ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ ใครพออธิบาย discrete op-amp ได้บ้างครับ  (อ่าน 1517 ครั้ง)

ออฟไลน์ newwanchana

• ศึกษาเพื่อหาความรู้ใส่สมองแล้วค่อยลงมือปฏิบัติจริง
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
    • Facebook
พอดีอยากลองทำ discrete op-amp ไม่ทราบว่าใครพอจะอธิบายและแนะนำได้บ้างครับ

ออฟไลน์ akradech

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 123
Re: รบกวนหน่อยครับ ใครพออธิบาย discrete op-amp ได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014, 06:24:51 AM »
เราก็เล่นเฉพาะออปแอมป์ธรรมดา  [frightened-11]

เดี๋ยวรอ พี่ๆ น้าๆ ที่เค้าเคยเล่นเคยลอง เค้าเข้ามาตอบให้นะครับ

ออฟไลน์ akradech

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 123
Re: รบกวนหน่อยครับ ใครพออธิบาย discrete op-amp ได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014, 06:44:45 AM »
ที่หาเจอก็ตรงนี้ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18075.0

ตามความเข้าใจคือเป็นวงจรภายในไอซี แต่เรามาเลือกทำตามวงจร โดยใช้คุณภาพอุปกรณ์ที่ดีขึ้น

เสียงดีกว่าใช้ออปแอมป์สำเร็จรูปครับ

ทีนี้ก็อยู่ที่งบประมาณ และความชอบละครับ เพราะต้องจูนเอาเอง

แต่ก็มีคนผลิตมาขายเหมือนกันครับ แนวเสียงก็แตกต่างกันออกไป แต่ถ้าจะลองทำเอง

ลองหาแนวร่วมทำเป็นกลุ่มย่อยๆ ก่อนก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม 2014, 05:52:18 PM โดย akradech »