ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยการตั้งหัวเข็ม  (อ่าน 35777 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
Re: สงสัยการตั้งหัวเข็ม
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013, 10:41:15 PM »
  555+  จะหัวร่อ หรือจะเห็นใจดี  ผมก็บอกแล้ว ว่าก็อปปี้ไว้ เผื่อส่งไม่ได้ จะไม่ต้องพิมพ์ใหม่ 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013, 11:14:41 PM »
พิมพ์ตั้งนาน หายอีกแล้วกระทู้ชนกับคุณสุรเดช ต้องพิมพ์ใหม่ มือผมอ่อนซ้อมเรื่องคอม เอาใหม่ วันนั้นคุณสุรเดชว่าหัวเข็มเอียงผมถอดน็อตหัวเข็มแล้วไม่เอียงเพราะน๊อตบังคับถ้ารูไม่ตรงขันน๊อตไม่ได้แต่มาดูแล้วคิดว่าก้านเข็มเอียงซ้าย เอานิ้วมือดัดแล้วคิดว่าก้านเข็มตรง สองเพลงสุดท้าย โดยเฉพาะเสียงร้องผู้หญิง แตกพร่านิด น้ำเสียงเรียกว่าไงคือไม่คมชัด ออกเสียง sssss ส่วนเสียงผู้ชายจะฟังดีกว่า หรือเป็นบางแผ่น สาเหตุที่กล่าวมาเพราะเหตุใด

ถ้าตั้ง Alignment ดีแล้ว ก็มาดูที่ VTF (ถ้าตั้งไม่ดีหรือหนักไปอาจจะมีอาการนี้ได้ ซึ่งจะเป็นอาการเสียงจัดจนพล่า)
และต่อด้วยตั้ง anti skating ให้สัมพันธ์กับ VTF ครับซึ่งต้องลองหลายค่า เอาที่ฟังดีที่สุดครับ
แต่ที่ผมเป็นและหาย ผมตั้ง VTA ครับ ซึ่งจะสัมพันธ์กับค่า overhang ที่ลดลง
และผมเอียงโทนอาร์มประมาณ 5 องศา เข้าด้านในด้วยครับเพื่อลดอาการ overhang
พอเอียงเข้าด้านในหาแพลตเตอร์ ก็จะกวาดอาร์มในแทรคสุดท้ายได้ดีขึ้น ในมุมกวาดที่แคบลง (เส้นสีน้ำเงินคือตำแหน่งโทนอาร์มครับ)
เหมือนกับกัาลังเล่นในแทรคที่ 4 อยู่ทั้งๆที่เล่นในแทรคสุดท้ายคือแทรคที่ 5 แล้ว พอจะนึกภาพออกไหมครับ   [gr_in]
แต่ถ้าเป็นอาร์มที่ยึดไว้เลยจะเอียงเข้าได้ในไม่ได้นะครับ

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013, 11:52:58 PM »
ผมก็เอ๊ะใจอยู่  ตอนวางเข็ม หัวมันส่ายแรง  เหมือนกับว่าคนเมา 
   ผมถ่ายรูปห้องคุณประวิทย์ไว้อยู่ครับ  เดี๋ยวว่าง เอารูปลงให้ดู  แกออกแบบเอง ทำเอง 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 02:04:31 AM »
ผมก็เอ๊ะใจอยู่  ตอนวางเข็ม หัวมันส่ายแรง  เหมือนกับว่าคนเมา 
   ผมถ่ายรูปห้องคุณประวิทย์ไว้อยู่ครับ  เดี๋ยวว่าง เอารูปลงให้ดู  แกออกแบบเอง ทำเอง 
จะรอชมครับ แต่ คุณสุรเดช ต้องเป็นไกด์บรรยายซับไตเติ้ลด้วยนะครับ  [checks-raccoon]

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 09:44:37 AM »
จะรอชมครับ แต่ คุณสุรเดช ต้องเป็นไกด์บรรยายซับไตเติ้ลด้วยนะครับ  [checks-raccoon]

ส่วนมากหนักไปทางเถียงกันครับ  ไม่ค่อยได้ฟังเพลง  จนผมกลัวว่าอาซ้อ..คุณประวิทย์จะเข้าใจว่า  มันจะมาฟังเพลงหรือมาทะเลากัน  ( ดีที่แกไม่ถาม จะเอานวมไหม 555+)  ก็เถียงเรื่องการตั้งหัวเข็มแหละครับ   คือโปรแทคเตอร์คุณประวิทย์ จะมี2 จุด จะต้องให้ตัวเรือนขนานกับเส้น เวลาตั้ง   ตั้งเสร็จจุดหนึ่ง แล้วก็หมุนกระดาษ  เพื่อมาตั้งจุดที่สอง 

ส่วนโปรแทคเตอร์ของเทคนิค แกไม่เคยเห็น  ตอนอยู่บ้านใครบ้านมัน ก็โทรคุยกัน  ผมก็ตั้งตามเทรนเนอร์สั่ง แกบอดเอาขนานกันแค่2จุดพอ  แต่โปรแทคเตอร์ของเทคนิค มันมีเส้นโค้ง ตัดผ่าน2จุด เป็นระยะ เพื่อกวาดหัวเข็มให้มันได้รัศมีตามโค้ง (ตรงนี้ผมเข้าใจว่า ถ้าหัวเข็มกวาดไปตามโค้ง ก็เหมือนวงเวียนอ่ะครับ จากจุดหมุนของอาร์ม  หัวเข็มต้องกวาดให้เข้าโค้งรัศมี ) โปรแทคเตอร์เทคนิค มันไม่ต้องขยับ2 ครั้ง เหมือนทอร์เรน 

ปัญหา คือ ถ้าตั้งเฮดเซลให้มันขนาน2 จุด รัศมีโค้งที่เป็นจุดตัด เวลากวาดแขนอาร์มจากวงนอก เข้าไปด้านในแผ่น หัวเข็ม มันไม่ตรงรัศมี  ประเด็นมันอยู่ตรงนี้อ่ะ  ก็เลย เอาหัวออโต้ฟอน ซึ่งเป็นหัวปรับไม่ได้ เวลากวาดอาร์มไป  มันก็ไม่เข้าโค้งรัศมีมันจริงๆ  ผมก็สงสัยว่ามันจะมีรัศมี วาดมาเพิ่ออะไร  (เดี๋ยวจะหาภาพประกอบมาให่น่ะครับ)  แต่เท่าที่ผมฟัง  ถ้าให้มันขนานกันแค่ 2จุด โดยไม่คำนึงถึงโค้ง เสียงมันกังวาลไม่เท่าปรับหัวเข็ม ให้ลงตามโค้ง  (แต่แทรคในลืมฟังเปรียบเทียบหับแทคด้านนอก)  ผมชอบเสียงแบบที่ตั้งให้ลงตามรัศมีโค้งมากกว่า  ผมก็เลยตั้งไปแบบนั้น  ก็เป็นประเด็นไปเลย 555+ 

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 09:55:36 AM »
  อัอ ลืมบอกไป ตอนนี้ ผมตั้งให้มันทั้งขนาน ทั้งเข้ารัศมีได้แล้ววววว คือตอนแรกผมเลื่อนน็อตไปปลายๆสุดเฮดเซล มันเลยตั้งยังไง ก็ไม่เข้าเงื่อนไขทั้งสองอย่าง  ผมเลยถอยออกมาจากปลาย  เฮดเซลผมมันเลื่อนได้ แต่ก็เข้าไม่สนิทซะทีเดียว แต่ก็เกือบสนิทอ่ะครับ  ส่วนเสียงคิดว่า น่าจะดีขึ้นน่ะครับ พอดีผมเปลี่ยนมาศึกกลางสนามรบ  เลยฟังเปรียบเทียบกันไม่ออก 

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 10:01:32 AM »
    เห็นคุณประวิทย์ ออนอยู่  เดี๋ยวบ่ายๆผมมาคุยต่อน่ะครับ ขอตัวไปอาบน้ำก่อน  เดี๋ยวผมต้องไปอัญเชิญเจ้าขึ้นสวรรค์ก่อนน่ะครับ ให้เวลาคุณประวิทย์นั่งพิมพ์จนถึงบ่ายเลย เดี๋ยวส่งมาชนกับผมอีก เดี๋ยวได้พิมพ์ใหม่ 555+

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 10:50:12 AM »

โปรแทรคเตอร์คล้ายดังในรูปใช่ไหมครับ
จะต้องวางปลายเข็มที่จุด A ในช่องที่เป็นกากบาทในวงกลมก่อนครับ
ต่อจากนั้นก็ขยับหัวเข็มเข้าหรือออก เพื่อให้ตัวเรือนขนานกับเส้นด้านข้างของโปรแทรคเตอร์
ถ้าตัวเรือนไม่ขนานแต่ปลายเข็มตรงกากบาทเพียงอย่างเดียว ก็จะมีปัญหาตามมา
เพราะปลายเข็มจะไม่อยู่กึ่งกลางร่องแผ่นเสียงทั้งซ้ายขวาอย่างที่ควรจะเป็นครับ
แล้วก็มาเช็คที่จุด Outer Null Point ซึ่งถ้าจุด A ได้ จุด Outer Null Point และจุด B ก็จะได้เองครับ
แต่ถ้าไม่ได้ให้เน้นที่จุด A ไว้ก่อน เพราะแทรคในจะมีปัญหามากกว่าแทรคนอกครับผม
แล้วมาต่อด้วยเส้นโค้งเพื่อเช็ค overhang เอาให้ใกล้เคียงที่สุดครับ
ต้องใช้แว่นขยายช่วยด้วยครับ ที่สำคัญต้องหามุมมองของแว่นขยายให้เหมาะกับหัวเข็มนั้นๆครับ  [roll-eyes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 10:59:27 AM โดย Guy_Audio »

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 01:39:32 PM »
    ครับ..คุณสาธิต โปรแทคเตอร์ค่อนข้างจะเหมือนกัน  ว่าจะถามคุณสาธิตพอดีเรื่องนี้  บังเอิญคุณประวิทย์มีหัวของออโตฟอน รุ่นแอคคอร์ด หน้าตามันก็คล้ายเครื่องบินสมชื่อมันอ่ะครับ  เป็นหัวดีเจ ตัวนี้จะปรับหัวไม่ได้ เสียบปุปก็ใช้งานได้เลย พอเอาโปรแทคเตอร์ของยี่ห้อเทคนิค ของมันเองมาวัด เส้นโค้งรัศมีระหว่างจุดa ไป b  สมมุติหัวเข็มวางลงจุดเอเป๊ะ แต่กวาดไปที่จุด b ผิดกันเป็นมิลเลย พูดง่ายๆคือรัศมีตรงจุดโค้ง มันคนละรัศมีกัน พอนึกออกไหมครับ   
   ผมเลยคิดเองว่า จริงๆเทริน์เทคนิค มันต้องมีระยะของมัน คือจากจุดหมุนถึงปลายหัวเข็ม มันจึงจะวาดโค้งได้ตามรัศมีทีโปรแทคเตอร์เขาให้มา หัวออโต้ฟอน มันปรับไม่ได้ มันอาจจะยาวกว่าหรือสั้นกว่า พอมากวาดปลายเข็มให้ตามเส้นรัศมี มันเลยไม่เข้าเส้นโค้ง  คุณสาธิตแนะนำด้วยครับ

เลยมีคำถามขึ้นในใจ งั้นหัวออโตฟอร์นรุ่นแอคคอร์ด ออกแบบมา มันก็ไม่น่าจะเหมาะกับเทริน์เทคนิค  ใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 01:51:51 PM »
     อ้ออีกอย่าง  ลองนึกภาพรูปโปรแทคเตอร์ที่คุณสาธิตเอามาลงน่ะครับ  สมมุติว่าไม่มีโค้งรัศมีมา  นั่นคือโปรแทคเตอร์ของทอเรน  สมมุติ คุณสาธิตเอาหัวมาวางที่จุดเอ เป๊ะแล้วขนานกับเส้นเป๊ะ  กวาดอาร์มไปจุด บี  หัวเข็มอยู่คนละตำแหน่งกันเลย  ต้องหมุนกระดาษ ถึงจะตั้งทีจุดบีได้ ถ้าไม่หมุนกระดาษ ยังไงหัวมันก็ไม่อยู่ในตำแหน่งที่จะตั้งจุดบีได้ 
    และที่ผมสังเกต คือถ้าตั้งที่จุดเอแล้ว  หมุนกระดาษมาตั้งที่จุดบี แทบจะไม่ต้องตั้งเลย  จริงๆจะสื่อว่า ตั้งจุดเดียวจบเลย เดี๋ยวให้เจ้าของเครื่องเขามาคอมเมนต์อีกที เพราะผมดูครั้งเดียวเองครับ  ผมก็ลืมดูว่าหัวเดิมๆที่ติดมากับเครื่องของคุณประวิทย์ปรับได้ไหม

ออฟไลน์ pravit

• ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 09:07:33 PM »
ความหมายของคุณสุรเดช  pro trac ของผมไม่ได้มีเส้นวง แต่เป็นกระดาษกว้าง5 ซม. ยาว 20 ซม. โดยประมาณ มี2 จุด คิอ นอก /ใน ตามปกติ ผมวางจุดในก่อนให้ปลายเข็มลงจุด และขนาน ประเด็นที่ว่าวางจุดในได้แล้ว  ไม่ต้องวางจุดนอกก็ได้อยู่แล้ว ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด จุดในได้ ส่วนใหญ่จุดนอกจะได้ค่อนข้างมีโอกาศมาก ส่วนการวางจุดในได้แล้ว และวางจุดนอก ต้องเคลื่อน protrac ด้วยหรือไม่ (ถ้าไม่เคลื่อนจะไม่ตรงจุดนอก)รบกวนคุณสาธิต อธิบายดีกว่า

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 09:39:53 PM »
มาตามสัญญา..  ครับ   ซ้ายมือเป็นเทริน์เทคนิค  ขวามือเป็นเทริน์ทอเรน  ที่ผมไปก็เพื่อเอาเทริน์ไปทดสอบว่าผมตั้งหัวได้ยัง  ถ้าเปิดฟังเทียบกับทอเรน เสียงจะเป็นยังไง  ถ้าตั้งไม่ได้ก็ให้คุณประวิทย์ตั้งให้ดู ว่าตั้งยังไง  คุณประวิทย์ก็เตรียมโคมไฟไว้ส่องหัวเข็ม  จริงๆผมเอา ของผมไปลองหลายอย่าง เช่นเทริน์เอย แดคเอย ลำโพงเวปคอร์ที่พี่เล็ก   ลองดูซิว่าไปขับกับแอมป์ 150วัตต์ เสียงจะเป็นยังไง  แดคของผม พอไปวัดไปวาได้ไหม เมื่อเทียบกับแมคอร์แมค คุณประวิทย์ 

ด้วยเดชะบุญของผม  เอาเทริน์ไป  เปิดอยู่บ้านมันก็ดังสองข้าง  พอไปเปิดบ้านคุณประวิทย์ดังข้างเดียว อ่ะน่า  มันเดินทางสงสัยมันกระเทือน  ไม่เป็นไร คุณประวิทย์ ก็มีเทริน์เทคนิค รุ่นเดียวกัน ก็ถอดแต่หัวไปลอง ผ่านไปหนึ่งอย่างล่ะ   ต่อมาเอาแดคผมไปลอง ผมเปิดฟังที่บ้าน ฟังก่อนนอนทุกวัน เปิดทิ้งไว้ ตื่นเช้ามาค่อยปิด ไม่เคยมีปัญหาอะไร  เปิดแดคผมปุป  แอมป์คุณประวิทย์โปรแทคทันที (คิดในใจ เอาละโวย งานเข้าแล้วตรู) ขอลองอีกรอบ  อ้าว..เปิดได้ล่ะ ต้นๆเพลง ฟังไปแบบซิวๆฟังจะจบเพลง เสียงเหมือนจะแตก   คุณประวิทย์ทัก  พอเพลงสองเสียงแตกจริงๆ  รีบๆปิดเครื่องเลย ก่อนที่งานจะเข้า   (มาถึงบ้านมาผมเอามาเปิดที่บ้าน ก็ไม่เห็นเป็นอะไร เปลี่ยนแอมป์ ไป2-3ตัวก็ไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้น)  งานนี้คุณประวิทย์เล่นคุณไสยกะผมแน่เลย 

ส่วน รูปนี้ เป็นซีดีทึ่คุณประวิทย์สะสม ผมก็ถ่ายมาให้ดูกันเล่นๆ เผื่อน้าอัลหรือคนอื่นเข้ามาเห็น จะได้มีเพื่อนคุย เพราะรู้สึกคอเพลงแนวเดียวกันกับหลายๆท่านในนี้  ส่วนผมฟังแนวหมอลำ คุยกะคุณประวิทย์ไม่รู้เรื่องหรอกครับ     

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 09:45:36 PM »
ผมปรับ นน.หัวเข็ม จาก 2 กรัม เป็น 1.85 กรัม เสียงที่ได้รายละเอียดเพิ่มมากขึ้น เบสแน่นขึ้นลงได้ลึกกว่าเดิมมาก เสียงพร่า  แตก หายไปเกือบหมด ผมคิดว่าส่วนหนึ่งน่าจะเป็นกับบางแผ่น เพราะสังเกตุแผ่นที่มีปัญหาแทรคในจะสึก แผ่นมือสองครับ สรุปว่าคงลง นน.หัวเข็มมากไป เสียงทึบ รายละเอียดหาย

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 10:28:17 PM »
ลองที่ 1.82 กรัม ดูนะครับ.. ว่าเข้าท่าไหม  [gr_in]
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 12:22:22 AM »

ใช่ mccormack หรือเปล่าฮับ ตัวขวาด้านบน [roll-eyes]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 01:59:14 AM »
ต้องขอออกตัวอย่างที่ทราบกันว่ากระผมเองก็พึ่งได้หัดเล่นไม่นานนักนะครับ  [c--c]
หัวเข็มของ ortofon concorde ผมไม่ค่อยสันทัดเพราะเป็นหัวที่ใช้สำหรับดีเจมากกว่า
และน่าจะออกแบบมาให้ใช้งานได้ง่ายไม่ยุ่งยาก และไม่ต้องมาตั้งอะไรกันมาก
ในยามที่หัวเดิมได้ชำรุดก็นำหัวใหม่เสียบแทนได้เลย จึงตัดเรื่อง alignment ที่ละเอียดออกไป

ส่วนการตั้ง alignment ถ้าโปรแทรคเตอร์เป็นลักษณะนี้ยังไงก็ต้องเลื่อน โปรแทรคเตอร์ตามครับ
ซึ่งโปรแทรคเตอร์เป็นสิ่งสมมุติของร่องเสียงครับ

โปรแทรคเตอร์อย่างในรูปนี้แม่นยำกว่าครับ และจะแม่นยำมากขึ้นถ้าผลิตมาโดยเฉพาะเครื่องและโทนอาร์มนั้นๆ

คุณ ประวิทย์ ลองน้ำหนักหัวเข็มอย่างที่ คุณ jinn ว่าก็ดีนะครับ ลองไปหลายๆค่าแล้วฟังเปรียบเทียบกันครับ
เอาตรงที่ลดปัญหาได้ดีที่สุดก่อนครับ แล้วค่อยปรับละเอียดด้วย VTA ที่จับคู่กับ VTF อย่างที่คุณผึ้งเคยแนะนำผมมา
หรือจะคง VTF ไว้แล้วปรับ VTA อย่างเดียวก่อนก็ได้ครับ
(ผมหมายถึงเป็นน้ำหนักหัวเข็มที่เราชอบ ก็คงไว้อย่างนั้น แล้วปรับ VTA เพียงอย่างเดียว แต่พอปรับ VTA ค่า VTF จะเปลี่ยน
เราก็ตั้งค่า VTF ตามให้เท่าเดิมแล้วลองฟังดูครับ)
ต้องทำความสะอาด ที่หน้าสัมผัสเฮดเชลล์ทั้งหมดด้วยนะครับ
เสียงจะดีขึ้นมากเลยครับ

เอ่อ! ตอนนี้เค้ามองรูปไม่เห็นอ่ะ  [phew]

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 09:35:17 AM »
โปรแทรคเตอร์ ของผมใช้ของ Thorens 92 ใช้ กับเครื่อง  Technics ปรับแล้ว okดี

ก็เด๋ว สแกนมาแปะให้ทดลองไปใช้ดู

anti skating ของผมลงตัวที่ 2 ครับ

ลองไปหลายๆค่าแล้วฟังเปรียบเทียบกัน  นะครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 03:43:59 PM »

โปรแทรคเตอร์ Thorens 92 for Technics

http://www.mediafire.com/view/?r1xa2o9yip6vaxk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 06:23:17 PM โดย jinn »

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 06:10:41 PM »
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแก้ปัญหา   ถูกต้องครับคุณผึ้ง mccormack  ตัวล่างเป็น   dac  ตัวบนเป็น transports มีvollume  ด้วยที่ผมเคยถามครั้งก่อน ต้วนี้ซื้อมา10 กว่าปีแล้วครับเป็น18 บิต ส่วนเรื่องแนวเสียงคงต้องถามคุณ สุรเดช เพราะแกฟังบ่อย

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 06:30:02 PM »
ลองตั้งนน. หัวเข็มตามที่คุณสาธิต ปรับเบาลงเสียงมาดีกว่าเดิมมากเลย  ก่อนหน้านี้ผมตั้งตามสเปกหัวเข็มเขา recomment 2 g ก็เอาตามเขาพอปรับตามคูณสาธิตแนะนำเยี่ยมเลย ตอนนี้ 1.85 กรัม  ส่วนเรื่อง protractor ที่ให้คุณสาธิตอธิบาย เพราะคุณสุรเดชไม่ค่อยเชื่อผม ผมมือใหม่ครับ ผมยังไม่ทราบว่า thorens 295 mk4 ของปรับ vta ได้หรือเปล่า ถามเอลป้าชอร์ ช่างบอกว่าปรับไม่ได้เพราะมันเป็น semi-auto  อ่านในเวปอื่นบางคนก็บอกว่าปรับได้ ใครภาษาอังกฤษ แข็งแรงช่วยอนุเคราะห์ด้วยครับ ว่ามันปรับได้หรือไม่ได้

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 06:34:09 PM »
ถ้าหัวเข็มเป็น  2 m  red เหมือนของคุณ jinn เยี่ยมเลยคงต้องจัดแล้ว

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 06:57:17 PM »
ห้องของคุณ ประวิทย์น่าฟังจังเลยครับ  [gr_in]

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 10:27:27 PM »
ลองตั้งนน. หัวเข็มตามที่คุณสาธิต ปรับเบาลงเสียงมาดีกว่าเดิมมากเลย  ก่อนหน้านี้ผมตั้งตามสเปกหัวเข็มเขา recomment 2 g ก็เอาตามเขาพอปรับตามคูณสาธิตแนะนำเยี่ยมเลย ตอนนี้ 1.85 กรัม  ส่วนเรื่อง protractor ที่ให้คุณสาธิตอธิบาย เพราะคุณสุรเดชไม่ค่อยเชื่อผม ผมมือใหม่ครับ ผมยังไม่ทราบว่า thorens 295 mk4 ของปรับ vta ได้หรือเปล่า ถามเอลป้าชอร์ ช่างบอกว่าปรับไม่ได้เพราะมันเป็น semi-auto  อ่านในเวปอื่นบางคนก็บอกว่าปรับได้ ใครภาษาอังกฤษ แข็งแรงช่วยอนุเคราะห์ด้วยครับ ว่ามันปรับได้หรือไม่ได้

เป็นงั้นไป  ไม่ช่ายไม่เชื่อครับ  ผมแค่ถามว่า รัศมีโค้ง มันทำมาเพื่ออะไร  เฮียก็บอกว่าอย่าไปสน  ตั้งให้มันขนาน2จุดพอ   ที่นี้หัวมันเลื่อนเข้าเลื่อนออกได้  มันเอาไว้ปลายสุดก็ขนาน2จุด  เลื่อนไปกึ่งกลาง มันก็ขนาน2 จุด     โธ๊ะ...โถ  ถ้าผมไม่เชื่อ ผมจะไปตั้งตามเฮียบอกได้ไง   คุยโทรศัพท์ ผมก็ตั้งตามบอกเป๊ะ  บอกให้ระดับอาร์มขนานกับแผ่น  ก็พยายามทำเป๊ะ   เฮียเป็นผูประสิทธิประสาท ความรู้ทางเครื่องเสียงให้ผม  ไม่เชื่อได้ไง   ผมถามหน่อย ถ้าผมไม่เถึยงเฮีย  เฮียจะคุยกะผมสนุกป่าว   ผมจะyes อย่างเดียว  มันก็ขาดอรรถรส ใช่ป่าว  ก็แกล้งเถียงไป ให้โมโหเล่น ไปงั้นๆอ่ะคร๊าบ 

ปล  พูดจากใจเลยน่ะครับ   ถามใครได้เลย  ในเวปผมไม่เคยเถียงใครเลย  ยกเว้นเฮียคนเดียว   555+  รักดอกจึงหยอกเล่น

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 10:41:13 PM »
สินค้า รับมาหรือยังหามขึ้นห้อง  จ้างสามล้อหน้าบ้านเลยคนเดียวเสียค่ายาแก้ปวดหลังมันจะไม่คุ้ม ทุ่มทุนเลยสายไฟเอาเส้นใหญ่ที่สุดที่มีถ้าสายเล็กไฟไม่พอแน่ 55555

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 10:57:49 PM »
สินค้า รับมาหรือยังหามขึ้นห้อง  จ้างสามล้อหน้าบ้านเลยคนเดียวเสียค่ายาแก้ปวดหลังมันจะไม่คุ้ม ทุ่มทุนเลยสายไฟเอาเส้นใหญ่ที่สุดที่มีถ้าสายเล็กไฟไม่พอแน่ 55555

ไม่ชอบกินยา   ปวดหลัง ก็ไปหาหมอเฉพาะทางเอาครับ 555+  คลีนิคเขาปิดตั้งหกทุ่ม 

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2013, 07:33:33 PM »
ถ้าเรามีเครื่องชั่ง นน.หัวเข็ม เราไม่ต้อง บาลานอาร์มได้หรือไม่ ตามเข้าใจการบาลานอาร์มก็เพื่อที่จะหาค่า นน.หัวเข็มเรามีเครื่องชั่งเราก็ชั่งเอาเลยผมเข้าใจถูกต้องใหมครับ  ถ้าไม่ใช่ เครื่องชั่งจะใช้เราใช้ในขั้นตอนใดของการ เซตโทนอาร์ม

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2013, 01:50:58 AM »
ถ้าเรามีเครื่องชั่ง นน.หัวเข็ม เราไม่ต้อง บาลานอาร์มได้หรือไม่ ตามเข้าใจการบาลานอาร์มก็เพื่อที่จะหาค่า นน.หัวเข็มเรามีเครื่องชั่งเราก็ชั่งเอาเลยผมเข้าใจถูกต้องใหมครับ  ถ้าไม่ใช่ เครื่องชั่งจะใช้เราใช้ในขั้นตอนใดของการ เซตโทนอาร์ม
ใช่แล้วครับ ถ้ามีเครื่องชั่งไม่ต้อง balance ก็ได้ครับ แต่ถ้าจะให้ปลอดภัยกับหัวเข็มควรหา balance อย่างคร่าวๆ ก่อนก็ดีครับ
เพราะถ้าปล่อยหัวเข็มลงไปวัดกับเครื่องชั่งเลยในทันที ถ้าค่า VTF ยังอยู่ในระยะที่ก้านเข็มรับได้ก็ไม่เป็นไรครับ
แต่ถ้าค่า VTF เกินไปมากอาจจะทำให้ก้านเข็มแอ่นได้ครับ แต่ถ้าเป็นก้านเข็มที่มีขนาดใหญ่ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ

ส่วนเครื่องชั่ง ถ้ามีก็จะสดวกมากครับเวลาที่ใช้เซ็ตค่า VTF โดยละเอียดและถ้าเป็นจุดทศนิยม 2 ตำแหน่งยิ่งดีมากเลยครับ
โดยจะต้องคอยจดบันทึกค่า VTF ไว้หลายค่า แล้วฟังไปเรื่อยๆ แล้วเลือกเอาค่าที่ชอบที่สุดครับ
และในกรณีที่มีปัญหา จะฟังออกง่ายครับ อย่างตอนนี้ผมตั้ง VTF ไว้ที่ 2.15 กรัมฟังได้ดีไม่มีปัญหาอะไรกับทุกแผ่น
แต่ถ้าผมตั้งที่ 2.20 จะมีอาการที่พีคและพั้นช์ รุนแรงมาก เสียงกลางแหลมบางเพลงก็พุ่งเกิน บางเพลงก็เบสจะบวม
ผมก็จะกลับไปตั้งในค่า VTF 2.15 ได้ในทันที โดยใช้เครื่องชั่ง
แต่ถ้าไม่มีเครื่องชั่ง ก็สามารถกระทำได้แต่ค่อนข้างจะช้าและไม่แม่นยำครับ
โดยอาศัยดูจาก DIAL อย่างเดียว
แต่อาร์มผมไม่มี DIAL ครับเลยต้องใช้เครื่องชั่งอย่างเดียวเลยครับผม

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2013, 05:37:12 PM »
ผมหาจุดปรับ vta ได้แล้วครับ นอ็ตหกเหลี่ยมสองตัวแน่นมากกัดฟันขันอย่างแรงโคนอาร์ม vta หล่นตุ๊บเลย สรุปปรับได้แล้ว

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2013, 05:45:14 PM »
วิธีปรับvta ของผมปรับลำบากเพราะน็อตหกเหลี่ยมสองตัว เวลาขันเกลียวหลวมแกนจะเคลื่อนได้ตลอดทั้งขึ้นลง ไม่มีสเกลกำหนดไม่เหมือน กับเทคนิคที่สามารถปรับหมุนเอาและมีขีดบอกระดับสูงต่ำสะดวกมาก อยากทราบวิธีปรับแบบนี้ด้วย ครับ  ปกติเวลาเล่นปรับอาร์มขนานกับแผ่นใช่เปล่าครับ

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2013, 04:24:33 AM »
วิธีปรับvta ของผมปรับลำบากเพราะน็อตหกเหลี่ยมสองตัว เวลาขันเกลียวหลวมแกนจะเคลื่อนได้ตลอดทั้งขึ้นลง ไม่มีสเกลกำหนดไม่เหมือน กับเทคนิคที่สามารถปรับหมุนเอาและมีขีดบอกระดับสูงต่ำสะดวกมาก อยากทราบวิธีปรับแบบนี้ด้วย ครับ  ปกติเวลาเล่นปรับอาร์มขนานกับแผ่นใช่เปล่าครับ

ของผมก็ไม่มีสเกลบอกเหมือนกันครับ ต้องลองมองเฮดเชลล์ว่าขนานกับแผ่นหรือยังครับจากนั้นก็ทดลองฟังครับ
หรือลองตั้งแบบยกโคนอาร์มแล้วปลายจิกแผ่นเล็กน้อยแล้วค่อยๆลดลงมาทีละนิดแล้วทดลองฟังไป แล้วก็ลดลงอีก
พร้อมจดบันทึกไว้ก็ยิ่งดีครับ ขั้นตอนนี้เป็นอะไรที่ผมชอบมากครับ+กับ VTF สั่งได้ดังใจเลยครับ ว่าต้องการเสียงแบบไหน
โดยไม่รีบร้อน ฟังไป ปรับไป เรื่อยๆครับ   fart-raccoon

ถ้าอยากทดลองความต่างก็ไม่ยากครับ ลองเพิ่ม VTA และลองลด VTA โดยตั้ง VTF เท่าเดิม
ก็จะเข้าใจในว่าเสียงโดยรวมจะออกมาในลักษณะใดครับ
และไม่จำเป็นเสมอไปว่าเฮดเชลล์ขนานแผ่นแล้วจะแมทหรือได้เสียงที่ดี ที่ถูกใจเสมอไปครับผม  [pig90102]