ผู้เขียน หัวข้อ: ลองของกันสักที กับ DHT ตัวแรก #47 se  (อ่าน 4544 ครั้ง)

ออฟไลน์ t43_noi

• ทำดัง... แต่ฟังไม่เป็น..
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 24
  • นักรื้อ. สายคลอง
Re: ลองของกันสักที กับ DHT ตัวแรก #47 se
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2019, 09:04:48 PM »
เป็น pentode mu ครับ พอทำ triode ค่า mu จะลดลงมาเหลือประมาณ 4 ครับ

ขอบคุณครับ อาจารย์

ออฟไลน์ emotion13956

• ถูกใจกด Like+ 21
Re: ลองของกันสักที กับ DHT ตัวแรก #47 se
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2019, 10:14:53 PM »
เป็น pentode mu ครับ พอทำ triode ค่า mu จะลดลงมาเหลือประมาณ 4 ครับ
[finger11] ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ myway

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2019, 10:21:45 PM »
Data sheet เมื่อแปะแล้ว ก้ต้องอ่านกันสักหน่อย..

จาก Data sheet เราจะได้ข้อมูลอะไรบ้าง
  1.ส่วนของไส้หลอด Vf = 2.5 v ,If = 1.75 A สามารถจุดไส้หลอดได้ทั้งไฟ ac และ dc
ค่าที่ได้ทั้ง Vf,If เราจะเอาไปสั่งหม้อแปลง อาจจะเผื่อไปเล้กน้อยแล้วแต่ผู้ผลิต..

2.Socket เป้นแบบ medium 5 pin  จะได้หาซื้อถูก

3.Class A Amplifier คือ ข้อมูลสำหรับใช้ในการออกแบบ สำหรับท่านที่ต้องการให้หลอดทำงานใน Class A (ที่เชื่อว่ามีความเพี้ยนน้อยสุด)
จุดสังเกตุอีกจุดคือ plate voltage และ screen voltage มีค่าเท่ากัน จะพบเห็นบ่อยๆในวงจรที่ออกแบบเป็น triode mode ..

4. plate current และ screen current จะใช้งานในตอนที่ออกแบบการไบอัส โดยเฉพาะเวลาคำนวณให้ทำงานใน Penthode Mode.

5.Control grid voltage ค่านี้มีความสำคัญ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในการไบอัสแบบ Fix Bias จะช่วยให้การปรับแต่จุดทำงานให้ตรงตามคู่มือ
(แต่อาจจะไม่ใช่ จุดที่ให้เสียงถุกใจคนฟัง ก็ได้)

6. Plate resistance, trans-conductance เป็นค่าที่ใช้ในการคำนวณค่าพารามิเตอรืต่างๆของวงจรเช่นเกณฑ์ขยาย,RP' ,gm เป็นต้น"

7. Amplication factor หรือ มิว  เป็นตัวบ่งบอกอัตราขยายของหลอด ว่ามีค่าสูงต่ำเพียงใด เช่นหากมีค่ามาก ก็ไม่จำเป็นต้องออกแบบภาคไดร์ฟให้มีเกณฑ์ขยายสูงๆมาขับ  แต่ต้องทราบไว้ว่าความเพี้ยนก้มีเปอรืเซ็นที่สูง เช่นกัน

8.Load resistance คือความต้านทานโหลด ที่นำมาต่อกับขาเพลท ของหลอด อีกนัยยะนึง คือค่าแนะนำของ OPT นั่นเอง.

9.Power Output คือ กำลังวัตต์ที่ได้สูงสุดของหลอดนี้..

พอแค่นี้ก่อนนะครับ เริ่มมึน  อธิบายไปตามที่เข้าใจ อาจจะไม่ถูกต้องทั้งหมด ยินดีรับคำชี้แนะครับ

[53snail] [53snail] [53snail]

ขอบคุณครับน้าหน่อย 

หาอ่านความหมายแต่ล่ะบรรทัด ของData sheet มานานแล้วครับ

อ.แต่ล่ะท่านที่ผมได้อ่านบทความหรือข้อเขียน ไม่ค่อยอธิบายเรื่องนี้เลย (สงสัยคงเห็นว่ามันง่ายไปมั้งครับ)

รอดูข้อเขียนประกอบทำแอมป์ตัวนี้เพิ่มครับ

555 ผมเคยแต่ลอกวงจรมาทำอย่างเดียว คราวนี้จะได้รู้ที่มาที่ไปของวงจรบ้าง   [yemo38]

ออฟไลน์ myway

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2019, 10:24:25 PM »
ของน้าได้กีวัตต์ครับ เด๊๋ยวยกมาชนกันเลย ...ถ้าผมเสร็จทัน อิอิ

..  คาดว่าจะเสร็จประมาณ ธค.นี้ครับ    [sp-snail26] [sp-snail26]
หมดอารมณ์หายอยาก ธค.

พันธุ์ศักดิ์
  ล้างหูไปก่อนครับพี่ ลุงหน่อยแกภาระกิจเยอะ ต้องบินไปหาลูกเมียที่ตปท.   [sp-snail26]

http://youtu.be/wrjJ3VzU6wQ

[53snail] [53snail] [53snail]

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 04 มีนาคม 2019, 03:04:10 PM »
update.... สักนิด     [sp-snail17] [sp-snail17]

ออฟไลน์ pansak

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 04 มีนาคม 2019, 04:41:15 PM »
แค่เนี้ย [21snail]วงจงวงจรไม่มีเหรอครับน้าจะได้ลอกบ้าง

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 04 มีนาคม 2019, 04:51:10 PM »
แค่เนี้ย [21snail]วงจงวงจรไม่มีเหรอครับน้าจะได้ลอกบ้าง

ยังไม่แล้วเสร็จครับ  ไว้จูนเสร็จแล้ว จะนำมาลงให้ครับ น้าพันธุ์   [36snail] [36snail]

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 04 มีนาคม 2019, 06:20:07 PM »
update.... สักนิด     [sp-snail17] [sp-snail17]

....
หลอดทรงเดียวกันดูสบายตาจริงๆ