ผู้เขียน หัวข้อ: 2A3 ขออีกครั้งกับหลอดที่อยากทำ  (อ่าน 73146 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 129
Re: 2A3 ขออีกครั้งกับหลอดที่อยากทำ
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 02:57:30 PM »
คือสงใสเรื่อง pre amp กับ power amp ตรงที่ถ้า pre amp มันมี gain มากว่าที่ power amp มันต้องการจะเป็นอย่างไง
ผมลองคิดดู อย่างนี้ตรง grid ภาค drive ของ power มันก็เป็นบวกนะซิ อย่างนี้มันก็ดึงกระแสจากคาโทดด้วยแทนที่จะเป็นตัวกั้น

สงใสต่อแล้วจริงๆแล้วมันจะเป็นอย่างไง หาข้อมูลตั้งแต่ค่ำได้ความว่า
ถ้าค่าเป็นบวกเสียงมันจะแตกพ่า แต่ถ้าติดลมมากๆหลอดจะนำกระแสได้น้อยทำให้ clip
แต่ก็ไม่รู้ว่าข้อมูลที่หาได้ถูกเพียงใด แล้วมันจะเป็นอันตรายต่ออะไรบ้าง  [look-for-11]

เลยเอามาเล่าให้น้าๆฟังเพื่อจะมีข้อมูลอะไรแลกเปลี่ยนกันครับน้า (เห็นน้าเล็กแกบ่นไว้อีกระทู้ว่าเหงาเลยมาชวนคุยกันครับ  [Tongue-11])

ปกติการออกแบบ driver ที่เป็น C coupling ธรรมดา แทบจะไม่มีโอกาสที่ grid ของหลอด power จะเป็นบวกอยู่แล้วครับ ถ้า drive จนเกิน cathode bias ทีตั้งไว้ หรือเกิน voltage ที่ fixed bias ตัว driver จะ clip ก่อน เพราะไม่สามารถ dump กระแสไป charge C coupling ทัน เสียงก็แตกพร่า

แต่อย่าสับสนกับ gain นะครับ poweramp 500W ที่มี gain เท่ากับ 10 กับ poweramp 5W ที่มี gain 30 มาเปิดเทียบกัน ตัว 5W อาจจะฟังแล้วดังกว่าก็ได้ เพราะการขับลำโพงต้องดู gain รวมของระบบ บวกกับ power ด้วย เท่าที่ผมสังเกตและทดลองมา ถ้าระบบ (pre + power) มี gain น้อยๆ ไม่ว่าจะมี power เท่าไหร่ก็ตาม เสียงจะเอื่อยๆเมื่อฟังกับลำโพงความไวต่ำ แต่ถ้า gain รวมของระบบเยอะเกิน และไปเล่นกับลำโพงไวๆ เสียงจะหนวกหู

หลังๆผมเลยให้ความสำคัญกับ gain รวมของระบบเป็นอันดับหนึ่ง เพราะผมฟังเพลงไม่ดังมาก preamp ที่ใช้ก็พยายามจะทำแบบให้มี gain ได้หลายๆระดับ ตั้งแต่เป็น buffer เฉยๆ 2, 4, 8, 16 อะไรประมาณนี้ เพราะสามารถ match กับ poweramp ได้ง่ายครับ  [guitar-11]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: 2A3 ขออีกครั้งกับหลอดที่อยากทำ
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 03:09:13 PM »
 ขอบคุณครับ อ. karin   น้าแกชอบเขย่งก้าวกระโดด ต้องคอยทุบๆไว้ เดี๋ยวไปไกลเผลอก็ไม่ได้ชอบมุดน้ำดำดิน  ก็เลยมีความคิดว่าจะจัดโต๊ะเล็กตามแต่โอกาสจะอำนวย จะได้ดูแลได้ทั่วถึง แล้วให้พี่สอนน้อง(ใหม่) จะได้ไม่หลงทางครับ ลำพังที่ทำกันอยู่ไม่กี่คนตอนนี้ก็เหนื่อยแล้วครับ อาจารย์  [embarrassed]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 03:10:33 PM »
ไม่มีอะไร update ครับน้าแค่มาคุยครับ

วันนี้ขี้รถผ่านร้านวัสดุก่อสร้างแถวบ้าน ไม่ได้ตั้งใจเดินลงไปถามหา hole saw ขนาด 32mm กะเอามาเจาะแท่น ในใจคิดว่าคงไม่มี
เจ้แกบอกมีแต่เป็นชุด ผมก็บอกขอดูก่อนละกันครับเจ้ เจ้แกก็งัดออกมาให้ เปิดฝาออกมาผมละตะลึงไม่คิดว่าจะมากมายขนาดนี้ ถามต่อเจ้เท่าไรครับ 380 บาท
เลยขอเก็บเอามาถ่ายรูปให้น้าๆดูครับ ถูกใจเลย อิอิ ^_^

อันนี้มัน hole saw งานไม้อะครับ ใช้กับงานโลหะไม่ work ครับ ถ้าจะเจาะโลหะก็ต้องใช้ HSS Hole Saws กับงานโลหะนะครับ (HSS = High Speed Steel) หรือพวก Tungsten Carbide Tipped Hole Saws

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 03:26:53 PM »
ตัวใหญ่ Ck power  ตัวเล็ก Ck driver ครับ

ขอบคุณครับน้าเล็ก ถ้าสลับคงมีบึ้มละงานนี้  [yellow-lol]
แรงดันทั้งสองจุดไม่เกิน rating ของ ซี ที่ทนได้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 04:15:52 PM »
ขอบคุณน้า Cijtele52 มากครับที่ช่วยอธิบายครับ มันยังมีอะไรที่ลึกซึ้งทียังไม่เข้าใจอีกมากเลยครับสำหรับผม  C coupling เป็นอีกอย่างสำหรับผมที่เข้าใจได้ยากมากครับ  [0002053E]

ขอบคุณครับน้าก๊อตที่บอกครับ เหดียวคงได้หามาใช้ใหม่ครับน้า  [yellow-lol]

มีอะไรสงใสผมถึงมาบอกมาถามนะครับน้าเล็ก ผมเองคิดว่าบางทีผิดบ้างมันก็ดีครับน้า ดีว่าจำที่มันผิดแล้วเก็บเอาไปใช้ ยิ้งพวกไฟฟ้าด้วยแล้วยิ้งต้องระวังนะครับน้า  [fb-smiling]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 05:12:57 PM »
จริงๆ โฮลซอว์แบบที่ว่าก็เคยเอามาใช้ครับ แต่เจาะไปแล้วไม่ค่อยกลม ก็เลยมาเลือกใช้อย่างหลังที่น้าก๊อต แนะนำแทนครับ

กลมกว่าเดิมเยอะครับ  [wink-11]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 06:53:09 PM »
ตัวนี้ก็แจ่มครับ ตัวเดียวเจาะรูได้หลายขนาด Step Drill Bits ถ้ามือไม่เที่ยงแนะนำให้ใช้ร่วมกับสว่านแท่นครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 08:06:53 PM »
ขอบคุณครับน้า akradech ประสบการณ์น้ามีประโยชน์มากครับ เหดียวหาใหม่ดีๆมาใช้ดีกว่าครับน้า  [fb-smiling]

แบบน้าก็อตก็ดีครับน้าตัวเดียวได้หลายขนาดเลย แต่ต้องแม่นหน่อยถ้าไม่มีแท่นเจาะคงยากอย่างน้าว่าครับ  [wink-11]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 08:23:18 PM »
ขอบคุณครับน้า akradech ประสบการณ์น้ามีประโยชน์มากครับ เหดียวหาใหม่ดีๆมาใช้ดีกว่าครับน้า  [fb-smiling]

แบบน้าก็อตก็ดีครับน้าตัวเดียวได้หลายขนาดเลย แต่ต้องแม่นหน่อยถ้าไม่มีแท่นเจาะคงยากอย่างน้าว่าครับ  [wink-11]

แบบน้าgotgi³  แนะนำเป็นอย่างยิ่งให้ใช้กับแท่นเจาะ หากใช้มือถือต้องนิ่งทั้งมือและสมาธิ ไม่งั้นอลูหนา 2 มิลก็เละได้  [smile-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2014, 12:11:13 PM »
คงหาเป็น hole saw แบบเจาะเหล็กนะครับน้ารุ่งน่าจะเหมาะสุดครับน้า [painting-11]

ออฟไลน์ song

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2014, 02:01:12 PM »

แบบน้าgotgi³  แนะนำเป็นอย่างยิ่งให้ใช้กับแท่นเจาะ หากใช้มือถือต้องนิ่งทั้งมือและสมาธิ ไม่งั้นอลูหนา 2 มิลก็เละได้  [smile-11]
เหล็กตอกนำศูนย์ก่อนเจาะ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2014, 10:51:44 PM »
update พึ่งจับหัวแร้งมาครับน้า คันมือจับ R C มาบัดกรีตรงส่วน power supply ครับ [happy-ears]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2014, 04:35:09 PM »
ีupdate ครับ

วันนี้ได้หม้อแปลงหลัก กับโช้คมาแล้วครับ ได้ลงมือละทีนี้ อิอิ ^_^

ได้มาก็จัดการเอาลงแท่นกะๆวัด แล้วก็จัดการเจาะตัดต่อเลยครับ เครื่องมือก็ใช้สว่าน กับ hole saw ครับ  hole saw ผมไปหาแบบเจาะเหล็กแถวตำบลใกล้เครียงแล้วไม่มีเลยใช้ที่ซื้อมาแล้วลองเจาะดู ผลก็ใช้งานได้ดีครับน้า เจาะไม่ได้ยากอย่างที่คิด กลมดีครับ

เรื่องสีคิดไม่ตกอยู่นานว่าจะเอาอย่างไง จะไม่ทำสีเลยก็สวยดีไม่ต้องกลัวถลอกด้วย แต่ก็ดูจืดไป จะทำแบบหลายๆสีก็คิดว่าเหดียวคงเละอีก ตกลงเอาสีชมพูสีเดียวครับน้า ตอนแรกอยากได้สีชมพูสดๆแจ๋นๆ พ่นออกมาหวานอย่างกะสีนมเย็น ^_^" เอาวะสีหวานแล้วขอให้เสียงหวานด้วยก็แล้วกัน อิอิ
สรุปแท่นนี้ก็คงได้ชื่อว่า "พริ้ง" ละกันหวังว่าจะไพเราะเพราะพริ้งนะจะ จี่ฮำไม่ต้องเอามาละ 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิถุนายน 2014, 04:40:13 PM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2014, 09:41:57 PM »
ีupdate จัดการเอาอุปการณ์ต่างๆลงแท่นครับน้า แต่ใต้แท่นยังกวงอยู่ ชักเริ่มปวดหัวนิดๆพื้นที่เหลือน้อยกว่าที่กะไว้เยาะเลยครับ เหดียวคงต้องหาทางต่อ  [happy-dreaming]
แต่ช่างมันก่อนครับน้า ทำไปคิดไป รองเอาอุปกรณ์ลงแท่นแล้วดูสวยเหมือนกันแหะ อิอิ จัดการใส่หลอดดูซิว่าเสร็จแล้วมันจะเป็นอย่างไร  [fb-smiling]
แต่รูปสุดท่ายคือหนทางข้างน้าครับน้า ถึงเป็นตัวที่สองแล้วแต่ขอบบอกครับน้ารอบนี้มันยากกว่ารอบที่แล้วครับ วงจรอุปกรณ์เยาะขึ้น และคิดว่าที่ออกแบบไว้คงต้องปรับเปลี่ยนแน่นอนเพราะพื้นที่ดูแล้วคงใช้แบบเดิมยากครับ ค่อยๆทำไปครับอาดช้าหน่อยครับหลังจากนี้ น้าๆมีอะไรแนะนำบอกได้นะครับปรับได้ก็จะปรับครับ [wink-11]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2014, 10:15:49 PM »
เห็นสีแท่นล่ะ  หวานนนนหยดเชียว  [smile-11]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2014, 10:20:04 PM »
น่าจะอร่อยนะแท่นนี้
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• DAV Staff
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2014, 10:23:59 PM »
เห็นสีแท่นล่ะ  หวานนนนหยดเชียว  [smile-11]

รอบที่แล้วตามใจผม รอบนี้ตามใจแฟนครับน้า เห็นผมพ่นสีชมพูนั้งหัวเราะเลยบอกว่า สงใสแฟนจะเป็นตูด  [frightened-12]

น่าจะอร่อยนะแท่นนี้

เห็นแล้วก็นึกอยากนมเย็นเหมือนกันครับน้าหนุ่ม ตอนแรกนึกว่าพ่นไปแล้วมันจะเค่มๆครับน้า ทั้งตำบลมีอยู่ 2 กระป๋องสีนี้สงใสขายดีจัด 555  [Tongue-11]

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2014, 10:29:59 PM »
มันเล็กตรงไหน อุปกรณ์ก็มีนิดเดียวเอง

• DAV Staff
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2014, 10:40:48 PM »
มันเล็กตรงไหน อุปกรณ์ก็มีนิดเดียวเอง

ง้า อย่างน้าเล็กน้าก็ดูง่ายนะซิ แต่ผมมันดูแล้วน้อยอะ ตอนนี้ติดตรงส่วน power supply กับ r c คาโทดของ 2a3 ไม่รู้จะเอาไปวางตรงไหนให้มันดูไม่รกครับน้า  [embarrassed]

ออฟไลน์ Apichat Pulsawat

• ทำก่อน ก่อนที่จะ....
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
  • ทำก่อน ก่อนที่จะ....
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2014, 10:50:26 PM »

พอเสียบหลอดแล้ว สวยมากครับ หลอดทรงโคีก  [smile-12]

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2014, 11:06:35 PM »
 ตัวนี้แท่นเท่ากับของน้าแต่หม้อมากกว่า 1 ใบผมแยกจุดไส้หลอดครับ หลอด drive เหมือนกัน แต่เป็น 2 stage อุปกรณ์จึงเยอะกว่าลองดูเป็นแนวทางครับ

แต่จากการจัดซัพพลายแบบนั้นน่าจะลงแบบนี้ได้ครับ ในตำแหน่งของหน้าโช็คใต้แท่น ให้ติดตั้งแท็คบอร์ดแล้วยึด ซีกับอาร์ภาคซัพพลายครับ

ทั้งสองแท่นนี้ขนาดเท่ากับแท่นที่น้าใช้เป๊ะครับ  [smile-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2014, 11:40:01 PM »

พอเสียบหลอดแล้ว สวยมากครับ หลอดทรงโคีก  [smile-12]

หลอดทรงนี้มันสวยจริงครับน้า ผมก็ชอบดูมันใหญ่ดีครับน้า  [fb-smiling]

-----------------------------------------------------
ขอบคุณน้าเล็กมากครับน้า
ผมไปเจออีกเทคนิกมาครับน้าเป็นแท่น 300b สีเหลืองที่น้าทำไว้นะครับ
คือที่ผมว่าพื้นที่มันน้อยเพราะ หม้อผมมันมีส่วนที่ยื่นลงไปใต้แท่นทุกลูกนะครับน้าเลยทำให้พื้นที่มันน้อยลง
เทคนิกอยู่ในรูปตรง R C คาโทดคือมีชั้นอลูสีขาวๆแบ่งชั้นขึ้นมาครับน้า น่าสนมากเลยวิธีนี้เหดียวลองหาอุปกรณ์ในบ้านลองดูก่อนครับน้า แผนจะได้ไม่ต้องปรับมาก  [kiss-11]

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2014, 01:17:37 AM »
  ดูเยอะๆครับ แล้วนำมาปรับใช้ในรูปแบบของเรา  ทำให้ดีนะสู้เจ้าจิ๋วไม่ได้อายนา กำลังก็พอๆกัน เพียงแต่จิ๋วเบ่งกล้ามได้มาอีกเท่าตัวประมาณ 5 วัตต์กว่าครับ  [wink-12]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2014, 09:57:36 AM »
เริ่มเดินหน้าแล้ว ตามมาชมด้วยคน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2014, 11:36:57 AM »
ดูเยอะๆครับ แล้วนำมาปรับใช้ในรูปแบบของเรา  ทำให้ดีนะสู้เจ้าจิ๋วไม่ได้อายนา กำลังก็พอๆกัน เพียงแต่จิ๋วเบ่งกล้ามได้มาอีกเท่าตัวประมาณ 5 วัตต์กว่าครับ  [wink-12]
ง้า อย่าเอาไปเทียบซิครับน้าเล็ก จะพยายมทำให้ดูดีที่สุดละครับน้า แต่จะเป็นอย่างไงเหดียวว่ากันอีกที  [guitar-11]

เริ่มเดินหน้าแล้ว ตามมาชมด้วยคน

ขอบคุณครับน้าจะเล่น 2a3 เป็นเพื่อนน้าอีกคนครับ อิอิ วันนี้ยังไม่ได้ทำอะไรเลยครับน้า ต้องรอตอนกลางคืนให้ลูกหลับก่อน  [painting-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2014, 10:59:52 PM »
update ต่อสายไฟ AC เข้าสวิทช์ และเดินเข้า socket ครับ
ผลลองวัด

ไฟบ้าน : 227v
ไฟสูง 290 : 300v
ไฟ 6.3 : 6.5v
ไฟ 1.25 : 1.6v ทั้ง 2 ขด
ไฟ 5 : 5.26v

ฟากไว้ซักรูปครับน้า [painting-11]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน 2014, 11:05:28 PM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2014, 01:43:23 PM »
update ทำไปเรื่อยๆเหนื่อยๆเบื่อๆเราก็หยุดครับน้า  [yellow-lol]
เดินสายไฟสวิทช์ไฟสูง ติดส่วน power supply และเดินไฟ DC เข้า socket drive กับหม้อ OPT ครับ [painting-11]

อันนี้ผมใช้แผ่นอาคิลิกมาตัดแหละหาเหล็กมาคั้มให้สูงขึ้นครับน้าได้พื่นที่ใช้สอยขึ้นเยาะเลยมองๆก็ดูสวยดีเหมือนกัน อิอิ
ตรงระหว่างแผ่นอาคิลิกกับ R C ผมเอาแผ่นกาวสองหน้ารองไว้ และเอาหนวดกุ้งรัดไว้กันมันขยับครับ  [fb-smiling]

ส่วนอันนี้เป็นเครื่องมือที่ใช้ตัดอาคิลิกครับน้า ใช้ตรงที่วงไว้ในการติดครับ จำมาจากในอิเตอร์เน็ดเพื่อน้าท่านไหนหาซื้อมีดตัดแผ่นอาคิลิกไม่ได้ครับ [wink-11]

ปล. การวางแผนก่อนต่อช่วยได้ดีมากครับน้า ทำให้เวลาเดินสายมีอะไรอ้างอิง ดมตะกั่วนานๆมันมึนครับน้า 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2014, 01:51:55 PM โดย atriam »

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2014, 02:29:06 PM »
 เวลาลงคัตเตอร์ระวังมันจะหักตามรอยกระเด็นเข้าหน้านะครับ หากไม่มีหาใบเลื่อยตัดเหล็ก สองนิ้วเก่ามาเจียแต่เอาได้ครับ แข็งแรงปลอยภัยกว่า ยิ่งตัดหนาๆด้วยอันตราย ไงก็ขอให้ใช้ความระมัดระวังเป็นพิเศษหันคมเข้าตัวด้วย

ปล.  หนวดกุ้งคืออะไรครับ  [what11]

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2014, 02:41:19 PM »
ใช้ใบเลื่อยตัดเหล็กแต่งให้เป็นรูปทรงนี้ครับ

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2014, 02:45:41 PM »
กาวติดอุปกรณ์อิเล็กผมใช้ Threebond 1530 แน่นหนาแข็งแรงและทนร้อนได้ดีครับ น่าจะมีขายตามร้านวัสดุภัณฑ์ใหญ่ 100 กว่าบาทครับ