล้วสะเทือนใจยังไง ไม่รู้  ผมพึ่งเกิดเหตุสดๆร้อนๆอีกแระ  สัญญากับตัวเองแล้ว จบแคมป์แอมป์  ก็จะวางหัวแร้งล่ะ   
ยังไม่มีเรื่องเลย จะเลิกซะแล้ว กลิ่นตะกั่วมันหอมนะติดแล้วเลิกยากซะด้วยครับ  [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ส่วนความผิดพลาดของผมคือ............................V
                                                            V
                                                            V
                                                            V
                                                            V
                                                            มีแฟนเป็น ดีไอวายครับ hahaha  [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
เรื่องพลาด นี่พลาดมาแล้วหลายทีครับ ต่อซีผิดขั้ว ต่อสายหม้อแปลงผิด บักกรีขาtrติดกันแล้วไม่เช็คให้ดีใหม้ซะ ต่อหัวrcaแล้วไม่ใส่ปลอกของมันลื้อมาทำใหม่ [pig90124] เปลี่ยนซีในเครื่องบลูเล ฟิวระเบิดไปสามรอบ ที่หนักสุดก็ตอนใส่วิทยุในรถ คือกำลังบักกรีสายท้ายเครื่องวิทยุแถวคอนโซลหน้า มันไม่มีที่วางบักกรีก็เลยวางไว้แถวๆคันเร่ง
พอบักกรีเสร็จก็ลืมว่าวางบักกรีไว้ตรงนั้น เลยพลาดไปเหยียบมันครับ เต็มๆ [tremor-raccoon] ได้กลิ่นเนื้อใหม้เลยโชคดีที่บ้านปลูกว่านหางจรเข้ไว้ก็รีบวิ่งไปหักมาทาอย่างเร็ว เลยไม่เป็นอะไรมากโชคดีสุดๆ การพลาดถือเป็นครูครับ เพราะจะทำให้เราละเอียดรอบคอบมากขึ้น ไม่ประมาทครับ [yes-raccoon]

ยังไม่มีเรื่องเลย จะเลิกซะแล้ว กลิ่นตะกั่วมันหอมนะติดแล้วเลิกยากซะด้วยครับ  [roll]
กลิ่นตะกั่วหอม แล้วทำไมเวลาผมทำทั้งลูกเมียหนีกันหมดครับ แถมยังคอยซ้ำเติมอีกว่า เห็นไหมเป็นภูมิแพ้เพราะบัดกรีนี่แหละ ผมก็พยายามเถียงว่าไม่เกี่ยว พวกก็บอกเกี่ยวอยู่ดี

ได้อ่านหลายๆท่านทำให้ต้องระวังตัวมากขึ้น ดีครับกระทู้นี้ผมว่ามีคำเตือนหลายท่านเลยครับ

บอกมั่งซิครับจะได้ระวังตัวบ้าง

ผมก็ยังมีอีกที่เป็นแผลอยู่ครึ่งเดือนกว่า ก็วางหัวแร้ง สายไฟหัวแร้งดันพาดติดกับกล่อง ยกกล่องแอมป์คว่ำเพื่อเขยาะให้ตะกั่วออก พอยกกล่องแอมป์หัวแร้งมันติดขึ้นไปด้วยแล้วตกลงมาใส่น่องขาวที่เรียวงาม ร้อนสุดๆ นั่งขัดตะมาต อยู่กับพื้นกางเกงขาสั้น คิดดูหัวแร้งตกลงไปอยู่บนตัก
จะทิ้งแอมป์ก็ไม่ได้ ไม่มีมือปัดออกก็ต้องใช้ดีดขาออกไปเหมือนดิ้นจนหัวแร้งหลุดออก เป็นแผลเป็นสีดำ ทุกวันนี้และคงจะตลอดชีวิต หลังจากนั้นมาเวลาวางจะวางอย่างดีเลย

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
ถ้าความผิดพลาดในงาน diy สำหรับผมนี่สงสัยต้องเขียนเป็นวิทยานิพนธ์น่ะครับ  [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
กระทู้แบบนี้   อ่านแล้วสะเทือนใจยังไง ไม่รู้  ผมพึ่งเกิดเหตุสดๆร้อนๆอีกแระ  สัญญากับตัวเองแล้ว จบแคมป์แอมป์  ก็จะวางหัวแร้งล่ะ    
ยังไม่มีเรื่องเลย จะเลิกซะแล้ว กลิ่นตะกั่วมันหอมนะติดแล้วเลิกยากซะด้วยครับ   [roll]
กลิ่นตะกั่วหอม แล้วทำไมเวลาผมทำทั้งลูกเมียหนีกันหมดครับ แถมยังคอยซ้ำเติมอีกว่า เห็นไหมเป็นภูมิแพ้เพราะบัดกรีนี่แหละ ผมก็พยายามเถียงว่าไม่เกี่ยว พวกก็บอกเกี่ยวอยู่ดี

ได้อ่านหลายๆท่านทำให้ต้องระวังตัวมากขึ้น ดีครับกระทู้นี้ผมว่ามีคำเตือนหลายท่านเลยครับ
างสิ่งอย่าง ถ้าเรารู้ว่ามันไม่ดีก็ไม่ควรที่จะดื้อเถียงเค้านะครับ  เพราะควันตะกั่วเป็นสิ่งที่อันตราย เมื่อรู้ที่จะเล่นกับสิ่งที่อันตราย ก็ควรต้องรู้ที่จะป้องกันด้วย  อย่างเคสนี้ถ้าคุณทำอยู่ในที่อับไม่มีอากาศถ่ายเทที่ดี ก็ควรที่จะมีเอาพัดลมมาดูด หรือ เป่าให้ออกนอกบ้าน  ถ้าให้ดีก็ต่อท่อดูดออกนอกบ้านหรือขึ้นฝ้าไป  ซึ่งมันเป็นผลดีต่อทั้งตัวคุณเอง และ คนที่คุณรักนะครับ

อันนี้เป็นงานดีไอวาย ของเพื่อนท่านนึงครับจากพัดลม 4 นิ้ว มาทำกล่องต่อท่อระบาย

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
รอยแผลยังเห็นได้ชัดเจนอยู่เลยครับ แต่ก็ยังไม่คิดจะเลิกทำเลยครับ งาน DIY ไม่ได้ทำร้ายเราน่ะครับ ตัวเราที่ทำร้ายตัวเองครับ
ด้วยความความไม่รอบคอบก็เท่านั้นเองครับ อย่าลองถ้าไม่ชัวร์ครับ อย่ามั่วถ้าไม่รู้จริง [pig90103] [pig90103] [pig90103]