ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเสียงนักร้องดังข้างซ้ายมากกว่าข้างขวา  (อ่าน 2352 ครั้ง)

ออฟไลน์ mybestboss

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 117
ทุกวันนี้ผมฟังจาก 2 ที่คือ แอมป์หูฟัง 2AU7 (ECC82) / IRF510 Headphone Amplifier กับ mu amp
ต่อจากคอมมา mini dac 1543 ตัวสีแดง

ความรู้สึกว่าเสียงนักร้องมันดังข้างซ้ายมากกว่า ทั้ง headphone amp กับ mu amp เคยต่อผ่านคอมมา headphone amp ก็เหมือนกัน

เลยสงสัยว่ามีใครเป็นแบบผมไหม  [what11]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
Re: ทำไมเสียงนักร้องดังข้างซ้ายมากกว่าข้างขวา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2014, 09:18:25 PM »
ผมเคยเจอปัญหาแบบนี้ตอนที่ใช้ต่อจากคอมเหมือนกันครับ แต่ของผมดังไม่เท่ากันทั้งเสียงดนตรีและเสียงคนร้อง
ต้องลองไล่ว่าปัญหามาจากอะไร ลองสลับสายสัญญาณจากคอมก่อนก็ได้ครับว่าเสียงข้างที่มีปัญหาเปลี่ยนไปอีกข้างนึงหรือเปล่า
**คอมใช้ Sound Card แบบไหนครับ**

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ทำไมเสียงนักร้องดังข้างซ้ายมากกว่าข้างขวา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2014, 09:36:19 PM »
ทุกวันนี้ผมฟังจาก 2 ที่คือ แอมป์หูฟัง 2AU7 (ECC82) / IRF510 Headphone Amplifier กับ mu amp
ต่อจากคอมมา mini dac 1543 ตัวสีแดง

ความรู้สึกว่าเสียงนักร้องมันดังข้างซ้ายมากกว่า ทั้ง headphone amp กับ mu amp เคยต่อผ่านคอมมา headphone amp ก็เหมือนกัน

เลยสงสัยว่ามีใครเป็นแบบผมไหม  [what11]
ฟังออกมั้ยครับว่าลำโพงกลับเฟสอยู่หรือเปล่า แต่ปกติเฉพาะเสียงร้องจากลำโพงสองข้างมันก็ไม่เท่ากันอยู่แล้วครับ ลองเปิดเปิดวิทยุ หรือ คอมโปที่บ้านเทียบดูก็ได้ครับ แต่ระดับเสียงของลำโพงทั้งสองข้างควรจะต้องเท่ากันครับ  ว่าไงเด็กห้องอัด มาอธิบายให้เพื่อนฟังหน่อยซิ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2014, 09:37:46 PM »
ทำต้นทางให้เป็น โมโน ครับ แล้วลองฟังดูเสียงต้องเท่ากันทั้ง  2 ข้าง  ตัดต้นทางออก ที่ส่วน ดูว่ามาจากส่วนไหน  [chick8]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2014, 10:09:17 PM »
ตอนเทสซ้ายขวาจากคอมมันก็เท่ากันครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองดูสาเหตุ ตามคำแนะนำครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 10:34:15 AM »
วันนี้ลองสลับสายลำโพงข้างซ้าย มันดังขึ้นแฮะ ลองเช็คตำแหน่งใน มิวแอมป์ก็ถูก หรือไปสลับในปรีเนี่ย บ่ายๆค่อเช็คต่อครับ งานเข้าด่วน